[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

LAVIC

Xe buýt
Cụ LAVIC cho thêm ít thông tin về lịch sử chu kỳ đi, em khoái đoạn này của cụ, có điều kiến thức em hạn hẹp món này nên xin cụ chỉ thêm để mở mang! Quan điểm của em thì biến động thời kỳ này rất khó lường, ngoài diễn biến thị trường vàng, usd (giống cụ) ... đặc biệt là các quy phạm pháp luật mới ra (luật nhà ở và luật kinh doanh bất động sản).
Luật kinh doanh bất động sản bị đẩy lên có hiệu lực sớm (01/7/2024 thay vì 01/01/2025), trong luật có nhiều điểm mở, tháo gỡ nút thắt cho các dự án tuy nhiên cũng đang siết đối với các chủ đầu tư "tay không bắt giặc". Chủ yếu đang chờ thêm nghị định hướng dẫn luật kinh doanh bất động sản, còn trong luật em thấy quy định về đòn bẩy, thời hạn đóng tiến độ là đã dần dần bảo vệ người mua.
Theo phán đoán các nhân em thì đối với tất cả các phân khúc (cc, nhà đất, liền kề...) có giá khoảng 15 củ đổ xuống sẽ biến động rất mạnh, khó lường vì tới 01/7/2024 là rung chuông rồi. Cũng do mốc thời gian 01/7/2024 nên em nghĩ các dự án đang dở dang sẽ chạy deathline thời điểm này để ra hàng, có điều thực tế chưa thấy có dấu hiệu gì cả, liệu sẽ có thêm động thái tháo gỡ của CP khi 01/7/2024 không thì e ko rõ ^^
Em cũng thấy cụ inbox cho em rồi, hôm nay em hơi bận nên ko rep lại cụ ngay dc. Tiện thì em cũng trả lời cụ luôn trên này.
Vàng là kênh đầu tư mang tính chất trú ẩn trước những biến cố lớn của kinh tế, biên lợi nhuận ko cao như các kênh khác nhưng lại ko biến động hay bị mất giá sâu vì bản chất vàng ko tự in ra dc, nó có giới hạn. Việc giá vàng Việt Nam và thế giới đều tăng lên rất cao trong thời gian qua có thể là chỉ báo trước những cơn "khủng hoảng" hoặc "biến động" mạnh.
Tỷ giá tăng mà ko phải ko biến động về cung cầu của nền kinh tế, ko có bất kỳ thay đổi lớn nào về thể chế, thị trường...thì nó tăng là do bị "tác động 1 cách chủ động", nghĩa là có tác động mang tính chất ngắn hạn vì mục tiêu nào đó. Nhưng sau đó, bắt buộc phải điều chỉnh lại. Như vậy việc bơm tiền và thu tiền lại sẽ diễn ra liên tục...
Còn tính lịch sử của chu kỳ thì cái này em ko đi sâu, ai quan tâm thì đọc thôi. Search google sẽ ra ngay mà. Cụ quan tâm thì cụ đọc, cũng ko cần chia sẻ nhiều người biết, biết nhiều lại càng fomo nhiều.

LongNguyễn8x

Xe tăng
Em cũng thấy cụ inbox cho em rồi, hôm nay em hơi bận nên ko rep lại cụ ngay dc. Tiện thì em cũng trả lời cụ luôn trên này.
Vàng là kênh đầu tư mang tính chất trú ẩn trước những biến cố lớn của kinh tế, biên lợi nhuận ko cao như các kênh khác nhưng lại ko biến động hay bị mất giá sâu vì bản chất vàng ko tự in ra dc, nó có giới hạn. Việc giá vàng Việt Nam và thế giới đều tăng lên rất cao trong thời gian qua có thể là chỉ báo trước những cơn "khủng hoảng" hoặc "biến động" mạnh.
Tỷ giá tăng mà ko phải ko biến động về cung cầu của nền kinh tế, ko có bất kỳ thay đổi lớn nào về thể chế, thị trường...thì nó tăng là do bị "tác động 1 cách chủ động", nghĩa là có tác động mang tính chất ngắn hạn vì mục tiêu nào đó. Nhưng sau đó, bắt buộc phải điều chỉnh lại. Như vậy việc bơm tiền và thu tiền lại sẽ diễn ra liên tục...
Còn tính lịch sử của chu kỳ thì cái này em ko đi sâu, ai quan tâm thì đọc thôi. Search google sẽ ra ngay mà. Cụ quan tâm thì cụ đọc, cũng ko cần chia sẻ nhiều người biết, biết nhiều lại càng fomo nhiều.
E bổ sung cho cụ 1 tí thôi. Vàng thực ra là kênh dễ chơi dễ trúng thưởng nhất trong đầu tư nên là món khoái khẩu của già trẻ lớn bé, từ người có kiến thức đến chẳng trang bị gì ở VN. Ưu điểm của chơi vàng mà ít người để ý và phải tiện mồm lắm e mới chia sẻ đó là vòng quay ngắn. Còn nhiều nhưng thôi, nói hết mất vui :)

Jiren198

Xe điện
Nc về OCP 2,3 cũng ko khác OCP 1, 2017,2018 hồi nó làk móng e ra đên nơi,e cũng bảo mua méo gì tận đấy, nhìn gleximco, lideco....10 năm trước chết đầy ,bỏ hoang tụt quần,mua chỉ có chết.nhưng sự thật lại khác, nói gì thì nói đa số cta là nhỏ lẻ, ko biết hội có tiền muốn gì....ecopark, hay flamingo tồn tại đc đều coa lý do, bọn cDT lớn như vin tầm nhìn nó vẫn xa, rõ nét hơn mình ,nếu như nó thọ,ko oẳng e nghĩ rằng 2,3 vẫn là xu thế 10 năm tới.hic

xe đạp mini62

Xe buýt
Nc về OCP 2,3 cũng ko khác OCP 1, 2017,2018 hồi nó làk móng e ra đên nơi,e cũng bảo mua méo gì tận đấy, nhìn gleximco, lideco....10 năm trước chết đầy ,bỏ hoang tụt quần,mua chỉ có chết.nhưng sự thật lại khác, nói gì thì nói đa số cta là nhỏ lẻ, ko biết hội có tiền muốn gì....ecopark, hay flamingo tồn tại đc đều coa lý do, bọn cDT lớn như vin tầm nhìn nó vẫn xa, rõ nét hơn mình ,nếu như nó thọ,ko oẳng e nghĩ rằng 2,3 vẫn là xu thế 10 năm tới.hic
Em lại nghĩ khác cụ, ECP, hay xa hơn là phân khúc nghỉ dưỡng ven đô như Flamengo nó sống đc vì nó hiểu và đáp ứng dec nhu cầu TT, giá những gđ đầu rất hợp lý. Ví dụ BT đảo ECP lúc ra tầm hơn 20t các cụ chê người mua ngáo nhưng thực sự nó quy hoạch, tk khác biệt, đánh trúng nhu cầu của 1 bộ phận KH, giờ căn nhỏ nhất cũng hơn 3x tỏi. Nó xa nhưng đánh đổi lại cảnh quan, ko gian, chất lượng cư dân...còn OCP2,3 nó đến hơn 12k căn, xây san sát như hộp diêm tận HY, mua cái nhà ngoài đó đổi đi xa để đc cái gì? Các tiện ích khu grandworld, biển tạo sóng... cư dân dùng mấy lần là chán, thương hiệu và quản lý có bù lại đc các bất tiện? Nhà xây nhỏ tí như nhà ống trên phố thì thà chui vào nhà ống trên phố cho tiện rồi thích thì thinh thoảng lượn xuống OCP khi có sự kiện mà chơi chứ về hẳn đó sống rồi đi làm trên phố hàng ngày?
OCP2 chỉ phù hợp ng làm HY, GL, LB còn tạm. Mà HY, GL, LB có thiếu đất như các quận khác của HN đâu? Cùng tầm tiền dân có nhiều lựa chọn.
Đội tư vấn và nc tt của Vin quá giỏi nhưng ko hiểu sao họ lại xây OCP2,3 theo kiểu tối ưu đất như vậy. Quá tự tin vào thương hiệu, quản lý, dịch vụ của mình chăng? Ai dù giỏi cũng có lúc sai lầm, theo mình 2 khu này là hơi sai so với nhu cầu TT.

dongnd3

Xe buýt
Em lại nghĩ khác cụ, ECP, hay xa hơn là phân khúc nghỉ dưỡng ven đô như Flamengo nó sống đc vì nó hiểu và đáp ứng dec nhu cầu TT, giá những gđ đầu rất hợp lý. Ví dụ BT đảo ECP lúc ra tầm hơn 20t các cụ chê người mua ngáo nhưng thực sự nó quy hoạch, tk khác biệt, đánh trúng nhu cầu của 1 bộ phận KH, giờ căn nhỏ nhất cũng hơn 3x tỏi. Nó xa nhưng đánh đổi lại cảnh quan, ko gian, chất lượng cư dân...còn OCP2,3 nó đến hơn 12k căn, xây san sát như hộp diêm tận HY, mua cái nhà ngoài đó đổi đi xa để đc cái gì? Các tiện ích khu grandworld, biển tạo sóng... cư dân dùng mấy lần là chán, thương hiệu và quản lý có bù lại đc các bất tiện? Nhà xây nhỏ tí như nhà ống trên phố thì thà chui vào nhà ống trên phố cho tiện rồi thích thì thinh thoảng lượn xuống OCP khi có sự kiện mà chơi chứ về hẳn đó sống rồi đi làm trên phố hàng ngày?
OCP2 chỉ phù hợp ng làm HY, GL, LB còn tạm. Mà HY, GL, LB có thiếu đất như các quận khác của HN đâu? Cùng tầm tiền dân có nhiều lựa chọn.
Đội tư vấn và nc tt của Vin quá giỏi nhưng ko hiểu sao họ lại xây OCP2,3 theo kiểu tối ưu đất như vậy. Quá tự tin vào thương hiệu, quản lý, dịch vụ của mình chăng? Ai dù giỏi cũng có lúc sai lầm, theo mình 2 khu này là hơi sai so với nhu cầu TT.
Trc e nhìn ảnh bt ven sông ocp 2,3 mà e hoảng. Nó kiểu bt vinriveside nhưng co ngót lại giống kiểu nhét cho dc nhiều ấy. Toàn betong là betong

Jiren198

Xe điện
Ai mà biết lúc đấy cno vẽ ra cái gì cụ ơi, đơn giản như mấy ô việt kiều về muốn mua nhà có q lý, cho thuê đc, hay vẽ ra cái safari trong lành bên cạnh, hoặc từ sơn quất lâm thu nhỏ cho ae về review cho nhau.nói chung là tầm các cụ lão làng khó, chứ mấy cháu gen Z, thế hệ thừa kế của các cụ , có quản đc cno ko? Hay vài năm nữa can cno, cno bảo tư duy bme lỗi thời rồi, bây giờ phải nọ kia......

dog.fearless

Tháo bánh
Tiện ích nó dùng mấy lần là chán thì cụ xem các khu khác mở cũng chả có, cụ chán nhưng họ hàng cụ qua chơi vẫn khoái

Wellgym

Xe tải
Có một điều lạ là giá nhà đất tại HCM và các tỉnh khác ngược chiều HN. Phải chăng họ ko bị ảnh hưởng bởi lãi suất thấp, tiền rẻ và luật đất đai sắp ra? Phải chăng người HN lo lắng thái quá?

dog.fearless

Tháo bánh
Có một điều lạ là giá nhà đất tại HCM và các tỉnh khác ngược chiều HN. Phải chăng họ ko bị ảnh hưởng bởi lãi suất thấp, tiền rẻ và luật đất đai sắp ra? Phải chăng người HN lo lắng thái quá?
HN giàu cụ a

tung1311 .

Xe container
Vì mọi người khôn ra rồi, mua cái gì sử dụng đc chứ không ăn bánh vẽ nữa. Càng về già càng tập trung gần Hà Nội hơn chứ không ai đi lang thang ra các tỉnh hay biển cả :D
Còn HCM cụ đi 1 vòng hỏi xem giá nó thế nào (mà nó còn bị ảnh hưởng bởi vụ VTP đó)

Cụ giống bạn em, suốt ngày vợ càu nhàu bảo sao ko vay tiền mua bds. Nhiều người mua rồi, ko nhanh nta mua hết :D
vâng cụ. Cứ sợ ngta mua hết mới kinh chứ. Em thì kệ thế sự. Ng nào mua may bán đắt thì mừng cho họ. Mình có đường của mình. Theo ngta chắc gì đã hơn, thiếu hiểu biết là nằm ngửa ngay ấy chứ cụ nhỉ.

xe đạp mini62

Xe buýt
Ai mà biết lúc đấy cno vẽ ra cái gì cụ ơi, đơn giản như mấy ô việt kiều về muốn mua nhà có q lý, cho thuê đc, hay vẽ ra cái safari trong lành bên cạnh, hoặc từ sơn quất lâm thu nhỏ cho ae về review cho nhau.nói chung là tầm các cụ lão làng khó, chứ mấy cháu gen Z, thế hệ thừa kế của các cụ , có quản đc cno ko? Hay vài năm nữa can cno, cno bảo tư duy bme lỗi thời rồi, bây giờ phải nọ kia......
Thật sự gen Z cũng chưa hình dung đc hấp dẫn chúng nó ntn, safari, nhạc nc như e nói đi một vài lần là chán, nhà ở cạnh mấy chỗ đó chỉ tổ đau đầu, bị làm phiền bởi khách thăm. Bài toán khá khó giải mà cõ lẽ cũng chỉ Vin đủ khả năng giải, nhưng giải đc thì cũng phải tính bằng 5~10 năm. Khó nhanh hơn đc.

xe đạp mini62

Xe buýt
Tiện ích nó dùng mấy lần là chán thì cụ xem các khu khác mở cũng chả có, cụ chán nhưng họ hàng cụ qua chơi vẫn khoái
Cụ thử sống trong các khu thấp tầng của Vin rồi tự cảm nhận thôi. Cái hồ, bể bơi, siêu thị, Gym, sân tenis, tập golf thì dân cần hàng ngày và thích.
Còn 3 cái quảng trường ánh sáng, show grandwworld đảm bảo cư dân ko thích nhà mình gần đó. Bỏ tiền mua nhà Vin là mua không gian sống, cần yên tĩnh, khép kín, đặc quyền chứ sô bồ như cái chợ thì người ta đã có nhiều nhà phố roài.

dog.fearless

Tháo bánh
Cụ thử sống trong các khu thấp tầng của Vin rồi tự cảm nhận thôi. Cái hồ, bể bơi, siêu thị, Gym, sân tenis, tập golf thì dân cần hàng ngày và thích.
Còn 3 cái quảng trường ánh sáng, show grandwworld đảm bảo cư dân ko thích nhà mình gần đó. Bỏ tiền mua nhà Vin là mua không gian sống, cần yên tĩnh, khép kín, đặc quyền chứ sô bồ như cái chợ thì người ta đã có nhiều nhà phố roài.
Mua khu cách xa ra cụ nhé nhiều lựa chọn lắm

raul135

Xe tải
Mà quả bên Đông Anh tự dưng lại thấy ko sủi bọt nhỉ, e cứ tưởng đợt này thị trường sôi động thì V.Cổ Loa ra hàng ngon chứ, thấy 1 hôm có tin lên xong chìm mất tiêu :( cccm có thông tin gì không?

Tranducduong

Xe tải
Sao nhà tôi mặt phố Tây Hồ khu Quảng An giao mãi ko trôi! Bán cắt lỗ luôn ! Chắc k gặp dc khách toàn MG qua đòi ăn chênh

Tranducduong

Xe tải
Sao nhà tôi MT4m, S tong?119,5m2 mặt phố Tây Hồ khu Quảng An giao mãi ko trôi! Bán cắt lỗ luôn ! Chắc k gặp dc khách toàn MG qua đòi ăn chênh

Tranducduong

Xe tải
Ke ke có quả 4,5 tầng; 110,8m2: mặt tiền 5,6m; sau quận ủy đống đa, oto 13 tấn đỗ trong nhà thoải mái, sút giá 28 mãi chưa được kia kìa, giờ còn để không chán chả buồn cho thuê, biết thế hồi 2021 sút :)
tôi cc đăng bán mãi toàn MG dìm giá chán thực sự! Giá đã bèo so với Mặt Bằng chung rồi :( khu Quảng An đòi đất xuống - Không Có

Tranducduong

Xe tải
Ke ke có quả 4,5 tầng; 110,8m2: mặt tiền 5,6m; sau quận ủy đống đa, oto 13 tấn đỗ trong nhà thoải mái, sút giá 28 mãi chưa được kia kìa, giờ còn để không chán chả buồn cho thuê, biết thế hồi 2021 sút :)
Sao bác ko qua MG! mặt tiền to thế bay nhanh mà nếu giá Hợp lÝ

xe đạp mini62

Xe buýt
Sao nhà tôi MT4m, S tong?119,5m2 mặt phố Tây Hồ khu Quảng An giao mãi ko trôi! Bán cắt lỗ luôn ! Chắc k gặp dc khách toàn MG qua đòi ăn chênh
Nhà thổ cư riêng lẻ MG thổ cư làm chứ các sàn nó ko tập trung đẩy sóng đc cụ ạ, vì tạo sóng nó cần gom được một cơ số hàng, mua bán tạo thanh khoản, đẩy giá. Chính vì nhu cầu phân khúc triệu $ nó chưa thật sự hồi phục như 2021 được do giá cao nên MG, các sàn đẩy giá cũng chỉ được 1 khu vực nhất định, sóng ngắn, qua nhanh như vừa rồi khu phía tây. Hàng bọn NC bao năm nay đô thị nó bỏ không, cứ đc giá nó lại lôi ra làm sóng bán, tạo khan hiếm đẩy giá lên. Quỹ đất sạch nó còn nhiều, hạ tầng đẹp nên mỗi mình nó độc quyền nguồn cung. Toàn dần đầu cơ mua chờ úp nhau chứ người sử dụng cuối cùng các khu BT của Nc rất ít. Nó cũng là nơi chôn vùi biết bo anh tài nếu TT quay đầu, đòn bẩy quá tay mà ko tìm đc người mua cuối.