[Funland] Du học để làm gì?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nhân tiện ở đây lý do gì các bạn phản đối ko thừa nhận sự thật rất nhiều asian bị phân biệt, đối xử như công dân hạng 2 ở âu, mẽo vậy?

Tôi võ đoán có phải các bạn sợ thừa nhận thì cảm giác social position sẽ bị kém đi trong mắt đồng bào trong nước ko?

Tôi hiểu cảm xúc của các bạn
Châu Âu (nhìn chung) nó ko thích người Việt đâu, vì trồng cỏ và băng đảng

starsn

Xe điện
Nhân tiện ở đây lý do gì các bạn phản đối ko thừa nhận sự thật rất nhiều asian bị phân biệt, đối xử như công dân hạng 2 ở âu, mẽo vậy?

Tôi võ đoán có phải các bạn sợ thừa nhận thì cảm giác social position sẽ bị kém đi trong mắt đồng bào trong nước ko?

Nhưng con đà điểu rúc đầu vào cát đâu tránh đc việc bị ăn thịt, chỉ có thừa nhận hiện thực và fight back mới cải thiện đc thôi.
Fight back ntn ạ? Đây có phải là kêu gọi chính trị không? Cụ kêu gọi gì thế?

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Fight back ntn ạ? Đây có phải là kêu gọi chính trị không? Cụ kêu gọi gì thế?
Cụ bị ám ảnh với từ kêu gọi à? :))

Ko hiểu thì tra từ điển nhé, lần sau đừng quote bài của tôi nếu ko có thứ j có nghĩa để nói =))

starsn

Xe điện
...

Nhưng con đà điểu rúc đầu vào cát đâu tránh đc việc bị ăn thịt, chỉ có thừa nhận hiện thực và fight back mới cải thiện đc thôi.
Cụ bị ám ảnh với từ kêu gọi à? :))

Ko hiểu thì tra từ điển nhé, lần sau đừng quote bài của tôi nếu ko có thứ j có nghĩa để nói =))
In đậm đây còn gì cụ? :)

Đây là diễn đàn chung, cụ cấm được em trích bài sao? Cụ không thích đọc thì cứ ignore đi :)

P.S. cụ tưởng chỉ mình cụ biết annoy người khác, lấy mồm năm miệng ba để áp đặt ý kiến của mình sao :)

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Hì hị cuộc tranh luận (cãi nhau) cũng thể hiện khi người Việt ở nước ngoài, nhiều nước. Chủ yếu là người Việt mổ nhau, lừa nhau, chạnh chọe nhau. Chứ mấy khi Tây nó mổ mình

MaiKN

Xe hơi
Nghe dường như tôi là người sai.
Là người VN tôi tự trải nghiệm và rất nhiều phong trào chống asian hate xung quanh khởi xướng bởi chính người da trắng
White nói: có racism chống asian
và khi tôi nói có racism ở tây thì chính các đồng bào của tôi nói: đồ ngu, làm gì có, câm mồm đi :( 👏👏👏

Tôi đang ở hành tinh nào thế này :))

nvk155

Xe điện
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Cháu thấy còn 1 tác dụng nữa mà ít ng đề cập:
Tách môi trường cho con đỡ hư hỏng
Có hư thì cũng không mang tiếng. nhất là con quan chức hoặc con gái nhà giầu có hỏng thì về nc vẫn có cái tiếng là học nước ngoài về, ai biết là qua ấy chỉ chơi bời với ngủ nghê bừa phứa.
🤣🤣🤣
Còn cái mục đích cao cả nhất thì còn phụ thuộc vào nhân vật chính. Học thụ động thì du học cũng vưỡn vậy, kiến thức thì tiếp thu chưa chắc hơn đc trong nước (do bị cản trở hấp thụ kiến thức : ngôn ngữ, sốc văn hoá ), hơn đc cái tiếng anh.
trường hợp ý thức tốt, chủ động tiếp thu kiến thức với tinh thần ham học hỏi thì cháu e rằng cũng hiếm hoặc thường là nhu cầu sau đại học.

