[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

Ducanh28

Xe tăng
Cao huyết áp chả cẩn phải thêm câu can hoả vượng toàn nhiệt làm gì cho đao to búa nhớn cụ ạ. Người ta vẫn đẩy hàn ra, trả lại trạng thái cân bằng của cơ thể rồi điều trị CHA là xong. Còn như cụ nói CHA vẫn gây tai biến đột quị thì buồn cười quá vì CHA chính là căn nguyên đầu tiên gây đột quị. Cái í ai cũng hiểu mà.
Thôi cụ đừng nói để câu khách trục Hàn.
Nói ra ai cười ai chưa biết đâu

Ducanh28

Xe tăng
vâng cụ. Mà em chót dính vào con đường hành xác này rồi cũng khó dứt lắm :(
Em còn thoát vị đĩa đệm lần đến bắp chân trái rồi.
Hiện tại tuần đá 2 trận, mỗi trận 1 hiệp về ko bị đau như trước nữa.
Ăn uống và luyện tập đúng nó lâu khỏi nhưng hiệu quả rất dài lâu.

thaihana

Xe điện
Thôi cụ đừng nói để câu khách trục Hàn.
Nói ra ai cười ai chưa biết đâu
Không phải ai cũng có duyên được Mợ ấy khám, chữa bệnh đâu Cụ, Cụ tìm đọc thớt của các Cụ Mợ viết về Mợ ấy, đã được Mợ ấy khám chữa bệnh thì sẽ rõ Cụ ạ.

Ducanh28

Xe tăng
Không phải ai cũng có duyên được Mợ ấy khám, chữa bệnh đâu Cụ, Cụ tìm đọc thớt của các Cụ Mợ viết về Mợ ấy, đã được Mợ ấy khám chữa bệnh thì sẽ rõ Cụ ạ.
Thôi e khỏi đọc, lướt qua đã biết rồi.

KGLKT_1990

Đi bộ
Hàn khí nó gây ra nhiệt hoặc hàn tuỳ thể trạng mỗi người.

Bởi cụ gặp lang rởm. Mà lang rởm ngoài đời ngày nay nhiều như sao sa. Tiktok, Facebook có mà đầy. Mặt non choẹt nhưng tự phong tiến sĩ với bác sĩ phán lảm nhảm phản khoa học mà rất nhiều người như cụ tin tưởng nghe theo nên từ đó làm giảm lòng tin vào đông y.

Còn việc đo được hàn khí hay không thì em nói luôn là có đo được nhưng không phải thẩy nào cũng đo được cụ nhé. Gia đình cụ lựa chọn Tây y là đúng vì Tây y họ không có bác sĩ bịp bợm. Toàn học sinh ưu tú thuộc hàng tinh hoa mới thi được vào Đại học Y khoa. Học hành bao năm ra trường. Bằng cấp đàng hoàng mới được làm bác sĩ chứ có phải tự phán bác sĩ mà được khám chữa đâu. Công thức vậy rồi cứ thế mà lắp vào chữa cho bệnh nhân. Có du di tí thì họ kê thêm tí thực phẩm chức năng kiếm thêm tí thôi nhưng không sao, chả chết ại. Còn lang băm rởm thì sẽ gây ra những hệ luỵ khôn lường.

Nhưng có những bệnh Tây y chả chữa được giả về em vẫn nhận chữa. Mấy cái cao huyết áp, tim mạch của mẹ cụ em chữa quá nhiều trên cõi OF này rồi.
Em bị thoái hóa thoát vị đĩa đệm đốt sống cổ, cụ/mợ có chữa dứt điểm được không ạ? Cám ơn!

Loại này thương hiệu Thụy sĩ à cụ, e thấy trên shopee có cửa hàng chính thức
Hãng này của thụy sỹ đấy cụ, loại cao cấp này nó có chế độ đo làm 2 lần sau đó nó đưa ra thông số số đo của HA, cho nên nó chính xác hơn loại đo 1 lần

DurexMsize

Xe tải
đợt này e đọc mấy quyển Minh Triết ăn uống Phương Đông và mấy sách của cụ NGô Đức Vượng, hay Campell (china study)...thấy bảo ăn chay là đỡ nhiều
còn thực dưỡng ohsawa nữa, cũng nói ăn quân bình âm dương, ăn uống cân bằng.
Còn cả nhịn khô, nhịn ăn chữa bệnh (thanh lọc rừng gọi,..) , rồi sách Trần Bích Hà
Em thấy sách này nói mấy bệnh này điều chỉnh ăn uống là có thể giảm đc

Nongdantb

Xe tăng
Ô thông gia với ô cụ nhà e mới mất hôm kia, cũng tai biến. Bị tái nhiều lần. Mấy hôm trước cũng bị nhưng chủ quan k đi viện ngay. Đến lúc đi viện thì tình trạng nặng, vỡ mạch máu não k cầm máu được do tim hoạt động bơm máu lên não là bị vỡ. Từ Thái Bình chuyển lên Bạch Mai, từ BM về đến nửa đường thì mất.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Ô thông gia với ô cụ nhà e mới mất hôm kia, cũng tai biến. Bị tái nhiều lần. Mấy hôm trước cũng bị nhưng chủ quan k đi viện ngay. Đến lúc đi viện thì tình trạng nặng, vỡ mạch máu não k cầm máu được do tim hoạt động bơm máu lên não là bị vỡ. Từ Thái Bình chuyển lên Bạch Mai, từ BM về đến nửa đường thì mất.
Buồn đấy, nhưng cũng là may mắn cụ ạ. Sợ nhất là chết não rồi nằm đấy, phục vụ rất mệt mỏi.

vovan3455

Xe tăng
Thực tế chỉ có khoảng 10-20% là đột quỵ xuất huyết não còn lại là Đột quỵ Nhồi máu não.
Nhưng cái anh ĐQ Xuất huyết là anh có tỷ lệ tử vong cao hơn đấy cụ ạ. Và triệu chứng nó hay rầm rộ hơn,
Giờ nếu có có Xuất huyết não, nhất là xuất huyết diện rộng thì điều trị a này đau đầu hơn a nhồi máu não phết..
Với cả có đi lại bình thường dc hay ko, là do phát hiện BN sớm hay ko, mức độ nặng hay nhẹ, chứ ko phải cứ XH não thì sẽ ko bị liệt, ít bị liệt so với Nhồi máu não đâu ạ.
Có 1 dạng nữa là cơn thoáng thiếu máu thoáng qua, đột quỵ thoáng qua. Có nhiều ng có thể gặp rồi nhưng vì đúng như tên gọi thoáng qua, mặc dù có gặp triệu chứng suy giảm thần kinh như: đột ngột tê một bên tay, chân, đột ngột nhìn mờ, chóng mặt, choáng váng, liệt mặt, .. nhưng nó đôi khi chỉ diễn ra trong một vài phút, đến 80% bệnh nhận sẽ tự hồi phục hoàn toàn sau 60p nên nhiều ng kiểu thấy choáng, mệt, nằm nghỉ 1 lúc thấy hết những ngày sau cũng ko bị lặp lại nữa nên sẽ chủ quan nghĩ là bình thường cho đến khi gặp cơn đột quỵ thật sự.
Có khoảng 9-17% BN bị cơn thiếu máu não thoáng quá sẽ bị đột quỵ thật sự trong 90 ngày, và khoảng 20-30% BN đã có cơn thoáng thiếu máu thoáng qua sẽ bị đột quỵ thật sự trong 5 năm.
Nên các cụ mợ cũng hết sức lưu ý cơn thoáng thiếu máu thoáng qua này, nếu gặp thì nên đi khám, để uống thuốc dự phòng.
Cơ bản thì những BN tăng huyết áp, ĐTĐ, rối loạn lipid máu, béo phì, ít vận động, hay thức khuya, thuốc lá...sẽ có nguy cơ bị Đột quỵ hơn những ng khác. Nên nếu có các bệnh lý tim mạch kia thì cần dùng thuốc, kiểm soát chế độ ăn và tập luyện cho nó ổn. Kiểu như HA cao quá, vỡ mạch, mai mốt nó mới vỡ mà nay đi siêu âm, chụp chiếu thì bác sĩ nào xem dc mai nó vỡ e phong làm thánh. Chỉ có điều nếu nay mình đi khám, bs sẽ đo và kiểm tra huyết áp cùng các chỉ số khác cho mình, uống thuốc để HA nó về mức bình thường thì nó ko gây vỡ mạch dc. Chứ có ng đi khám BS đo HA xong thấy HA tâm thu 200 220 thì giật cả nảy.
1ng bình thường nếu ko bị các bệnh lý kia, chăm thể dục thể thao, chế độ ăn lành mạnh, thì vẫn có thể bị ĐQ có thể do dị dạng mạch máu não, hoặc các NN khác ít phổ biến hơn.
1ng bình thường, khỏe mạnh, sinh hoạt lành mạnh mà vẫn bị thì thôi chấp nhận do số chứ biết làm sao.
Còn nếu có tăng huyết áp, có rối loạn mỡ máu, có ĐTĐ, và các bệnh lý tim mạch khác mà ko điều trị đầy đủ, ko tập luyện kiêng khem hợp lý thì có bị ĐQ cũng là điều dễ hiểu ạ
Thường khám về mục này thì ở đâu tốt mợ nhỉ?

MuathuHN252

Xe cút kít

onano69

Xe container
Ôi trời thế mà bao lần cho riềng cho trái cây chả thấy cụ nói gì cả hihi. Cây cối của em thế nào rồi hử cụ ơi.
Toang dồi ạ :) đợt hè em đi vắng 2 tuần về cây NB ko cứu được ạ :(

onano69

Xe container
Thế thôi mùa riềng non tới cụ cứ đền em cân riềng là được ạ.
Vâng, Mợ cho em nợ đi ;)) cả cây bạn gái tặng cũng toang luôn mợ ạ :( đang lên đẹp mà bị dính nắng cháy xong mưa rào xốc nhiệt toang luôn, chả khác gì đột quỵ :)