[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Jiren198

Xe điện
Các cụ để ý các quảng cáo game bây giờ, video quảng cáo thường có đứa chơi rất não lợn, xem phát bực vì kiểu dễ thế mà cũng chết nó làm kích thích người xem chơi trò đấy. Tự dưng em nghĩ đến như Hải Phòng vừa rồi, một loạt dự án có giá cũng tương đối khét, Vin Vũ Yên ra một cái (đến giờ giá sàn có căn 70tr/m - song lập) khiến nhiều dự án khác há mồm. :D liệu Cổ Loa có thế không nhỉ, một số kênh truyền thông đăng đất nền 200tr/m, khi VCL ra mà bán tầm 150-170/m thì bác nào ôm 200/m ăn đủ :D
Bác lại nhầm...nhà ngõ phân lô khu hoàng mai đã 200tr 1/m2, đền lừ giá như này....thì cổ loa giá 200 quá bình thường

ORIJEANS

Xe container
Câu trả lời em đã ghi rõ đây cụ ORIJEANS . Cụ thường suy nghĩ theo ý mình nên khi gặp người nói nước đôi, cụ hay tự nhận phần tiêu cực và nói chuyện cũng "sân si" theo.
Xin lỗi cụ cái chữ sân si.
E là người bóc mẽ cái sự sân si của cụ trong 1 comment khác mà ở đó e vẫn nghĩ rằng người có ts đơn vị chục tỷ họ chẳng bao giờ comment hằn học thế.
Còn cái phóng sự trên là cái thứ 2 mà HTV họ làm, vẫn thòng câu như cái 1: MUA NẾU CÓ NHU CẦU BỨC THIẾT.
Trong cái 1 họ còn đòi khởi tố vụ án về tội thổi giá bds ở thủ đô đến nơi. :))
Nhân cái phóng sự này, e hỏi cụ nghiêm túc là theo cụ thì: DƯỚI GÓC ĐỘ QUẢN LÝ NHÀ NƯỚC, CHÍNH QUYỀN CÓ THỂ LÀM GÌ ĐỂ XỬ LÝ TÌNH TRẠNG THỔI GIÁ (NẾU CÓ) ĐANG DIỄN RA?

ORIJEANS

Xe container
Những phân tích kỹ thuật rất "đi vào lòng đất":
- Bds tăng do kinh tế hồi phục, gdp tăng,đầu tư công tăng, lãi suất tiền rẻ . . .việc tăng là tất yếu, ko phải do "bơm, thổi"
- Nhưng ko giải thích hoặc "quên" mất chỉ duy nhất HN là nơi xảy ra sốt đất. Vậy chắc HN là "ngoại hạng", ko phải ở VN rồi.
Nhiều người lời trước mâu thuẫn với lời sau, nhưng ko nhận ra và cứ "hùng hồn" tuyên bố này nọ. Người đọc chỉ bịt miệng cười.
Thế nào là phân tích cơ bản - phân tích kỹ thuật?
Ai là người đáng bị chê cười ở đây?

Ai dám chắc sau mấy tháng nữa sốt k lan ra cả các tỉnh?
:)) :)) :))

dog.fearless

Tháo bánh
Câu trả lời em đã ghi rõ đây cụ ORIJEANS . Cụ thường suy nghĩ theo ý mình nên khi gặp người nói nước đôi, cụ hay tự nhận phần tiêu cực và nói chuyện cũng "sân si" theo.
tôi thấy cụ mới là sân si, cụ nên đưa thông tin thay vì những nhận xét quy chụp thế này

LAVIC

Xe buýt
Xin lỗi cụ cái chữ sân si.
E là người bóc mẽ cái sự sân si của cụ trong 1 comment khác mà ở đó e vẫn nghĩ rằng người có ts đơn vị chục tỷ họ chẳng bao giờ comment hằn học thế.
Còn cái phóng sự trên là cái thứ 2 mà HTV họ làm, vẫn thòng câu như cái 1: MUA NẾU CÓ NHU CẦU BỨC THIẾT.
Trong cái 1 họ còn đòi khởi tố vụ án về tội thổi giá bds ở thủ đô đến nơi. :))
Nhân cái phóng sự này, e hỏi cụ nghiêm túc là theo cụ thì: DƯỚI GÓC ĐỘ QUẢN LÝ NHÀ NƯỚC, CHÍNH QUYỀN CÓ THỂ LÀM GÌ ĐỂ XỬ LÝ TÌNH TRẠNG THỔI GIÁ (NẾU CÓ) ĐANG DIỄN RA?
Nhìn cái cmt của cụ, in hoa nhiều câu, em nghĩ cụ đang rất mất bình tĩnh và cáu giận với em.
Nên thôi, khi nào cụ bình tĩnh lại và nói chuyện hay hỏi câu có thực tế hơn thì em sẽ tiếp tục rep với cụ.

dog.fearless

Tháo bánh
Nhìn cái cmt của cụ, in hoa nhiều câu, em nghĩ cụ đang rất mất bình tĩnh và cáu giận với em.
Nên thôi, khi nào cụ bình tĩnh lại và nói chuyện hay hỏi câu có thực tế hơn thì em sẽ tiếp tục rep với cụ.
tôi thấy in hoa chả liên quan gì đến mất bình tĩnh, in hoa để mọi người hiểu cái mình muốn nhấn mạnh thôi

ORIJEANS

Xe container
Ơ cáu gì, tầm tuổi này có phải trẻ trâu để mà phải cáu giận. :) Mà thị trường nó đang lên, cụ úm mấy năm nay nó vẫn lên, e chả có gì mà phải cáu cả. :))
Cụ trả lời câu hỏi của e đi. Từ đó cũng tự có câu trả lời là liệu bong bóng này (nếu có) thì nó có vỡ dc k? Nếu có thì trong kịch bản nào. Kịch bản đó có khả thi k.
Chứ tất nhiên mai kéo ls gửi tiết kiệm lên đồng loạt 12%/ năm thì vỡ ngay. Nhưng điều đó liệu có xảy ra k?

chichbong08

Xe buýt
Thị trường bao la, xét dài hạn thì nó vẫn vận động theo quy luật khách quan, nằm ngoài ý chí của bất cứ nhóm người nào. Em nghĩ việc lên giá (không nhất thiết tăng giao dịch) ở HN hay sắp tới ở các nơi khác sau thời gian dài trầm lắng cũng là dễ hiểu. Lên đến mức nào đó thì cung - cầu lại chia đôi ngả và giá sẽ chững lại. Box này quá nhỏ bé trước thị trường, không nên ảo tưởng công lực bản thân. Các cụ dù có là cao nhân trên này thì ý kiến cá nhân dù hay đến mấy thì cũng chỉ là "tình cho không biếu không", chỉ để tham khảo thôi, chứ mấy ai nghe theo mà ra quyết định ngay. Em thì rất ngại đưa ra lời khuyên cho người khác.

trungleba

Xe buýt
Hiện tại các cụ nào đã có nhà, có đất thì nên suy nghĩ làm cách nào để gia tăng thu nhập mỗi tháng, vì sắp tới cuộc sống HN sẽ rất khắc nghiệt do giá cả, chi phí sinh hoạt phi mã, đồng lương cuối tháng cầm về ít đi. Bạn bè em ai cũng phải tìm việc làm thêm để có thêm thu nhập, chứ mong ngóng vào 1 nguồn thu bây giờ chắc chết đói đến nơi.
Còn cụ nào chưa có nhà, vẫn phải đi thuê thì nên vay mua ngay lập tức nếu có ý định bám trụ lại HN, còn nếu tài chính không đủ, công việc không cho phép thì nên chuyển về các tỉnh khác thôi. Em nghĩ xu hướng rời Hà Nội sẽ bắt đầu vào cuối năm nay,.

Jiren198

Xe điện
Hiện tại các cụ nào đã có nhà, có đất thì nên suy nghĩ làm cách nào để gia tăng thu nhập mỗi tháng, vì sắp tới cuộc sống HN sẽ rất khắc nghiệt do giá cả, chi phí sinh hoạt phi mã, đồng lương cuối tháng cầm về ít đi. Bạn bè em ai cũng phải tìm việc làm thêm để có thêm thu nhập, chứ mong ngóng vào 1 nguồn thu bây giờ chắc chết đói đến nơi.
Còn cụ nào chưa có nhà, vẫn phải đi thuê thì nên vay mua ngay lập tức nếu có ý định bám trụ lại HN, còn nếu tài chính không đủ, công việc không cho phép thì nên chuyển về các tỉnh khác thôi. Em nghĩ xu hướng rời Hà Nội sẽ bắt đầu vào cuối năm nay,.
E xin cụ cho biết thêm về góc nhìn này?