Chỉnh sửa cuối:
Ai học để lấy kiến thức

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
cụ tưởng chỉ mình cụ biết annoy người khác, lấy mồm năm miệng ba để áp đặt ý kiến của mình sao :)
Ồ, tưởng gì, lại bài tấn công cá nhân khi khả năng tư duy ko tốt =))

starsn

Xe điện
Thôi quay lại chủ đề chính:

Chuyện có bên đi du học hay không, ở đâu, như thế nào là một câu hỏi cá nhân, phụ thuộc nhiều vào cá nhân, ngành học, sức học, định hướng tương lai, hoàn cảnh tài chính gia đình,.. nên phải có thông tin mới nói được.

Còn công thức chung chỉ là "đi đây đó cho biết", không kết luận cho mọi trường hợp được.

Yay, quay lại chủ đề thôi :D

starsn

Xe điện
Giá như các cụ mợ chịu chia sẻ câu chuyện cá nhân từ hoàn cảnh, lựa chọn dẫn đến hành trình của chính mình thì tốt, có thêm thông tin cho người quan tâm tham khảo.

Như Jochi Daigaku đã làm :)

MaiKN

Xe hơi
Em để nhỡ nhiều tranh luận quá, Em cũng nhiều lần đặt câu hỏi Du học để làm gì? Thực ra em hiểu ý cụ MercS450L nói gì, em cũng định nói thế đó nhưng diễn đạt không tốt bằng cụ ấy.
Tóm lại là chủ thớt sau khi đọc xong thi tự rút ra nhận định theo điều kiện hiện tại của mình.
Tiếng Nhật có từ BINKAN- Cảm xúc cùn nên họ tưởng họ không bị phân biệt. Coi như thế cũng là một điều tích cực.

maple_leaf

Xe điện

Ông không ở nước ngoài nên ông chỉ thầy bói xem voi thôi. Tôi sống nhưng không cảm thấy công dân hạng 2,3 gì cả. Đất nước tôi từ lãnh tụ đảng liên bang, bộ trưởng, thị trưởng là người gốc nhập cư rất nhiều nên không cần đấu tranh gì cả. Tôi gặp nghị sĩ quốc hội liên bang và tình bang nói chuyện rất bình thường, thị trưởng hay cảnh sát gặp tôi đều hello sir yes sir thank you sir. Công việc thì dựa vào hiệu quả, da trắng là cấp dưới da màu rất nhiều và bình thường. Tôi đóng thuế , donate charity đầy đủ, tôi sống ở căn nhà và lái chiếc xe mà hơn một nửa người da trắng ước mà không afford nổi nên tôi chẳng có cảm giác vị trí xã hội kém. Bạn bè tôi ở VN đều mơ ước có cuộc sống như tôi mặc dù họ đều là người có công việc tốt ở VN.
Ông ở VN chưa trải nghiệm cuộc sống ở nước ngoài thì xin đừng phán, xin ông đừng quote còm của tôi nữa, tôi đã chấp nhận rồi.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Ông không ở nước ngoài nên ông chỉ thầy bói xem voi thôi. Tôi sống nhưng không cảm thấy công dân hạng 2,3 gì cả. Đất nước tôi từ lãnh tụ đảng liên bang, bộ trưởng, thị trưởng là người gốc nhập cư rất nhiều nên không cần đấu tranh gì cả. Tôi gặp nghị sĩ quốc hội liên bang và tình bang nói chuyện rất bình thường, thị trưởng hay cảnh sát gặp tôi đều hello sir yes sir thank you sir. Công việc thì dựa vào hiệu quả, da trắng là cấp dưới da màu rất nhiều và bình thường. Tôi đóng thuế , donate charity đầy đủ, tôi sống ở căn nhà và lái chiếc xe mà hơn một nửa người da trắng ước mà không afford nổi nên tôi chẳng có cảm giác vị trí xã hội kém. Bạn bè tôi ở VN đều mơ ước có cuộc sống như tôi mặc dù họ đều là người có công việc tốt ở VN.
Ông ở VN chưa trải nghiệm cuộc sống ở nước ngoài thì xin đừng phán, xin ông đừng quote còm của tôi nữa, tôi đã chấp nhận rồi.
Rất tốt. Tôi mừng cho ông.
Nhưng 80% asian ở Mỹ (xem thống kê ở trên) ko may mắn đc như ông nên tôi vẫn phải nói.

Tôi sống ở nước ngoài 5 năm, công tác, làm việc năm nào cũng đi 4-5 chuyến, 2 năm nay covid ko đi thôi.
:))

Hooks

Xe tăng
Cái quan trọng ở đây là gì? Là thông tin.

Vậy có nạn phân biệt chủng tộc ko? Có Asean hate ko? Tất nhiên là có vì có nhiều tổ chức ra đời, nhiều bài báo đã đăng tin.

Nhiều cụ sống lâu nhưng ko gặp thì ko có nghĩa là ko có, mà là may mắn được ở khu vực tốt. Vậy thôi. Và đã là ko gặp thì ko nên so sánh "cũng như là ở VN...". Cái này ko so sánh được vì ở VN thì có thể gọi hội đồng hương đánh trả, hoặc bỏ đi chỗ khác, bỏ về quê... Nhưng bên đó thì ko thể.

Còn cụ nào đã từng gặp thì mời đưa ra các giải pháp mình đã làm, để các cháu nó có thông tin và học hỏi cách ứng xử. Nhẫn nhịn cũng là cách tốt, mà "chiến đấu" lại cũng tốt khi tính cách ta phù hợp với cách làm như vậy.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nhân tiện thớt này đang có nhiều bác trình độ cao, kinh nghiệm phong phú, cháu xin hỏi luôn về học MBA, thông tin cá nhân của cháu:
- Nữ, 23 tuổi.
- Tốt nghiệp đại học Nhật (LAC, ranking ~ 2000).
- CFA (level2).
- Thành thạo 03 ngôn ngữ (Anh - Nhật - Trung).
- Kinh nghiệm làm việc tại Nhật Bản (nếu tính đến hết 2024 là 04 năm).
- Được chấp nhận học MBA (miễn phí) ở chính đại học Nhật cháu đã tốt nghiệp.

Mong muốn học MBA của cháu:
- LAC top50, ngành tài chính (Mỹ, Canada, Úc).
- Thời gian dự kiến bắt đầu là 2025.
- Tài chính 03 tỷ.

Xin cảm ơn các bác.

starsn

Xe điện
Cái quan trọng ở đây là gì? Là thông tin.

Vậy có nạn phân biệt chủng tộc ko? Có Asean hate ko? Tất nhiên là có vì có nhiều tổ chức ra đời, nhiều bài báo đã đăng tin.

Nhiều cụ sống lâu nhưng ko gặp thì ko có nghĩa là ko có, mà là may mắn được ở khu vực tốt. Vậy thôi. Và đã là ko gặp thì ko nên so sánh "cũng như là ở VN...". Cái này ko so sánh được vì ở VN thì có thể gọi hội đồng hương đánh trả, hoặc bỏ đi chỗ khác, bỏ về quê... Nhưng bên đó thì ko thể.

Còn cụ nào đã từng gặp thì mời đưa ra các giải pháp mình đã làm, để các cháu nó có thông tin và học hỏi cách ứng xử. Nhẫn nhịn cũng là cách tốt, mà "chiến đấu" lại cũng tốt khi tính cách ta phù hợp với cách làm như vậy.
HN bỏ về quê được thì sao nn không bỏ về VN được? Em không nghĩ nó khác nhau mấy đâu.

Không gặp thì lấy đâu ra mà biết để nhẫn nhịn hay fight back. Giả chăng cụ Mer... chia sẻ cụ ấy đã gặp như thế nào, fight back ntn thì người ta còn biết đường mà học hỏi :)

Hay cụ ấy ngại :)

Mr. Pomelo

Xe tải
Rất tốt. Tôi mừng cho ông.
Nhưng 80% asian ở Mỹ (xem thống kê ở trên) ko may mắn đc như ông nên tôi vẫn phải nói.
Em tưởng 80% đó chỉ là tỉ lệ trong cái survey đó thôi, em không nghĩ 80% "asian ở Mỹ" đều cảm thấy như vậy. Em không rõ cái survey đó khảo sát trên những đối tượng nào.

Em không rõ tại sao tụi em bên này lai không thể gọi đồng hương hay bỏ đi chỗ khác vậy Cụ? Bỏ về quê thì nếu cần em nghĩ họ cũng trở về VN được mà?

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Em tưởng 80% đó chỉ là tỉ lệ trong cái survey đó thôi, em không nghĩ 80% "asian ở Mỹ" đều cảm thấy như vậy. Em không rõ cái survey đó khảo sát trên những đối tượng nào.
Cụ có hiểu survey là gì và vì sao kết quả survey được refer đến trong tranh luận chứ ko phải "em nghĩ", "anh nghĩ"...ko?