[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

Bang lang

Xe điện
E cũng hay nghe nói thế nhưng chú họ e bị xuất huyết não cũng k cứu được. Nếu bị nhồi máu cơ tim í người nhà ấn tim hô hấp nhân tạo k biết có cơ hội sống k nữa ?
Nếu có dấu hiệu độ quỵ thì trích máu 10 đầu ngón tay là có thể cứu được.
Nếu dính đến tim thì khi xảy ra thì ko nên cho người bệnh cử động, đặc biệt là ngồi dạy.

7vienngocrong

Xe tăng
GSC 3 điểm là điểm GCS (Glasgow Coma Scale) được đánh giá ở thang đo là 3 điểm cụ à. Tức là mức độ nhận thức theo thang đo GSC được 3 điểm là khá thấp
View attachment 7917727
Vậy bệnh nhân bị thấp điểm gsc này coi như k có hy vọng dù vô bv tuyến cuối hay thuốc tân tiến tốt nhất hở cụ? E tò mò chút để tích tiền khi hữu sự có thể mua thuốc xịn.

LeoMessi85

Xe buýt
Hình như Trung Quốc có viên thuốc của Đồng Nhân Đường, ai bị đột quỵ thì uống ngay 1v thì có cơ hội phục hồi hơn phải không các cụ ?

otothanglong

Xe điện
Sáng nay e ngủ mắt mở mới dậy thấy tin nhắn ô chú họ mất. E ngủ dậy trễ lật đật xem đt thì mới biết nửa đêm qua ô í bị đột quỵ nhà đưa đi bv thì BS bảo xuất huyết não, sáng nay đưa về tới nhà mất. Nghe e e kể lỗ tai chảy máu ra luôn. Ô chú họ còn trẻ mới 50t thôi mà đi tích tắc. E hỏi ngu chút xuất huyết não vậy k có cách cứu chữa hở các cụ???
Nhà em cũng mới mất 1 bà trẻ sinh năm 1970, chiều vẫn nấu cơm ăn cơm với cả nhà, 20h tối vẫn gọi điện buôn chuyện với người thân, đến 21h kêu chông là mệt lên giường nằm, đến hơn 22h thì phát hiện đã đi từ lúc nào.

Bang lang

Xe điện
E cũng hay nghe nói thế nhưng chú họ e bị xuất huyết não cũng k cứu được. Nếu bị nhồi máu cơ tim í người nhà ấn tim hô hấp nhân tạo k biết có cơ hội sống k nữa ?
Em ko biết người khác ra sao nhưng em chứng kiến bố em bị thì xung điện ko ăn thua và như mợ nói, từ lúc đau cho đến lúc đi khoảng 30 phút. Mà ko phải đau tim nhé, đau lưng nhưng lại là nhồi máu cơ tim.

7vienngocrong

Xe tăng
BV 345 đó cụ. Ông kêu đau đầu nhà bắt đi viện khám, vào viện khám họ kêu chảy máu não rồi rồi bắt nhập viện luôn. Mấy tiếng sau bắt đầu mê man.
Đây là kinh nghiệm hay nè. Người lớn tuổi có gì là đi bv khám ngay như ông nhà cụ mới cứu được chứ để ở nhà chịu đựng là xong phim í.

7vienngocrong

Xe tăng
Em ko biết người khác ra sao nhưng em chứng kiến bố em bị thì xung điện ko ăn thua và như mợ nói, từ lúc đau cho đến lúc đi khoảng 30 phút. Mà ko phải đau tim nhé, đau lưng nhưng lại là nhồi máu cơ tim.
Oh kiểu này càng biết nhiều càng thấy cuộc sống vô thường í. Cái chết đến với con người ta với nhiều cách khác nhau mà cứu k được.

network

Xe buýt
Hình như Trung Quốc có viên thuốc của Đồng Nhân Đường, ai bị đột quỵ thì uống ngay 1v thì có cơ hội phục hồi hơn phải không các cụ ?
Không dùng lung tung được đâu cụ, thuốc này cho trường hợp nhồi máu não, nếu xuất huyết não dùng là bị nặng hơn.

MuathuHN252

Xe cút kít
Nếu bị nhồi máu cơ tim: ng nhà đâu đủ chuyên môn để xác định bệnh nhân bị gì?
Hô hấp nhân tạo mình sẽ thực hiện khi bệnh nhân ngừng tim, ngừng thở, song song đó là gọi xe cấp cứu. Khi bn đã ngừng tim, tuyệt đối ko dc tự vận chuyển bệnh nhân đi viện, việc hô hấp nhân tạo để tránh mất sức cần ít nhất 2 ng thay nhau và fai dc thực hiện liên tục không ngừng nghỉ cho đến khi nhân viên y tế đến.
Trường hợp mà bn đúng là nhồi máu cơ tim, còn thở, chỉ ngất đi thì đừng ai ấn tim bệnh nhân nhé, tèo nhanh hơn đấy.

7vienngocrong

Xe tăng
Không dùng lung tung được đâu cụ, thuốc này cho trường hợp nhồi máu não, nếu xuất huyết não dùng là bị nặng hơn.
Nhồi máu não là nghẽn mạch máu hở cụ? Xuất huyết vỡ mạch máu e biết.

network

Xe buýt
Vậy bệnh nhân bị thấp điểm gsc này coi như k có hy vọng dù vô bv tuyến cuối hay thuốc tân tiến tốt nhất hở cụ? E tò mò chút để tích tiền khi hữu sự có thể mua thuốc xịn.
Cái này tùy theo tư vấn của bác sỹ trong từng trường hợp thôi cụ à.

7vienngocrong

Xe tăng
Nếu bị nhồi máu cơ tim: ng nhà đâu đủ chuyên môn để xác định bệnh nhân bị gì?
Hô hấp nhân tạo mình sẽ thực hiện khi bệnh nhân ngừng tim, ngừng thở, song song đó là gọi xe cấp cứu. Khi bn đã ngừng tim, tuyệt đối ko dc tự vận chuyển bệnh nhân đi viện, việc hô hấp nhân tạo để tránh mất sức cần ít nhất 2 ng thay nhau và fai dc thực hiện liên tục không ngừng nghỉ cho đến khi nhân viên y tế đến.
Trường hợp mà bn đúng là nhồi máu cơ tim, còn thở, chỉ ngất đi thì đừng ai ấn tim bệnh nhân nhé, tèo nhanh hơn đấy.
Kiểu này thôi chờ í trời chứ làm sao cũng k giúp được.

gadi2banh

Xe điện
Thực ra đột quỵ do tai biến mạch máu não chưa đi nhanh bằng nhồi máu cơ tim- Không kịp cấp cứu luôn ý.
còn đột quỵ do tai biến mạch máu não thì phần lớn là cứu được nhưng di chứng nặng nề thôi
Chuẩn cụ,, nhồi máu hoặc liên quan đến phình vỡ động mạch chủ thì còn nguy hiểm hơn vạn lần tai biến

Asura

Xe tăng
Cũng tuỳ cụ ạ !!

Trước Covid, ông chút út nhà em (55 tuổi), cán bộ cao cấp bên Viễn thông, có suất chăm sóc sức khoẻ đặc biệt, thuốc Tây Tầu như cụ nói lúc nào cũng sẵn mà vẫn chào thua.

Diễn biến cũng oái oăm. Ổng đang làm việc bình thường, lính đưa hồ sơ vào phòng xin chữ ký. Ổng cầm bút mà ko sao ký được (kiểu ko điều khiển được tay). Thằng lính nó mới nhìn mặt thì phát hiện miệng bị méo... Thế là tất tả đưa vào viện ngành. Mà ổng vào viện vẫn trong tình trạng khoẻ mạnh nhé, chỉ nói năng khó khăn và ko điều khiển được tay phải. Bác sỹ cấp cứu kết luận có cục máu đông xông lên não. Đặt stent..v.v.. xong xuôi, nằm viện 1 tuần thì xuất viện về nhà. Nằm nhà 1 tuần sau thì lại bị, lần này thì bất tỉnh luôn và có cả cục máu đông xông về tim. Đưa vào viện ngành, hội chuẩn xong đưa khẩn vào Bạch Mai, BM cấp đông não... xử lý các loại. Cuối cùng sau hơn 1 tháng nằm viện (hôn mê, chạy máy...) thì mất.

Ông chú này nhà em thì nghiện thuốc lá nặng (ngày tối thiểu 2 bao). Bia rượu nhiều dù gần đó đã kiêng kem khá khá do tiểu đường nặng. Hay thức khuya, tiểu đường nhưng vẫn chốn vợ ăn thịt chó ...

Nói chung, thuốc hiệu quả hay ko còn tuỳ vào tiền sử bệnh nền.

MuathuHN252

Xe cút kít
E hỏi e e nói "xuất huyết thân não gsc 3 điểm". Nó cũng k hiểu chuyên môn nên đọc cái giấy bv ghi vậy. Cấp cứu liền mà cũng k chữa được, e k biết mấy trường hợp vậy bv hàng đầu như Bạch Mai hay Chợ Rẫy có chữa được k nữa.
Gsc 3 hìnb như là điểm đánh giá theo thang điểm glasgow đo mức hôn mê, tổn thương não của bn. 3đ là mức nặng nhất rồi đó mợ.
Thường Nhồi máu cơ tim hay đột quỵ, bệnh nhân được phát hiện sớm và đưa đi cấp cứu kịp thời tăng tỷ lệ cứu sống và giảm tỷ lệ thương tật, nhưng ko fai cứ phát hiện sớm là cứu dc mợ ah. Phải xem mức độ tổn thương nữa, vd 1 mạch mãu não bị đứt, gây xuất huyết não, nhưng đoạn mạch máu ý là mạch máu nhỏ thì nó sẽ khác với việc mạch máu lớn bị tổn thương kiểu kiểu vậy ạ.
1 điều lưu ý ở 1 số ng trước khi có đột quỵ thật sự thì họ có thể gặp các cơn thoáng thiếu máu thoáng qua:
Các triệu chứng của cơn thiếu máu não thoáng qua xảy ra đột ngột và hầu hết biến mất trong vòng một giờ, hiếm khi các triệu chứng kéo dài đến 24 giờ. Các triệu chứng giống với các dấu hiệu sớm trong một cơn đột quỵ:

- Yếu, tê hoặc liệt ở một bên cơ thể.

- Lú lẫn, khó nói hoặc khó hiểu người khác đang nói gì.

- Nhìn mờ hoặc mất thị lực ở một hoặc cả hai mắt.

- Chóng mặt.

- Đau đầu dữ dội không rõ nguyên nhân.

- Mất thăng bằng hoặc mất sự phối hợp cơ thể

Do các triệu chứng có thể xuất hiện rồi biến mất nhanh chóng và ng bệnh sẽ bình thường ngay sau đó nên chủ quan ko đi khám.
Nếu m,ng hoặc ng nhà có gặp thì nên lưu ý ạ

L.C.D

Xe container
Lúc em 5 tuổi, em và cụ em ngồi ăn cơm sớm lúc cả nhà còn đi làm chưa về. Khi đó tháng 12 âm lịch năm 1985, ở quê trời tối nhanh và điện đóm leo lét nên lúc trời còn sáng thì 2 cụ cháu tranh thủ ăn cơm sớm.
Vừa ngồi xuống cái ghế gỗ nhỏ xíu thấp tè bên mâm cơm thì tự dưng cụ em bị trào máu mũi và máu miệng. Chảy nhiều máu lắm luôn, chảy thành 2 bãi máu to dưới nền nhà. Hàng ngày cụ vẫn nhai trầu và nhổ trầu vào ống. Em mới 5t ko biết gì, tưởng cụ nhổ trầu thì mới bảo: cụ đợi con lấy ống nhổ. Cụ xua tay bảo em chạy sang gọi ông bà Phúc hàng xóm. Ông bà chạy sang bế được cụ đặt lên giường thì cụ đi luôn. Ko nói được lời gì với con cháu hết.
Như thế là xuất huyết não phải ko các cụ?

nguyentoan.uct

Xe điện
Mới năm ngoái đây, ông anh học cùng lớp cao học với em, sn81 người to khỏe, tính tình hiền hòa điềm đạm mà đột ngột nhận tin ông bị mất. Được kể lại là trước đó có bị tai biến thể nhẹ, nằm Bạch mai 2 hôm thấy ko vấn đề gì xin về, về được 1 tuần thì bị vào viện mấy hôm thì đi.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mới năm ngoái đây, ông anh học cùng lớp cao học với em, sn81 người to khỏe, tính tình hiền hòa điềm đạm mà đột ngột nhận tin ông bị mất. Được kể lại là trước đó có bị tai biến thể nhẹ, nằm Bạch mai 2 hôm thấy ko vấn đề gì xin về, về được 1 tuần thì bị vào viện mấy hôm thì đi.
Là bệnh nhân tự xin về ạ? Chắc bs ko can ngăn dc cũng cho thuốc về nhà ấy, mà về nhà có khi bn lại thấy khỏe ăn chơi nhảy múa bt, bảo ngồi 1 chỗ ko chịu dc

casablamda

Xe tải
Đột quỵ ngày càng trẻ hóa, bệnh này nguy hiểm ở chỗ có khỏi thì cũng để lại di chứng khổ người bệnh và người thân