[Funland] Du học để làm gì?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật với cụ chủ, con em đây du học Nhật Mỹ các kiểu, giờ đang ở nhà ăn bám. Con trai, hơn 25 tuổi rồi, du học từ năm 17 tuổi đến 24 tuổi. Không thấy có tí gì biểu hiệu sự năng động tự tin của Mỹ, hay sự chăm chỉ ngăn nắp của Nhật. Trong khi bạn bè đi làm 2-3 năm rồi.
Em chỉ chia sẻ với cụ suy nghĩ của e là: phí tiền phí thời gian!
Thế cháu trong quá trình học có tham gia hoạt động gì ko? Hay chỉ có học và học

ocean1

Xe tăng
F1 có cha mẹ như bác thật tuyệt vời. Còn cháu suốt 20 năm cuộc đời bị cha mẹ “lừa”, lúc nào cháu cũng nghĩ nhà cháu nghèo, cho nên cứ trường nào miễn học phí cháu mới học.
Đa số Bố mẹ nào cũng cho con những điều tốt nhất, trong phạm vi mình có thể làm được .

Con của bác chỉ học toàn là trường công thôi cháu ơi . Điều bác kể là so sánh đại học địa phương trong vùng (trường công) tiền học phí ít hơn và ĐH Bekerley ( cũng trường công) nhưng học phí cao hơn rất nhiều, và ở rất xa nhà.

Chuyện cháu không biết gia cảnh kinh tế nhà mình , cũng là điều tốt của bố mẹ cháu đấy. Nhiều đứa con, nếu biết gia đình có tài sãn, sẽ ỷ lại, mất ý chí tự lập, tiến thân.

chukienden

Xe buýt
Mình cũng ở nước ngoài nhiều, con cũng được đi nước ngoài nhiều và cũng thích du học, mà đến khi chuẩn bị cho con đi dh cũng băn khoăn: con nó hòa nhập được cuộc sống tốt ko? Học hành có đu được ko vân vân và vân vân. Theo kinh nghiệm của cụ thì nên chuẩn bị gì cho con trước khi đi?
Em gặp nhiều trường hợp tốt nghiệp 12 đi luôn, thì vấn đề của các bạn ý hay gặp là: từ chỗ ăn ở, cuộc sống sinh hoạt, ngành học dự kiến,... khác với hình dung tưởng tượng của các bạn ý.

Bị sốc văn hóa, ngôn ngữ vì: ở nhà bố mẹ chiều đến mức không biết làm gì? Từ các nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa, hỗ trợ các bạn khác (trường hợp ở chung, hoặc ở 1 mình); ở chung với chủ nhà thường là già thì cũng không tương tác, hòa hợp được.

Khi gặp những vấn đề không hỏi được, không nhờ được người hướng dẫn dẫn tới không giải quyết được nên dần tự ti, tự kỷ rồi trượt dài. Ngược lại những bạn vượt được qua vấn đề này mặc dù có khó khăn thì lại trưởng thành nhanh; tự tin dạn dĩ hơn.

Nên theo em cái cần vẫn là khả năng thích nghi của F1 của cụ; mọi kỹ năng tồn tại với cái mới lạ; bình tĩnh giải quyết được những tình huống phát sinh nơi xứ người. Tất nhiên về mảng tài chính cụ bảo đảm được thì cháu nó không phải đau đầu thì sẽ thuận lợi hơn rất nhiều. (Ví dụ: nơi thuê nhà dự kiến ban đầu ko phù hợp, bỏ cọc tìm thuê nơi khác ngay; ngành học, tp ở hay trường học không hợp thì có phương án thay đổi chuyển được không tiếc là mất 1 2 năm; ) hay là nhiều ngưòi không coi trọng năm học dự bị mà chỉ chăm chăm vào học chính thức ngay cho đỡ tốn tiền tốn thời gian; việc này đúng với người có trình độ tiếmg tốt, còn tiếng bt nên học dự bị; sẽ có ích hơn nhiều như em nói ở phần trên, sẽ ngấm và trải nghiệm nhiều hơn về văn hóa, ngôn ngữ, bạn bè vì có nhiều cơ hội, thời gian làm bạn với người bản xứ hoặc NN khác; chứ không hẳn là xong cái bằng cấp mà dự định ở nhà. Có nhiều bạn, mối quan hệ, thông tin trải nghiệm sống sẽ có nhiều cơ hội đi làm xin việc ở NN hơn.

XPQ

Xe cút kít
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Ý một rất đáng đầu tư.
Ý hai thì rất đúng để đầu tư. Trừ cái ý phục vụ bờ la bờ la đi, vì nhà mình không phải dòng quan lại thì con mình kể cả có vào thì cũng chỉ phục vụ quan lại chúng nó chứ làm gì đến lượt đất nước được con mình phục vụ.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
May mắn là trường đại học của cháu, phần lớn là con nhà giàu Nhật, Nhật kiều từ Mỹ về học, cho nên thời sinh viên rất thoải mái. Ra trường, đi làm công ty đầu tiên là của Trung Quốc đóng ở Nhật, nói chung cũng thoải mái. Chuyển sang công ty thứ hai, tuy là Nhật nhưng mảng làm việc là Nhật - Việt, các sếp đã quen kiểu làm việc với doanh nghiệp Việt Nam nên cũng không khắt khe.
Công ty có yếu tố quốc tế cũnng đỡ "Nhật" hơn. Nếu công ty "thuần Nhật" chắc khó chịu nổi.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Em gặp nhiều trường hợp tốt nghiệp 12 đi luôn, thì vấn đề của các bạn ý hay gặp là: từ chỗ ăn ở, cuộc sống sinh hoạt, ngành học dự kiến,... khác với hình dung tưởng tượng của các bạn ý.

Bị sốc văn hóa, ngôn ngữ vì: ở nhà bố mẹ chiều đến mức không biết làm gì? Từ các nấu ăn, dọn dẹp nhà cửa, hỗ trợ các bạn khác (trường hợp ở chung, hoặc ở 1 mình); ở chung với chủ nhà thường là già thì cũng không tương tác, hòa hợp được.

Khi gặp những vấn đề không hỏi được, không nhờ được người hướng dẫn dẫn tới không giải quyết được nên dần tự ti, tự kỷ rồi trượt dài. Ngược lại những bạn vượt được qua vấn đề này mặc dù có khó khăn thì lại trưởng thành nhanh; tự tin dạn dĩ hơn.

Nên theo em cái cần vẫn là khả năng thích nghi của F1 của cụ; mọi kỹ năng tồn tại với cái mới lạ; bình tĩnh giải quyết được những tình huống phát sinh nơi xứ người. Tất nhiên về mảng tài chính cụ bảo đảm được thì cháu nó không phải đau đầu thì sẽ thuận lợi hơn rất nhiều. (Ví dụ: nơi thuê nhà dự kiến ban đầu ko phù hợp, bỏ cọc tìm thuê nơi khác ngay; ngành học, tp ở hay trường học không hợp thì có phương án thay đổi chuyển được không tiếc là mất 1 2 năm; ) hay là nhiều ngưòi không coi trọng năm học dự bị mà chỉ chăm chăm vào học chính thức ngay cho đỡ tốn tiền tốn thời gian; việc này đúng với người có trình độ tiếmg tốt, còn tiếng bt nên học dự bị; sẽ có ích hơn nhiều như em nói ở phần trên, sẽ ngấm và trải nghiệm nhiều hơn về văn hóa, ngôn ngữ, bạn bè vì có nhiều cơ hội, thời gian làm bạn với người bản xứ hoặc NN khác; chứ không hẳn là xong cái bằng cấp mà dự định ở nhà. Có nhiều bạn, mối quan hệ, thông tin trải nghiệm sống sẽ có nhiều cơ hội đi làm xin việc ở NN hơn.
Cảm ơn cụ, con mình cũng ko đến nỗi được nuông chiều, cũng tự lo cho bản thân. Cũng muốn tìm cho cháu các mối quen sở tại để cần gì có nguòi hỗ trợ, nhưng lại ngại cứ chơi trong circle người Việt thì đi du học là gì? :)

Đúng là viẹc sẵn sàng thay đổi chỗ ở ngành học mình chưa tính đến, có thể phải dự phòng thêm +1 năm switch.

chukienden

Xe buýt
Cảm ơn cụ, con mình cũng ko đến nỗi được nuông chiều, cũng tự lo cho bản thân. Cũng muốn tìm cho cháu các mối quen sở tại để cần gì có nguòi hỗ trợ, nhưng lại ngại cứ chơi trong circle người Việt thì đi du học là gì? :)

Đúng là viẹc sẵn sàng thay đổi chỗ ở ngành học mình chưa tính đến, có thể phải dự phòng thêm +1 năm switch.
Hỗ trợ từ xa, hoặc cháu nó đủ khả năng tiếng, hòa nhập tốt và độ chăm chỉ dễ thương thì các thầy cô giáo hoặc ngưòi bản xứ tự quen sẽ hỗ trợ được.

Quan điểm của em là không nên thân quá với Việt Kiều. Nên qh ở mức vừa phải, nên tập trung bạn bè bản xứ, nước ngoài thì tốt hơn cho cháu. Nhưng có hạn chế là bị nghi ngại không thân thiện với Vn.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Đối với em nếu con có khả năng tới đâu em sẽ tạo điều kiện cho con học hành tới đó trong khả năng gia đình cho phép.
Nếu con có đủ năng lực vào trường tốt ở nc ngoài, bất kể nc nào em cũng sẽ cổ vũ động viên và tạo đk. Nếu con ko thích đi du học mà học trong nước thì em cũng vẫn tạo đk như vậy với con.
Tuổi trẻ cần đc trải nghiệm khám phá và bố mẹ chỉ có thể định hướng, cổ vũ và tạo đk thôi.
Một số cụ cho rằng mình tk đc một ít thì có nên cho con hết để đi học không? Câu này không ai có thể trả lời thay cho chính bản thân từng gia đình.
Bố mẹ em đã từng vay ngân hàng cho anh em em đi học khi mà gia đình đến miếng ăn còn khó. Bố mẹ em cũng chưa bao giờ kỳ vọng chúng em sẽ thành ông nọ bà kia hay thành công vượt bậc, chỉ mong con cái có kiến thức và nhờ đó có cuộc sống ổn định, hy vọng là ko bị đói nữa. Và nhờ có học hành nên bọn em đều ổn. Vì vậy đối với em, đầu tư cho giáo dục là điều đúng đắn nhất. Em sẵn sàng bỏ tiền cho con em học TA trong 7 năm liền ở trung tâm tốt nhất VN nhưng em cũng chưa bao giờ kỳ vọng con em sẽ phải rất xuất sắc về TA, em chỉ cần con đi học chuyên cần, làm bài đầy đủ, vậy thôi (mọi ng đừng nói có những lựa chọn khác vẫn hiệu quả và ít tốn kém hơn, em đồng ý nhưng em không chọn vì không có thời gian và công sức để theo). Bé con nhà em đang học đàn cũng vậy, em cho con học với hi vọng con sẽ có niềm vui khi nghe nhạc hay đánh đàn và ko có bất cứ áp lực nào lên cô và trò, học 1-2 tháng một bản nhạc cũng đc.
Tất nhiên em có điều kiện để cho con em theo học mà ko ảnh hưởng tới các sinh hoạt cơ bản khác của gia đình.
Em bảo con em nếu con xin đc trường tốt như MIT mẹ sẵn sàng bán nhà cho con đi học nếu con muốn (nó thì bảo nó không thích thế).
Cuộc sống lúc nào cũng phải lựa chọn và đánh đổi, nhưng mà tiền nhiều chết cũng ko mang đi được. Con cái cũng ko cần thừa kế nhiều tài sản, qtrong trong đầu có gì và có ý chí hay không thôi.
Tất nhiên nếu con em không có khả năng vào trường thực sự tốt, em cũng sẽ không bỏ tiền cho con đi du học, thay vào đó sẽ khuyên con theo các lựa chọn khác vừa sức hơn như là học một đại học công ở VN.
Có nhiều con đường đến Rome.

Kinh nghiệm em tuyển rất nhiều bạn BA, MBA du học Anh, Mẽo về và làm việc thời gian em rút ra các bạn ấy ko khá hơn các bạn học trong nước. Xin nhắc lại HOÀN TOÀN KHÔNG khá hơn.

1) Năng lực tư duy: (IQ), cái này gần như fix trên mỗi cá nhân nên ko so sánh đc
2) Năng lực cảm xúc (EQ), cái này cũng thế, phụ thuộc lớn vào tính cách mỗi người, các bạn du học về có thể tự tin hơn chút khi giao tiếp nhưng đi làm nhiều khi bạn nào thể hiện nhũn nhặn hơn lại đc sếp buff nhiều hơn là bạn thích thể hiện
3) Năng lực trình bày: cơ bản nhất trong đi làm là trình bày sự việc đơn giản, logic để làm cho đối phương hiểu mình và mình hiểu họ. Em thấy ko có sự khác biệt vì khả năng này phải tôi luyện qua thực tế đi làm nên du học hay nội học như nhau
4) Ngoại ngữ: khá hơn mặt bằng chung nhưng KHÔNG KHÁ HƠN các bạn học trong nước ở các trường tốt như: ngoại thương, ngoại giao, ngoại ngữ.

Về năng lực, kiến thức chỉ có những bạn du học đủ khả năng thi vào các trường top 5, top 10 thế giới thì khác bọt (đương nhiên vì để thi vào khó lòi mắt nên bản thân các bạn này phải thực sự giỏi rồi, elite rồi).

Đặc biệt trong điều kiện thế giới phẳng như hiện nay. 20 năm trước nghe du học rất kinh chứ giờ nghe rất thường. Thứ quan trọng là năng lực TỰ HỌC suốt cuộc đời mới quyết định.

Em biết nhiều trường hợp học trong nước nhưng tự học thêm 2-3 ngoại ngữ bên cạnh chuyên môn, các bạn ấy có thể nói 4 thứ tiếng (bao gồm cả tiếng Việt) và làm việc, giao tiếp, thuyết trình đàm phán công tác khắp các nước trên thế giới. Ngoại ngữ thứ 2-3 thậm chí tự học 100%, ko cần cắp sách đến trường lớp nào.

VẬY DU HỌC ĐỂ LÀM GÌ?
1) với các bạn elite vào top 5-10 thì tốt rồi. Đẳng cấp khác
2) với các bạn thường thường chủ yếu để du lịch, khám phá đó đây. Gia đình có điều kiện nên cho con đi du học cho nó có 1 tuổi trẻ sung sướng chút, còn ko cũng ko cần phải lo lắng. Cuộc cạnh tranh chỉ thực sự bắt đầu khi các bạn ra trường và nó rất bình đẳng. Để thành công, bản lĩnh vượt khó, khao khát vươn lên và tinh thần tự học chiếm 90%.

Muahechaynang

[Tịch thu bằng lái]
F1 có cha mẹ như bác thật tuyệt vời. Còn cháu suốt 20 năm cuộc đời bị cha mẹ “lừa”, lúc nào cháu cũng nghĩ nhà cháu nghèo, cho nên cứ trường nào miễn học phí cháu mới học.
Nghe giống vietnam phát hiện máy bay tàng hình;))

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Nghe giống vietnam phát hiện máy bay tàng hình;))
Bố mẹ cháu không bao giờ nói chuyện về thu nhập trước mặt con cái, chỗ ở của nhà cháu chỉ là một căn hộ chung cư bình thường, phương tiện đi lại chỉ là một ô tô cũ (bây giờ bố mẹ cháu vẫn sống như vậy).

Chỉ đến khi cháu muốn dùng toàn bộ tiền tiết kiệm trong mấy năm du học mua bitcoin, hỏi ý kiến bố mẹ có nên làm như vậy không. Bố mẹ cháu trả lời ngắn gọn: nếu con tự tin thì cứ làm theo ý con, nếu lỡ mất hết tiền thì cũng không sao, số tiền nếu bị mất, cũng không ảnh hưởng gì đến tương lai của con.

He he he, đến khi cháu x5 số tiền tích luỹ, bố mẹ cháu chỉ cười và nói: số tiền con kiếm được ~ một góc của hồi môn bố mẹ sẽ cho con.

Chỉnh sửa cuối:

candy_nguyen

Xe máy
Nếu kinh tế thật dư hãy cho đi.
Đi học về có mấy nhóm em hay tiếp xúc thấy như sau
- Nhà rất giàu hoặc con cái quan chức, du học hay không du học thì sau này cũng tiếp quản cty gia đình, hoặc bố mẹ cho vốn mở business riêng. Miễn ko phá hay ko dốt thì đội này ngon nhất, vừa có tiền, vừa tận dụng được network khi đi học.
- Hội học giỏi-nhà bình thường: em làm mảng công nghệ, trước làm cùng rất nhiều anh thế hệ 7x, học BK điểm cao được học bổng sang Úc du học, thường làm cho mấy cty lớn kiểu Microsoft hoặc IBM, bank lớn, sau 1 thời gian dài thì ra làm riêng, số ít thành công còn lại phần lớn sau 2 năm lại quay lại đi làm thuê mức cao.
- Học giỏi-nhà nghèo: Cũng ok, có thể học ở mấy nước ko áp lực học phí như Đức, Phần Lan, hoặc xin được hb, vừa học vừa làm thêm,
sau này xin đc việc ở nước sở tại, làm vài năm tích góp được một khoản có thể gửi về Vn đầu tư.... nhưng sẽ vất vả, nhất là đối với con gái.

Còn lại khổ nhất là kiểu học nhàng nhàng rồi về nước, nhà kinh tế bình thường nhưng cố cho con đi rồi kỳ vọng nhiều, về đi xin việc, vô được mấy tập toàn lớn nhưng lương nhân viên cũng chỉ ngang như mặt bằng chung, làm với sếp người thế hệ cũ học ít hơn, TA kém hơn rồi đâm ra ấm ức vì thấy sếp kém, vì cảm thấy mình phải làm các việc dưới năng lực, thế là lại nhảy việc, rồi chán chả muốn làm. Về nhà thì bố mẹ chì chiết bảo cho đi học ở Tây nhiều tiền thế mà ko ở lại định cư được, về đi làm lương ko bằng đứa hàng xóm....v..v, híc, :(

Em đi làm gặp rất nhiều bạn như vậy, đi học tốn nhiều tiền, lại thêm mọi thứ khi về ko như kỳ vọng,
nhà cũng ko còn tiền để cho làm riêng hay statup gì, thành ra chán nản, hay mơ mộng về thời quá khứ tầm này năm này đang đi ngao du châu Âu :(

Hồi em còn trẻ, bố mẹ em bảo em mà tự xin được hb thì đi, ko thì ở trong nước mà lo lấy chồng hihi, dĩ nhiên em học dốt, nên sao mà xin được hb :D em cũng ấm ức nghĩ mình thiệt thòi này nọ, nhưng sau 10 năm thì thấy đúng đắn, thay vì đi du học thì bố mẹ cho em cái nhà và khoản học phí học trường liên kết ở VN (nhiều cụ nghe thể nào cũng bỉ bôi chê bai nhưng em thấy ổn vì giáo viên từ bên kia sang dạy, học phí chỉ bằng 1/3, mình học chăm chỉ vẫn tiếp thu đủ kiến thức, lớp học đa dạng, có mấy bạn chủ dn giỏi giang :D, thích trải nghiệm thì có thể đ/ký học 1/2 thời gian bên đó, còn lại ở Vn)

Nên giờ em thấy ổn, em có bằng nước ngoài kèm theo kn tương tự nên công việc đúng là có nhiều offer hơn, còn lại nhà bố mẹ coi như khoản vốn để mần ăn hoặc đầu tư dựa trên đó, mình vẫn đi làm cành cạch nhưng bớt đi cảm giác áp lực về tài chính. Chứ tự nghĩ với trình độ của mình, bỏ ra vài tỉ đi học được cái trải nghiệm, du lịch khắp nơi, về xong cũng chỉ đi làm như thế này (may ra lương cao hơn được 1 xí), nghĩ cũng xót ruột :T

SkodaSVK

Đi bộ
thôi cháu ơi, cháu lượn chỗ khác để các bác các chú nói chuyện nghiêm túc nhé! cám ơn nhiều !

April_

Xe điện
Nói thật với cụ là tính em xưa nay em vẫn tự coi là thấy gì nói đấy, ko tô hồng cũng ko bôi đen sự thật. Quan điểm của em vẫn là phải chuẩn bị tài chính đầy đủ cho các cháu trước khi sang. Thực tế là có những người làm được như em nói, còn người khác có bắt chước được hay ko thì trách nhiệm của họ là phải tìm đến những người đã vượt qua mà tìm hiểu những người đấy đã trải qua những gì, liệu có làm theo nổi ko.

Các cụ khác động viên con em họ như thế thì đấy là trách nhiệm của chính bản thân họ, ko phải bởi vì em nói như thế. Mỗi con đường chỉ phù hợp với 1 số người nào đấy mà thôi, chọn lựa nào phải là do chính mỗi người. Ví dụ em nói sự thật là có người trúng Vietlot chẳng hạn, ai vì như thế mà khuyến khích mua Vietlot chẳng hạn mà ko trúng, thì đấy là do chính bản thân họ chứ ko phải vì em nói. Cá nhân em là ko bao giờ mua.
Ý chính mà em nói là Cụ nói linh tinh, còn ý tiếp theo chỉ là bổ sung cho ý đầu thôi cụ :D.

Tô hồng hay tô đen gì thì chỉ có 1 sự thật là cụ ko biết về điều cụ nói, mà là cụ nghe ông hàng xóm kể, đọc ở đâu đấy...mà thế thì tranh luận vô ích. Ai đi tranh luận với ông hàng xóm vô hình nào ở đâu đc hehe.

Cụ cho rằng ng nghe phải tự quyết định về nội dung của cụ nói?
Theo em thì biết chắc hãy nói, mạng là ảo nhưng lan truyền thông tin là thật.
Cụ nói 1 điều cụ ko biết, nhưng trông cụ lại khá chắc chắn, thế ng ta tin sái cổ, về làm theo, đến lúc ra kết quả sai thì cụ có thể nói " à tôi nghe ng ta nói thế thôi chứ cụ thể thì tôi cũng ko biết" phủi tay bỏ đi. Theo em thế ko hay lắm :D.
Tất nhiên mỗi ng chịu trách nhiệm hành vi của mình, nhưng lan truyền thông tin sai lệch chính là sai đầu tiên.
3k ở Tây có thể kiếm đc, 30k/ năm thì bt, có điều nó dùng tư vấn cho câu hỏi như này thì hay hơn " ra nước ngoài làm việc chui bằng con đường du học có khả thi ko các cụ? " :D.
Em có thể giải thích chi tiết hơn vì sao em nói cụ ko biết, nhưng nó cũng chẳng cần mấy. Có tiền thì đi học ko có tiền thì ở nhà, còn nếu sang để kiếm tiền thì cũng ko có gì khó. Khó luôn nằm ở mục tiêu kép =).

Arabia

Xe tăng
Ý chính mà em nói là Cụ nói linh tinh, còn ý tiếp theo chỉ là bổ sung cho ý đầu thôi cụ :D.

Tô hồng hay tô đen gì thì chỉ có 1 sự thật là cụ ko biết về điều cụ nói, mà là cụ nghe ông hàng xóm kể, đọc ở đâu đấy...mà thế thì tranh luận vô ích. Ai đi tranh luận với ông hàng xóm vô hình nào ở đâu đc hehe.

Cụ cho rằng ng nghe phải tự quyết định về nội dung của cụ nói?
Theo em thì biết chắc hãy nói, mạng là ảo nhưng lan truyền thông tin là thật.
Cụ nói 1 điều cụ ko biết, nhưng trông cụ lại khá chắc chắn, thế ng ta tin sái cổ, về làm theo, đến lúc ra kết quả sai thì cụ có thể nói " à tôi nghe ng ta nói thế thôi chứ cụ thể thì tôi cũng ko biết" phủi tay bỏ đi. Theo em thế ko hay lắm :D.
Tất nhiên mỗi ng chịu trách nhiệm hành vi của mình, nhưng lan truyền thông tin sai lệch chính là sai đầu tiên.
3k ở Tây có thể kiếm đc, 30k/ năm thì bt, có điều nó dùng tư vấn cho câu hỏi như này thì hay hơn " ra nước ngoài làm việc chui bằng con đường du học có khả thi ko các cụ? " :D.
Em có thể giải thích chi tiết hơn vì sao em nói cụ ko biết, nhưng nó cũng chẳng cần mấy. Có tiền thì đi học ko có tiền thì ở nhà, còn nếu sang để kiếm tiền thì cũng ko có gì khó. Khó luôn nằm ở mục tiêu kép =).
Sái cổ làm theo cái gì em chứng kiến ko chỉ 1 mà 2 anh làm được như thế, giờ ý cụ là em sẽ phải nói rằng ko có ai làm được như thế dù sự thật được chứng kiến nó là thế? Em xin thưa rằng bất kỳ ai có khả năng 5h sáng bắt đầu đi mổ gà, ngày làm farm/dọn vệ sinh/phụ bếp, tối phụ bếp khoảng 4/5 ngày 1 tuần, 1 đến 2 ngày còn lại dành cho việc học, còn làm sao để tiết kiệm chi phí sinh hoạt thì em đã nói rồi. Chỉ cần làm được vậy em khẳng định vừa làm vừa học được, nếu khá còn ở lại được.

VN ko phải lúc nào cũng bị tiếng xấu, nhờ những người như thế mà chủ đâm ra rất thích dân VN vì chăm chỉ và chịu khó. Họ thậm chí còn để tự quản làm đêm, việc lẽ ra người khác 5h xong mấy ông ấy làm có 3h vẫn còn 2h nghỉ ngơi. Nhà rất rất nghèo lấy quái đâu ra tiền.

Khả thi hay ko em luôn nói tùy người. Con nhà nghèo chịu khổ quen thì như thế cũng vẫn ok, chứ mà cô cậu xưa nay chưa từng động tay vào việc gì thì 1 job lao động cũng đủ chết huống gì 3 chưa nói tới học. Liệu cơm mà gắp mắm, con đường nào cũng có hy vọng chứ ko phải ko, nếu ko đủ tốt cho con đường ấy thì sẽ phải bù bằng tiền, vậy thôi.

starsn

Xe điện
Cuộc cạnh tranh chỉ thực sự bắt đầu khi các bạn ra trường và nó rất bình đẳng. Để thành công, bản lĩnh vượt khó, khao khát vươn lên và tinh thần tự học chiếm 90%.
Đoạn này em thấy cụ nói hộ lòng em quá nên phải ngoi lên ủng hộ cái. Tóm lại em nghĩ ĐH tốt không phải chìa khóa vào đời. Có lẽ nó đảm bảo mình không đói, thế thôi.

Dù sao con em đỗ trường tốt em cho tiền full đi học bt. Vì tiền cũng để tiêu thôi chứ làm gì đâu. Nói như bọn Tây "I paid for the college." Còn đâu có thân tự lo :)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Tóm lại em nghĩ ĐH tốt không phải chìa khóa vào đời. Có lẽ nó đảm bảo mình không đói, thế thôi.
Đại học top là chìa khoá thành công trong 05 năm sau khi ra trường (tìm việc lương cao rất dễ). Sau 05 năm, lợi thế này giảm đi vì khi đó nhà tuyển dụng sẽ căn cứ vào kinh nghiệm làm việc nhiều hơn bằng cấp.

Cháu nói căn cứ vào thực tế khi tìm việc làm của chính bản thân cháu (tốn rất nhiều công sức để cạnh tranh tìm việc với đội tốt nghiệp trường top Âu, Mỹ), vì cháu chỉ tốt nghiệp trường LAC vớ vẩn.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Hãy tạo mọi điều kiện để F1 có thể vào học trường top tốt nhất thế giới (kinh nghiệp rút ra của cháu sau khi học một trường đại học vớ vẩn ở nước ngoài).