[Funland] Du học Châu Âu bằng tiếng Anh

coolpix8700

Xe ngựa
Giáo dục VN chỉ tốt ở bậc phổ thông thôi lên đại học thì khác.

E thấy Đức cho song tịch nên dại này hot . Mà Cụ cũng đúng nhiều ng lầm lẫn cao học và đại học. Ngay cả đại học cũng có 2
Tôi không nói về cao học, mà đang nói về sự nhầm lẫn giữa cao đẳng và đại học.
Các cty tư vấn du học đang cố ý nhập nhèm việc này. Người Đức quy định rất rõ ràng, rõ cả thời gian học từ Semeter, tức là số học kỳ với mỗi thể loại bằng.
Ngày trước đi học về biết ngay, vì có Bộ ĐH & THCN (Bộ Giáo dục bây giờ) phân loại. Bây giờ có vẻ Bộ Giáo dục không quản nếu không làm thạc sỹ hay tiến sỹ trong nước nên họ mới nhập nhèm được!

quocanhnguyen201

Xe tăng
Cái này Cụ suy diễn cắt ghép nhét chữ vào mồm tôi . Tôi chưa bg nói thế .Ko hề. Đạo đức người chạy xe công nghệ ko bg cho phép tôi nói thế.
Cụ nói lấp lửng rồi bảo người đọc comment đưa ra luận điểm là suy diễn, đưa ra quan điểm lại sợ bị phản biện ? Việc dùng từ ngữ nặng nề như "nhồi sọ" để áp đặt vài môn học dù ở thế giới cũng có giảng dạy và nghiên cứu thì là không sai ?

Tris Nguyen

Xe đạp
Em có nghiên cứu Sing nên biết qua chút.
Ưu: Sing giáo dục ok. Đặc biệt mấy trường như NUS, NTU rank khỏi phải bàn. Các loại học bổng đa dạng. Vị trí gần VN nên di chuyển thuận lợi. Môi trường sống sạch sẽ an toàn. Cơ hội làm việc khá cởi mở.
Khuyết: Chi phí, giá cả sinh hoạt đắt lòi mắt. Có vẻ thiên về học thuật hơi nhiều. Đất nước S bé nên chả có gì khám phá chơi bời. Các bạn hướng ngoại thường không thích Sing.

Tris Nguyen

Xe đạp
cảm ơn cụ đã góp ý, thế còn môi trường Đài Loan các cụ có góp ý thêm được giúp cháu ko ạ

Tris Nguyen

Xe đạp
F1 nhà em cũng đang làm hs apply đi Sing nên cũng có biết 1 ít thông tin để chia sẻ với cụ.
Về học thì Sing có mấy trường công mà mình hay nghe nhắc như NUS, NTU, SMU... Do các bạn Sing thích học về kinh doanh hoặc các ngành có liên quan nên thường chọn SMU. Các bạn VN thường hay chọn NUS hoặc NTU để học các ngành về kỹ thuật. Nếu có giải quốc gia hoặc quốc tế hoặc điểm A level cao thì hoàn toàn có khả năng được học bổng Asean (chi trả toàn bộ kể cả sinh hoạt phí). Nếu hồ sơ thấp hơn 1 chút mà được nhận thì thường được hỗ trợ 50% học phí nếu đồng ý ở lại làm việc ở Sing 3 năm sau khi tốt nghiệp. Trong khoản 50% học phí còn phải đóng thì hs có thể vay tối đa tới 90%. Như vậy là tạm tính chi phí trong 1 năm cho 1 bạn sv sau khi trừ hết các khoản hỗ trợ và vay là khoảng 300 triệu. Khoản vay thì trong thời gian đi làm 3 năm ở Sing các con có thể trả được. Em nghĩ đây là lợi thế của du học Sing nên hiện có nhiều bạn chọn đi Sing.
Tuy nhiên theo bạn tư vấn thì phương pháp giảng dạy ở các trường ở Sing ( như nhà em định theo CS) là khá "cổ điển" và các thầy cô dạy các ngành ko phải là hot đối với người Sing thường là người TQ hoặc châu Á chứ it gv người Sing.
Còn về cuộc sống thì như cụ cũng biết, cuộc sống ở Sing đắt đỏ và khá áp lực... Bạn tư vấn có khuyên các con học CS nếu có điều kiện đi Mỹ, kể cả học ở những trường thâm thấp thì cũng nên đi vì phong cách giảng dạy ở Mỹ thoáng và hiệu quả hơn. Btw em cũng khuyên cu con nhà em thế nhưng chả hiểu sao nó vẫn thích đi Sing :)
như vậy nếu apply đc 50% và vay đc 40% học phí thì phần gia đình là cho con chi phí sinh hoạt thôi cụ nhỉ. Nếu so với mức sống HN thì ở Sing gấp mấy lần hả cụ

maitung

Xe buýt
như vậy nếu apply đc 50% và vay đc 40% học phí thì phần gia đình là cho con chi phí sinh hoạt thôi cụ nhỉ. Nếu so với mức sống HN thì ở Sing gấp mấy lần hả cụ
e cũng ko rõ là đắt hơn mấy lần nhưng em nhớ đi Sing ăn 1 bữa đơn giản ở food court tầm 10-15 đô Sing :(

tunglam2806

Xe tăng
10% còn lại tuỳ thuộc f1 nhà cụ học ngành gì, trường gì? Có được ở ktx hay phải thuê ngoài? Ăn uống bên sing nếu ở foot court cỡ 15đô/ bữa. Chi phí đi lại, điện thoại khoảng 100đô/tháng. Chi phí khác tuỳ nhu cầu.
Nói chung chi phí sinh hoạt em đoán cỡ chừng gấp 3-4 lần HN

onghabeo

Xe tăng
Nếu nhất thiết phải là Châu Âu :D, thì e xin phép chia sẻ 1 số kinh nghiệm/ trải nghiệm em có được, cho các cụ có thêm 1 góc nhìn. Review này sẽ tập trung vào 3 điểm: chi phí, chất lượng giáo dục, và chính sách cho sv qt sau khi học xong, và chỉ tập trung vào khối ngành kinh tế tài chính ngồi mát ăn bát vàng =)))). Đây là những điều em rút ra sau quá trình cân nhắc đi nn học của bản thân, tuy nhiên là cũng đã khá lâu, và em đi học thạc sĩ nên có thể còn phiến diện/ ko đầy đủ/ ko áp dụng cho bậc đại học ạ.

UK và đồng bọn: Có lẽ là nơi nhiều sv vn nhất châu Âu. Rất nhiều trường tốt, và cũng nhiều như thế những trường linh tinh. Học ở UK nói chung là đắt, UK là nơi kinh doanh giáo dục, học bổng cạnh tranh cao và giá trị ko lớn (như kiểu khuyến mãi mua hàng, ai cũng dc giảm 5 10%, như muốn hơn thì lại khó). Ngày trước thì rất chặt, sv qt rất khó được ở lại làm việc, từ sau Brexit thì chính sách đã nới lỏng hơn.

Pháp và Đức: Sinh hoạt phí đắt, học phí chênh lệch rất gắt giữa trường công và tư, top business school thì thường là trường tư, học phí cũng ko thua ai cả =)). Học xong cũng có thể ở lại làm việc, nhưng rào cản sẽ là ngôn ngữ, tốt nhất là nên biết tiếng Pháp/Đức thì sẽ nhiều cơ hội hơn.

Hà Lan: Cũng rất nhiều sv VN, nhiều trường tốt, chi phí chấp nhận được (nếu so với UK hay các trường top ở các nước khác), học bổng cũng tương đối (tất nhiên là giá trị càng cao thì càng cạnh tranh thôi). Quan trọng nhất là rất thân thiện với sv qt: Sau khi học xong tự động được ở lại 1 năm kiếm việc, nếu có thể kiếm được việc thì ở 5 năm là có quốc tịch. Ngoài ra thì ko nhất thiết phải học tiếng HL. HL cũng là trung tâm của châu Âu, nhiều cty đặt trụ sở. Cá nhân em thì đánh giá rất cao Hà Lan.

Nam Âu: Ít trường tốt hơn UK, trường tốt thì đắt. Văn hóa có nét đặc trưng hơn =>> ít cơ hội hơn cho svqt, nhất là từ những khu vực khác biệt về văn hóa như châu Á.

Áo, Thụy Sĩ, Scandinavian: Có vẻ nhiều học bổng, nhưng nếu k dc học bổng thì cũng đắt ngang ngửa những chỗ khác. Khí hậu khắc nghiệt hơn (lạnh), nước nhỏ thị trường lao động bé hơn.

Bỉ: Học phí rẻ, nhưng trường k ngon lắm

Đông Âu Hungary, Croatia, Czech: sinh hoạt phí + học phí rẻ hơn tây âu, nhưng trường cùi.
Cụ ơi nếu học tiếng Pháp thì chọn du học ở đâu và trường nào hợp lý Cụ ( hợp lý về giá cả , và an ninh cũng như chất lượng để sau này xin việc )

Tris Nguyen

Xe đạp
10% còn lại tuỳ thuộc f1 nhà cụ học ngành gì, trường gì? Có được ở ktx hay phải thuê ngoài? Ăn uống bên sing nếu ở foot court cỡ 15đô/ bữa. Chi phí đi lại, điện thoại khoảng 100đô/tháng. Chi phí khác tuỳ nhu cầu.
Nói chung chi phí sinh hoạt em đoán cỡ chừng gấp 3-4 lần HN

e cũng ko rõ là đắt hơn mấy lần nhưng em nhớ đi Sing ăn 1 bữa đơn giản ở food court tầm 10-15 đô Sing :(
dạ vâng! e cảm ơn các bác nhiều.
e còn 1 băn khoăn nữa nếu apply du học Đài Loan thì sao ạ. Về môi trường học tập, môi trường sống so với VN mình thì có hơn nhiều không ạ. bác nào có trải nghiệm rồi thì cho e lời khuyên nhé

Chip2Beo

Xe tải
Cụ ơi nếu học tiếng Pháp thì chọn du học ở đâu và trường nào hợp lý Cụ ( hợp lý về giá cả , và an ninh cũng như chất lượng để sau này xin việc )
Bỉ cụ ạ. Ngôn ngữ giao tiếp chính là Pháp, Hà Lan nhưng cụ phải search cụ thể vì họ tính theo vùng, khu vực.
Các trường ở Bỉ sử dụng tiếng Pháp như:
- Đại học Liège, Đại học Công giáo Leuven, Đại học Tự do Brussels có các ngành Văn học, luật, khoa học tự nhiên, y học và khoa học ứng dụng
- Đại học Mons có hầu hết các ngành;
- Đại học Facultés Saint-Louis cung cấp các khóa học về luật, kinh tế, khoa học xã hội, khoa học chính trị, triết học, lịch sử, ngôn ngữ, v.v.;
- Đại học Facultés Notre-Dame de la Paix cung cấp các khóa học về luật, triết học, lịch sử, ngôn ngữ và văn học, nghệ thuật và khảo cổ học, khoa học chính trị, khoa học xã hội, khoa học thú y, y học và khoa học dược phẩm;
- Faculté Universitaire Catholique de Mons cung cấp các khóa học quản lý kinh doanh

Chỉnh sửa cuối:

haduongle

Xe hơi
Ngoài Pháp ra thì Canada với Bỉ cũng có cộng đồng nói tiếng Pháp đấy ạ.

Chip2Beo

Xe tải
Về chi phí học thì Bỉ và Pháp có vẻ thấp hơn Canada, em nhớ các trường vùng Quebec nhưng để xin việc sau khi học thì Canada có vẻ ổn hơn - cụ có thể vào thớt mợ huedonganh tham khảo rất chi tiết, mà đọc xong chắc mê luôn Can

onghabeo

Xe tăng

con dơi 141

Xe điện
Giáo dục VN chỉ tốt ở bậc phổ thông thôi lên đại học thì khác.

E thấy Đức cho song tịch nên dại này hot . Mà Cụ cũng đúng nhiều ng lầm lẫn cao học và đại học. Ngay cả đại học cũng có 2

Cái này Cụ suy diễn cắt ghép nhét chữ vào mồm tôi . Tôi chưa bg nói thế .Ko hề. Đạo đức người chạy xe công nghệ ko bg cho phép tôi nói thế.

Cụ đang bảo những ai không nói ra thì bị coi là giả trân hoặc sợ.

Hơ hơ, sợ quá cơ.

Chip2Beo

Xe tải
Cụ cho e xin tên và ngành học ở Canada mà nói tiếng Pháp với , e cám ơn Cụ
1. Montreal university - trường tốt, rank cao, rank QS 159- có khoảng 250 ngành học các loại
2. ĐẠI HỌC LAVAL.
3. ĐẠI HỌC SHERBROOKE.
3. ĐẠI HỌC QUEBEC.
cụ search GG vào từng trường rồi dùng translate ra Tiếng Việt tìm chuyên ngành, cấu trúc môn học

hatrang1234

Xe buýt
Chào cccm,
Bạn F1.2 nhà em chuẩn bị lên lớp 10, bạn ấy thích học kinh tế hơn kỹ thuật và có mong muốn du học Châu Âu. Em search thì có khá nhiều trung tâm, trung tâm nào cũng khen trường, nước mà họ giới thiệu là tốt nên rất khó để lựa chọn. Em có đọc web một số trường thì thấy:
- Du học Pháp, khí hậu tốt, học phí thấp và được hỗ trợ chi phí nhà ở, đi lại,... khá nhiều (giảm 30%-50%) nhưng ít ngành bậc đại học đào tạo bằng tiếng Anh
- Hà Lan: đất nước nói tiếng Anh tốt, khí hậu tốt nhưng học phí khá cao (9000-15000E/năm) và phí sinh hoạt cũng khá cao (12000-13000E/năm), về học bổng thì cũng khó tiếp cận
- Thụy Điển, Phần Lan: có vẻ cho nhiều học bổng, mấy năm nay nhiều bạn Việt Nam sang học nhưng lạnh quá, và phải học tiếng nước họ mới giao tiếp, thực tập/làm thêm được,...
Và em cũng không rõ có cần hoạt động ngoại khóa mạnh như du học Mỹ không.

Em nhờ cccm đã trải nghiệm tư vấn và chia sẻ nước nào du học bằng tiếng Anh, ngành về kinh tế tài chính tốt và chi phí tiết kiệm
RMIT Việt Nam cụ/mợ nhé. Có 1 năm chuyển tiếp đi Úc ( học phí vẫn như học RMIT Việt). Sau chuyển tiếp 1 năm nếu muốn tiếp tục học ở Úc cũng được nhé chỉ là học phí theo trường Úc cho SV nước ngoài

Chip2Beo

Xe tải
RMIT Việt Nam cụ/mợ nhé. Có 1 năm chuyển tiếp đi Úc ( học phí vẫn như học RMIT Việt). Sau chuyển tiếp 1 năm nếu muốn tiếp tục học ở Úc cũng được nhé chỉ là học phí theo trường Úc cho SV nước ngoài
Em hỏi Châu Âu mợ ạ.
Ngoài đi học các con có thể đi chơi, tìm hiểu thế giới xung quanh luôn. Mà để có tiền đi chơi thì con cũng phải tự vận động làm thêm còn em cũng chỉ hỗ trợ 1 phần.

sthd

Xe lăn
những mong muốn lý tưởng !
muốn được học rẻ mà tốt như Âu
Và ngôn ngữ phổ biến như Anh
Và được đi chơi đây đó
Và được học văn hóa lâu đời
Và phải tốn ít tiền
Và phải kiếm được việc tốt sau này
....
chỉ sợ lý tưởng như xh-cn thì hơi lâu mới đến được