[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

ORIJEANS

Xe container
Mỗi người 1 quan điểm thôi và quan trọng tiền của mình là của mình, bác nào thích lao vào thì lao, ai thích đứng xem vì thấy thị trường không thực tế thì đứng xem. Em đứng xem vì thấy tự dưng ra tết lên vèo vèo 15%-30% ke ke thấy chả đáng, có những căn rao từ tháng 6/2023 11; tháng 1/2024 vẫn 11, đến đầu tháng 3/2024 lên 14,5 (em thấy không hợp lý); giờ thấy đang rao 13,5 ^^ Về tình hình chung thì kinh tế năm 2024 em đánh giá còn khó khăn hơn cả 2022, 2023 chưa thấy tín hiệu nào lạc quan.
Ơ gdp q1 tăng 5.7%, tốt nhất trong 5 năm trở lại đây mà cụ lại bảo k thấy tín hiệu nào lạc quan là thế nào?

raul135

Xe tải
Các cụ cãi nhau làm gì cho mất thời gian. Tiền ai người ấy tiêu. Thế cho nó ngắn. :)
Các cụ tin là nó sập thì có nói giời thì các cụ vẫn tin là nó sẽ sập.
E k tin và danh mục đầu tư e tăng gấp đôi tính từ tháng 2/2023. Đến giờ quan điểm của e vẫn là sẽ tăng tiếp, ít nhất đến hết 2024. Khi nào ngưỡng ls gửi tk nó về đc tầm 8% cho kỳ hạn 12 tháng thì nó mới đi ngang. Còn nói chữ sập thì chắc k bao giờ xảy ra.
Em cũng nghĩ BĐS theo thời gian thì lúc nào cũng sẽ lên thôi, nhưng đang thấy quả giật cấp sau tết thì vẫn đánh giá là ảo. Mua bằng thịt, đòn bẩy tầm 20% thì có khi nào sợ thua đâu!

dog.fearless

Tháo bánh
Các cụ cãi nhau làm gì cho mất thời gian. Tiền ai người ấy tiêu. Thế cho nó ngắn. :)
E k tin và danh mục đầu tư e tăng gấp đôi tính từ tháng 2/2023. Đến giờ quan điểm của e vẫn là sẽ tăng tiếp, ít nhất đến hết 2024. Khi nào ngưỡng ls gửi tk nó về đc tầm 8% cho kỳ hạn 12 tháng thì nó mới đi ngang. Còn nói chữ sập thì chắc k bao giờ xảy ra.
tranh luận vui thôi mà cụ, ông nào chả lên tàu rồi ))

ORIJEANS

Xe container
Em cũng nghĩ BĐS theo thời gian thì lúc nào cũng sẽ lên thôi, nhưng đang thấy quả giật cấp sau tết thì vẫn đánh giá là ảo. Mua bằng thịt, đòn bẩy tầm 20% thì có khi nào sợ thua đâu!
Tiền gửi 3 tháng đầu năm còn âm 0.76% kìa cụ. Dân còn rút tiền tk đi múc bds, chưa dùng đến đòn bẩy thì sao lại nghĩ nó sập dc nhỉ?
Tự nhiên 1 ai đó đi mua 1 căn nhà 10 tỷ bằng tiền thịt rồi đôi ba năm sau kể cả có sập đi chăng nữa thì liệu họ có đồng ý bán lại với giá 8 tỷ trong khi họ k có nhu cầu về tiền k?

raul135

Xe tải
Ơ gdp q1 tăng 5.7%, tốt nhất trong 5 năm trở lại đây mà cụ lại bảo k thấy tín hiệu nào lạc quan là thế nào?
GDP tăng 5.7% nhưng giá USD, giá Vàng, thị trường toàn cầu vẫn đang sụt giảm. E thấy do VN mình tự cung tự cấp nhiều vs chủ yếu xài đồ TQ nên góc độ cảm nắng
Tiền gửi 3 tháng đầu năm còn âm 0.76% kìa cụ. Dân còn rút tiền tk đi múc bds, chưa dùng đến đòn bẩy thì sao lại nghĩ nó sập dc nhỉ?
Tự nhiên 1 ai đó đi mua 1 căn nhà 10 tỷ bằng tiền thịt rồi đôi ba năm sau kể cả có sập đi chăng nữa thì liệu họ có đồng ý bán lại với giá 8 tỷ trong khi họ k có nhu cầu về tiền k?
Ủa, em có bảo BĐS sập đâu, e đánh giá sóng sau tết là sóng ảo và sẽ gẫy mà! BĐS tăng 5-10% năm là bth, nếu có thêm hạ tầng mới thì x2 cũng là bth. Nhưng trong điều kiện ko có thay đổi thì 15-30%/tháng e đánh giá là giật cấp với tình hình hiện tại!

ORIJEANS

Xe container
Mà có 1 ý là các cụ cứ nghĩ phải có dân nhập cư về HN thì mới bán dc nhà, thật ra cái này là k đủ.
Thực tế là ngoài lượng nhập cư thì lượng người ở HN lâu năm nhưng trước đó là thuê nhà hoặc ở cùng bố mẹ, sau đó họ có tích luỹ hoặc kết hôn, hoặc đơn giản là trưởng thành thì muốn ra ở riêng thì họ có nhu cầu mua nhà.
Bố mẹ có 2 con đến tuổi trưởng thành thì đang từ 1 nhà lại thành 3 nhà. :)
Chưa kể hội lắm tiền họ mua trước cho các con, thậm chí mua trước cho các cháu luôn thì cần gì đến dân nhập cư mới bán dc nhà.

LAVIC

Xe buýt
E thấy vẫn có cụ chưa lên. :))
Tiền gửi tiết kiệm vẫn nhiều thì số đông ko lên tàu cụ ạ. Và người lên tàu thì số đông cũng ở HN thôi. Các nơi khác có mời chưa chắc họ đã lên.
Cụ thấy tàu chạy ngon thì nên về nhà hô hào anh em, họ hàng cùng lên tàu. Và bản thân cũng nên nghĩ cách làm ra thêm tiền mua thêm vé. Ko lên đây làm gì tốn thời gian phải ko.
Còn cụ ko tự tin "lùa" người nhà lên tàu thì cũng ko nên khuyên người khác lên.
Chúc cụ thượng lộ bình an, em vẫn nghĩ tàu này là vé 1 chiều, có đi mà ko có về bờ.

volvo.XC90

Xe tăng
Mặt bằng chung đã tăng đều thêm 30-40% trong vòng 5 tháng qua, câu chuyện tiếp theo thời gian tới là 5-6 tháng tới sẽ tăng thêm được bao nhiêu % nữa: tăng nhẹ thêm 5-7% hay là tăng sốc thêm 20%, đó mới là quan trọng. Lượng tiền gửi kênh tiết kiệm vẫn còn nhiều lắm, chưa thấy có sự rút ra mặc cho lãi suất rất thấp

ORIJEANS

Xe container
GDP tăng 5.7% nhưng giá USD, giá Vàng, thị trường toàn cầu vẫn đang sụt giảm. E thấy do VN mình tự cung tự cấp nhiều vs chủ yếu xài đồ TQ nên góc độ cảm nắng

Ủa, em có bảo BĐS sập đâu, e đánh giá sóng sau tết là sóng ảo và sẽ gẫy mà! BĐS tăng 5-10% năm là bth, nếu có thêm hạ tầng mới thì x2 cũng là bth. Nhưng trong điều kiện ko có thay đổi thì 15-30%/tháng e đánh giá là giật cấp với tình hình hiện tại!
Sao lại tự cung tự cấp nhiều. :( Cụ phân tích thế này thì chết. Cụ xem lại số liệu xnk xem chiếm bao nhiêu % gdp.
Usd tăng, vàng tăng cho thấy vấn đề bất ổn của nền kinh tế về tài sản trú ngụ, bds nó cũng là 1 dạng ts trú ngụ thuộc loại xịn sò ở VN bên cạnh việc sử dụng để ở hoặc cho thuê. Mỗi tội là nó nhiều tiền thôi. Có người chọn gửi tk, người mua usd, người mua vàng, người mua bds. Ai thấy cái gì ngon thì chọn cái đó. Như e thì e chọn bds.
Còn việc tăng sốc thì do cụ mới thấy thôi, chứ hồi covid nó cũng tăng y như thế này. Quãng từ tháng 8 năm 2021 đến hết năm 2021 là cứ sốt sình sịch thế này.
Sau đó thì rơi vì 3 yếu tố: ls tăng, hạ tầng k có gì thay đổi, hậu covid kinh tế èo uột thấy rõ. Giờ cụ soi lại các nguyên nhân gây sập e nêu trên nó đang như nào, để hiểu là trước mắt nó khó sập như nào.

ORIJEANS

Xe container
Tiền gửi tiết kiệm vẫn nhiều thì số đông ko lên tàu cụ ạ. Và người lên tàu thì số đông cũng ở HN thôi. Các nơi khác có mời chưa chắc họ đã lên.
Cụ thấy tàu chạy ngon thì nên về nhà hô hào anh em, họ hàng cùng lên tàu. Và bản thân cũng nên nghĩ cách làm ra thêm tiền mua thêm vé. Ko lên đây làm gì tốn thời gian phải ko.
Chúc cụ thượng lộ bình an, em vẫn nghĩ tàu này là vé 1 chiều, có đi mà ko có về bờ.
Lại câu trả lời cũ: SAO CỤ BIẾT E K LÙA NGƯỜI NHÀ LÊN TÀU?

dog.fearless

Tháo bánh
lên nhiều hay không chưa có số liệu nhưng nếu không ai quan tâm thì giá có lên bằng cầu nguyện cũng không bền, mà quả cầu này hơi bị hiệu nghiệm rồi cụ

LAVIC

Xe buýt
Lại câu trả lời cũ: SAO CỤ BIẾT E K LÙA NGƯỜI NHÀ LÊN TÀU?
Thì em cũng có hỏi hay quan tâm cụ có "lùa" người nhà đâu.
Em chỉ đang khuyên cụ nên đưa người nhà lên tàu thôi.
Cụ rất "tốt" mà, luôn tìm cách cho nhiều người "lên tàu" như mình để đến bền bờ giàu sang.
Còn đây mới là câu hỏi này: Cụ có thấy mình tốt thật ko?

raul135

Xe tải
Sao lại tự cung tự cấp nhiều. :( Cụ phân tích thế này thì chết. Cụ xem lại số liệu xnk xem chiếm bao nhiêu % gdp.
Usd tăng, vàng tăng cho thấy vấn đề bất ổn của nền kinh tế về tài sản trú ngụ, bds nó cũng là 1 dạng ts trú ngụ thuộc loại xịn sò ở VN bên cạnh việc sử dụng để ở hoặc cho thuê. Mỗi tội là nó nhiều tiền thôi. Có người chọn gửi tk, người mua usd, người mua vàng, người mua bds. Ai thấy cái gì ngon thì chọn cái đó. Như e thì e chọn bds.
Còn việc tăng sốc thì do cụ mới thấy thôi, chứ hồi covid nó cũng tăng y như thế này. Quãng từ tháng 8 năm 2021 đến hết năm 2021 là cứ sốt sình sịch thế này.
Sau đó thì rơi vì 3 yếu tố: ls tăng, hạ tầng k có gì thay đổi, hậu covid kinh tế èo uột thấy rõ. Giờ cụ soi lại các nguyên nhân gây sập e nêu trên nó đang như nào, để hiểu là trước mắt nó khó sập như nào.
:)) XNK chiếm bao nhiêu % trong GDP nhưng cụ phải phân tích sâu hơn là xuất khẩu cái gì và nhập khẩu cái gì? Tỷ trọng gia công SXXK trong số liệu XNK rất lớn ví dụ cụ nhập 10$ nguyên liệu về để gia công sxxk, xuất thành phẩm đi 20$ (cộng cả 2 thành 30$ trong XNK) nhưng bản chất trong đấy VN mình chắc được tầm 1$ tiền nhân công.

ORIJEANS

Xe container
Mặt bằng chung đã tăng đều thêm 30-40% trong vòng 5 tháng qua, câu chuyện tiếp theo thời gian tới là 5-6 tháng tới sẽ tăng thêm được bao nhiêu % nữa: tăng nhẹ thêm 5-7% hay là tăng sốc thêm 20%, đó mới là quan trọng. Lượng tiền gửi kênh tiết kiệm vẫn còn nhiều lắm, chưa thấy có sự rút ra mặc cho lãi suất rất thấp
Đến 25/03, tiền gửi giảm 0.76% so với cuối 2023 cụ nhé. 0.76% x 13.5 triệu tỷ = 100.000 tỷ cụ ạ.
Còn việc nó tăng tiếp thế nào thì tuỳ chỗ, tuỳ khu, ăn nhau ở việc chọn hàng mà cụ. :)

ORIJEANS

Xe container
Thì em cũng có hỏi hay quan tâm cụ có "lùa" người nhà đâu.
Em chỉ đang khuyên cụ nên đưa người nhà lên tàu thôi.
Cụ rất "tốt" mà, luôn tìm cách cho nhiều người "lên tàu" như mình để đến bền bờ giàu sang.
Còn đây mới là câu hỏi này: Cụ có thấy mình tốt thật ko?
Ơ, thế e hỏi lại cụ: CỤ CÓ THẤY CỤ TỐT THẬT K? :)) Hay cụ lại giống mấy ông ngáo ngơ cuối 2022 vẫn doạ sập để rồi bao nhiêu người lỡ cơ hội mua nhà giá rẻ hoặc cơ hội làm giàu. Cụ mở cái thớt này cuối 2023, bao nhiêu người đọc để rồi bị ảnh hưởng mà k lên tàu, lỡ con sóng 30-40% này??? Cụ nhìn lại xem với những người đó thì cụ có tốt k?
E còn chưa hỏi thêm cụ là sao cụ biết e k kiếm thêm vé để lên tàu nữa đấy ạ. Ơ, cụ giỏi thật, cụ biết rất nhiều thứ.

ORIJEANS

Xe container
:)) XNK chiếm bao nhiêu % trong GDP nhưng cụ phải phân tích sâu hơn là xuất khẩu cái gì và nhập khẩu cái gì? Tỷ trọng gia công SXXK trong số liệu XNK rất lớn ví dụ cụ nhập 10$ nguyên liệu về để gia công sxxk, xuất thành phẩm đi 20$ (cộng cả 2 thành 30$ trong XNK) nhưng bản chất trong đấy VN mình chắc được tầm 1$ tiền nhân công.
Thế thì liên quan gì đến tự cung tự cấp. Xnk cho thấy độ mở của nền kinh tế, mới thấy ảnh hưởng của biến động kinh tế thế giới và tỷ giá lên vĩ mô nền kinh tế. Chứ đóng cửa thì tỷ giá biến động với suy thoái ở châu âu liên quan gì.

LAVIC

Xe buýt

Giờ các thớt trong mục BDS của OFF toàn nói về việc mua bán bds, nhiều thớt thì nặng tính "bơm thổi".
Thớt của em là số ít các thớt có ý kiến trái chiều, có thể nhiều cụ không thích hoặc nói "mình là hạt cát trong dòng chảy", phải làm theo "cá mập, tay to"....
Em không nói quan điểm của em là đúng hay sai, cũng ko phải tìm cách cho thị trường sập. Đơn giản vì em thấy nó "ảo" nên có quan điểm của riêng mình.
Giờ các báo đài chính thống liên tiếp lên bài nói về việc bds Hà Nội bị bơm thổi và tiềm ẩn nhiều rủi ro. Em nghĩ họ cũng có ý tốt để cảnh báo người dân thôi. Chứ ko phải vì mục đích "kiếm lời" như chiều ngược lại.
Ra vào đúng lúc cũng là 1 nghệ thuật, nhưng"cơn sóng" này hơi dữ đấy. Em cũng khuyên các cụ nên cẩn thận.
Tình huống giống như có người đã thả lưới, sau đó thả thêm rất nhiều mồi ngon. Đàn cá biết là có rủi ro nhưng con nào cũng nghĩ, vào ăn tý rồi ra, không sao đâu. Nhưng vào ăn nhiều mồi ngon quá và thấy nhiều cá cũng đang ăn như mình nên lại quên mất rủi ro. Kết quả cuối cùng thì ai cũng rõ...
Câu trả lời em đã ghi rõ đây cụ ORIJEANS . Cụ thường suy nghĩ theo ý mình nên khi gặp người nói nước đôi, cụ hay tự nhận phần tiêu cực và nói chuyện cũng "sân si" theo.

LAVIC

Xe buýt
Những phân tích kỹ thuật rất "đi vào lòng đất":
- Bds tăng do kinh tế hồi phục, gdp tăng,đầu tư công tăng, lãi suất tiền rẻ . . .việc tăng là tất yếu, ko phải do "bơm, thổi"
- Nhưng ko giải thích hoặc "quên" mất chỉ duy nhất HN là nơi xảy ra sốt đất. Vậy chắc HN là "ngoại hạng", ko phải ở VN rồi.
Nhiều người lời trước mâu thuẫn với lời sau, nhưng ko nhận ra và cứ "hùng hồn" tuyên bố này nọ. Người đọc chỉ bịt miệng cười.