[Funland] Đông nam á- quốc gia nào sẽ bật lên???

chanthat123

Xe điện
Vậy chắc ta có Viettel, FPT là nổi danh ở nước ngoài cùng Trung Hải Nghệ An.
Trung Hải thì em không biết. FPT thì cũng bé nốt, đi làm thuê mấy cái phần mềm (buôn nước bọt) Cụ cứ hình dung mấy công ty đi làm thuê phần mềm to tổ bố bằng cả chục lần FPT mà có mấy ai biết đâu.
Viettel thì quá ok

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Malaysia, Indo em đi thấy hơn ta ở Logistics, cảng cạn ICD và ngành công nghiệp sản xuất nhựa thông, PE wax, Acid Stearic,.....các cụ ạ. Nhưng thua ta ở mảng công viên nghĩa trang, quy hoạch lôm côm, lộn xộn, không nhiều như ở ta.
Cụ này còm nào cũng nhai lại cái món công viên nghĩa trang với bột đá nhỉ. Từ thớt thằng Hậu Pháo sang cả thớt này.
Hay ho gì.

chanthat123

Xe điện
Cụ này còm nào cũng nhai lại cái món công viên nghĩa trang với bột đá nhỉ. Từ thớt thằng Hậu Pháo sang cả thớt này.
Hay ho gì.
Như em nói ở trên đó, mấy đứa loser thế hệ 8x-7x có nhìn dc cái gì tích cực đâu cụ. Bởi thế nên nhìn lên Tiktok, FB giờ bọn trẻ thế hệ mới vừa giỏi, vừa yêu nước vừa có chí tiến thủ, bọn trẻ con giờ phải nói là kiến thức lớn lên cùng tình yêu nước.
Bọn loser như cụ trích dẫn ở trên ngày càng ít rồi cụ yên tâm

danleduc

Xì hơi lốp
Em nghĩ Trung Nguyên chiếm lĩnh được các thị trường TQ, Ấn, Nhật, Hàn là ấm cho VN mình lắm rồi cụ ah.
Cá nhân em đánh giá Trung Nguyên sẽ là thương hiệu của VN có khả năng thành công cao nhất của VN trên thế giới
Không hiểu ý cụ " Trung Nguyên sẽ là thương hiệu của VN có khả năng thành công cao nhất của VN trên thế giới " nó là thành công về mặt gì ??? :D

Năm 2023, kim ngạch XK cà phê của VN gần 1,7 triệu tấn, thu về hơn 4 tỷ USD.
Trong số đó, theo cụ thì Trung Nguyên chiếm bao nhiêu % ?

TRÂU VÀNG II

Xe tăng
.........................................
Còn loại cà phê hạt pha máy Arabica mà dân Tây Âu ưa dùng thì Trung Nguyên cũng không thể cạnh tranh nổi với các loại cà châu Âu vẫn đang nhập từ Colombia, Đông Phi....
Trung Nguyên chỉ mạnh loại cà phê Robusta rang cháy (có tẩm ướp tạp phế lù, cho thơm lừng giả tạo), xay ra hạt và dùng pha cà phê Phin.....mà dân Tây Âu, Mỹ nó có uống cà phê Phin đâu.
=))
Cụ có thể ko thích nhưng đừng nhảm thế. Nếu ranh cháy thì ko có chuyện qua được hàng rào kiểm định của nước ngoài đâu. Có mà điên khi đang yên lại rang cháy rồi mất công pha phách, em thật.
Mà cái "xay ra hạt" là cái công nghệ gì của anh Vũ mà siêu thế cụ ?

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hàn và Đài thời kia là được xếp vào hàng Tứ Long 4 con rồng châu Á, Mã, Thái không có ưu thế lắm về dân số, chưa nói đến cái khác.

Thời trước Mã- Thái có xây cao tốc, đường sắt cao tốc như Hàn-Đài không, có xây được nhà máy thép khủng, điện hạt nhân, sản lượng điện khủng không... đây là một trong các chỉ báo sớm, nghĩa là nước nào xây nhiều hơn thì tương lai sẽ vượt lên.

View attachment 8438377
Em thấy ngạc nhiên nếu đường cao tốc của Thái Lan chỉ có mấy trăm km. Mạng lướ đường cao tốc Thái Lan đã có trước VN từ rất lâu rồi, nhiều đoạn thu hết vòng đời dự án rồi nên ko thu vé nữa thôi.

.Bo My

Xe container
Em thấy ngạc nhiên nếu đường cao tốc của Thái Lan chỉ có mấy trăm km. Mạng lướ đường cao tốc Thái Lan đã có trước VN từ rất lâu rồi, nhiều đoạn thu hết vòng đời dự án rồi nên ko thu vé nữa thôi.
Vâng có thể từ ngữ nhầm lẫn, có thể số đường cao tốc Thái nhiều hơn nhưng cũng có highway bên Thái chỉ là quốc lộ hay tỉnh lộ, thậm chí không có phân cách giữa.

Trên wiki Thái có 1 phần gọi là Đường cao tốc đặc biệt (intercity motorways) thì cũng ít thôi. Hoặc tiếng Anh có từ controlled motorways để chỉ đường có kiểm soát đầu vào, kiểm soát tốc độ..nói chung là có quản lý chứ không phải ai muốn chạy thế nào thì chạy.

Trong hình là 1 đoạn bên Thái 2 đường 1 ở dưới miễn phí 1 trên cao có thu phí, đường dưới rất ngon nhưng có xe máy đi vào:

danleduc

Xì hơi lốp
Cụ có thể ko thích nhưng đừng nhảm thế. Nếu ranh cháy thì ko có chuyện qua được hàng rào kiểm định của nước ngoài đâu. Có mà điên khi đang yên lại rang cháy rồi mất công pha phách, em thật.
Mà cái "xay ra hạt" là cái công nghệ gì của anh Vũ mà siêu thế cụ ?
Cụ mới là người nói nhảm....lạc đề, không hiểu người khác nói gì đã đả kích lung tung.

Thứ nhất : Cụ bắt bẻ câu chữ vớ vẩn ...nói rang cháy, dĩ nhiên không có nghĩa là rang cháy như cụ tưởng tượng.

Thứ 2: Em không phải người đố kỵ với sự thành công của các Cty Việt Nam. Ngược lại, em luôn ủng hộ họ, Trung Nguyên là 1 Cty VN của người VN, nên em ủng hộ.

Thứ 3: Em không đề cập việc thích hay không thích của cá nhân (em không nói ý nào như thế). Mỗi người có 1 lối sống, 1 cách thưởng thức cà phê khác nhau.
Em chỉ nói về văn hóa uống cà phê của thế giới Phương Tây không phải là Cà phê Robusta pha phin tý tách kiểu VN, mà Phương Tây họ uống cà phê Arabica pha máy.....nếu cứ cứng nhắc "xuất khẩu" văn hóa uống cà phê của VN sang Phương Tây thì khó thành công.

Cụ có thể thần tượng Vũ của cụ....OK. Nhưng em hỏi thật, cụ có biết năm 2023, Ngành cà phê VN đã xuất được gần 1,7 tấn cà phê, thu về hơn 4 tỷ USD, thì Trung Nguyên góp bao nhiêu % không ? :))

aitymo

Xe điện
Không phải không có cơ sở mà mặt bằng chung vẫn lẹt đẹt cho đến bây giờ ... chưa thays cửa gì sáng vì môn khoa học cơ bản đều bỏ và không chú trọng

cưỡi chổi

Xe lăn
Em không AQ gì....nhưng cũng không kỳ vọng quá cao....

Cứ thu nhập trung bình làng nhàng như Mexico, Argentine, Mã, Thái, Phil....cũng vui các cụ nhề.
Cố lên mâm trên có khi lại "vỡ mẹt" ý chứ, cứ ngồi mâm giữa giữa với 1 đống "bợm nhậu" lại vui vẻ....:))
Từ Thái trở lên thôi cụ. Chứ như Phil cũng không vui đâu ạ. Phil còn kém cả VN

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng có thể từ ngữ nhầm lẫn, có thể số đường cao tốc Thái nhiều hơn nhưng cũng có highway bên Thái chỉ là quốc lộ hay tỉnh lộ, thậm chí không có phân cách giữa.

Trên wiki Thái có 1 phần gọi là Đường cao tốc đặc biệt (intercity motorways) thì cũng ít thôi. Hoặc tiếng Anh có từ controlled motorways để chỉ đường có kiểm soát đầu vào, kiểm soát tốc độ..nói chung là có quản lý chứ không phải ai muốn chạy thế nào thì chạy.

Trong hình là 1 đoạn bên Thái 2 đường 1 ở dưới miễn phí 1 trên cao có thu phí, đường dưới rất ngon nhưng có xe máy đi vào:
View attachment 8445934
Đường như trong ảnh của cụ là đường trên cao, ở Bangkok có loại đường này, thu phí đi riêng. Đường công cộng thì vẫn ở dưới. Cách đây 20 năm em thấy cơ sở hạ tầng đường sá của Thái Lan còn phát triển hơn cả Việt Nam hiện nay rồi. Hạ tầng giao thông nước bạn phát triển tốt lắm.

manhbarca

Xe đạp
Việt ko nắm được hay ko nằm trong chuỗi sản xuất những sản phẩm công nghệ cao thì khó mà bật lên được các cụ à.

Được gửi từ iPhone - Otofun

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
...............

Xét về tố chất con người, cả ĐNA chỉ có Singapore là vượt được bẫy, và đúng là đã vượt được. Còn các nước khác nói thẳng là không thể, kể cả VN. Tuy nhiên cũng không phải cố kiết làm gì, duy trì tình rạng tà tà như giờ cũng là hay rồi.
Sing thì cũng như Hongkong, có nền tảng Hoa kiều và cảng, hai yếu tố mình đều không có.
Nếu cứ tà tà thì lại giống mấy ông Mã, Phi và là kiểu văn hóa Ấn độ, các gia tộc giàu nứt đố đổ vách, trung lưu lươn lẹo và đạo đức giả, hạ lưu thì đờ đẫn và thoái hóa, cái chính là sản phẩm đặc thù càng ngày càng tồi tàn. Như ở mình cây đa bến nước sân đình giờ cũng toàn bê tông với đá ép.
Cây cỏ cũng phải nhờ hóa chất ngoại nhập mới sống nổi.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Mã mà vượt lên thành nước thu nhập cao thì phải có các DN cỡ bự như Hàn và Đài Loan....chứ hiện tại tôi không thấy Malaysia có DN nào ra hồn cho xứng với nước phát triển thu nhập cao cả.
Xem cơ cấu nền kinh tế của Mã....thấy nó cũng làng nhàng nhưu các nước ở ĐNA thôi, chưa thấy có gì đáng nói.
Còn có cụ đem cái đô thị hóa 75% ra để so đọ thì....xin thưa các cụ, cái đó không phải là gì ghê gớm để có thể đảm bảo 1 nước phát triển thu nhập cao.
Các cụ cứ nhìn vào một số nước Nam Mỹ sẽ thấy, họ đã có tốc độ đô thị hóa cao, đã có nền kinh tế thịnh vượng, nhưng đến nay lại tụt hậu không phanh, đang từ nước thu nhập cao phải rớt hạng xuống nước thu nhập TB. Đó là vì các nước đó chả có động lực gì để duy trì tăng trưởng kinh tế, cơ cấu nền kinh tế thì èo uột, không có các DN trụ cột để dẫn dắt nền kinh tế tăng trưởng.
Nếu theo tiêu chí tư bản chủ nghĩa thì không có chỗ cho các nước công nghiệp mới(NIC) ở đỉnh chóp.
Đô thị hóa thì dân dần dần thành con mối sống trong tổ bê tông.
Doanh nghiệp to thì mối nợ ngoại bang lớn, dễ thành thế chiến quốc trong kinh doanh khi vốn ngoại, vốn tự sinh thụi nhau mà vốn tự sinh ở những nước không có công nghiệp hoặc công nghiệp không know-how nó cũng yếu đuối như quân binh toàn giáo tre cung gỗ đi đấu với người ta hỏa mai, giáp đồng.

XPQ

Xe cút kít
Đấy là nhìn thẳng vào thực tế cụ ạ.

Ô phăn thấy còm sôi nổi nhất là ban ngày, đúng giờ làm việc. Chứng tỏ các cụ nhà mình vẫn rảnh rỗi lắm.

Nếu tiếp xúc với bọn tư bản, thì thấy lúc làm việc nó cày rất kinh. Nhưng làm ra làm, chơi ra chơi.

Lúc này em có thời gian ngồi chém gió cùng các cụ, tức là doanh nghiệp em đang làm chưa hoạt động hiệu quả. Đến lúc em biến mất chả xuất hiện một thời gian thì các cụ mừng cho em, vì lúc đấy bận lòi mắt ra.

View attachment 8435537

View attachment 8435540

Tình cờ là cũng theo bọn Tây lông oánh giá, ở trong ĐNA thì Việt Nam và Sanh ca bo là hai nước có chất lượng giáo dục toàn dân tốt nhất, con người thông minh tiếp thu tốt thỉnh thoảng tuấn kiệt nhân tài cũng vào hàng thế giới.

Chỉ có không hiểu tại làm sao mà nước mình đầu nặng chân nhẹ, đứng một lúc thì mỏi lại ngồi ngồi một lúc lại mỏi thì nằm nằm một lúc không yên lại đứng dậy. Làm gì cũng chỉ được một dạo là sốt ruột.

minhphuc9

Xe tải
Chỉ có không hiểu tại làm sao mà nước mình đầu nặng chân nhẹ, đứng một lúc thì mỏi lại ngồi ngồi một lúc lại mỏi thì nằm nằm một lúc không yên lại đứng dậy. Làm gì cũng chỉ được một dạo là sốt ruột.
Đoạn này của cụ làm em cười lăn lộn, mà thấy cũng đúng.

• Vodka
Reactions: XPQ

Ha Kim Tan

Xe tải
Website
bookingad.vn
Việt Nam mình cũng có thể bứt tốc nhưng quan trọng nhất là chính sách với các Doanh nghiệp khủng, mạnh yếu đều do sức khoẻ doanh nghiệp, cần hỗ trợ để vươn ra thị trường nước ngoài: Viettel, FPT, Vin, Vinamilk cả Tân Hiệp Phát đã có thị trường 16 nước ... Sau vụ Vạn Thịnh Phát thì tinh thần bài trung rất mạnh, một số Dn gốc Hoa cũng bị ghét lây, trong khi Singapore mở rộng vòng tay đón đại bàng các nơi đến, đủ thứ ưu đãi.
Có thể xem xét cho Doanh nhân nhập tịch tương tự như cầu thủ để tận dụng tài chính, trí tuệ, sức lực cho Việt Nam mạnh lên, nhìn riêng bóng đá bên Indo toàn cầu thủ quốc tế mình sao đủ sức chạy với nó, việc đổ lỗi cho HLV là dễ nhất chứ không nghĩ mình cũng nhập cầu thủ ngoại??? .

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Sao giống hình chữ Sờ thế. Đúng đầu to , chân nhỏ, ngồi lê hàng xóm ;))

• Vodka
Reactions: XPQ

XPQ

Xe cút kít
Sao giống hình chữ Sờ thế. Đúng đầu to , chân nhỏ, ngồi lê hàng xóm ;))

Nếu xoay ngang cái bản đồ thì nom như đang nằm ngửa ngoác mồm ra đợi có đứa nào đi ngang nó nhặt hộ quả sung bỏ hộ vào mồm cơ.