Binbi

Xì hơi lốp
Ở Hà Nội mà còn không kiếm được tiền thì về các tỉnh sống thế nào được cụ ơi, trừ khi là công chức với mức lương nhà nước tàm tạm.
Theo cách nhìn của tôi thì Hà Nội phát triển theo mô hình đô thị nén, là nơi tập trung các hoạt động kinh tế. Cơ hội kiếm tiền ở thành phố này nhiều hơn nên sẽ thu hút người từ các nơi khác đến. Lượng người đông hơn thì lại tiếp tục thúc đẩy các hoạt động kinh tế và lại tiếp tục thu hút người từ các nơi khác đổ về. Cứ thế tạo thành cái vòng lặp chưa biết đến khi nào dừng. Lượng người rời Hà Nội là có nhưng chắc chắn sẽ thấp hơn nhiều so với lượng người đến. Còn giá nhà đất và chi phí sinh hoạt tăng thì thấy rõ lắm rồi, và tôi dự là nó còn tăng nữa :(

trungleba

Xe buýt
E xin cụ cho biết thêm về góc nhìn này?
Cụ thấy xét chung về cả nước thì kinh tế vẫn đang khó khăn, các ông doanh nghiệp cũng ko muốn mở rộng, chỉ hoạt động cầm hơi giữ mối ( PMI dưới 50) => thu nhập người lao động không tăng. Trong khi đó tất cả mọi thứ chi phí sinh hoạt sẽ tăng phi mã do lạm phát. Ai muốn bám trụ lại HN sẽ phải cắt giảm chi phí, nhịn ăn nhịn mặc lại.
Thật ra xu hướng "bần cùng hoá" này nó đã xuất hiện từ mấy năm trở lại đây. Sự ra đời của loại hình "chung cư mini" là một ví dụ điển hình, một nhà 2,3 người có công ăn việc làm đầy đủ nhưng chỉ có thể trang trải cho một căn hộ 40m2 không giấy tờ. Tuy nhiên sức chịu đựng của con người cũng có giới hạn thôi, sắp tới khi giá thuê nhà tăng, điện nước sinh hoạt tăng, những người đó sẽ nhận ra là sinh sống tại HN với mức thu nhập đó của họ là bất khả thi, và sẽ phải chuyển về các khu vực khác.

trungleba

Xe buýt
Ở Hà Nội mà còn không kiếm được tiền thì về các tỉnh sống thế nào được cụ ơi, trừ khi là công chức với mức lương nhà nước tàm tạm.
Theo cách nhìn của tôi thì Hà Nội phát triển theo mô hình đô thị nén, là nơi tập trung các hoạt động kinh tế. Cơ hội kiếm tiền ở thành phố này nhiều hơn nên sẽ thu hút người từ các nơi khác đến. Lượng người đông hơn thì lại tiếp tục thúc đẩy các hoạt động kinh tế và lại tiếp tục thu hút người từ các nơi khác đổ về. Cứ thế tạo thành cái vòng lặp chưa biết đến khi nào dừng. Lượng người rời Hà Nội là có nhưng chắc chắn sẽ thấp hơn nhiều so với lượng người đến. Còn giá nhà đất và chi phí sinh hoạt tăng thì thấy rõ lắm rồi, và tôi dự là nó còn tăng nữa :(
Tiền kiếm được ở HN nó ko đủ bù chi phí sinh hoạt rồi cụ ạ. Ở tỉnh họ còn có nhà, có cơm ăn áo mặc. Ở HN bây giờ cứ mở mắt ra là đủ thứ tiền, làm gì cho lại. Hôm trước em đi grab, anh lái xe sống ở Vĩnh Phúc, nghe chia sẻ là cả gia đình phải chuyển về quê cả năm rồi do không căn đc chi phí. Anh ấy bảo kể từ khi chuyển về quê, mỗi ngày đều phải chạy lên HN kiếm khách, nhưng được cái không phải chịu tiền nhà, con cái khoẻ mạnh hơn, thế nên còn để ra được tiền. Chứ sống ở Thủ Đô thì chịu, ăn không dám ăn, mặc ko dám mặc, làm quần quật cả ngày mà vẫn kho để ra đc đồng nào.

