[Funland] Đồng hồ citizen

mazda3_pro

Xe lăn
E mới dùng iem này gần 2 năm ng thân xách tay trực tiếp từ bên bổn về, cũng k dám rì viu, thấy chạy đúng giờ phết và có dạo e vất trong hộp (k có ánh sáng) mấy tháng mà vẫn chạy chuẩn giờ (dòng này bh pin trọn đời vì đếch có pin chạy nằng nl ánh sáng, tích nl được khoảng 6thang trong điều kiện k có ánh sáng). :-D
Nó là pin xạc và vẫn phải thay pin cụ ợ, thay cụm pin xạc đắt hơn thay pin đồng hồ thường.

mazda3_pro

Xe lăn
Đừng bao giờ mua hàng ở thằng ĐQ này, hàng nhái hàng giả nhiều hơn hàng thật!
Trước vào web nó xem PP có hơn chục triệu đồng mà hết cả hồn.
ĐQ nhiều phốt thế mà giờ vẫn nhiều người bị nó lừa nhỉ, ha ha

mazda3_pro

Xe lăn
Cái đầu tiên của tớ cũng là 1 con Seiko solar, sau đó đổi sang Hamilton, rồi Edox và giờ là Longines. Đang muốn đổi sang Omega nhưng con hiện tại chạy khá chính xác nên vẫn đeo :D

Vo_thuong

Xe điện
Em muốn mua một con, mà lên mạng thấy loạn giá, ông nào cũng cam kết chính hãng. Chả biết tin được ai nữa nên lên hỏi các cụ những nơi mua uy tín
Cụ có thể qua bên này nhờ Ship hộ (phí khoảng 10$) - năm ngoái em cũng nhờ lấy cho vợ 1 con đâu đó hơn 4 tr, đeo đến giờ thấy cũng khá ưng ý.

kienvinh

Xe lăn
Có những người trên đời này không thể hiểu nổi giá trị của những cái đồng hồ có giá cả triệu đô :D
Nếu là kiệt tác về cơ khí ví dụ như tác phẩm dưới đây thì tôi cũng ngưỡng mộ phết. Vào năm 1906 người ta đã mua nó với giá hơn 20kg vàng:

[Xem thêm phim Hugo - 2011 để lấy cảm hứng]

Còn, khi có thể dành ngân sách 1 triệu đô để mua đồ trang sức, quan điểm cá nhân tôi cho rằng món đồ đó phải đặc biệt và duy nhất.

goldsmith

Xe buýt
Em tưởng hàng eco thì pin lâu lắm mà. Nếu hay đeo thì chả bao giờ hết pin
Kon này nó có cái chức năng radio controlled tự cập nhật giờ theo sóng radio tại 1 số nơi, thành ra chỉnh giờ nó hơi khó cụ ạ.
Em đoán là vậy 🤖

goldsmith

Xe buýt
Tôi đang dùng cái đồng hồ sản xuất bởi hãng cạnh tranh với hãng citizen này thì thấy trong manual họ hướng dẫn:

- Tích điện bằng tụ điện. Một ngày ra ngoài trời đủ lâu là đủ cho đồng hồ chạy trong bóng tối 2 tháng.

- Một pin điện hoá kèm bên trong, đảm bảo đồng hồ không chết sau 2 tháng để trong hộp đen. Pin này nên thay sau mỗi 2 năm.

Tôi dùng một cái như thế, mua ở Nhật, 3 năm chưa cần chỉnh gì, giờ chính xác trong vòng 10s so với giờ chuẩn.

Nhiều bác sùng bái đồng hồ cơ Thụy Sỹ. Tôi thật đồng hồ là để xem giờ mà mỗi ngày sai 10s, mỗi tháng sai 5 phút là vứt mẹ đi được rầu.

Các bác đeo cái vòng vàng 2 cây 100 củ trên tay hạp lý hơn.

Tơm "buy the time" có nguồn gốc từ thời đồng hồ cơ sai lệch khủng khiếp, mỗi ngày người ta đều phải trả tiền để lấy giờ chuẩn cho đồng hồ.

:D
Theo em hiểu thì đồng hồ cơ nó là 1 cỗ máy,
Người ta yêu thích đam mê có khi chỉ vì tiếng động cơ ý nó chạy khi áp tai vào, vì cái kim nó chôi mượt mà.... vì cái vê núm mỗi khi bắt đầu ngày mới...
Còn lại thì vô cùng phiền hà: sai số ngày bèo cũng 5, 7s để 2 ngày không đeo nó tèo, lâu lâu lại phải đi lau dầu mất. 5,7 trăm.....
Nói chung nó là 1 món đồ chơi của mấy thằng trẻ con đã dậy thì, có râu :))
Nếu chỉ để xem giờ thì em có cái casio vàng đen mua có 120k từ ngày cấp 3. Chạy chuẩn lắm.
Dòng citizen này em không đánh giá cao, ít nhất là so với đồng tiền bỏ ra ở thời điểm này.
Cụ chủ nếu mua để xem giờ thì đơn giản, còn nếu muốn đeo 1 cái đồng hồ như 1 món đồ chơi thì nên tìm hiểu thêm trước khi đặt mua.

goldsmith

Xe buýt
Em cứ tưởng đồng hồ phải Thụy sỹ mới ngon đọc xong thớt này thấy n cụ đeo đồng hồ Nhật ghê
Em đeo cả Nhật và Thuỵ sỹ, nếu cùng tầm giá thì Em thấy thằng Thuỵ nó ngon hơn thật cụ ạ.
Đấy là em mới trải nghiệm dòng cỏ, 10 củ đổ lại thôi ạ.

Kon này nó có cái chức năng radio controlled tự cập nhật giờ theo sóng radio tại 1 số nơi, thành ra chỉnh giờ nó hơi khó cụ ạ.
Em đoán là vậy 🤖
Em tưởng sóng radio thì luôn có sẵn trong mọi khoảng không chứ nhỉ. Nhất là nơi đông dân cư

Người ta yêu thích đam mê có khi chỉ vì tiếng động cơ ý nó chạy khi áp tai vào, vì cái kim nó chôi mượt mà.... vì cái vê núm mỗi khi bắt đầu ngày mới...
Còn lại thì vô cùng phiền hà: sai số ngày bèo cũng 5, 7s để 2 ngày không đeo nó tèo, lâu lâu lại phải đi lau dầu mất. 5,7 trăm.....
Nếu chỉ để xem giờ thì em có cái casio vàng đen mua có 120k từ ngày cấp 3. Chạy chuẩn lắm.
Dòng citizen này em không đánh giá cao, ít nhất là so với đồng tiền bỏ ra ở thời điểm này.
Cụ chủ nếu mua để xem giờ thì đơn giản, còn nếu muốn đeo 1 cái đồng hồ như 1 món đồ chơi thì nên tìm hiểu thêm trước khi đặt mua.
Cảm ơn cụ tư vấn. Xem giờ chính xác thì có smartphone rồi. Kiểu coi nó như món phụ kiện cho đẹp là chính, giờ giấc tương đối là được.

pthk

Xe tăng
Em đeo cả Nhật và Thuỵ sỹ, nếu cùng tầm giá thì Em thấy thằng Thuỵ nó ngon hơn thật cụ ạ.
Đấy là em mới trải nghiệm dòng cỏ, 10 củ đổ lại thôi ạ.
Thụy sĩ cũng 5 -7 loại Thụy sĩ.
Cân được với GS về tiêu chí cơ khí chính xác thì phía Thụy cũng chẳng có thật nhiều mác cho lắm.

pthk

Xe tăng
Em tưởng hàng eco thì pin lâu lắm mà. Nếu hay đeo thì chả bao giờ hết pin
Cái gọi là pile trong con Eco drive của Citizen thực tế nó không phải là pile điện hoá thông thường mà là 1 pile có khả năng nạp xả hay là 1 accu.
Như con Citizen Titanium Eco drive cũ của em thì sao 20 năm, cục pile sạc của nó mới hỏng hẳn.

sthd

Xe lăn
sai số ngày 5s thì vứt.
tại sao đồng hồ automatic?
ai cũng muốn sở hữu những kiệt tác. đh xịn là kiệt tác của vật liệu, của chế tác và của kĩ thuật.
nếu cụ muốn hướng tới cái đẹp, muốn có kiệt tác thì chỉ có automatic.

đẹp ở chất liệu. mọi loại đh điện tử, cơ rẻ tiền đều có chất liệu rẻ tiền, xi mạ. bèo nhèo , bóng bẩy rẻ tiền. đh auto xịn luôn là vật liệu đỉnh cao, cực cứng, cực nhẹ, cực sắc xảo không bạc màu, trầy xước bao giờ
đẹp ở chế tác. đh auto xịn luôn được chế tác đỉnh cao. nhìn thoáng qua thì giống nhau. ngồi ngắm thìkhác nhau nhiều. một thứ cực tinh xảo, hình khối đẹp. đh thường thì chế tác vụng về.

hơn nữa thì lịch vạn niên , kháng từ, tourbilon, lịch sử ...

chưa cầm trên tay ngắm nghía vài ngày thì chưa biết nó đẹp ở đâu.

còn nếu bảo chỉ cần xem giờ thì thôi.

GS cũng tốt nhưng vật liệu chưa phải đỉnh cao, hình khối chưa được thiết kế đẹp

heyhello

Xe máy