[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Khongdanhvong

Xe điện
Hôm trước đọc được 1 bài trên báo và thấy rất đúng với bản thân mình. Đại loại là có 1 anh kiểu dân đầu tư, mua đi bán lại, lãi vài trăm là bán, nhưng đến cuối cùng thì số tiền thu được cũng chẳng đủ mua những thứ mình đã từng bán, cứ bán xong lại mua chỗ khác, càng ngày càng xa hơn, từ phố xong dần vào ngõ.
Nên em cũng khuyên các cụ, nếu có chỗ nào ưng ý rồi thì cứ vứt đấy thôi. Đừng nghĩ đến nó nữa, cũng đừng máu lướt lát kiếm được ít tiền, vì bán xong thì thị trường nó cũng tăng, muốn mua lại chỗ mình vừa bán cũng khó.
Cứ dồn tiền, đủ thì mua thêm vứt đấy. Và cũng đừng chơi đòn bẩy gì, thấy người ta kiếm được nhưng mình vào có khi gẫy răng. Bds thì cứ hòm hòm tiền là múc, ném đó coi như có tài sản dưỡng già 😁
Đầu tư thì phải có cái nhà ở rồi, tiền rảnh rỗi mới đầu tư chứ cụ, ai lại lấy cái nhà duy nhất đi đầu tư. Dân buôn bđs họ cứ mua rồi bán suốt, mỗi cái lãi vài trăm là bán, còn họ ở nhà to đùng ngoài phố rồi.

LionKingMT

Xe tải
Em chả biết có giao dịch không, em bán thửa đất Ứng Hòa (em từng rao trên này). Công chứng xong ra định làm thủ tục thì "anh ghi tên vào đây thứ 3 tuần sau quay lại nhé", mà hôm đó mới thứ 5 tuần trước.
Huyện kém hot như Ứng hòa mà còn phải đặt chỗ chờ đến 3 ngày làm việc.

vq123

Đi bộ
Nhật mới bán 60 tỏi USD mà đồng Yên vẫn sấp mặt rồi cụ.
SBV bắt đầu bán $ từ 19/4, sau hơn 2 tháng cũng tầm 6 tỏi $ rồi, với tốc độ bán như này thì hết tháng 7 chắc phải tầm 10 tỏi, nhưng vẫn như muối bỏ biển vì $ tự do đã vượt 26.
Không có chuyện SBV dám thả tự do tỷ giá vì đã làm rất nhiều các biện pháp can thiệp để hạn chế mất giá của vnđ, tuy nhiên còn 1 biện pháp có thể đánh giá là mạnh nhất lại chưa dám lôi ra dùng, hề hề.
Hình như hôm nay là họp xong QH, sang tháng xong cái báo cáo đẹp đẹp của quý 2 thì chắc cũng đến lúc lsđh quay đầu là bờ :D
biện pháp mạnh nhất là gì đó cụ.

_MCM_

Xe tải
biện pháp mạnh nhất là gì đó cụ.
Đó là tăng lãi suất điều hành. Nhưng tỷ giá tự do chỉ vượt 26 có vài ngày cuối tháng 6 thôi, giờ lại giảm sâu dưới 26 rồi, hiện còn quanh 25,800 thôi.

Cá nhân mình thì cảm nhận đợt này NHNN sẽ ko tăng ls điều hành, bất chấp tỷ giá có tăng mạnh đi nữa. NHNN sẽ cố điều hành để tỷ giá ko tăng quá cao ở 1 mức độ nào đó, còn vẫn sẽ chấp nhận hy sinh tỷ giá ở 1 mức độ. Mức độ đó là bao nhiêu thì ko biết, có thể là 5%, hoặc 6-7% gì đó. Trừ khi tỷ giá vượt mức độ này, lúc đó mới là rủi ro lớn đến việc phải dùng biện pháp cuối cùng là tăng ls điều hành.

CRV-2015

Xì hơi lốp
Đó là tăng lãi suất điều hành. Nhưng tỷ giá tự do chỉ vượt 26 có vài ngày cuối tháng 6 thôi, giờ lại giảm sâu dưới 26 rồi, hiện còn quanh 25,800 thôi.

