[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

wiv

Xe hơi
Khám bệnh có kiểm tra được nguy cơ đột quỵ dù đang khoẻ mạnh không CCCM?
Ông chú vợ hôm trước cũng ngủ mà không dậy do đột quỵ dù chiều nào cũng đi bơi làm cháu cũng lo.
họ có thể siêu âm mạch máu để kiểm tra xem có bị sơ vữa không? nếu sơ vữa thì bác sỹ sẽ tư vấn > nói chung có điều kiện nên đi khám thần kinh

coolpix8700

Xe ngựa
họ có thể siêu âm mạch máu để kiểm tra xem có bị sơ vữa không? nếu sơ vữa thì bác sỹ sẽ tư vấn > nói chung có điều kiện nên đi khám thần kinh
Tai biến do tắc hay cả vỡ thành mạch xảy ra ở các động mạch nhỏ trên não, nên siêu âm để nhìn được điểm khả năng xảy ra sẽ hơi khó!

7vienngocrong

Xe tăng
Tai biến do tắc hay cả vỡ thành mạch xảy ra ở các động mạch nhỏ trên não, nên siêu âm để nhìn được điểm khả năng xảy ra sẽ hơi khó!
Con của bạn e sinh viên năm 2 bị xuất huyết não mà bs 175 chụp chiếu can thiệp các kiểu mà k tìm được điểm vỡ mạch máu. Qua Tâm Anh chụp máy cắt lớp hiện đại nhất SG vẫn tìm k ra. Hiện tại theo dõi ở nhà sức khỏe hồi phục nhưng chưa xử lí máu trong não.

wiv

Xe hơi
Ah vâng. Mình đi khám để loại trừ thôi. Mạch máu okie. Ko bị huyết áp cao thì quá là okie rồi

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Con của bạn e sinh viên năm 2 bị xuất huyết não mà bs 175 chụp chiếu can thiệp các kiểu mà k tìm được điểm vỡ mạch máu. Qua Tâm Anh chụp máy cắt lớp hiện đại nhất SG vẫn tìm k ra. Hiện tại theo dõi ở nhà sức khỏe hồi phục nhưng chưa xử lí máu trong não.
Có những trường hợp ko cần can thiệp đâu mợ. Các bạn trẻ nếu bị xuất huyết não thường là do dị dạng mạch não.

xedaprach

Xe điện
Khám biết chứ cụ. Cứ kết quả máu mỡ, men gan, tiểu đường, gút cao chót vót thì nguy cơ cao lắm ạ.

Còn về đông y thì người ta sẽ xem phần đại chuỳ, cổ vai gáy xem có tắc không. Khi những phần trên tắc cứng thì kiểu gì cũng gây đột quị. Thậm chí gần đây Tây y còn nêu lên căn bệnh gọi là cướp máu động mạch dưới đòn, hay cướp máu động mạch cảnh. Tây y giải thích thì hơi khó hiểu. Nhưng đông y thì đó chính là những điểm bó cứng tắc nghẽn do hàn khí gây ra. Khi nó tắc cứng đến độ máu không đi qua được thì dòng máu tim bơm lên hoặc thu về sẽ bị chặn lại và đổ ào ạt vào khu vực nào không bị tắc gây nên tai biến, nhồi máu.

Ở độ tuổi ngoài 40 thì chúng ta bắt đầu phải ăn uống sạch sẽ qui củ, tập thể dục và bảo trì cơ thể bằng trục hàn giải bế, chữa các chứng rối loạn chuyển hoá để khí huyết luôn lưu thông thì mới sống khỏe sống lâu được ạ.
Trục hàn giải bế là ntn hở cụ? Cụ giải thích rõ hơn chút được không ah?
Em thời gian gần đây đang cố gắng duy trì đi bấm huyệt, xoa bóp đông y tuần 1 lần, đợt đầu thấy cũng thích lắm nhưng gần đây lại thấy ít tác dụng hơn rồi.

Dan du an

Xe cút kít
Chả có tác dụng gì đâu cụ. Nếu dự phòng được thì lãnh đạo làm sao bị đột quỵ

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
qua rất nhiều ca .. em tổng hợp lại là... vỡ vẫn hay hơn tắc... vỡ cấp cứu kịp thời,mổ hút ra . tốn kém chút,nhưng sau này về đi lại bình thường,chất lượng cuộc sống ko bị ảnh hưởng mấy.. Trường hợp ko cứu được... ra đi như vậy cũng nhẹ nhàng hơn cho người bệnh..
Tắc mạch,nó phình ở trong não... chỗ nào bị tắc chèn ép dây thần kinh nào thì bệnh nhân sẽ bị liệt bên đối diện.. có những người lên viện chăm bố em thấy.. cười cả ngày,người thì gào thét đập phá,người thì hay dỗi.. bà đối diện nhà em kêu cả ngày.. lên viện các bệnh nhân khác đều phải xin chuyển phòng.. đến bây giờ bước sang năm thứ 8 hậu tai biến... già quá,sức lực ko còn thì lại nằm im.. chân tay ko có tí thịt,ăn thì rất khỏe,người thì lở loét đủ chỗ.. rất khổ ..

New car 2023

Xe container
qua rất nhiều ca .. em tổng hợp lại là... vỡ vẫn hay hơn tắc... vỡ cấp cứu kịp thời,mổ hút ra . tốn kém chút,nhưng sau này về đi lại bình thường,chất lượng cuộc sống ko bị ảnh hưởng mấy.. Trường hợp ko cứu được... ra đi như vậy cũng nhẹ nhàng hơn cho người bệnh..
Tắc mạch,nó phình ở trong não... chỗ nào bị tắc chèn ép dây thần kinh nào thì bệnh nhân sẽ bị liệt bên đối diện.. có những người lên viện chăm bố em thấy.. cười cả ngày,người thì gào thét đập phá,người thì hay dỗi.. bà đối diện nhà em kêu cả ngày.. lên viện các bệnh nhân khác đều phải xin chuyển phòng.. đến bây giờ bước sang năm thứ 8 hậu tai biến... già quá,sức lực ko còn thì lại nằm im.. chân tay ko có tí thịt,ăn thì rất khỏe,người thì lở loét đủ chỗ.. rất khổ ..
"...cấp cứu kịp thời,mổ hút ra . tốn kém chút,nhưng sau này về đi lại bình thường,chất lượng cuộc sống ko bị ảnh hưởng mấy.. Trường hợp ko cứu được... ra đi như vậy cũng nhẹ nhàng hơn cho người bệnh..": Chuẩn bác.

Như thế, chắc chắn nhẹ nhàng hơn đối với cá nhân bệnh nhân, người thường phải chịu đau đớn nhiều nhất.
Và những lúc đó, họ cũng rất muốn có cách gì đơn giản nhất và nhanh nhất và ít đau đớn nhất đối với họ.

Trợ tử hay gì đó tương tự, là 1 giải pháp tốt.

MuathuHN252

Xe cút kít
Thực tế chỉ có khoảng 10-20% là đột quỵ xuất huyết não còn lại là Đột quỵ Nhồi máu não.
Nhưng cái anh ĐQ Xuất huyết là anh có tỷ lệ tử vong cao hơn đấy cụ ạ. Và triệu chứng nó hay rầm rộ hơn,
Giờ nếu có có Xuất huyết não, nhất là xuất huyết diện rộng thì điều trị a này đau đầu hơn a nhồi máu não phết..
Với cả có đi lại bình thường dc hay ko, là do phát hiện BN sớm hay ko, mức độ nặng hay nhẹ, chứ ko phải cứ XH não thì sẽ ko bị liệt, ít bị liệt so với Nhồi máu não đâu ạ.
Có 1 dạng nữa là cơn thoáng thiếu máu thoáng qua, đột quỵ thoáng qua. Có nhiều ng có thể gặp rồi nhưng vì đúng như tên gọi thoáng qua, mặc dù có gặp triệu chứng suy giảm thần kinh như: đột ngột tê một bên tay, chân, đột ngột nhìn mờ, chóng mặt, choáng váng, liệt mặt, .. nhưng nó đôi khi chỉ diễn ra trong một vài phút, đến 80% bệnh nhận sẽ tự hồi phục hoàn toàn sau 60p nên nhiều ng kiểu thấy choáng, mệt, nằm nghỉ 1 lúc thấy hết những ngày sau cũng ko bị lặp lại nữa nên sẽ chủ quan nghĩ là bình thường cho đến khi gặp cơn đột quỵ thật sự.
Có khoảng 9-17% BN bị cơn thiếu máu não thoáng quá sẽ bị đột quỵ thật sự trong 90 ngày, và khoảng 20-30% BN đã có cơn thoáng thiếu máu thoáng qua sẽ bị đột quỵ thật sự trong 5 năm.
Nên các cụ mợ cũng hết sức lưu ý cơn thoáng thiếu máu thoáng qua này, nếu gặp thì nên đi khám, để uống thuốc dự phòng.
Cơ bản thì những BN tăng huyết áp, ĐTĐ, rối loạn lipid máu, béo phì, ít vận động, hay thức khuya, thuốc lá...sẽ có nguy cơ bị Đột quỵ hơn những ng khác. Nên nếu có các bệnh lý tim mạch kia thì cần dùng thuốc, kiểm soát chế độ ăn và tập luyện cho nó ổn. Kiểu như HA cao quá, vỡ mạch, mai mốt nó mới vỡ mà nay đi siêu âm, chụp chiếu thì bác sĩ nào xem dc mai nó vỡ e phong làm thánh. Chỉ có điều nếu nay mình đi khám, bs sẽ đo và kiểm tra huyết áp cùng các chỉ số khác cho mình, uống thuốc để HA nó về mức bình thường thì nó ko gây vỡ mạch dc. Chứ có ng đi khám BS đo HA xong thấy HA tâm thu 200 220 thì giật cả nảy.
1ng bình thường nếu ko bị các bệnh lý kia, chăm thể dục thể thao, chế độ ăn lành mạnh, thì vẫn có thể bị ĐQ có thể do dị dạng mạch máu não, hoặc các NN khác ít phổ biến hơn.
1ng bình thường, khỏe mạnh, sinh hoạt lành mạnh mà vẫn bị thì thôi chấp nhận do số chứ biết làm sao.
Còn nếu có tăng huyết áp, có rối loạn mỡ máu, có ĐTĐ, và các bệnh lý tim mạch khác mà ko điều trị đầy đủ, ko tập luyện kiêng khem hợp lý thì có bị ĐQ cũng là điều dễ hiểu ạ

MyMac

Xe điện
Trục hàn giải bế là ntn hở cụ? Cụ giải thích rõ hơn chút được không ah?
Em thời gian gần đây đang cố gắng duy trì đi bấm huyệt, xoa bóp đông y tuần 1 lần, đợt đầu thấy cũng thích lắm nhưng gần đây lại thấy ít tác dụng hơn rồi.
Nôm na là hàn khí, tà khí và thấp nó thâm nhập vào cơ thể một cách âm thầm và khi mới bắt đầu nó sẽ khu trú ở khu vực nào yếu nhất trên cơ thể. Nó thâm nhập từ ngoài vào trong, từ một điểm này Lan rộng ra xung quanh. Sau đó nó đi sâu vào bên trong. Đặc điểm của nó là bó cơ gây đau mỏi, chuột rút. Từ cơ nông Lan xuống cơ sâu và đi vào lục phủ ngũ tạng. Ban đầu còn thấy đau mỏi. Khi nó ở trong cơ thể lâu hơn, Lan sâu hơn thì chúng ta không còn thấy đau mỏi nữa mà chuyển sang bì. Chỉ khi nào thầy thuốc đi tay vào mới thấy buốt, tức, đau. Bọn hàn tà này chính là căn nguyên gây nên các loại bệnh tật. Nó đi tới đâu thì bó cứng ở đó khiến máu huyết và dây thần kinh khu vực đó mất khả năng hoạt động. Đau đầu, mất ngủ, đau cổ vai gáy, thoái hoá khớp gối, thoái hoá sống lưng, thoái hoá não...vv. Đột quị cũng nằm trong nhóm này. Nó đi vào đến tạng nào thì tạng đó suy yếu, mất chức năng.Từ đó bệnh tật hình thành. Cứ vậy năm này qua năm khác nó tích tụ lại rồi đến một lúc là cơ thể sập nguồn. Mà 100% chúng ta ai cũng dính hàn tà thấp.

network

Xe buýt
nó tùy vị trí cụ à, mạch nằm trên bề mặt thì còn mở hộp sọ xử lý, chứ năm bên trong dù có biết vị trí cũng ko thể can thiệp đc mà cho thuốc hỗ trợ thôi.

network

Xe buýt
tắc thì có thuốc tiêu sợi huyết để thông cụ à, cũng rất hiệu quả nếu kịp giờ vàng.

hoagvc3

Xe tăng
Bạn em sn 77. 3h sáng đi vệ sinh và ngã trong nhà vệ sinh. Đưa lên viện thì mất.

coolpix8700

Xe ngựa
Bị xuất huyết nhẹ, khi bác sỹ đã khẳng định không còn xuất huyểt thì có thể sử dụng an cung ngưu hoàng hoàn để làm tan máu tụ đã thoát ra khỏi động mạch (loại thuốc này không được sử khi máu chưa cầm).
Chỉ khi lượng máu thoát ra nhiều an cung ngưu hoàng hoàn không thể giúp làm tan hết mới phải mổ để rửa.
Trước em có ông bạn đi công tác ở Bình Thuận bị xuất huyết não, người nhà bay vào đã kiên quyết đưa về Tp. Hồ Chí Minh. Họ cắt hộp sọ rửa máu tụ. Lúc tụi em vào thăm đầu vẫn băng kín, nhưng vẫn tỉnh và nói chuyện được.
Mảnh hộp sọ vẫn đang được bảo quản lạnh chờ ngày gắn lại!

MuathuHN252

Xe cút kít
Bị xuất huyết nhẹ, khi bác sỹ đã khẳng định không còn xuất huyểt thì có thể sử dụng an cung ngưu hoàng hoàn để làm tan máu tụ đã thoát ra khỏi động mạch (loại thuốc này không được sử khi máu chưa cầm).
Chỉ khi lượng máu thoát ra nhiều an cung ngưu hoàng hoàn không thể giúp làm tan hết mới phải mổ để rửa.
Trước em có ông bạn đi công tác ở Bình Thuận bị xuất huyết não, người nhà bay vào đã kiên quyết đưa về Tp. Hồ Chí Minh. Họ cắt hộp sọ rửa máu tụ. Lúc tụi em vào thăm đầu vẫn băng kín, nhưng vẫn tỉnh và nói chuyện được.
Mảnh hộp sọ vẫn đang được bảo quản lạnh chờ ngày gắn lại!
Sau đột quỵ, đã dc vào BN và bs đã có khám thì theo em dùng thuốc gì sẽ có bs chỉ định ạ. Vì sau đó BN có thể còn được dùng chống đông dự phòng huyết khối, dùng kháng kết tập tiểu cầu (aspirin, clopidogrel) nữa, nên việc BN tự ý dùng thêm 1 thuốc chưa chắc là đã có lợi cho BN ạ.
Chưa kể các thuốc em vừa nhắc ở trên nó được đăng kí là thuốc, bs sẽ kê đơn và giá sẽ rẻ hơn rất rất nhiều An cung ngưu HH

coolpix8700

Xe ngựa
Sau đột quỵ, đã dc vào BN và bs đã có khám thì theo em dùng thuốc gì sẽ có bs chỉ định ạ. Vì sau đó BN có thể còn được dùng chống đông dự phòng huyết khối, dùng kháng kết tập tiểu cầu (aspirin, clopidogrel) nữa, nên việc BN tự ý dùng thêm 1 thuốc chưa chắc là đã có lợi cho BN ạ.
Chưa kể các thuốc em vừa nhắc ở trên nó được đăng kí là thuốc, bs sẽ kê đơn và giá sẽ rẻ hơn rất rất nhiều An cung ngưu HH
Không 1 ông bác sỹ nào trong bệnh viện khuyến cáo bệnh nhân dùng an cung ngưu hoàng hoàn cả, nhưng ở nhà rất nhiều ông tích thứ này!

MuathuHN252

Xe cút kít
Không 1 ông bác sỹ nào trong bệnh viện khuyến cáo bệnh nhân dùng an cung ngưu hoàng hoàn cả, nhưng ở nhà rất nhiều ông tích thứ này!
Em thấy vừa đắt và hiệu quả mang lại ko biết ntn vì nó không đủ các nghiên cứu và thử nghiệm ls lớn chứng minh hiệu quả. Sẽ thật nguy hiểm nếu BN bỏ hết các thuốc theo đơn bs kê và chỉ dùng an cung ngưu.
Đến như các cơn đột quỵ thoáng qua (thường kéo dài vài phút, 80% ko quá 1h, sau đó khôi phục hoàn toàn mà ko cần dùng thuốc gì, vậy, có ng dùng an cung ngưu, thấy hết triệu chứng, ng ta tung hô lên là do tác dụng của an cung ngưu ah.
Thôi thì e thấy ai có tiền, chữa bệnh bằng niềm tin cũng giúp tăng hiệu quả.
Chỉ khổ nhất ng kinh tế ko có, nhưng mà vì nghĩ là thuốc tốt, bóp bụng mua cả viên thuốc tiền triệu về để uống. Trong khi có những loại chỉ mấy nghìn, mười mấy nghìn là đã rất tốt rồi

Chỉnh sửa cuối:

Diep1979

Xe container
Cháu có ông bạn mới đột quỵ khi chơi tenis 😭
Mới hôm trước gặp còn cafe, tán gẫu dăm câu chuyện

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy vừa đắt và hiệu quả mang lại ko biết ntn vì nó có đủ các nghiên cứu và thử nghiệm ls lớn chứng minh hiệu quả. Sẽ thật nguy hiểm nếu BN bỏ hết các thuốc theo đơn bs kê và chỉ dùng an cung ngưu.
...
An cung ngưu hoàng hoàn không phải là thứ thuốc thần diệu và cũng không phải để phòng bệnh như nhiều người nghĩ. Nó không thể thay thế các loại thuốc khác và hoàn toàn không có tác dụng với đột quỵ do tấc nghẽn (hiện tại thì tắc nghẽn người ta đang tín nhiệm 1 loại giống như vậy của hàn).
Các bác sỹ trong bệnh viện không bao giờ khuyên sử dụng, như khi có bệnh nhân đột quỵ vào họ thường nói luôn không được sử dụng khi chưa chắc chắn đã cầm máu.
Nhưng để người ta tin nhiều (và người tầu cũng làm ra rất nhiều lại khác nhau) thì tác dụng làm tan đám đông máu rất khó để phủ nhận!