Binbi

Xì hơi lốp
Tiền kiếm được ở HN nó ko đủ bù chi phí sinh hoạt rồi cụ ạ. Ở tỉnh họ còn có nhà, có cơm ăn áo mặc. Ở HN bây giờ cứ mở mắt ra là đủ thứ tiền, làm gì cho lại. Hôm trước em đi grab, anh lái xe sống ở Vĩnh Phúc, nghe chia sẻ là cả gia đình phải chuyển về quê cả năm rồi do không căn đc chi phí. Anh ấy bảo kể từ khi chuyển về quê, mỗi ngày đều phải chạy lên HN kiếm khách, nhưng được cái không phải chịu tiền nhà, con cái khoẻ mạnh hơn, thế nên còn để ra được tiền. Chứ sống ở Thủ Đô thì chịu, ăn không dám ăn, mặc ko dám mặc, làm quần quật cả ngày mà vẫn kho để ra đc đồng nào.
Khả năng là anh lái xe đấy còn có vài đứa con đang đi học cụ ạ. Mà trẻ con đi học trường tư ở Hà Nội (không vào được trường công) thì anh đấy có lái grab ngày 18 tiếng cũng chỉ đủ tiền học cho con. Tôi thấy còn nhiều gia đình khác vẫn phải để con cái ở nhà đi học còn bố mẹ thì lên Hà Nội đi làm kiếm tiền.

raul135

Xe tải
Thế thì liên quan gì đến tự cung tự cấp. Xnk cho thấy độ mở của nền kinh tế, mới thấy ảnh hưởng của biến động kinh tế thế giới và tỷ giá lên vĩ mô nền kinh tế. Chứ đóng cửa thì tỷ giá biến động với suy thoái ở châu âu liên quan gì.
Thì vậy nên em mới bảo cụ và em ko chung quan điểm thôi. Cái Kim Ngạch XNK vs em nó ko mang nhiều ý nghĩa đối vs sức khoẻ nền kinh tế. Còn phải nhiều mặt khác của số liệu. Em làm về xnk nên e thấy kinh tế còn khó lắm

raul135

Xe tải
Bác lại nhầm...nhà ngõ phân lô khu hoàng mai đã 200tr 1/m2, đền lừ giá như này....thì cổ loa giá 200 quá bình thường
Ý em là vin cổ loa 170 em mua trong đấy còn hơn mua đất thổ cư 200 ở Đông Anh

trungleba

Xe buýt
Khả năng là anh lái xe đấy còn có vài đứa con đang đi học cụ ạ. Mà trẻ con đi học trường tư ở Hà Nội (không vào được trường công) thì anh đấy có lái grab ngày 18 tiếng cũng chỉ đủ tiền học cho con. Tôi thấy còn nhiều gia đình khác vẫn phải để con cái ở nhà đi học còn bố mẹ thì lên Hà Nội đi làm kiếm tiền.
Đúng rồi cụ ạ, nên em nghĩ sắp tới với tình hình giá nhà và giá thuê nhà ntn, những người lao động như cụ nói sẽ lại phải tiếp tục xem xét phương án khác. Vì mức thu nhập của họ không đủ để tiếp tục ở HN nữa.
Tất nhiên lượng di dân về Hn nó vẫn sẽ tăng thôi, lượng sinh viên nhập học mỗi năm đổ về HN quá lớn. Cái em nói ở đây là những người bị đào thải sẽ tăng lên. Thế nên em mới nói như ở trên, ai có thể mua được thì nên vay mà mua, chứ để lâu sẽ bị đào thải ngay. Có những trường hợp dân văn phòng, từ 2019 đã cầm 1 tỷ đủ để mua nhà nhưng không mua, bây giờ thì chịu chết. Suy rộng ra cụ nào đang cầm 2- 3 tỷ tiết kiệm bây giờ sẽ tiếp tục rơi vào TH trên trong 5 năm tới.

Chỉnh sửa cuối: