[Funland] Du học để làm gì?

MaiKN

Xe hơi
Mợ mà đi du học rồi thì có khi mợ đã nghĩ khác :D.
TA để mợ làm cho cty nc ngoài hay làm với ng nc ngoài khác với TA để mợ có thể hòa nhập đc với cuộc sống và công việc ở nước ngoài.
Em TA kém, đi họp thì chém ác vì toàn câu đơn giản và từ chuyên ngành, nhưng cứ rủ nhau đi ăn, ra ngoài tán phét với đồng nghiệp là thấy mình thua thiệt hẳn rồi.
Có thể khi đi sẽ khác.
Tuy nhiên cũng chẳng có gì chắc chắn là sẽ tốt hơn cuộc sống hiện tại cả. Vì cá tính của mình cũng không thích ở nước ngoài ( cảm giác là công dân thứ 3- cái này bạn có thể tham khảo những người ở nươc ngoài) và càng không thích Men ngoại quốc,
Đi làm là để làm việc, còn việc chuyện phiếm khi trà dư tửu hậu ấy thì thật sự ko phải nhu cầu của bản thân. Nếu có thời gian mình sẽ buôn bằng tiếng Việt với chị em phụ nữ hoặc với trẻ con nhà mình
vd như Công ty mình khi tuyển đã thỏa thuận sẵn là trừ khi tiệc quan trọng không thì có Nam chuyên đi làm việc ngoài giờ làm rồi

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con cái chúng ta dù giỏi nhưng cứ ở trong nước thì ví cũng như cái ao thôi. Nếu có thể cho bơi ra biển lớn, mới biết khả năng thực sự của con cái mình đến đâu.

Xem những người giỏi ở nước mình thì ngày xưa đều ra nước ngoài cả. Ai sống cũng có một lần thôi, đi để mà trải nghiệm và biết thế giới nhiều hơn.

Thèm khát

Xì hơi lốp
Du học sau này về Việt Nam nộp đơn xin việc vào các Tập đoàn Tây lông thì CV đẹp hơn ạ (về mặt lý thuyết).

Smile1102

Xe container
Có thể khi đi sẽ khác.
Tuy nhiên cũng chẳng có gì chắc chắn là sẽ tốt hơn cuộc sống hiện tại cả.
Đi làm là để làm việc, còn việc chuyện phiếm khi trà dư tửu hậu ấy thì thật sự ko phải nhu cầu của bản thân. Nếu có thời gian mình sẽ buôn bằng tiếng Việt với chị em phụ nữ hoặc với trẻ con nhà mình
vd như Công ty mình khi tuyển đã thỏa thuận sẵn là trừ khi tiệc quan trọng không thì có Nam chuyên đi làm việc ngoài giờ làm rồi
Không biết mợ làm cty VN hay nước ngoài. Nếu cty nước ngoài thì đồng nghiệp của mợ là người nước ngoài cũng nhiều ngang hoặc hơn đồng nghiệp VN. Mợ đi họp, học với đồng nghiệp toàn người nước ngoài ở nước ngoài, họp xong thì đương nhiên rủ nhau đi ăn, cà phê, bar... chả nhẽ mợ không tham gia...
Nói chung nếu muốn con kiếm được tiền đủ sống và làm ở VN thì học VN cũng okie. Nếu muốn con có trải nghiệm và cơ hội làm việc ở nước ngoài và hội nhập quốc tế thì điều tối thiểu là phải giỏi tiếng Anh và nếu tốt hơn thì nên học ở nước phát triển. Để con không chỉ kiếm được tiền của tư bản mà còn có thể hưởng thụ cuộc sống và quan hệ với đồng nghiệp với nhiều quốc tịch khác nhau.

prado2012

Xe điện
Đi du học (với cháu) là quá sướng:
1. Được tiêu tiền do chính mình có được, không phải xin phép ai cả (hồi ở nhà cháu cũng làm thêm được chút tiền, nhưng tiêu món gì lớn vẫn phải xin phép bố mẹ).
2. Đi chơi về muộn một chút cũng không sao (hồi ở nhà là đi chơi không quá 22h).
3. Chỉ phải nấu ăn cho bản thân 1~2 bữa/ngày (hồi ở nhà lúc nào cũng phải nấu ăn cho cả nhà, ngày ba bữa, ngại nhất là cái đoạn rửa bát).
4. Phòng trọ bé tý, hút bụi 5’ là xong (hồi ở nhà phải quét, lau dọn, cả nhà).
5. Thích gì ăn nấy (hồi ở nhà suy nghĩ thay đổi thực đơn hợp khẩu vị cả nhà, nhức hết cả đầu).
Hồi xưa cô đi du học cũng sướng ngất ngư. Chả muốn về vn vì được tự do làm điều mình thích, cảnh trí tươi đẹp, văn minh, gặp được nhiều bạn khắp nơi trên thế giới. Chả thấy đâu là buồn tẻ.
Bạn thân cô cũng từng du học rồi 10 năm làm ở Nhật, 10 năm ở Mỹ và đúng toàn công ty top 100 như cháu mong muốn nhưng đoạn ở Mỹ để vươn lên rất vất vả, rất khó giữ được hạnh phúc gia đình hoặc kết hôn. Lý do là dân da vàng thì phải cố gấp 2-3 lần Mỹ trắng. Cạnh tranh với dân Á kiểu Trung Quốc cũng rất khốc liệt. Đặc biệt làm investment banking như cái bằng CFA của cháu. Điểm đến sẽ là phố Wall, nơi 9x % là dân độc thân nhé. Bạn cô có một lũ ở đây, top 5% tax payer của Newyork nhưng mặt xanh như đít nhái vì cường độ công việc cao mà ăn chơi cũng cao. Tầm 4x mà toàn độc thân nhé. Nói vậy để con gái biết thôi, chứ cứ mơ ước và sẽ tìm thấy cái gì là mong muốn nhất và phù hợp nhất với mình.

xomo

Xe buýt

vnvodoi

Xe điện
Viễn cảnh gì, có chỗ nào em nói là "đa số mọi người sang đều tự lo được cả học phí và sinh hoạt phí" thì hẵng nói vậy. Và học chưa bao giờ là con đường duy nhất, có những người kể cả có học cũng chẳng nên cơm cháo gì chẳng bằng đi đường khác. Nếu em thấy có người nâng được tạ 100kg, chẳng nhẽ em phải nói sai sự thật là tạ 100kg là ko thể nâng bởi nếu nói sự thật có thằng nó cứ học bừa theo lao vào đẩy 100kg để rồi bị tạ đè chết?

Mỗi người 1 trải nghiệm, với trải nghiệm của em thì thiếu tiền ko phải vấn đề. Nhà em ko giàu nhưng nếu cần bố mẹ em vẫn luôn có thể lo đủ. Cái đáng sợ nhất là ko có phương hướng gì, đủ tiền, nhưng nếu cảm thấy tiêu đi những đồng tiền bố mẹ vất vả bao nhiêu năm mới có được ko hiệu quả nó áp lực kinh khủng.

Và nguyên nhân của tình trạng này với cá nhân em là do thiếu chuẩn bị. Nói thật là em cảm thấy bản thân đã quá liều.

Cái cách cụ hiểu về 2 chữ dấn thân mà gặp vợ em khẳng định ăn chửi ko ngóc đầu lên nổi. Dấn thân khác rất xa với bạt mạng. Vợ em tính thích dấn thân, thích đi thích khám phá, đã đi nhiều nơi mọi người coi là nguy hiểm ko nên đi, nhưng hoàn toàn ko phải nói đi là xách ba lô lên đi ngay. Đi Sơn Đoòng chẳng hạn vợ em tập gym nửa năm để chuẩn bị thể lực, bụng 6 múi luôn, trang bị từ A-Z ko thiếu thứ gì, với em đấy mới thực sự là dấn thân, còn xách ba lô đi luôn là bạt mạng.

Việc quan trọng chưa chắc đã là học, cái thiếu là sự chuẩn bị. Và muốn chuẩn bị tốt thì cần phải biết thực tế ra sao để rèn luyện. Ngay cái ví dụ đẩy tạ 100kg em nói, sức em chỉ đẩy được 30kg khi bắt đầu tập, nhưng sau với mong muốn 100kg thì sau 2 năm tập em dù vẫn ko lên được 100kg nhưng cũng miễn cưỡng đẩy được 90kg. Có mơ mới có kết quả.

Chuyện 600tr có đủ hay ko cũng giống như vậy. Nếu ngay từ đầu vứt nó sang thì cũng giống như bắt em sức 30kg đẩy 100 vậy, nói chung là chết bẹp. Nhưng nếu nó đã được chuẩn bị tốt thì khác, có khi chả cần tới 600, cá nhân em mà giờ vứt sang thì kể cả ko cover được toàn bộ học phí như người ta đi nữa nhưng thừa tự tin cover 1 nửa mà ko ảnh hưởng quá lớn đến việc học.

Đây là góc nhìn cá nhân, giờ tạm save lại và dừng ở đây, đợi gần 14 năm nữa quay lại. Cụ/mợ nào ko tin có thể vào đây làm cái độ xem con của em khi đủ 18 tự nó có thể cover được ít nhất 1 nửa chi phí học tập hay ko em sẵn sàng chơi ngay.

Muốn đầu tư chắc chắn cho con, thì quan trọng nhất là dạy nó có sự chuẩn bị tốt, từ học trường nào, ngành nào cho phù hợp, rèn luyện để đi làm kiếm tiền trang trải thế nào, làm sao cho hiệu quả v.v... để trẻ sẵn sàng, chứ chỉ mỗi tiền thôi thì rủi ro vẫn còn lớn lắm.
Cái còm này nó lại chả liên quan đến cái em nói. Cụ đánh lái sang hẳn một cái vấn đề khác.
Còn chuyện vợ cụ, thật chứ cách cụ mô tả vợ cụ em liên tưởng đến một số thứ không hay, mà chưa chắc vợ cụ gặp em đã ngóc đầu nổi đâu mà phải cúi xuống làm 1 số thứ, nên cụ đừng tự tin quá vậy.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em cũng đang học ở Châu Âu, nhưng em thấy nó khổ cả về vật chất lẫn tinh thần. Cuộc sống ở đấy em cảm thấy buồn tẻ quá, đấy là cảm nhận của em.
Bọn nó mà ở VN thì sướng như vua con 😆.
Thực sự du học buồn bỏ cm ra. Mùa đông lạnh vc đi trên phố co ro lác đác người (châu âu thưa người lắm). Cảm giác cô độc thấu xương

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi mục tiêu lại chia nhỏ ra các mức:
1. Làm việc ở Nhật.
2. Làm việc công ty top500 ở Nhật.
3. Làm việc công ty top100 ở Nhật.
4. Làm việc công ty top100 Nhật, nhưng chi nhánh Mỹ.
5. Thoát “Nhật”, làm việc công ty Mỹ.
6. Làm việc công ty top500 Mỹ.
7. Làm việc công ty top100 Mỹ.

Cháu bây giờ mới ở mức (2), còn 05 mức để phấn đấu và hạnh phúc.
Mỗi người mỗi mục tiêu, chả có vđe gì cả. Ko cần phải nghe ai cho mệt

maple_leaf

Xe điện
Các cụ mợ đừng kỳ vọng quá nhiều về học bổng, vài năm nữa khi VN phát triển hơn thì số học bổng cho VN giảm mạnh.

MaiKN

Xe hơi
Em thấy thế này, những băn khoăn của chủ thớt về chuyện "du học để làm gì" - nếu bỏ cái chữ "du" đi thì nó cũng vẫn thế, và nó cho thấy khác biệt cơ bản trong quan niệm về chuyên "học" của bà con ta so với thế giới, tức là học phải để làm cái gì cơ, chứ không phải học chỉ đơn thuần như một nhu cầu bắt buộc cơm ăn áo mặc. Có lẽ vì thế mà xã hội ta ngày nay mới nảy ra những câu hỏi rất thời thượng kiểu "học đạo hàm tích phân để làm gì, làm khoa học cơ bản để làm gì (vì có ăn được đâu)" vân vân.

Cái băn khoăn lớn nhất của các bác cho con đi du học là liệu nó có thành công được như thằng X con bà Y hay không, và thành công, theo quan niệm của phần lớn chúng ta - những người lớn lên dưới mái trường xã hội chủ nghĩa siêu việt và thấm nhuần tư tưởng Nho giáo thâm căn cố đế - là con trai thì tam thập nhi lập đến tuổi ba mươi là xây được nhà mua được xe, còn con gái thì lấy được ông chồng mà ba mươi tuổi có nhà có xe, phỏng ạ?

Theo em thì cách tiếp cận đó sai từ cơ bản.

Các bác hãy nghĩ thoáng đi, hãy mở rộng đầu óc mình đi, hãy nhìn ra thế giới đi, đừng nhìn vào nhà hàng xóm nữa.

Thành công của con cái, theo em, không phải đo bằng những thứ đấy; mà là liệu nó có trở thành một người hiện đại, độc lập, tự chủ, có hiểu biết rộng, có phông văn hoá tốt, có suy nghĩ, hoài bão riêng và vứt ở đâu cũng sống được, hay không. Và cái quan trọng nhất, theo em, là liệu nó có phải là một người có nhân cách tốt, có lòng tự trọng, hay không.

Tiền bạc và địa vị, lấy chồng Tây hay chồng giàu, ở nhà to hay nhà bé, cũng hay đấy, nhưng là cực kỳ vô nghĩa nếu thiếu những điều trên, và cái thành công mà các bác mong muốn ấy, chỉ là ảo ảnh bèo bọt hoạ hơn là phúc.
Bác tư vấn hay quá, Mời bác 1 ly

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Kính các cụ các mợ!
F1 nhà em năm nay vào lớp 10. Cháu tiếp thu được nhưng học không tốt lắm (Do bố không bắt học). Hiện cháu học PĐP.
Thật lòng thì em mong cháu đi du học nhưng có mấy vấn đề sau.
1. Nền tảng tiếng Anh của cháu không thực sự tốt. Vấn đề này em cũng xác định là học dồn 3 năm sẽ đủ.
2. Tài chính có giới hạn. Mức chi cho cháu tầm 600tr/năm là hơi quá tải.
3. Cháu là con gái.
Lướt qua mấy thớt du học cực kỳ bổ ích em thu được rất nhiều thông tin thực tế. Vì em chưa bao giờ bước chân khỏi Việt Nam nên vẫn băn khoăn 01 câu hỏi "Du học để làm gì?"
- Chỉ để sang trời tây - lao động - kiếm tiền?
- Đi để mở mang tầm mắt?
- Đi để rồi về? Giải quyết khâu nở mặt của bố mẹ!
- Đi để học tập, để thay đổi tầm nhìn, để tiếp thu những văn minh nhân loại nhằm mục đích nâng tầm bản thân (hoang tưởng 1 tí là phục vụ đất nước)?

Em tin là với mục đích rõ ràng thì cháu và gia đình hoàn toàn có thể cố gắng được.

Rất mong các cụ mợ thảo luận và cho ý kiến về vấn đề này.

ps: Em là cụ!
Đi để thay đổi tư duy và để trưởng thành hơn

MaiKN

Xe hơi
Không biết mợ làm cty VN hay nước ngoài. Nếu cty nước ngoài thì đồng nghiệp của mợ là người nước ngoài cũng nhiều ngang hoặc hơn đồng nghiệp VN. Mợ đi họp, học với đồng nghiệp toàn người nước ngoài ở nước ngoài, họp xong thì đương nhiên rủ nhau đi ăn, cà phê, bar... chả nhẽ mợ không tham gia...
Nói chung nếu muốn con kiếm được tiền đủ sống và làm ở VN thì học VN cũng okie. Nếu muốn con có trải nghiệm và cơ hội làm việc ở nước ngoài và hội nhập quốc tế thì điều tối thiểu là phải giỏi tiếng Anh và nếu tốt hơn thì nên học ở nước phát triển. Để con không chỉ kiếm được tiền của tư bản mà còn có thể hưởng thụ cuộc sống và quan hệ với đồng nghiệp với nhiều quốc tịch khác nhau.
Mình làm ở công ty nước ngoài, Nói thế thôi, nhưng cái chém gió thông thường nó còn dễ hơn nói về chuyên ngành ấy, nhưng đi du học đâu phải là mục đích nói giỏi, mà là có cuộc sống tốt hơn (tùy quan điểm của từng người) Mình thì thấy ở nhà cũng rất tốt, học hỏi qua các chuyến công tác hoặc đi du lịch nếu được., trong thời gian ngắn thì ok, chứ không thích ở lâu, dù sao mình cũng phải công dân của họ. Sự văn minh nói thế thôi vẫn có sự phân biệt nhất định đối với người ngoại quốc.
Còn vấn đề nữa, Khi còn làm tư vấn thì phòng mình có rất nhiều em đi du học về nhưng vấp phải là không giải quyết được cách làm việc với chính quyền VN. Ở VN thì vẫn phải có cách vận hành kiểu VN mà du học nó không thể dạy được.

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Nếu sống ở Châu âu hoặc Mẽo thì nên chuẩn bị tư tưởng bị phân biệt chủng tộc và ko bao giờ đc "thực sự" coi là ngang hàng với đám white, thậm chí cả đám black.
White>black>Asian

Đồng nghiệp chém gió hay thậm chí có thể thân thiết tương đối nhưng trong lòng chúng nó ko thể equal đc.

Ra ngoài dùng các dịch vụ công cộng thì khỏi nói, thái độ ko khó nhận ra luôn.

Trong cty, nếu làm ở tây, năng lực phải gấp đôi mới leo lên đc cùng 1 vị trí như white or black

Nói công dân hạng 2 thì hơi quá mà thực ra là hạng 3 :))

MaiKN

Xe hơi
Nếu sống ở Châu âu hoặc Mẽo thì nên chuẩn bị tư tưởng bị phân biệt chủng tộc và ko bao giờ đc "thực sự" coi là ngang hàng với đám white, thậm chí cả đám black.
White>black>Asian

Đồng nghiệp chém gió hay thậm chí có thể thân thiết tương đối nhưng trong lòng chúng nó ko thể equal đc.

Trong cty, nếu làm ở tây, năng lực phải gấp đôi mới leo lên đc cùng 1 vị trí như white or black

Chuẩn cụ ạ,
Về mặt xã giao thì văn minh thôi.
Nhưng nghĩ đến dành cả quãng đời còn lại làm công dân hạng 3 nó rất không đáng.

Colonhech

Xe máy
Cháu nó không thích học văn hoá thì khả năng là có khiếu học đời và luồn lách. Chẳng riêng gì kinh tế đâu với số tiền dự định du học, cụ cho cháu học trong nước. Sau 1 vài năm sắp đặt, vận động hành lang, chạy chọt các cửa rồi xin vào nhà nước. Nói gì thì nói, không chỉ riêng kinh tế mà còn nhiều đặc quyền đặc lợi nữa, cứ có 1 chỗ đứng trong hệ thống công quyền là hơn chán vạn người rồi.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Đi học là học thiên hạ, học bạn học, vậy nên môi trường học là cực kỳ quan trọng.
Em xem đâu đó khi phỏng vấn sinh viên (từ nhiều nước + Mỹ) ở 8 trường ivies thì đều kết luận lại là môi trường học và bạn học xung quanh là quan trọng nhất, vậy nên khi con mình học hành và sinh hoạt cùng các bạn như vậy, sẽ có rất nhiều thứ "lên", "nâng cấp", thay đổi...

Em chưa bao giờ mong con là sẽ kiếm được nhiều tiền, thành công, nổi tiếng này nọ, mà chỉ mong là nó có được kiến thức, văn hóa và môi trường đủ lành mạnh để có thể có quyền lựa chon cuộc sống mà nó thấy phú hợp có ý nghĩa và có ích cho xã hội.

Thật ra, nhiều thứ mình đọc qua, xem qua hoặc lướt qua chỉ là một phần nhỏ của trải nghiệm, vì phải sống qua mới thấy khác biệt và có nhiều thứ khác biệt không phải chỉ là tiếp xúc ngắn là có thể biết được.

Smile1102

Xe container
Mình làm ở công ty nước ngoài, Nói thế thôi, nhưng cái chém gió thông thường nó còn dễ hơn nói về chuyên ngành ấy, nhưng đi du học đâu phải là mục đích nói giỏi, mà là có cuộc sống tốt hơn (tùy quan điểm của từng người) Mình thì thấy ở nhà cũng rất tốt, học hỏi qua các chuyến công tác hoặc đi du lịch nếu được., trong thời gian ngắn thì ok, chứ không thích ở lâu, dù sao mình cũng phải công dân của họ. Sự văn minh nói thế thôi vẫn có sự phân biệt nhất định đối với người ngoại quốc.
Còn vấn đề nữa, Khi còn làm tư vấn thì phòng mình có rất nhiều em đi du học về nhưng vấp phải là không giải quyết được cách làm việc với chính quyền VN. Ở VN thì vẫn phải có cách vận hành kiểu VN mà du học nó không thể dạy được.
Có thể lĩnh vực của mợ nó khác em. Em làm kỹ thuật nê ln TA chuyên ngành đơn giản, trình TA em còi nên chém gió về văn hóa lịch sử phim ảnh hay bình luận món ăn nọ kia là em tịt, chỉ biết mấy câu đơn giản.
Ở đâu cũng có đặc thù riêng nên phải cần thời gian để thích nghi và hiểu cách làm việc. Mợ sang nc ngoài làm hay các em học nc ngoài về làm tại môi trường VN cũng vậy.
Ko có trường lớp nào dạy được người ta các tình huống phải xử lý mà cái đó phải qua trải nghiệm thực tế mới có.
Nếu xác định con sẽ làm ở VN thì học ĐH VN cũng hợp lý, vì mối quan hệ sẽ xoay quanh xã hội VN. Thích con ra ngoài mở mang có thể cho đi học sau đại học.
Nếu muốn con là công dân toàn cầu thì nên học môi trường toàn cầu và có mối quan hệ xã hội toàn cầu.
Nếu mợ chưa từng học ở nc ngoài hay với giáo sư nc ngoài thì mợ sẽ không biết sự khác biệt. Nếu mợ có trải nghiệm mợ sẽ suy nghĩ khác.
XH nào cũng phân biệt đối xử, ở VN cũng thế. Đối với em cái gì cũng có giá của nó, quan trọng là mình chọn gì và quan trọng hơn nữa là có cơ hội và khả năng để được lựa chọn thôi ạ.

Smile1102

Xe container
White>black>Asian

Cụ mà giỏi thì đồng nghiệp nó cũng nể. Trong mối qhe xã hội thu nhỏ trong vòng ảnh hưởng thì em nghĩ nếu mình giỏi và tử tế mình sẽ được tôn trọng và quý mến. Còn trong xã hội rộng lớn thì mình phải chấp nhận được và mất.
Em thấy với em cơ bản nhất là mình có khả năng và có quyền đc lựa chọn nơi mình sống, mình làm việc là tuyệt nhất.
Em muốn con em du học và giỏi Tiếng Anh (bên cạnh học các thứ khác) chỉ với mong muốn sau này con có nhiều cơ hội hơn thôi. Còn con chọn gì đi hay ở, nc này hay nc khác, làm công dân hạng 1-2 hay 3 là quyền của nó.