[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

Quê bầm

Xe điện
Không dùng lung tung được đâu cụ, thuốc này cho trường hợp nhồi máu não, nếu xuất huyết não dùng là bị nặng hơn.
Đúng rồi cụ, năm 2013 bà em bị vào khoa đột quỵ 108, cái nhà 9 tầng ngay cổng ấy ạ, bà em hôn mê mất cỡ nửa tháng thì tỉnh. Có một cụ mới cỡ 52-53 mới được thăng quân hàm thiếu tướng chưa lâu dính đưa vào cùng phòng bà em, người nhà cho uống An cung ngưu, đen cái là thuốc mạnh quá nó gây xuất huyết ồ ạt nên hai ba hôm là bện viện trả về rồi. Bác sỹ nghiêm cấm khi bị đột quỵ nhất là xuất huyết ko tự ý uống an cung ngưu ạ

Quê bầm

Xe điện
Đúng rồi ạ. Chả fai thủ thuốc gì cả cụ ah. Nếu ko có mỡ máu, ko có đtđ, ko có cao huyết áp...và lối sống sh lành mạnh thì chẳng may bị thì coi như số. Còn có bệnh nền thì kiểm soát bệnh nền tốt vào, cộng theo dõi cơ thể thường xuyên kiểu nếu có các triệu chứng thoáng qua là fai đi khám ngay vd như:
-Nói khó nghe lắp bắp, không thể nói hoàn chỉnh 1 câu dài.
-Nhìn đôi, nhìn mờ, mất thị lực một bên hoặc cả 2 mắt.
-Mất thăng bằng và chóng mặt.
-Yếu liệt một bên cơ thể.
-Một bên mặt bị méo rõ rệt so với bên mặt còn lại.
Nhiều lúc có triệu chứng nhưng 1 lúc sau lại hết, bình thường nên ng bệnh chủ quan ko đi khám, lần sau bệnh nhân có thể bị nặng hơn đấy ạ.
Nếu có triệu chứng thế này là bị rõ rồi, cũng ko phải là sớm nữa cụ ạ,

Mr.Alo

Xe lăn
2-3 gần đây quanh em chết trẻ khá nhiều ( 45 tuổi đổ lại ) nghĩ cũng căng phết

Chào các cụ mợ. Bình thường em hay đo huyếp áp kiểm tra mỗi ngày. Cả tháng nay, huyết áp của em chỉ loanh quanh trên dưới 130 xíu thôi. Em không uống thuốc gì hay tpcn gì để chữa H.A cả, chỉ điều chỉnh chế độ ăn và kiểm soát cv bớt căng thẳng thôi.

Ba ngày nay em bận quên không đo huyết áp. Hôm qua với sáng nay thấy hơi khó chịu và có vài lúc bị choáng váng, em đo thì kết quả H.A lại lên tận 155. 8-|

Em ngẫm lại thấy rất lạ vì em không có hoạt động gì bất thường so với mọi hôm. Nhưng nghĩ kỹ thì nhớ ra 3 hôm nay em ăn rất nhiều đồ nếp. Hôm qua còn ăn cả ngày toàn đồ nếp. (Vì em thích ăn đồ nếp mà nhà có vc lại sẵn đồ nếp ngon quá nên em ko cầm đc lòng :-s).

Em search google ra thông tin H.A cao phải hạn chế ăn đồ nếp. Ảnh hưởng của đồ nếp tới H.A là có thật từ trường hợp của em. Em chia sẻ thông tin này để các cụ mợ bị H.A cao tránh lạm dụng đồ nếp như em nhé.
"Trích báo: sau khi ăn gạo nếp, lượng đường huyết trong cơ thể bệnh nhân sẽ tăng nhanh, hàm lượng natri trong gạo nếp rất cao. Hàm lượng natri trong cơ thể quá cao sẽ dễ dẫn đến cao huyết áp, dễ gây xơ vữa động mạch."

Em rất mong các cụ mợ có kinh nghiệm ăn uống gì tốt hoặc thấy có hại cho H.A chia sẻ cho em và cccm khác với ạ, để mọi ng có thể kiểm soát dc H.A hiệu quả hơn, tránh bị các biến chứng H.A cao không đáng có mà ảnh hưởng tới chất lượng cuộc sống.

Em gửi link bài báo:

View attachment 8015041

View attachment 8015043
Cụ đang dùng máy đo huyết áp loại nào, giới thiệu giúp em mua 1 cái ạ.

piston

Xe container
Chào các cụ mợ. Bình thường em hay đo huyếp áp kiểm tra mỗi ngày. Cả tháng nay, huyết áp của em chỉ loanh quanh trên dưới 130 xíu thôi. Em không uống thuốc gì hay tpcn gì để chữa H.A cả, chỉ điều chỉnh chế độ ăn và kiểm soát cv bớt căng thẳng thôi.

Ba ngày nay em bận quên không đo huyết áp. Hôm qua với sáng nay thấy hơi khó chịu và có vài lúc bị choáng váng, em đo thì kết quả H.A lại lên tận 155. 8-|

Em ngẫm lại thấy rất lạ vì em không có hoạt động gì bất thường so với mọi hôm. Nhưng nghĩ kỹ thì nhớ ra 3 hôm nay em ăn rất nhiều đồ nếp. Hôm qua còn ăn cả ngày toàn đồ nếp. (Vì em thích ăn đồ nếp mà nhà có vc lại sẵn đồ nếp ngon quá nên em ko cầm đc lòng :-s).

Em search google ra thông tin H.A cao phải hạn chế ăn đồ nếp. Ảnh hưởng của đồ nếp tới H.A là có thật từ trường hợp của em. Em chia sẻ thông tin này để các cụ mợ bị H.A cao tránh lạm dụng đồ nếp như em nhé.
"Trích báo: sau khi ăn gạo nếp, lượng đường huyết trong cơ thể bệnh nhân sẽ tăng nhanh, hàm lượng natri trong gạo nếp rất cao. Hàm lượng natri trong cơ thể quá cao sẽ dễ dẫn đến cao huyết áp, dễ gây xơ vữa động mạch."

Em rất mong các cụ mợ có kinh nghiệm ăn uống gì tốt hoặc thấy có hại cho H.A chia sẻ cho em và cccm khác với ạ, để mọi ng có thể kiểm soát dc H.A hiệu quả hơn, tránh bị các biến chứng H.A cao không đáng có mà ảnh hưởng tới chất lượng cuộc sống.

Em gửi link bài báo:

View attachment 8015041

View attachment 8015043
nếp gì mà nếp, nêu là Cụ thì đi khám khẩn trương để tìm nguyen nhân THA.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nếu có triệu chứng thế này là bị rõ rồi, cũng ko phải là sớm nữa cụ ạ,
Vd mà ngã oành liệt hẳn luôn thì khác. Chứ chỉ tê tay 1 lát rồi thôi ấy, những cơn thoáng qua trước khi đột quỵ thật sự cơ.

Sherk

Xe buýt
Cụ đang dùng máy đo huyết áp loại nào, giới thiệu giúp em mua 1 cái ạ.
Cụ nên mua loại máy:
- Máy tự động.
- Đo bắp tay.
-Sử dụng 2 loại nguồn: Pin và Nguồn adapter 220v .
Phổ biến bây giờ là omron của Japan- Cái này các bệnh viện vẫn hay sử dụng- Giá tâm trên dưới 1 củ

Cụ nên mua loại máy:
- Máy tự động.
- Đo bắp tay.
-Sử dụng 2 loại nguồn: Pin và Nguồn adapter 220v .
Phổ biến bây giờ là omron của Japan- Cái này các bệnh viện vẫn hay sử dụng- Giá tâm trên dưới 1 củ
Cảm ơn cụ nhiều.

Quê bầm

Xe điện
Cũng chả biết thế nào đâu cụ , đang to khoẻ như voi đùng cái báo chết
Ko cứ ăn nhậu đâu, bạn nữ cùng lớp đại học em mới ngoài 4x một chiều tự dưng ngã ra đưa vào viện đã đi rồi gia đình đưa thẳng về quê lo hậu sự, bạn ra đi trong sự bàng hoàng của cả lớp vì trước đó ko có biểu hiện gì, bọn em còn chưa đứa nào kịp chạy qua khi vào viên ở HN

cu mậm

Xe buýt
Ko cứ ăn nhậu đâu, bạn nữ cùng lớp đại học em mới ngoài 4x một chiều tự dưng ngã ra đưa vào viện đã đi rồi gia đình đưa thẳng về quê lo hậu sự, bạn ra đi trong sự bàng hoàng của cả lớp vì trước đó ko có biểu hiện gì, bọn em còn chưa đứa nào kịp chạy qua khi vào viên ở HN
Chả có gì tự nhiên đâu cụ, chỉ là có bệnh mà ko biết thôi.

Grandtouring

Xe điện
Em lại mới nhận được tin, cậu bạn thân, 51 tuổi, cũng vừa bị đột quỵ, may mà cấp cứu kịp thời nên hồi phục khá nhanh.

Em lại mới nhận được tin, cậu bạn thân, 51 tuổi, cũng vừa bị đột quỵ, may mà cấp cứu kịp thời nên hồi phục khá nhanh.
Tớ có người bạn tuần trước tự nhiên đang ngồi gục xuống người nhà đưa ngày vào bệnh viện BS họ tiêm cho 1 mũi 20tr đến giờ trở lại bình thường, quan trọng đột quỵ thì phải xử lý sớm nhất thì rủi ro nó nhỏ, chỉ cần để 30 - 40 phút sau là nguy cấp :(

patuana76

Xe container

network

Xe buýt
Tớ có người bạn tuần trước tự nhiên đang ngồi gục xuống người nhà đưa ngày vào bệnh viện BS họ tiêm cho 1 mũi 20tr đến giờ trở lại bình thường, quan trọng đột quỵ thì phải xử lý sớm nhất thì rủi ro nó nhỏ, chỉ cần để 30 - 40 phút sau là nguy cấp :(

Việt nam đã có công nghệ cao thế này rồi cơ ạ, em hơi bất ngờ.

cairong_2011

Xe container
Hôm vừa rồi em có đi Thanh hóa họp lớp, trong lớp có anh quen 1 bác ở cùng đơn vị trước đây, nay nghỉ hưu quay sang nuôi trồng và sản xuất viên tảo xoắn Spirulina. Bọn em đến thăm cơ sở sản xuất ngay bên bãi biển Quỳnh Bảng (ngay ở Hoàng Mai, Nghệ an). Thấy ở đó còn sản xuất Đậu tương lên men dạng viên để chữa trị bệnh về HA cao, xơ vữa động mạch .... Thấy hàm lượng Natto = 500 FU cao hơn Nato Spet đang quảng cáo. Cụ nào quan tâm có thể vào trang web của Công ty CP công nghệ Tảo VN để tìm hiểu thêm. Em nhà có bà già cao HA, xơ vữa động mạch nên đang dùng thử xem thế nào.

Trường hợp này là đột quỵ hay TMP vậy các bác nhỉ?
Thiêm mã phong nhiều hơn :)

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ
Cho đến hiện nay, cũng không hiếm lắm các trường hợp như này đâu ạ, mà nó cũng không có gì phức tạp khó khăn khi mà được phát hiện kịp thời/chữa đúng chỗ.
Về "nguyên lý" nó chỉ có thế này thôi:
1. Lý do đột quỵ do không có máu lên não vì mạch máu lên não bị tắc (nói nôm na là trong mạch máu lên não có một chỗ bị một cục máu đông lại gây tắc)
2. Nếu như gia đình phát hiện ra ngay, đưa vào đúng cơ sở y tế có trung tâm đột quỵ Đột quỵ lần đầu.
3. Tại BV, sau khi họ chụp chiếu thấy ngay rằng mạch máu nào bị tắc. Ngay lập tức sử dụng thuốc tan huyết khối. Loại thuốc này hiện có sẵn ở các trung tâm đột quỵ. Và không có sẵn ở các viện không có trung tâm đột quỵ vì muốn sử dụng nó thì cần cả loạt các biện pháp phòng ngừa thích ứng nữa nếu sảy ra biến chứng.
Trong vòng 2 tiếng sau khi tiêm thuốc tan huyết khối, cục máu đông kia sẽ tan ra, và như thế dòng máu lên não được phục hồi, não lại có máu nuôi nên khả năng phục hồi của não là rất lớn (tất nhiên phục hồi thế còn dựa vào tình trạng của mỗi người)
Thời gian từ lúc bắt đầu đột quị đến lúc tiêm thuốc trong vòng khoảng dưới 2 tiếng thì khả năng phục hồi là rất cao. Khá nhiều người còn như chưa có chuyện gì sảy ra - Tất nhiên sức khỏe kém đi.

Nói nôm na, về nguyên lý nó khá giản dị là : Não không có máu nuôi thì sẽ hỏng. Nhưng não nó cũng có thể chịu đựng được không có máu nuôi trong vài tiếng. Nếu trong vài tiếng đó kịp thời cấp được máu cho não thì nó có thể phục hồi lại. Còn sau vài tiếng đó nó hư hại hoặc chết rồi thì có cấp lại máu nó cũng không phục hồi nổi
Vấn đề cơ bản, cốt lõi là THỜI GIAN.

(như cái cây ấy, không tưới nước thường xuyên thì nó héo dần đi. Mất nước tưới, sau 1 ngày mới tưới lại thì nó bình thường, sau 3 ngày mới tưới lại thì nó vẫn sống nhưng yếu, lâu phục hồi, sau ngày thứ 4 mới tưới thì nó sống lay lắt, sau 7 ngày mới tưới thì giời cứu)

Việt nam đã có công nghệ cao thế này rồi cơ ạ, em hơi bất ngờ.

Chỉnh sửa cuối: