[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

MuathuHN252

Xe cút kít
Tập luyện điều chỉnh chắc chắn sẽ giảm, thậm chí có thể về chỉ số đẹp mơ ước luôn. Với điều kiện phải chăm chỉ, có lý trí vượt qua chính bản thân mình thì không cần dùng thuốc.
Còn điều mợ nói cũng đúng, nhưng đúng với người chủ quan thôi. Còn có tiền sử CHA thì phải đi thăm khám thường xuyên chứ, cái này BHYT được khám định kỳ hàng tháng, 6 tháng xét nghiệm lại một lần. Nếu tuân thủ thì sẽ biết mình ở tình trạng nào thôi, sao để biến chứng mà không biết được.
Nhiều ng vậy lắm cụ ạ. họ cứ chủ quan thấy bình thường ko đi khám, ko uống thuốc, đến lúc làm việc nặng hơn 1 chút thấy khó thở ko chịu dc mới đi khám thì có khi đã suy tim.
Cái chăm chỉ, chịu khó, có lý trí để vượt qua chính mình ấy, có fai ai cũng làm dc đâu. Còn xác định làm ko dc thì nên uống thuốc ạ. Ý e là còn rất nhiều ng ko ý thức dc hết sự nguy hiểm của tăng huyết áp. Thậm chí e đã từng nghe có ng bảo là: nó cũng cao nhưng cao trên mức bình thường có chút thôi, có fai cao đột biến đâu mà lo

lộc _ vừng

Xe buýt
Em bình thường ăn ko quá mặn, ăn nhiều rau luộc ko chấm gì cả nhưng đặc biệt khi ăn lẩu là e rất thích chấm đậm đà chút mới ngon.
Cccm cho em hỏi là ra mồ hôi nhiều cân bằng lượng muối ăn vào ko :D
Em thuộc dạng cứ vận động xíu là mồ hôi như tắm. Chạy 3km mùa hè thì ướt từ đầu xuống chân, áo vắt sũng mồ hôi
Em nghĩ với người huyết áp bình thường chắc không vấn đề gì ạ , cụ thử huyết áp bao giờ chưa ạ ?

Bang lang

Xe điện
Chạy bộ với người còn trẻ khỏe chứ già thì thể dục nhẹ nhàng thôi. Cụ cứ tìm hiểu thông tin xem có thông tin nào nói chạy bộ tăng huyết áp không, tất cả đều nói là tập đúng cách thì rất tốt cho tim mạch.
Còn mẹ cụ cao tuổi và trong trường hợp, tình huống đặc biệt nào đó thì bác sĩ họ tư vấn thế cũng đúng. Nhưng không phải là đúng cho tất cả bệnh nhân CHA.
Mẹ em ko được đi bộ đấy cụ, nhẹ nhàng nhất ma còn bị cấm. Ông em, mẹ em đều đang thể thao thì phát hiện ra huyết áp cao nên phải dừng hết. Ông em đang đi bơi thường xuyên thì khám Sk định kỳ bác sỹ ko cho bơi. Mẹ em đang đi bộ mỗi sáng, đi khám bs cũng ko cho đi bộ nữa. Và bản thân những người đang huyết áp cao hoạt động rất dễ tăng cao. Thế nên, trước khi đo huyết áp, người ta mới khuyến cáo nghỉ ngơi tầm 20-30 phút rồi mới do là vì thế. Tim càng nên ko chayh bộ nha cụ.

khanhnguyen09

Xe container
Hình như Trung Quốc có viên thuốc của Đồng Nhân Đường, ai bị đột quỵ thì uống ngay 1v thì có cơ hội phục hồi hơn phải không các cụ ?
Có thuốc giời, ông a em nhà giàu lúc nào chẳng có một đống uống phòng. Vậy mà đi nước ngoài, bị đột quỵ, sáng sau mới biết thuê cả trực thăng đưa tới viện. May vẫn cứu được nhưng giờ không đi đáng golf được.

nowhereland

Xe điện
Mẹ em ko được đi bộ đấy cụ, nhẹ nhàng nhất ma còn bị cấm. Ông em, mẹ em đều đang thể thao thì phát hiện ra huyết áp cao nên phải dừng hết. Ông em đang đi bơi thường xuyên thì khám Sk định kỳ bác sỹ ko cho bơi. Mẹ em đang đi bộ mỗi sáng, đi khám bs cũng ko cho đi bộ nữa. Và bản thân những người đang huyết áp cao hoạt động rất dễ tăng cao. Thế nên, trước khi đo huyết áp, người ta mới khuyến cáo nghỉ ngơi tầm 20-30 phút rồi mới do là vì thế. Tim càng nên ko chayh bộ nha cụ.
Những điều cụ nói đều ngược lại với khoa học, tài liệu khoa học giờ rất nhiều, gúc phát ra luôn.

Khanhnho

Xe buýt
Đột quỵ giờ trẻ hóa sợ thật. Em có một bé nhân viên bị đột quỵ khi mới 19 tuổi, méo mặt, tay chân run lẩy bẩy, ko gắp được thức ăn. Lúc dó em ngu tưởng trúng gió nên bảo đi nghỉ chứ ko cho đi viện luôn. Ngày hôm sau ra viện chụp chiếu tùm lum ko biết nguyên nhân, sau nó tự hồi phục nhưng tính cách thay đổi hoàn toàn, hâm hâm dở dở kiểu rất đáng sợ.

xe365

Xe buýt
Em nghĩ với người huyết áp bình thường chắc không vấn đề gì ạ , cụ thử huyết áp bao giờ chưa ạ ?
Trộm vía là em ktra SK nhiều lần và lần nào cũng thấy báo bình thường cụ ạ.
Chỉ lo cái thói chấm mặn ảnh hưởng sau này mà chưa bỏ được :D

Tuannguoinghe

Xe hơi
Những điều cụ nói đều ngược lại với khoa học, tài liệu khoa học giờ rất nhiều, gúc phát ra luôn.
Tôi cũng thấy vậy. Làm trong nghề đọc bao nhiêu sách gặp bao nhiêu thầy rồi mà đây là lần đầu nghe nói cao huyết áp là không được thể dục.

longtu210

Xe điện
Đột quỵ giờ trẻ hóa sợ thật. Em có một bé nhân viên bị đột quỵ khi mới 19 tuổi, méo mặt, tay chân run lẩy bẩy, ko gắp được thức ăn. Lúc dó em ngu tưởng trúng gió nên bảo đi nghỉ chứ ko cho đi viện luôn. Ngày hôm sau ra viện chụp chiếu tùm lum ko biết nguyên nhân, sau nó tự hồi phục nhưng tính cách thay đổi hoàn toàn, hâm hâm dở dở kiểu rất đáng sợ.

Haizzz

nowhereland

Xe điện
Tôi cũng thấy vậy. Làm trong nghề đọc bao nhiêu sách gặp bao nhiêu thầy rồi mà đây là lần đầu nghe nói cao huyết áp là không được thể dục.
Hiểu đơn giản thì tập thể dục đều sẽ có cơ bắp săn chắc hơn, bản thân vận động sẽ nhanh nhẹn, hoạt bát, thoải mái hơn. Quả tim được tập thể dục đều cũng vậy, sẽ co bóp tốt hơn và bơm được máu lưu thông tốt hơn.

Ngoài ra mỡ máu hay các độc tố khác cũng được đào thải tốt hơn trong quá trình vận động. Trừ khi có bệnh đặc biệt nào đấy bác sĩ khuyên hạn chế vận động, trường hợp này là đặc biệt không thể áp dụng cho bệnh nhân CHA nói chung. Còn em đọc các tài liệu khoa học, y học, lời khuyên bác sĩ......đều nói tập thể dục là tốt, rất tốt cho tim mạch miễn là đừng vận động cường độ quá cao, quá sức.

Bang lang

Xe điện
Cụ nói hay nhỉ! Em lấy ví dụ thực tế theo chỉ định của bác sỹ cho hai bệnh nhân cụ thể và ở 2 viện khác nhau mà cụ bảo em đi so với Google. Thế theo cụ chữa bệnh tại viện tin tưởng hơn hay chữa bệnh theo google tin tưởng hơn?
Mà ko biết cụ có tập thể thao ko? Để giảm cân tăng cơ thì người ta sẽ có các bài tập cardio, khi tập các bài tập này nhịp tim sẽ tăng lên và đồng nghĩa mỡ sẽ được giảm. Một trong những bài tập cardio là chạy bộ, đi bộ đường dài, bơi lội....vậy người huyết áp đang cao đi bộ hay bơi lội thì sẽ tăng nhịp tim. Em gúc đây “Khi người bệnh bị tăng huyết áp thì tim phải làm việc nhiều hơn, nhịp tim nhanh khiến tim lại càng phải làm việc nhiều hơn nữa. Từ đó có thể dẫn tới các biến chứng như suy tim và có thể dẫn tới tử vong. Một số nghiên cứu cho thấy, người bị tăng huyết áp và nhịp tim trên 80 lần/phút thì tỉ lệ tử vong sẽ cao hơn so với người có nhịp tim dưới mức này.”
Một ví dụ thực tế tiếp, chú hàng xóm em bị cao huyết áp, đạp xe đi chơi đến nhà bạn, đến nơi ngồi một lúc thì tự nhiên co giật và ngất xỉu, đến viện thì di và em chứng kiến tận mắt luôn, ko phải nghe kể, tiền sử ko bệnh j ngoài cao huyết áp.

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
Cụ nói hay nhỉ! Em lấy ví dụ thực tế theo chỉ định của bác sỹ cho hai bệnh nhân cụ thể và ở 2 viện khác nhau mà cụ bảo em đi so với Google. Thế theo cụ chữa bệnh tại viện tin tưởng hơn hay chữa bệnh theo google tin tưởng hơn?
Cụ mới buồn cười.
Đang nói bệnh nhân CHA nói chung thì lại đưa ra ví dụ thí nghiệm trên 2 mẫu. Mà đấy là cụ nói, còn sách báo, tài liệu khoa học đầy ra kia thì tin cụ nói hơn chắc?

Bang lang

Xe điện
Cụ mới buồn cười.
Đang nói bệnh nhân CHA nói chung thì lại đưa ra ví dụ thí nghiệm trên 2 mẫu. Mà đấy là cụ nói, còn sách báo, tài liệu khoa học đầy ra kia thì tin cụ nói hơn chắc?
Cụ cứ thử khuyến khích người cao huyết áp chạy bộ đi, xem bác sỹ là cụ đúng hay em đúng.

lộc _ vừng

Xe buýt
Trộm vía là em ktra SK nhiều lần và lần nào cũng thấy báo bình thường cụ ạ.
Chỉ lo cái thói chấm mặn ảnh hưởng sau này mà chưa bỏ được :D
Cơ thể khoẻ mạnh em nghĩ sẽ đào thải hết ý mà ,nhưng ăn mặn cũng không tốt cụ ạ

blackhole1

Xe tăng
Ông nội em cũng bị cấp cứu không kịp sau 9 ngày thì ông đi , huyết áp thường xuyên 180 và cụ hay uống rượu cụ mất 89 tuổi .

beSuSu

Xe điện
Sáng nay e ngủ mắt mở mới dậy thấy tin nhắn ô chú họ mất. E ngủ dậy trễ lật đật xem đt thì mới biết nửa đêm qua ô í bị đột quỵ nhà đưa đi bv thì BS bảo xuất huyết não, sáng nay đưa về tới nhà mất. Nghe e e kể lỗ tai chảy máu ra luôn. Ô chú họ còn trẻ mới 50t thôi mà đi tích tắc. E hỏi ngu chút xuất huyết não vậy k có cách cứu chữa hở các cụ???
Cụ hỏi luôn xem ông ấy tiêm bao nhiêu mũi vx rồi.

lowschool

Xe tải
Ko biết uống vào chết nhanh hơn.
Em nghe bảo viên đấy có thuỷ ngân tác dụng thông máu khi cấp cứu, nếu trường hợp tai biến dạng bị tắc mạch thì thông được, chứ bị vỡ rồi thì vỡ càng to đi nhanh hơn

TorienT

Xe container
Mua cái máy đo huyết áp với mấy viên ngậm hạ huyết áp cấp tốc thủ sẵn trong nhà đi các cụ , người nhà đêm hôm có việc còn dùng
Máy đo thì nên có còn viên ngậm thì phải theo chỉ dẫn bác sĩ cụ nhé. Sai liều nó tụt sâu cho cái thì không vui đâu.