[Funland] Dự án Louis City

kimthanh_jsc

Xe tăng
Quan trọng là quỹ đất đề xuất đổi còn đang chồng chéo với các dự án khác. Cái này khó xử lý đấy.
ăn nhiêu thế, 5 khu đất để đổi đương này, e rằng khó, riêng khu DM1 đã bán gần 1000 tỷ rôi, ma văn bản này cón đê xuất cả DM2, DM2 còn đẹp hơn DM1

kimthanh_jsc

Xe tăng
Nếu phê duyệt thiết kế 3 tháng thì phê duyệt cái đề xuất này 1 tháng (mới đề xuất dự án nhé, chứ ko phải trình phê duyệt dự án). Cụ làm tư vấn thiết kế nào hay VCC, CDC ?
minh đang noi phê duuyẹt thiêt kế , chư phê duyệt cái nay nói làm gì.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
minh đang noi phê duuyẹt thiêt kế , chư phê duyệt cái nay nói làm gì.
Em cũng đang tranh luận với cụ về phê duyệt thiết kế mà, thiết kế thì vài tháng là xong nhưng trình phê duyệt, xin ý kiến, rồi thẩm định thì ... mà cụ bảo 3 tháng :)

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Nhà bác Phạm Hoàng Tuấn (phó GD sở GTVT Hà Nội), giám đốc siêu Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình giao thông Hà Nội (gộp 07 ban trước đây) ở lô Mxx-Lxx khu đô thị Dương Nội mà cháu hỏi đường LQĐ kéo dài bao giờ xong bác còn cười bảo bao giờ làm còn chưa biết :)

kvboto

Xe container
Nếu phê duyệt thiết kế 3 tháng thì phê duyệt cái đề xuất này 1 tháng (mới đề xuất dự án nhé, chứ ko phải trình phê duyệt dự án). Cụ làm tư vấn thiết kế nào hay VCC, CDC ?
Cụ suy luận nội suy thế là ngược đời. mà phải ngược lại, phê duyệt thiết kế 1 năm thì được duyệt dự án phải mất 3 năm

Dự án BT thì mất thời gian nhất là giai đoạn chuẩn bị đầu tư tức là đến dự án đầu tư được phê duyệt - có QĐ đầu tư dự án, còn thiết kế thì thường nhanh hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Quan trọng nhất và cũng là nhiêu khê mất thời gian nhất của dự án BT này là:

1. Lấy gì làm đối ứng trả cho doanh nghiệp - Nhà đầu tư, đối ứng trả = đất thì lấy đất ở đâu, đất đó doanh nghiệp có muốn lấy không ? định giá đất đó bao nhiêu mét, bao nhiêu tiền để tính đối ứng với chi phí doanh nghiệp bỏ ra ?
Ở bước này thì búa xua các loại thẩm định, ý kiến ý cò, trình bẩm phê duyệt của các cấp từ phường, quận, sở, thành phố,...

2. Đền bù, giải phóng mặt bằng: dự án này đi qua nhiều đất nông nghiệp và 1 nghĩa trang to đùng ở trung văn ? giá đền bù bao nhiêu ? làm thế nào di dời hay lại nắn đường vòng,...
Em tưởng không bị vướng nghĩa trang Trung Văn mà, chỉ có một vài cái nhà chỗ chợ thôi chứ bác ?

vietchoice

Xe buýt
Năm ngoái e bán Tasco xong rất thích luis mặt đường LQĐ nhưng ko đủ tiền, h thấy cái văn bản này chắc còn lâu các cụ nhỉ. Cụ nào mua phía trong về ở thì ngon rồi.

kvboto

Xe container
Nhà bác Phạm Hoàng Tuấn (phó GD sở GTVT Hà Nội), giám đốc siêu Ban quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình giao thông Hà Nội (gộp 07 ban trước đây) ở lô Mxx-Lxx khu đô thị Dương Nội mà cháu hỏi đường LQĐ kéo dài bao giờ xong bác còn cười bảo bao giờ làm còn chưa biết :)
Thì chuẩn quá còn gì, các cụ Sale trưng cái báo cáo thẩm định đề xuất kia ra, ông nào không hiểu biết trình tự thủ tục thực hiện dự án BT thì tưởng là làm đến nơi, Sale hót rót mật vào tai 100% là vài tháng nữa là khởi công, Còn ông nào có hiểu biết về trình tự thủ tục triển khai dự án BT thì 100% lắc đầu nè lưỡi ngay, vì DỰ ÁN CÒN CHƯA RÕ TÍNH KHẢ THI, CHƯA BIẾT LẤY GÌ ĐỂ LÀM, mới chỉ là 1 đề xuất của doanh nghiệp mà đã tắc tịt rồi thì sao biết khi nào làm, khi nào thì xong được.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đây mới là trình đề xuất chứ chưa phải trình Phê duyệt dự án các cụ ah!

kvboto

Xe container
Em tưởng không bị vướng nghĩa trang Trung Văn mà, chỉ có một vài cái nhà chỗ chợ thôi chứ bác ?
Cụ đọc trang 6 mục 2.4 - Đoạn tuyến đường đi qua phường Mễ trì, Trung văn là đất nông nghiệp giao các hộ gia đình và có mộ phần

kvboto

Xe container
Đây mới là trình đề xuất chứ chưa phải trình Phê duyệt dự án các cụ ah!
Đây là thẩm định báo cáo đề xuất đầu tư dự án của Sở KH-ĐT, các sở khác chưa biết gì, chưa làm gì, chưa có chủ trương gì được duyệt ==> Tóm lại là chưa có cái văn bản pháp lý nào để triển khai dự án.

Dự án nó phải qua các bước là: 1. Doanh nghiệp đề xuất dự án ==> 2. Các Sở thẩm định đảm bảo dự án khả thi ==> 3. Được phê duyệt chấp thuận chủ trương đầu tư ==> 4. Lập báo cáo nghiên cứu khả thi dự án và các Sở liên quan thẩm định trình phê duyệt ==> 5. Lập dự án đầu tư ==> 6. Các sở thẩm định vè trình thành phố Phê duyệt dự án đầu tư ==> 7. Thiết kế và được Phê duyệt quy hoạch kiến trúc, thiết kế hạ tầng kỹ thuật ==> 8. Đền bù GPMB ==> 9. Khởi công ==> 10. Triển khai làm thật.

Báo cáo thẩm định đề xuất T6/2017 này thì là ở đầu bước 2 thì tắc tịt, nhưng nay 2018 thì phải quay lại bước 1 là đi tìm và đề xuất lại quỹ đất đối ứng cho dự án.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đây là thẩm định báo cáo đề xuất đầu tư dự án của Sở KH-ĐT, các sở khác chưa biết gì, chưa làm gì, chưa có chủ trương gì được duyệt ==> Tóm lại là chưa có cái văn bản pháp lý nào để triển khai dự án.

Dự án nó phải qua các bước là: 1. Doanh nghiệp đề xuất dự án ==> 2. Các Sở thẩm định đảm bảo dự án khả thi ==> 3. Được phê duyệt chấp thuận chủ trương đầu tư ==> 4. Lập báo cáo nghiên cứu khả thi dự án và các Sở liên quan thẩm định trình phê duyệt ==> 5. Lập dự án đầu tư ==> 6. Các sở thẩm định vè trình thành phố Phê duyệt dự án đầu tư ==> 7. Thiết kế và được Phê duyệt quy hoạch kiến trúc, thiết kế hạ tầng kỹ thuật ==> 8. Đền bù GPMB ==> 9. Khởi công ==> 10. Triển khai làm thật.

Báo cáo thẩm định đề xuất T6/2017 này thì là ở đầu bước 2 thì tắc tịt, nhưng nay 2018 thì phải quay lại bước 1 là đi tìm và đề xuất lại quỹ đất đối ứng cho dự án.
Quy trình thì đúng như cụ nói và các khâu có thể diễn ra cũng nhanh. Nhưng có điều là ko có/hoặc thiếu đất đối ứng, đất ở vị trí xấu ko hiểu quả, .... và còn cay nghiệt nữa làm các nhà đầu tư BT đang nản đó là:
1/ Dự án BT phải thực hiện đấu thầu;
2/ Quỹ đất đối ứng phải thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất làm cơ sở thanh toán/đối trừ cho nhà đầu tư BT.
Nếu như vậy thì nhà đầu tư BT hết vị chứ không còn được như trước đây. Chính vì lẽ đó Văn Phú có vẻ buông và có thông tin là Ban QLDA xây dựng Nam Từ Liêm sẽ tổ chức thực hiện. Điều này cũng lý giải tại sao cái đề xuất của doanh nghiệp lâu được thông thế (buông không cắp cặp đi rải thì thông sao được) :)):)):))

kvboto

Xe container
Cụ nào mua ở ngay thì xác định chịu khó đi đường 70 ra Tố hữu, đi đường Cầu đôi, Quang tiến ra đại lộ Thăng Long, cam chịu chờ đợi, cũng tương tự như TASCO Xuân Phương nội khu thì xong, ngon từ 2016 rồi nhưng đi ra ngoài thì mút mùa ngóng chờ đường 70 ra đại lộ Thăng Long và đợi chờ đường Thị Cấm hay đường gì đó khi bán Sale nói đường 40m nối ra đường Trần Hữu Dực, 2018 là xong, hê hê hê ;))

Cụ nào đầu tư thì em không biết, không dám ý kiến

Chỉnh sửa cuối:

samvn2015

Xe máy
Nếu vẫn là triển khai dạng dự án BT - thành phố đổi đất lấy hạ tầng do doanh nghiệp làm thì với quy trình triển khai bắt buộc bình thường là 1. Doanh nghiệp đề xuất dự án ==> 2. Các Sở thẩm định đảm bảo dự án khả thi ==> 3. Được phê duyệt chấp thuận chủ trương đầu tư ==> 4. Lập báo cáo nghiên cứu khả thi dự án và các Sở liên quan thẩm định trình phê duyệt ==> 5. Lập dự án đầu tư ==> 6. Các sở thẩm định vè trình thành phố Phê duyệt dự án đầu tư ==> 7. Thiết kế và được Phê duyệt quy hoạch kiến trúc, thiết kế hạ tầng kỹ thuật ==> 8. Đền bù GPMB ==> 9. Khởi công ==> 10. Triển khai làm thật.

Nếu vẫn triển khai theo hình thức BT bình thường, thành phố không có gì cấp bách cháy nhà chết người vì cái đường này, không có tay to can thiệp tác động bỏ qua một số công đoạn thì cứ mỗi bước nhanh là mất 1 năm ===> vậy suôn sẻ nhất thì 10 năm nữa đường LQĐ từ đường 70 nối vào đại lộ TL mới ra hình hài.
Haizz... cụ đoán tiến độ một vài năm thôi cho người đầu tư LQĐ đỡ nản chứ chờ 10 năm như cụ nói để mà ăn cháo à, nếu chờ 10 thì cháo cũng không có mà ăn nếu cụ nào vay ngân hàng để mua :)), nhân tiện xin hỏi có cụ nào có căn Louis mặt LQĐ bán tháo không thì cho em xin thông tin và nhờ cụ ném vào chỗ kín của em nhé
Em cảm ơn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Haizz... cụ đoán tiến độ một vài năm thôi cho người đầu tư LQĐ đỡ nản chứ chờ 10 năm như cụ nói để mà ăn cháo à, nếu chờ 10 thì cháo cũng không có mà ăn nếu cụ nào vay ngân hàng để mua :)), nhân tiện xin hỏi có cụ nào có căn Louis mặt LQĐ bán tháo không thì cho em xin thông tin và nhờ cụ ném vào chỗ kín của em nhé
Em cảm ơn
Mới cưới, đang kỳ Trăng Mật vưỡn mặn nồng lắm, nhìn đời toàn mầu hồng thôi thì tháo thía nào được cụ. Chắc phải 1-2 năm, dưới áp lực cơm áo - gạo tiền, niềm tin và hy vọng thành vô vọng ===> chuyển sang thời kỳ Vỡ Mật thì mới .............. bán tháo nhé :)):)):))

kvboto

Xe container
Em cảm ơn
Đoán 1 vài năm nữa, em cứ cho là khoảng 3 năm nữa ra hình hài con đường thì giờ 2018 dự án phải khởi công rồi cụ ạ.

Còn chuyện mua để ở hay mua để kinh doanh, để đầu cơ, để đầu tư,... thì mỗi người có mục tiêu, mục đích, em chẳng dám bàn.

nhaocvoi

Xe tải
Trời ơi. Đọc xong comments của các cụ có chuyên môn thấy nản quá. Thế này thì LQD không thể xong trong vòng 3 năm nữa được. Thế này thì mấy đứa bạn em mua Louis và Dương nội sắp phải bán cắt lỗ rồi. Đến tiến độ đóng tiền là phải cắt lỗ cho đi, chứ đợi bao nhiêu năm nữa mới có con đường đây. Thậm chí có đường xong thì cũng lại giống khu TASCO thì chán chết.

kvboto

Xe container
Quy trình thì đúng như cụ nói và các khâu có thể diễn ra cũng nhanh. Nhưng có điều là ko có/hoặc thiếu đất đối ứng, đất ở vị trí xấu ko hiểu quả, .... và còn cay nghiệt nữa làm các nhà đầu tư BT đang nản đó là:
1/ Dự án BT phải thực hiện đấu thầu;
2/ Quỹ đất đối ứng phải thực hiện đấu giá quyền sử dụng đất làm cơ sở thanh toán/đối trừ cho nhà đầu tư BT.
Nếu như vậy thì nhà đầu tư BT hết vị chứ không còn được như trước đây. Chính vì lẽ đó Văn Phú có vẻ buông và có thông tin là Ban QLDA xây dựng Nam Từ Liêm sẽ tổ chức thực hiện. Điều này cũng lý giải tại sao cái đề xuất của doanh nghiệp lâu được thông thế (buông không cắp cặp đi rải thì thông sao được) :)):)):))
1. Nếu tính trung bình mỗi công đoạn dự án mất 1 năm, các công việc, quy trình xử lý bình thường không tay to đi tắt đón đầu chỉ đạo ép thì tổng lại cũng không nhanh hơn được 10 năm tính từ lức manh nha đề xuất dự án BT đến hình hài sản phẩm là con đường hình thành.
2. Liên danh các nhà đầu tư >3 ông doanh nghiệp và tắc tị ngay từ đề xuất ban đầu thì khả năng tan rã là rất rất cao
3. Hình thức đầu tư BT bây giờ thì em đồng quan điểm với cụ

kimthanh_jsc

Xe tăng
Trời ơi. Đọc xong comments của các cụ có chuyên môn thấy nản quá. Thế này thì LQD không thể xong trong vòng 3 năm nữa được. Thế này thì mấy đứa bạn em mua Louis và Dương nội sắp phải bán cắt lỗ rồi. Đến tiến độ đóng tiền là phải cắt lỗ cho đi, chứ đợi bao nhiêu năm nữa mới có con đường đây. Thậm chí có đường xong thì cũng lại giống khu TASCO thì chán chết.
khu tasco có đương xong thi sao bác, em thấy giá cao chot vót mà, tuyên trên 7 tỷ dt nhỏ ma xây cung binh thường.