[Funland] Đồng hồ đeo tay vintage!! Cụ nào có sở thích ạ?

Trạng thái
Thớt đang đóng
Website
kinhmatchienbui.vn
Môn Kính cổ thực sự mua ở Việt Nam thì tai nạn lao động cao lắm ạ nên em làm con kính Dupont 1/12GF này đeo chơi, cũng 5 năm rồi mà em nó vẫn như ngày nào ạ. Còn e ở Hà Nội có j ae làm cốc bia cho vui ạ.
Cụ có kính cổ ko ah? Có cái nào hay hay để e 1 chiếc đê!

Tiger Hunter

Xe container
Nó ở đáy. số đầu tiên là năm (nhưng phải thuộc chu niên) số tiếp theo là tháng (tháng 10,11,12 sẽ đuợc viết tắt bằng chữ Tiếng anh là O,N,D). Dãy số cuối là số thứ tự chiếc đồng hồ được sản xuất. Như vậy đọc như sau: Chiếc GS này được sản xuất tháng 1/1971 và số thứ tự là 30 trong seri sản xuất.

Chu niên nghĩa là sao cụ? :)

Giadoianvung

Xe tải
Nghĩa là giai đoạn sản xuất bác à. Ví dụ con gs430 là 1960 đến 1964
Trên cụ có hd nhưng em vẫn chưa thông nên phiền cụ cho em hỏi là từ gs430 thì cách tính logic thế nào để ra năm sx là 1960-1964 ạ, hay là hãng quy định riêng là từ seri gắn liền với số năm?

thuhuong2

Xe tăng
Xin chào các cụ/các mợ
Cá nhân mình rất yêu thích đồng hồ vintage nên xin phép mở topic này để cùng mọi người khoe những chiếc đồng hồ mình yêu thích và thảo luận chém gió cho vui.
Thanks all

Cụ chủ có cửa hàng ko hay chỉ bán online??

Website
kinhmatchienbui.vn
Trên cụ có hd nhưng em vẫn chưa thông nên phiền cụ cho em hỏi là từ gs430 thì cách tính logic thế nào để ra năm sx là 1960-1964 ạ, hay là hãng quy định riêng là từ seri gắn liền với số năm?
Dạ cái này theo tài liệu tìm hiểu ạ. Chơi đồ mới seach mã ra tuốt luôn, chơi đồ xưa phải tổng hợp thông tin và nhiều thứ cũng chỉ tương đối. Cũng có rất nhiều thứ k sách vở nào ghi lại thì theo suy luận logic. Ví dụ trên con seiko 6206 cap gold thì đáy phải là 6206 nhưng kỳ lạ là tất cả đều 6218 ( đương nhiên máy 6218 cap gold mặt và đáy đều 6218) thì được ae suy luận là do người Nhật tiết kiệm vật liệu ( sản xuất thừa đáy con 6218) để tận dụng. Đấy là điều e cảm thấy thích ở Vintage, chơi đồ mới e cũng có chơi vài con nhưng thực sự không cảm xúc.

Website
kinhmatchienbui.vn
Cụ chủ có cửa hàng ko hay chỉ bán online??
Em vẫn chơi giao lưu với anh em để tăng sự hiểu biết cũng như kết bạn. Các thông tin mua bán xin phép không đề cập ở đây ạ. Thanks

Website
kinhmatchienbui.vn
Cụ đúng là cao nhân trong làng đh cổ. Tiện nhờ cụ xem con đh của e có zin ko? 44 niên rồi mà E thấy cái mặt số nó mới quá.

dạ zin cụ à, nhiều con còn nguyên lớp keo ấy chứ ạ. AE chơi gì biết đó thì chia sẻ chứ không dám nhận cao nhân, chẳng qua chơi nhiều về 1 mảng thì biết hơn xíu thôi ạ

Chỉnh sửa cuối:

Tiger Hunter

Xe container

Các cụ cho em hỏi: cái này từ những năm 8x 9x mà bây giờ sao vẫn có đồ rất mới để bán (long lanh như ảnh luôn). Chả nhẽ họ dựng cả hàng cỏ như này hay sao?

Website
kinhmatchienbui.vn

Các cụ cho em hỏi: cái này từ những năm 8x 9x mà bây giờ sao vẫn có đồ rất mới để bán (long lanh như ảnh luôn). Chả nhẽ họ dựng cả hàng cỏ như này hay sao?
Món này e chưa va nên hóng các cụ thôi ạ

Ớt xanh

Xe điện
Đúng rồi, xã hội mà. Chẳng ai bị bắt buộc phải quan niệm giống cụ.
Cụ ko thích có thể chê, nhưng lấy tư cách gì nói rằng người ta phải thế nọ thế kia?
Thôi thôi, em can.
Cho thớt yên nhá.

Thachle02

Xe đạp
Kính các cụ 1 em buren super slender mới tinh nguyên hộp nguyên dây da zin. Câu chuyện của hãng này rất thú vị : đây là hãng đồng hồ đầu tiên tạo ra máy đồng hồ cúc áo, bởi kĩ sư trưởng hans kocher ( ông này sau đó cũng làm kĩ sư trưởng cho dự án chronomatic cực kì nổi tiếng). Tên của nó ban đầu là " planetary" - hành tinh. Một thời gian ngắn sau, hãng lớn hơn là universal đã ăn trộm thiết kế và sử dụng loại máy này cho đồng hồ của họ - với độ hoàn thiện đẹp hơn và đặt với cái tên như ta đã biết ngày nay là " micro rotor". Buren sau đó đã kiện universal, và cuối cùng mỗi máy làm ra, universal phải trả buren 3 france thụy sỹ. Trên thị trường vintage thì 99% máy cúc áo là của 2 thằng này. Các bác để ý các máy cúc áo của hãng hamilton cũng là do buren cung cấp, vì buren vốn được hamilton mua lại.

thuhuong2

Xe tăng
Thôi thôi, em can.
Cho thớt yên nhá.
Thớt này thì cũng do 1 cụ buôn bán lập ra, chăn gà hay ko chưa biết nhưng một khi đã thảo luận thì cứ thoải mái mới vỡ ra được chứ.
Ngưởi chơi với thợ thuyền thì quan điểm bao giờ chả khác nhau cụ?

Website
kinhmatchienbui.vn
Góp vui với cụ con cùi mía
Kính các cụ 1 em buren super slender mới tinh nguyên hộp nguyên dây da zin. Câu chuyện của hãng này rất thú vị : đây là hãng đồng hồ đầu tiên tạo ra máy đồng hồ cúc áo, bởi kĩ sư trưởng hans kocher ( ông này sau đó cũng làm kĩ sư trưởng cho dự án chronomatic cực kì nổi tiếng). Tên của nó ban đầu là " planetary" - hành tinh. Một thời gian ngắn sau, hãng lớn hơn là universal đã ăn trộm thiết kế và sử dụng loại máy này cho đồng hồ của họ - với độ hoàn thiện đẹp hơn và đặt với cái tên như ta đã biết ngày nay là " micro rotor". Buren sau đó đã kiện universal, và cuối cùng mỗi máy làm ra, universal phải trả buren 3 france thụy sỹ. Trên thị trường vintage thì 99% máy cúc áo là của 2 thằng này. Các bác để ý các máy cúc áo của hãng hamilton cũng là do buren cung cấp, vì buren vốn được hamilton mua lại.

Website
kinhmatchienbui.vn
Thớt này thì cũng do 1 cụ buôn bán lập ra, chăn gà hay ko chưa biết nhưng một khi đã thảo luận thì cứ thoải mái mới vỡ ra được chứ.
Ngưởi chơi với thợ thuyền thì quan điểm bao giờ chả khác nhau cụ?
Chia sẻ quan điểm là ý tôi thế này...bla bla
Còn cái này phải thế này thì e cũng nghĩ là không nên vì nó là quan điểm chủ quan mỗi người bác ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng