[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

dog.fearless

Tháo bánh
Em thấy nên đi ngược lại với tay to thì đúng hơn.

Cuối năm ngoái là thời điểm vàng để mua, chả thấy cm nó thằng tay to nào lên hô đất lên cả.
Bây giờ thì hết anh A, anh B lên hô BDS ấm lại, năm nay sẽ tăng vọt vv...

Thì mục đích chúng nó chỉ úp bô chúng ta chứ tay to cái cm gì. Nhìn chúng nó làm, đừng nghe chúng nó hô :)

p/s: Kinh doanh đã èo ọt mà cái của nợ gì cũng lên :)

View attachment 8449834
Hô từ năm ngoái rồi, ông mới nên không biết thôi

ORIJEANS

Xe container
Em thấy nên đi ngược lại với tay to thì đúng hơn.

Cuối năm ngoái là thời điểm vàng để mua, chả thấy cm nó thằng tay to nào lên hô đất lên cả.
Bây giờ thì hết anh A, anh B lên hô BDS ấm lại, năm nay sẽ tăng vọt vv...

Thì mục đích chúng nó chỉ úp bô chúng ta chứ tay to cái cm gì. Nhìn chúng nó làm, đừng nghe chúng nó hô :)

p/s: Kinh doanh đã èo ọt mà cái của nợ gì cũng lên :)

View attachment 8449834
Mỗi người 1 phong cách đầu tư cụ ạ. Như trên e đã bảo là mình tích phân thì giá dương nội nó chỉ 100 củ/m nhưng nam cường nó cứ đè 200 nó dã thì tích phân làm gì cho nó đau đầu. :)
Cả năm ngoái là thời điểm vàng để mua. Mua là lãi ít nhất 20-25%.
Còn thời điểm này, nên đảo hàng, bán chỗ tăng nhiều mua chỗ tăng ít, đừng cầm tiền.
Đô vượt 25, iran doạ tẩn ít xà trong 48h nữa, vàng vượt 2.300, ls siêu thấp, cầm tiền mà ngớ ngẩn à.
Còn úp bô thì ai úp? Úp bằng cách nào? Hàng nào lôi ra úp? Geleximco tìm đỏ mắt 120m 15 tỷ k ai bán. Hở ra có căn 15.5 tỷ cọc luôn trong buổi sáng. Các cụ cứ bơm với úp. Bds chứ có phải ck đâu mà thích úp là úp.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Hô từ năm ngoái rồi, ông mới nên không biết thôi
Mỗi người 1 phong cách đầu tư cụ ạ. Như trên e đã bảo là mình tích phân thì giá dương nội nó chỉ 100 củ/m nhưng nam cường nó cứ đè 200 nó dã thì tích phân làm gì cho nó đau đầu. :)
Cả năm ngoái là thời điểm vàng để mua. Mua là lãi ít nhất 20-25%.
Còn thời điểm này, nên đảo hàng, bán chỗ tăng nhiều mua chỗ tăng ít, đừng cầm tiền.
Đô vượt 25, iran doạ tẩn ít xà trong 48h nữa, vàng vượt 2.300, ls siêu thấp, cầm tiền mà ngớ ngẩn à.
Còn úp bô thì ai úp? Úp bằng cách nào? Hàng nào lôi ra úp? Geleximco tìm đỏ mắt 120m 15 tỷ k ai bán. Hở ra có căn 15.5 tỷ cọc luôn trong buổi sáng. Các cụ cứ bơm với úp. Bds chứ có phải ck đâu mà thích úp là úp.
Úp đơn giản lắm cụ, bằng cách hút tiền về. 2022 chỉ cần lãi hơi cao chút là cả lũ úp mặt vào sông quê hết.

Cụ nên hỏi tại sao tiền mất giá, lãi suất siêu thấp mà media liên tục bơm thổi, các chủ đầu tư như Vin, Eco... liên tục ra hàng? :))

LAVIC

Xe buýt
Hay. Chào cụ thanhtu. :)
Vậy là cụ vẫn kiên định với con đường sập sau khi vài chỗ nó đã x2 từ lúc cụ bán cái mảnh đất tỉnh đi rồi nhỉ?
Cám ơn cụ đã nhận định em là cụ Thanhtu gì đấy. Qua đây em mới thấy cụ có tầm nhìn ngắn đến thế nào. Cụ nên xem lại nick em lập từ bao giờ, và vào OFF để làm gì.
Những người làm ra tiền, sau đó mua bds, bất kể giá cao hay thấp thì đều thắng về lâu dài. Những người như thế này thì đa phần luôn muốn bds "giá hợp lý, không thấp ko cao" để mua thêm, chỉ bán những chỗ xấu ko có dòng tiền.
Còn những cụ "chơi" bds, trừ những cụ/nhóm các cụ "tay to" với khả năng chi phối thị trường tại 1 khu vực nào đấy, còn lại các cụ luôn nghĩ hôm nay bds tăng thì mình đang có thêm tiền rồi thì cũng chỉ là tư duy "ăn sổi, ngắn hạn" và thực tế thu nhập hàng tháng/năm là ko cao, thậm chí vô công rồi nghề. Ko có khả năng tích luỹ để mua thêm dc 1 bds mới. Kết quả cuối cùng thì cũng ko khác gì những người chơi chứng khoán nhỏ lẻ, tiền sẽ mất nhưng đổi lại dc bài học nhớ đời thôi.

Chỉnh sửa cuối:

xuanhieu7292

Tháo bánh
Chứng khoán rất nhạy, khối ngoại bán chạy như phá mả. :))
"Tin ra là bán, không phải để mua"

redstone

Xe tải
Nhóm hay k thì e k biết. Cứu dự án ở chỗ nào e cũng chưa rõ. Nhưng tại Hà Nội: vinsmart k cần phải cứu, nó bán đắt lòi mắt và bán ầm ầm. Dương nội nam cường bán solasta và an quý cũng đắt lòi mắt và cũng bán ầm ầm. An lạc green bán 150 củ/m hơi ngáo tý nhưng chỉ còn căn to. Hinode đại ngáo 170 củ/m, bán dc hay k e k rõ nhưng nó đặt giá thế thì chắc chưa cần cứu nó. :)
Solasta lúc đầu bán cũng k trôi đâu cụ, nhưng nó ra chiết khấu khoảng 5% phát là trôi hết hơn 100 căn đợt đầu(tổng hình như 600 căn), những căn trục chính đẹp nó để đó kiêu không thèm bán nữa. Giá của nó cuối năm trước em có hỏi trên này ai cũng bảo ngáo - nhưng rồi cũng bay sạch hàng đợt đầu. Em cũng đang săn nhưng bây h còn 1 căn góc duy nhất đường hơi đâm nhưng giá cũng chát.

ORIJEANS

Xe container
Úp đơn giản lắm cụ, bằng cách hút tiền về. 2022 chỉ cần lãi hơi cao chút là cả lũ úp mặt vào sông quê hết.

Cụ nên hỏi tại sao tiền mất giá, lãi suất siêu thấp mà media liên tục bơm thổi, các chủ đầu tư như Vin, Eco... liên tục ra hàng? :))
Cụ lại lý thuyết. Hút tiền về thì sao? Ls tăng lên tý thì những người mua căn gele 120m 15 tỷ họ bán tháo cho cụ giá 12 tỷ á? :)) :)) :)) Đang là 2024, k phải 2022 cụ ạ.

ORIJEANS

Xe container
Cám ơn cụ đã nhận định em là cụ Thanhtu gì đấy. Qua đây em mới thấy cụ có tầm nhìn ngắn đến thế nào. Cụ nên xem lại nick em lập từ bao giờ, và vào OFF để làm gì.
Những người làm ra tiền, sau đó mua bds, bất kể giá cao hay thấp thì đều thắng về lâu dài. Những người như thế này thì đa phần luôn muốn bds "giá hợp lý, không thấp ko cao" để mua thêm, chỉ bán những chỗ xấu ko có dòng tiền.
Còn những cụ "chơi" bds, trừ những cụ/nhóm các cụ "tay to" với khả năng chi phối thị trường tại 1 khu vực nào đấy, còn lại các cụ luôn nghĩ hôm nay bds tăng thì mình đang có thêm tiền rồi thì cũng chỉ là tư duy "ăn sổi, ngắn hạn" và thực tế thu nhập hàng tháng/năm là ko cao, thậm chí vô công rồi nghề. Ko có khả năng tích luỹ để mua thêm dc 1 bds mới. Kết quả cuối cùng thì cũng ko khác gì những người chơi chứng khoán nhỏ lẻ, tiền sẽ mất nhưng đổi lại dc bài học nhớ đời thôi.
Thế cụ thuộc nhóm gì?
Đừng sửa comment nhé.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Cụ lại lý thuyết. Hút tiền về thì sao? Ls tăng lên tý thì những người mua căn gele 120m 15 tỷ họ bán tháo cho cụ giá 12 tỷ á? :)) :)) :)) Đang là 2024, k phải 2022 cụ ạ.
Cái đấy là TẤT NHIÊN cụ ạ.
Tiền bank cắm vào đất rất nhiều, đếch phải toàn tiền thịt đâu. khi lãi thả nổi tăng thì ước mong nhiều người là bán được để thoát nợ. Ngân hàng réo không trượt ngày nào, Em trải qua rồi em biết :))

p/s: Trừ mấy ông làm bank hưởng lãi ưu đãi.

LAVIC

Xe buýt
Thế cụ thuộc nhóm gì?
Đừng sửa comment nhé.
Ko phải sửa mà là bổ sung. Bổ sung cái quan trọng nhất là "KO có khả năng tích luỹ để mua bds mới do ko có thu nhập, thậm chí vô công rồi nghề". Cụ hiểu ý em ntn thì hiểu. Em ko nói cụ hay em thuộc nhóm nào, tất cả chỉ là quan điểm và ai nhận thấy mình ntn thì sẽ tự "phản ứng" lại thôi.

ORIJEANS

Xe container
Solasta lúc đầu bán cũng k trôi đâu cụ, nhưng nó ra chiết khấu khoảng 5% phát là trôi hết hơn 100 căn đợt đầu(tổng hình như 600 căn), những căn trục chính đẹp nó để đó kiêu không thèm bán nữa. Giá của nó cuối năm trước em có hỏi trên này ai cũng bảo ngáo - nhưng rồi cũng bay sạch hàng đợt đầu. Em cũng đang săn nhưng bây h còn 1 căn góc duy nhất đường hơi đâm nhưng giá cũng chát.
Thì e bảo sáng đúng, chiều sai, ngày mai lại đúng mà. Thời thế thay đổi, mình phải tìm cách thích nghi thôi. Nó cầm chịch cuộc chơi, chứ k phải mình. Hiện còn hinode vẫn đang ngáo, nhưng có thể chỉ sang tháng 7 là lại thấy nó hết ngáo cụ ạ.

ORIJEANS

Xe container
Cái đấy là TẤT NHIÊN cụ ạ.
Tiền bank cắm vào đất rất nhiều, đếch phải toàn tiền thịt đâu. khi lãi thả nổi tăng thì ước mong nhiều người là bán được để thoát nợ. Ngân hàng réo không trượt ngày nào, Em trải qua rồi em biết :))

p/s: Trừ mấy ông làm bank hưởng lãi ưu đãi.
Cụ xem tín dụng bds từ đầu năm đến giờ tăng dc bao nhiêu?

ORIJEANS

Xe container
Ko phải sửa mà là bổ sung. Bổ sung cái quan trọng nhất là "KO có khả năng tích luỹ để mua bds mới do ko có thu nhập, thậm chí vô công rồi nghề". Cụ hiểu ý em ntn thì hiểu. Em ko nói cụ hay em thuộc nhóm nào, tất cả chỉ là quan điểm và ai nhận thấy mình ntn thì sẽ tự "phản ứng" lại thôi.
Ơ, sao dài dòng thế, có ai phản ứng gì đâu. E thấy cụ chia nhóm nó cũng khoa học, thế e hỏi cụ thuộc nhóm nào thôi mà. Cụ tự chia nhóm thì cụ phải biết cụ thuộc nhóm nào chứ? :) Hay lại vô công rồi nghề. :))

LAVIC

Xe buýt
Ơ, sao dài dòng thế, có ai phản ứng gì đâu. E thấy cụ chia nhóm nó cũng khoa học, thế e hỏi cụ thuộc nhóm nào thôi mà. Cụ tự chia nhóm thì cụ phải biết cụ thuộc nhóm nào chứ? :) Hay lại vô công rồi nghề. :))
Cám ơn cụ đã nói em chia nhóm khoa học, như vậy là cũng dc ăn dc học và ko thất nghiệp dc rồi.
Nói chuyện với cụ làm em lại nhớ đến người bạn cũ là "trai phố cổ", lúc nào cũng tự hào nhà cửa đất cát tiền tỷ - giá trị cao, ngoài cái nhà bố mẹ để lại thì chả có thu nhập hay nghề ngỗng gì cả, nhưng giờ thì ăn chơi lêu lổng bán cả nhà trả nợ, rồi ăn bám vợ đấy.
Em nói trc là em ko có ý nói cụ như vậy đâu nhé. Em ko có thói quen quy chụp người này người kia như thế nào, còn họ tự nhận thì mình cũng ko có gì để nói.

ORIJEANS

Xe container
Cám ơn cụ đã nói em chia nhóm khoa học, như vậy là cũng dc ăn dc học và ko thất nghiệp dc rồi.
Nói chuyện với cụ làm em lại nhớ đến người bạn cũ là "trai phố cổ", lúc nào cũng tự hào nhà cửa đất cát tiền tỷ - giá trị cao, ngoài cái nhà bố mẹ để lại thì chả có thu nhập hay nghề ngỗng gì cả, nhưng giờ thì ăn chơi lêu lổng bán cả nhà trả nợ, rồi ăn bám vợ đấy.
Em nói trc là em ko có ý nói cụ như vậy đâu nhé. Em ko có thói quen quy chụp người này người kia như thế nào, còn họ tự nhận thì mình cũng ko có gì để nói.
K có ý nói thế thì xoá đi. Để lại làm gì cho nó loãng thớt. :)

ORIJEANS

Xe container
Cụ hỏi thì em trả lời thôi. Cụ bảo em là Thanh Tu gì đó thì em có ý kiến trả lời cụ.
Thế cụ cho hỏi, cụ đánh giá thế nào về kinh tế 3 tháng đầu năm? E đọc ở trang đầu, thấy cụ bảo là triển vọng bds phụ thuộc vào 6 tháng đầu năm mà.

LAVIC

Xe buýt
Chuyện vui đầu năm:
- Có 1 "anh tay to" ở Hà Nội đang tồn mấy ngàn căn chung cư mà chỗ để xe phải đi bộ gần 1km hàng ngày mới đến và mấy chục ngàn căn liền kề - biệt thự ở tỉnh nhưng đẹp "như gái Hà Nội" và giá cũng "Hà Nội" luôn.
- "Anh tay to" cũng đang rất khó khăn tài chính (nợ đến hạn gần 4 tỷ usd) và lại đang phải nuôi thằng con "nghẹo chạy điện", anh đã phải bán "lúa non" rất nhiều cho các nhà đầu tư nước ngoài và bán cả con gà đẻ trứng vàng *** retail (gần 2 tỷ usd) khiến 1 loạt các TTTM sắp đổi tên...
- Nhận thấy lãi suất ngân hàng giảm sâu, tiền gửi thì rất nhiều, luật đất đai mới... và các tay to khác như "A Vàng", "A Chứng", "A Coi"...đều sẽ ra tay.
- "Anh tay to" làm thế nào đấy...khiến giá chung cư tăng x2, lý do tăng rất đơn giản là do cung cầu (trong khi dân số thì chắc ko đẻ kịp hay di cư kịp từ 10 triệu lên 20 triệu người trong vài tháng). Và nhiều người thấy giá tăng, theo hiệu ứng "bầy đàn" đã quyết định rút tiết kiệm mua gấp hàng của "Anh tay to".
- Ko dừng ở đó, khi giá chung cư lên cao và hết hàng cđt, nhiều người tiếp tục mua liền kề biệt thự "tỉnh" nhưng "giá Hà Nội" của "anh tay to" vì tầm tiền đấy nếu ko mua chung cư thì cũng ko có lựa chọn lk bt nào khác ở HN. "Anh tay to" cũng trả ơn bằng cách tặng mỗi người 1 "cây nhà lá vườn" đi lại hàng ngày, chỉ mỗi tuần mất nửa ngày chờ ở trạm sạc.
- Hưởng ứng "anh tay to", các làng nghề "truyền thống bơm, thổi" phía Tây Hà Nội cũng đẩy mạnh công việc, làm ngày làm đêm để phục vụ khách hàng.
- Chỉ có điều đáng tiếc là các "anh tay to khác" trong HCM thì vừa bị triều đình bớ hoặc sợ ko dám xuất hiện. Nên ko theo "sóng" của "anh tay to Hà Nội" dc. Khiến giá bds HCM đi ngang, ko x2 như HN dc. Các tỉnh khác thậm chí vẫn còn cắt lỗ. Khiến HN là nơi duy nhất "sốt bds".
- Hcm và các tỉnh chắc đang đợi "anh tay to Hà Nội" mở chiến dịch giải cứu, đầu tiên chắc sẽ là Hải Phòng với siêu dự án có phân khu hình "chú chym yếu sinh lý".
- Hy vọng thời gian tới, "anh tay to" với "pháp lực vô biên" sẽ là cánh chym đầu đàn vực dậy thị trường. Chỉ ko biết liệu với kinh tế khó khăn hiện nay, sau "lớp" nhà đầu tư bằng tiết kiệm, có xuất hiện "lớp" nhà đầu tư bằng vay bank ko. Và "anh tay to" sau khi xả hết hàng tồn có còn tâm huyết làm nữa ko hay lại quay về thú chơi "nuôi con nghẹo chạy điện".
- Câu chuyện vui thôi. Các cụ đọc hiểu dc chút nào thì hiểu, ko hiểu cũng tốt, giờ là thời của người "liều ăn nhiều".
Cụ ORIJEANS đọc nhé, trong cmt này em đã trả lời câu hỏi của cụ và câu tiếp theo cụ định hỏi.

ORIJEANS

Xe container
Cụ ORIJEANS đọc nhé, trong cmt này em đã trả lời câu hỏi của cụ.
Đọc cái này thấy view của cụ thôi. Có chỗ đúng. Có chỗ sai. Ít nhất thì vấn đề cũng là vì anh tay to ra tay đã khiến cho các nhận định của cụ về bds đã sai bét. :)
E thì ở box này e cũng comment nhiều, cũng có chỗ đúng, có chỗ e cũng thừa nhận e sai. Nhưng sai là phải sửa và phải thích nghi cụ ạ. Chứ giờ vì anh tay to nó làm cụ dự sai thì cụ lại đi úm a tay to nó sớm buông bds để đi nuôi thằng nghẹo thì liệu có khả thi k? Nó buông thì tiền đâu nó nuôi nghẹo. :) Và cụ cũng thấy là các làng nghề nhỏ lẻ nó cũng theo anh tay to, cũng bơm, chứ có ai đi làm từ thiện đâu. :) Thế thân phận mình là hạt cát trong dòng chảy này thì làm gì cho nó có lợi cho mình, chứ đi bỉ bôi anh tay to rồi úm nó hẹo thì theo e là k kiếm ăn dc gì đâu cụ ạ.