Cá nhân mình thì cảm nhận đợt này NHNN sẽ ko tăng ls điều hành, bất chấp tỷ giá có tăng mạnh đi nữa. NHNN sẽ cố điều hành để tỷ giá ko tăng quá cao ở 1 mức độ nào đó, còn vẫn sẽ chấp nhận hy sinh tỷ giá ở 1 mức độ. Mức độ đó là bao nhiêu thì ko biết, có thể là 5%, hoặc 6-7% gì đó. Trừ khi tỷ giá vượt mức độ này, lúc đó mới là rủi ro lớn đến việc phải dùng biện pháp cuối cùng là tăng ls điều hành.
FED đã xác nhận sẽ giảm ls trong năm nay, do vậy tỉ giá khả năng cao sẽ hạ nhiệt đó

vq123

Đi bộ

Em thấy l/s huy động đang thấp, trong khi ls cho vay đang cao. Nếu điều chỉnh l/s huy động lên chút thì dân đổ tiền vào GTK. Như vậy giá BĐS sẽ chững lại hoặc giảm đôi chút. Chứ ko h thấy cao quá rồi

eterniti

Xe điện

phét mà giảm ls thì khả năng tăng ls điều hành là khó

eterniti

Xe điện
Em thấy l/s huy động đang thấp, trong khi ls cho vay đang cao. Nếu điều chỉnh l/s huy động lên chút thì dân đổ tiền vào GTK. Như vậy giá BĐS sẽ chững lại hoặc giảm đôi chút. Chứ ko h thấy cao quá rồi
ls huy động phải lên 8-9, ls cho vay tầm 14 thì may ra bds sẽ chững

_MCM_

Xe tải
Hồi 2022 chính phủ thấy giá nhà tăng ghê quá, cũng đánh bđs đó. Hồi đó tăng ls tiền gửi tận 10%, rồi hạn chế tín dụng vào bđs. Xong bđs gần như đóng băng từ cuối năm 2022, mấy công ty bđs sập luôn quả đó (vỡ nợ trái phiếu còn kéo dài đến hiện tại), kéo theo là tăng trưởng và kinh tế bị ảnh hưởng nặng. Nên đợt này chính phủ có dám có động thái gì với bđs nữa đâu. Bạn để í kỹ truyển thông chính thống, giá bđs HN đợt này tăng mạnh nhưng phía chính phủ gần như ko có bất cứ động thái nào về mặt điều hành chính sách để giảm giá bđs như hồi 2022. Mình nghĩ là cũng sợ lặp lại kịch bản của năm 2022, khiến kinh tế và tăng trưởng ảnh hưởng nặng.

Tất nhiên, đấy chỉ là suy đoán cá nhân. Mình cũng ko biết đúng hay ko. Giá bđs HN cũng tăng mạnh rồi, có tăng tiếp ko mình cũng ko biết. Nhưng í mình là: hy vọng động thái kiềm chế bđs từ phía chính phủ là ko cao đâu.

ncs

Xe buýt
Bình thường gdp của HN cao hơn các tỉnh khá nhiều nhưng 6 th đầu 2024 gdp HN khá thấp làm em ngạc nhiên. Đầu tư cho HN nhiều, kinh tế khởi sắc vậy mà sao vẫn đi sau nhỉ.

23h01

Xe máy
Em chả biết có giao dịch không, em bán thửa đất Ứng Hòa (em từng rao trên này). Công chứng xong ra định làm thủ tục thì "anh ghi tên vào đây thứ 3 tuần sau quay lại nhé", mà hôm đó mới thứ 5 tuần trước.
Huyện kém hot như Ứng hòa mà còn phải đặt chỗ chờ đến 3 ngày làm việc.
À, cái này em cũng từng thắc mắc và cũng về nhà tính thử rồi Cụ ạ. Cái này chỉ phản ánh được 1 phần thôi, vì đợt này thanh-kiểm tra gắt, nên một số quận huyện không nhận làm dịch vụ nhanh, tất cả hồ sơ đều xếp hàng theo đúng quy định. Nếu mỗi quận trung bình 1 ngày xử lý được khoảng 140 hồ sơ (70 sáng, 70 chiều), bao gồm tất cả các dịch vụ: thế chấp, xóa chấp, đăng ký giao dịch đảm bảo,....
1 năm có 365 ngày, trừ đi khoảng 120 ngày không làm việc (thứ 7 + chủ nhật + ngày lễ tết), thì cũng chỉ giải quyết tầm (365-120)*140 = 34.300 hồ sơ mỗi năm, bao gồm toàn bộ các nhu cầu bên trên, so với số lượng ở các quận huyện thì em thấy cũng bình thường. Vậy nên việc xếp hàng và phải chờ em thấy nó cũng phản ánh được phần nào thôi.

LAVIC

Xe buýt
Các cụ cứ yên tâm, nếu đất có sốt như đầu năm thì "anh em môi giới" đã liên tục cập nhật ảnh xếp hàng trên OFF rồi 👍
Còn "Hành Là Chính" ở Việt Nam thì làm gì cũng phải xếp hàng, lấy số, hẹn ngày...gặp ngày nhiều người cùng làm thì hẹn cụ vài hôm nữa quay lại là bình thường.
Năm ngoái 2023, em sang tên bds ở BTL, lúc đấy bds trầm lắng ko giao dịch, hơn 9h sáng em đến thì hết số, hẹn hôm sau. Bảo vệ phải nhắc là mai anh phải đến sớm xếp hàng từ 7h, ko thì cũng ko có số để vào làm việc dc.
Còn nhiều cụ cứ chém là nhiều giao dịch, mời cụ vào kênh youtube của đài Hà Nội, họ còn video thống kê giao dịch bds HN từng tháng và quý từ đầu năm đến giờ. Chắc nhà đài thì ko có động cơ đưa tin sai sự thật như "hội anh em môi giới" đâu.

dynamo_x

Xe máy
Các cụ cứ yên tâm, nếu đất có sốt như đầu năm thì "anh em môi giới" đã liên tục cập nhật ảnh xếp hàng trên OFF rồi
Còn "Hành Là Chính" ở Việt Nam thì làm gì cũng phải xếp hàng, lấy số, hẹn ngày...gặp ngày nhiều người cùng làm thì hẹn cụ vài hôm nữa quay lại là bình thường.
Năm ngoái 2023, em sang tên bds ở BTL, lúc đấy bds trầm lắng ko giao dịch, hơn 9h sáng em đến thì hết số, hẹn hôm sau. Bảo vệ phải nhắc là mai anh phải đến sớm xếp hàng từ 7h, ko thì cũng ko có số để vào làm việc dc.
Còn nhiều cụ cứ chém là nhiều giao dịch, mời cụ vào kênh youtube của đài Hà Nội, họ còn video thống kê giao dịch bds HN từng tháng và quý từ đầu năm đến giờ. Chắc nhà đài thì ko có động cơ đưa tin sai sự thật như "hội anh em môi giới" đâu.
mấy hôm nay em lỡ vào bds chấm com hỏi giá vài căn. Chỉ hỏi Zalo thôi mà mấy hsau môi giới săn tới tấp, hỏi có muốn mua căn lọ căn chai gì không. Chắc đang đói lắm rồi. Mà bọn bds chấm com giờ nó cấp sdt của mình cho bọn cò vạc luôn 😅

Được gửi từ iPhone - Otofun

anon88

Xe đạp
Các cụ cứ yên tâm, nếu đất có sốt như đầu năm thì "anh em môi giới" đã liên tục cập nhật ảnh xếp hàng trên OFF rồi 👍
Em tìm không thấy có, cụ cho em xin cái link với

eterniti

Xe điện
Chưa sập hả các cụ :((

LAVIC

Xe buýt
Em tìm không thấy có, cụ cho em xin cái link với
Đây cụ nhé

LAVIC

Xe buýt
Nhiều cụ đang "nóng đ*t" lắm rồi :D