Du hành Hà Nội - BẮC CẠN - CAO BẰNG - HANG PẮC PÓ - THÁC BẢN GIỐC

tvd

Xe đạp
Chà, em gặp đồng hương roài. Bác xe hoa ở chỗ nào Cao Bằng ý nhỉ?

Em đồng ý với bác Xe hoa là lộ trình bác Du Già đưa ra thì các bác FE, SF, Kia buổi sáng chỉ có khóc thét. Mới lại 3 ngày thì hơi ngắn, nhưng cũng đủ cho các bác đi ngó được hang Pác bó, thác bản giốc, động Ngườm ngao, hồ thang hen.

Đường HN-CB theo QL 3 thì quá dễ (khoảng 270km), em đi công nông highlander AT còn 1 mình một ngựa về suốt. Theo em thì các bác nên đi từ HN vào lúc 4-5h chiều, đến Cao bằng lúc 10 - 11h tối, ngủ một giấc; sáng hôm sau có thể đi Hang pác bó - đường này ko có đèo dốc nào đáng kể, nhưng mặt đường thì hơi ẹ, xóc lắm ạ. chắc chờ làm đường Hồ Chí Minh roài nâng cấp luôn thể. đi từ thị xã lên đến hang pác bó là 50km, mất chừng hơn 1 tiếng chút xíu.

Hôm sau các bác có thể đi thác bản giốc theo cung đường: Thị xã Cao Bằng - đèo mã phục - Trà Lĩnh (37km đoạn này ạ)- rẽ phải qua cầu đi vào Mỏ - qua ngầm sông Quay Sơn (ngầm này xe các bác qua tốt) - sang Trùng Khánh (Cung này thêm khoảng 20km thì phải, em ko nhớ chính xác lắm) - Thác bản giốc (mùa này đi thác đỡ đẹp roài) - động Ngườm Ngao (cái động này dài gần 2km, có nước chảy róc rách bên trong đẹp mê ly);

Khi về thì đi từ Trùng Khánh - qua đèo khau Liêu - Quảng Uyên - Đèo Mã Phục - Thị xã CB (cung đường này dài khoảng 80km đường từ Trùng Khánh về Quảng Uyên thì hơi ẹ, từ Quảng Uyên về Cao Bằng thì quá đẹp).

Về HN các bác có thể đi theo Quốc lộ 4: Cao Bằng - Đông Khê - Thất khê - Lạng Sơn - Bắc Giang - Hà Nội. Em không khoái đi đường này lắm vì đoạn từ Đông khê sang Lạng sơn đang làm lại đường nên lổm nhổm và oải lắm. trời mà có tí mưa thì cứ gọi là...

Lâu roài em ko về nhà nên không biết chỗ nào đánh chén ngon lành để offer các bác; nhưng các món như lợn quay, vịt quay, cá sông, phở chua, củ cải ướp, bánh kiến... các bác nên thử chút ạ;
Ngủ nghỉ thì cứ vào ks Bằng Giang, rộng rãi và hình như giá cũng rẻ (150 - 200k/night)

À các bác nhớ tìm mua rượu ngô Thông Nông nhá, về đến HN cho em xin 1 ly gọi là (l)...

Có gì các bác cứ ới em, giúp đc gì thì iem sẽ giúp ạ

morningslxn

Xe tải
Đề nghị khi nào các bác xuất phát thì báo em nhé. Em ở Thái nguyên xong đi luôn không phải quay lại HN đón các bác nữa. Với lại, báo trước để em bảo mấy chú em xxx cất máy sấy tóc ở nhà cho các bác yên tâm. xxx toàn là mấy thằng em của em mà:101::101::101::101:

vitara29y

Xe buýt
Các bác đi cho em theo với, em chạy Verna theo các bác co được không?

gl1600

Xe điện
Nghe theo lời bác này chắc bán thóc giống đi mà ăn. Em thổ dân Cao Bằng đây, bác muốn đi theo đường đó thì kiếm 1 con ngựa để đi nha.
Còn từ Phục Hòa sang Đông Khê đúng là có đường, dài 24 Km, nhưng nếu muốn đi đường đó thì các cao thủ ở CLB Offroad cũng phỉa vái lạy và quay về. (Em đang làm việc tại cửa khẩu Tà Lùng đây ạh)
E nói thật, cả 2 con đường bác chỉ đều là những con đường không tưởng, người đi bộ còn khó chứ đừng nói đến ô tô, xe máy.
Có thể bác Dugia đi lâu rồi , đường xa bây giờ nó xấu hơn, bác Dugia là dân phượt có tiếng đi đây đi đó nhiều và hình như toàn bằng xe máy

Em chưa có lịch cụ thể nhưng rất có thể cùng lúc đó sẽ đưa một đoàn người Hàn Quốc lên Cao Bằng. Các bác cho em tham gia với nhé. Em đi Land, có gì em sẽ trực tiếp liên lạc

PHE SANTA

Xe tải
Thanks các bác đã chỉ giáo nhiệt tình , vì đoạn này là ít người đã có dịp đi qua , hầu hết anh em trong SFC đều chưa đi ,
Thank bac Xehoa , tdv đã chỉ dẫn , nhưng em hỏi tý các lối rẽ trên đường có biển báo không ạ ? :102:

Khi nào lên đường sẽ ới bác Morning nhé (b)

DuGia

Xe máy
Nghe theo lời bác này chắc bán thóc giống đi mà ăn. Em thổ dân Cao Bằng đây, bác muốn đi theo đường đó thì kiếm 1 con ngựa để đi nha.
Còn từ Phục Hòa sang Đông Khê đúng là có đường, dài 24 Km, nhưng nếu muốn đi đường đó thì các cao thủ ở CLB Offroad cũng phỉa vái lạy và quay về. (Em đang làm việc tại cửa khẩu Tà Lùng đây ạh)
E nói thật, cả 2 con đường bác chỉ đều là những con đường không tưởng, người đi bộ còn khó chứ đừng nói đến ô tô, xe máy.
Khà...Khà.... Chỉ đường cho người ta mà loạn xị thế này ,biết đằng nào mà lần !!!
Xehoa nếu là thổ dân CB thì chắc thạo đường hơn tôi rồi ??? Năm ngoái tôi có đi đường này bằng xe For 16 chỗ nên nghĩ là các bác đi được thôi.
Các bác xem ở đây không lại bảo tôi nói phét :

http://www10.ttvnol.com/f_233/900226.ttvn

Mỗi người có một sự lựa chọn cung đường và thời gian cho phù hợp với mình . Tham khảo nhiều ý kiến rồi lựa chọn cái tối ưu nhất thôi .

Tôi chắc Xehoa là thổ dân CB nhưng chưa đi đường Hà Quảng - Trà Lĩnh -Trùng Khánh (tỉnh lộ 210 và 211) nên mới phát biểu như thế ! Dù sao hy vọng nếu có dịp lên đất vừa Cao vừa Bằng sẽ uống với nhau vài ly nhỉ ?!

Chúc vui !

focus_S

Xe điện
Thanks các bác đã chỉ giáo nhiệt tình , vì đoạn này là ít người đã có dịp đi qua , hầu hết anh em trong SFC đều chưa đi ,
Thank bac Xehoa , tdv đã chỉ dẫn , nhưng em hỏi tý các lối rẽ trên đường có biển báo không ạ ? :102:

Khi nào lên đường sẽ ới bác Morning nhé (b)
Trên đường đi đều có biển báo, bác mở bản đồ ra nghiên cứu trước và tự mình vạch lộ trình cho hợp lý. Nếu có gì vướng mắc trên đường đi, bác điện cho bác Xe hoa, thổ công đất Cao Bằng. Chúc các bác đi vui vẻ.

PHE SANTA

Xe tải
Chà, em gặp đồng hương roài. Bác xe hoa ở chỗ nào Cao Bằng ý nhỉ?

Em đồng ý với bác Xe hoa là lộ trình bác Du Già đưa ra thì các bác FE, SF, Kia buổi sáng chỉ có khóc thét. Mới lại 3 ngày thì hơi ngắn, nhưng cũng đủ cho các bác đi ngó được hang Pác bó, thác bản giốc, động Ngườm ngao, hồ thang hen.

Đường HN-CB theo QL 3 thì quá dễ (khoảng 270km), em đi công nông highlander AT còn 1 mình một ngựa về suốt. Theo em thì các bác nên đi từ HN vào lúc 4-5h chiều, đến Cao bằng lúc 10 - 11h tối, ngủ một giấc; sáng hôm sau có thể đi Hang pác bó - đường này ko có đèo dốc nào đáng kể, nhưng mặt đường thì hơi ẹ, xóc lắm ạ. chắc chờ làm đường Hồ Chí Minh roài nâng cấp luôn thể. đi từ thị xã lên đến hang pác bó là 50km, mất chừng hơn 1 tiếng chút xíu.

Bọn em đi offroad lấy mặt đường làm niềm vui , cứ chỗ nào đẹp lạ là dừng lại ngắm nghía chup ảnh loạn xạ , nên chắc không thể đi vào ban đêm bác ợ . Với lại trong đoàn có rất nhiều trẻ con vì đi cùng bố mẹ

Hôm sau các bác có thể đi thác bản giốc theo cung đường: Thị xã Cao Bằng - đèo mã phục - Trà Lĩnh (37km đoạn này ạ)- rẽ phải qua cầu đi vào Mỏ - qua ngầm sông Quay Sơn (ngầm này xe các bác qua tốt) - sang Trùng Khánh (Cung này thêm khoảng 20km thì phải, em ko nhớ chính xác lắm) - Thác bản giốc (mùa này đi thác đỡ đẹp roài) - động Ngườm Ngao (cái động này dài gần 2km, có nước chảy róc rách bên trong đẹp mê ly);

Khi về thì đi từ Trùng Khánh - qua đèo khau Liêu - Quảng Uyên - Đèo Mã Phục - Thị xã CB (cung đường này dài khoảng 80km đường từ Trùng Khánh về Quảng Uyên thì hơi ẹ, từ Quảng Uyên về Cao Bằng thì quá đẹp).

Về HN các bác có thể đi theo Quốc lộ 4: Cao Bằng - Đông Khê - Thất khê - Lạng Sơn - Bắc Giang - Hà Nội. Em không khoái đi đường này lắm vì đoạn từ Đông khê sang Lạng sơn đang làm lại đường nên lổm nhổm và oải lắm. trời mà có tí mưa thì cứ gọi là...

Bác đi đoạn Đông khê - Thất khê lâu chưa , liệu bây giờ đường xong chưa hả bác , bác tinh tường thổ địa hỏi giùm em cái

Lâu roài em ko về nhà nên không biết chỗ nào đánh chén ngon lành để offer các bác; nhưng các món như lợn quay, vịt quay, cá sông, phở chua, củ cải ướp, bánh kiến... các bác nên thử chút ạ;
Ngủ nghỉ thì cứ vào ks Bằng Giang, rộng rãi và hình như giá cũng rẻ (150 - 200k/night)

Bác hỏi hộ giúp em cái KS này bao tiền / night , hôm nọ có gọi điện cho 1 cô lễ tân nói là gần 3 lít , bác giúp em để bù tiền xăng nhé .

À các bác nhớ tìm mua rượu ngô Thông Nông nhá, về đến HN cho em xin 1 ly gọi là (l)...

Có gì các bác cứ ới em, giúp đc gì thì iem sẽ giúp ạ
hy vọng sẽ có dịp cụng ly cùng bác

xe hoa

Xe buýt
Em đang công tác ở Cửa khẩu Tà Lùng, huyện Phục Hòa bác TVD ạh! Hôm nào bác về quê nhớ a lô cho em nhé, em và bác sẽ off 1 bữa hoành tá tràng.
Đường từ Mã Phục vào Trà Lĩnh bây giờ rất xấu, các bác không nên đi theo đường ấy. Hôm trước em vừa đi, từ Mã Phục vào Trà Lĩnh có gần 20Km mà mất gần tiếng đồng hồ. Đường đó bây giờ đang đào bới lung tung để sửa đường rồi nâng cửa khẩu Hùng Quốc lên cửa khẩu Quốc gia mà.
Đường từ Cao Bằng đến Thất Khê hầu như là OK rồi, chỉ còn 1 số đoạn ngắn là vẫn đang làm, chưa kịp rải nhựa thôi.
Em khuyên các bác không nên ở khách sạn Bằng Giang. Hãy chọn khách sạn Tây Giang, khách sạn Tay Giang sang trọng và lịch sự hơn Bằng Giang. Ở Tây Giang việc ăn uống cũng sang trọng và lịch sự hơn.

PHE SANTA

Xe tải
Thank bác xehoa , Em rất tin tưởng bác là thổ dân công tác trên đó lại đi lại nhiều , Bác vẽ luôn cho em cái cung đường đẹp nhất ,
Thời gian bọn em như sau
Sáng 8 h 24/10 xuất phát tại HN
Trưa ăn tại Bắc Cạn -
Chiều có mặt tại Cao Bằng

Ngày 25 đi Thác Bản dốc , Hang pắc pó

Ngày 26 Về HANOI chạy qua đông khê thất khê lạng sơn

Tối có mặt tại HN

Bác lên gợi ý trương trình ăn ở giúp bọn em tý nhé

Cho em xin số của KS tây giang nhé . Nếu bác quen mặc cả giá phòng giúp .

Hy vong được đón bác tại Cao bằng

Dungcaanj

Xe tải
:21:, Cao Bằng - Trùng Khánh chạy 2 tiếng hơi khó đấy. Cho dù đường đó rất ít tải.
Lịch của bác ngày đầu tiên thì quá nhẹ mà 2 ngày sau thì hơi nặng. Thiển ý của em, ngày 1 bác đi từ sáng từ HN, coi như bò ra đường đi, thì cũng trưa đến Bắc Cạn, vừa ăn nhanh tí vì em chả thấy ở Bắc Cạn nhà em có cái quái gì ăn ngon cả. Lên Cao Bằng ăn bù xong túc tắc chạy vào Trùng Khánh mà ngủ đêm - ở đây có khoảng 3 cái khách sạn, ở được, phòng ổn, chắc đủ cho cả đoàn nhà bác. Lần trước bọn em ngủ đêm trong Trùng Khánh sáng vào Bản Giốc ngó nghiêng vài cái té ra đến Cao Bằng cũng giữa trưa. Bác mà đi như cái lịch của bác em e rằng 4h chiều bác mới vào Pắc Bó được. Cái này còn chưa tính đoàn nhà bác rồng rắn như thế nhá! Đi đông khác em một xe phi điên cuồng đấy - lạ đường không có chạy nhanh được đâu mà bác xếp lịch thế.

Chỉnh sửa cuối:

tvd

Xe đạp
Dạ, em sợ trong ngày các bác không đi kịp 2 nơi đó đâu ạ, vì nó đi về 2 hướng khác nhau, nhưng nếu bác tính chuyện ngủ đêm ở Trùng Khánh để hôm sau vui chơi tiếp thì cũng được;

Số khách sạn Tây Giang đây: 026 952952,
Ks này là ks tư nhân xây dựng sau nên nội thất có đẹp hơn ks Bằng Giang; giá cả em thấy có 2 loại phòng là 250k và 300k - khác nhau mỗi cái bồn tắm thôi ạ :D, nhà em ở CB nên ko có nhu cầu ở KS, thông tin em chỉ hóng hớt từ mấy thằng bạn em thôi.

tvd

Xe đạp
@ bác DuGia: Em xem cái link của bác gửi roài, bác đi từ tháng 03 năm ngoái à? Giờ cái tỉnh lộ 210 bác nói đang được tiếp tục đào bới để nâng cấp ạ; papa của em giờ vẫn thi thoảng chạy xe chở vật tư vào đó. Các bác ấy đi kéo cả đoàn toàn em chân dài FE với SF em e không tiện lắm, nhưng nếu rảnh rỗi và muốn thử thì chắc vẫn đi được.

@bác Phe SF: Đường về qua Đông khê - Thất khê nếu không mưa thì ok, đi tốt, ít đèo hơn so với đi bên quốc lộ 3. có đoạn gần về Lạng sơn chạy dọc theo sông Kỳ Cùng (phải ko ý nhỉ, em ngu địa lý lắm) đẹp phết.

@bác xe hoa: thi thoảng em mới về, bác làm trong cửa khẩu Tà Lùng à? Em có mấy thằng bạn làm bên biên phòng trong đấy, tết hay gạ chúng nó dẫn vào cửa hàng miễn thuế kiếm tí rượu; có cơ hội phải gặp bác off là chắc chắn roài

PHE SANTA

Xe tải
Thanks bác TVD bác cho em xin số Mobil để lúc nào tiện hỏi thêm cụ thể vấn đề đường xá nhé ,Thanks bác nhiều

xe hoa

Xe buýt
@bác xe hoa: thi thoảng em mới về, bác làm trong cửa khẩu Tà Lùng à? Em có mấy thằng bạn làm bên biên phòng trong đấy, tết hay gạ chúng nó dẫn vào cửa hàng miễn thuế kiếm tí rượu; có cơ hội phải gặp bác off là chắc chắn roài
Ben Bien Phong e quen gan het, va hau nhu ho cung biet e. Ban bac ten j vay? E ten Giang, biet danh la Giang "beo". Bac hoi cac ban bac co le cung biet e day! So dien thoai e la 0983686618. E xin loi vi dang di cong tac, fai len net bang DTDD nen ko viet chu co dau duoc. Bac alo cho e luon nhe.

morningslxn

Xe tải
Thank bác xehoa , Em rất tin tưởng bác là thổ dân công tác trên đó lại đi lại nhiều , Bác vẽ luôn cho em cái cung đường đẹp nhất ,
Thời gian bọn em như sau
Sáng 8 h 24/10 xuất phát tại HN
Trưa ăn tại Bắc Cạn -
Chiều có mặt tại Cao Bằng

Ngày 25 đi Thác Bản dốc , Hang pắc pó

Ngày 26 Về HANOI chạy qua đông khê thất khê lạng sơn

Tối có mặt tại HN

Bác lên gợi ý trương trình ăn ở giúp bọn em tý nhé

Cho em xin số của KS tây giang nhé . Nếu bác quen mặc cả giá phòng giúp .

Hy vong được đón bác tại Cao bằng
10h uống cafe ở Thái Nguyên đi bác rồi ới em 1 câu em đi luôn. Trưa ăn cơm ở Bắc Kạn được mà. Nhà em đi 2 người nhé. Cảm phiền bác hôm đó mang giúp em 3 cái áo OF nam, nữ và tre con với nhé. thanks bác. số ĐT của em là 0975.969.968:101::101::101::101::101:

tvd

Xe đạp
Ben Bien Phong e quen gan het, va hau nhu ho cung biet e. Ban bac ten j vay? E ten Giang, biet danh la Giang "beo". Bac hoi cac ban bac co le cung biet e day! So dien thoai e la 0983686618. E xin loi vi dang di cong tac, fai len net bang DTDD nen ko viet chu co dau duoc. Bac alo cho e luon nhe.
hic, em ol lúc gần nửa đêm nên ko tiện gọi cho bác; thằng bạn học cùng cấp 2 của em là thằng Tuyên già, nhà nó ở chếch ngay ủy ban phường sông bằng cũ ý ạ. Số của em là 0989186992, nếu thấy số ấy gọi thì bác đừng từ chối nhá, em gọi xin rượu đấy (b) Em tên Dũng ạ

Các bác đang có kế hoạch đi Cao Bằng có gì cứ alo cho em, giúp được gì thì em giúp, không thì em ới papa em ở nhà giúp - cụ là lính xế già, giờ vẫn ôm vô lăng chạy long tong khắp các huyện ở Cao Bằng.

xe hoa

Xe buýt
hic, em ol lúc gần nửa đêm nên ko tiện gọi cho bác; thằng bạn học cùng cấp 2 của em là thằng Tuyên già, nhà nó ở chếch ngay ủy ban phường sông bằng cũ ý ạ. Số của em là 0989186992, nếu thấy số ấy gọi thì bác đừng từ chối nhá, em gọi xin rượu đấy (b) Em tên Dũng ạ
Ban cua bac la trung uy chuyen nghiep Tuyen lam o tram kiem soat cua khau Ta Lung dung ko ah? Ban bac hinh nhu vua vao lam duoc 2 nam thoi dung ko? E vao 4 nam roi bac ah! Khi nao vao Ta Lung, bac cu alo cho e, e va bac se off hoanh trang nhe? Bac hien dang cong tac o dau?
Khi nao cac bac o hoi Santa Fe len, e xin tinh nguyen lam "can bo duong loi" cho cac bac ah!
E xin loi cac bac vi van dang di cong tac, fai online bang DTDD nen viet chu khong dau ah. Cac bac chiu kho toet mat 1 chut nhe
:102:

babetnhe

Xe điện
@Du gia: Bác viết thế này là sao ạ:
"Gặp 1 vụ tai nạn ngay trên đường Hà Quảng .Nói chung đường rất vắng nhưng dân Cao Bằng đi rất láo !"

Em cũng đi khắp nơi rồi nhưng thấy dân Cao Bằng chúng em đi đứng còn ngây ngô lắm , đi láo nhất vẫn là đường Hà Nội ( E ko dám nói dân HN):77:
Bác vừa thấy 1 vụ tai nạn đã phán dân CB chúng em đi rất láo thì chịu bác luôn!:102: