[Funland] Đồng hành cùng con!

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Có chứ Cụ, mợ ơi! Ngoài ra, em vẫn thường nói, mẹ tự hào về con hoặc mẹ rất ngưỡng mộ con, mẹ tin con sẽ làm được! Một đứa trẻ được gieo hạt mầm tự tin sẽ khác với đứa trẻ sống trong môi trường bị chê bai, dè bỉu và phân biệt. Mình cũng từng là 1 đứa trẻ nên mình hãy nghĩ xem mình thích gì, mình cần gì thì khắc sẽ có sự đồng cảm với con. Con sống với ái ngữ yêu thương mỗi ngày thì tính cách cũng sẽ khác với đứa trẻ bị lạnh nhạt, bị bỏ bẵng đi ạ!
Ôi, em mới nói với cậu cả 19t cách đây 2 tháng như Mc ;))

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ôi, em mới nói với cậu cả 19t cách đây 2 tháng như Mc ;))
Mỗi người có 1 phương pháp để tiếp cận để giáo dục con ạ! Có thể phụ nữ bọn em dễ nói lời yêu thương hơn phái mạnh nên con dễ gần gũi và tâm sự hơn. Em đã nói vậy từ khi thai giáo tới giờ con lớp 1 vẫn vậy. Nuôi con đã khó, dạy con còn khó hơn. Mình cũng thích được nghe ái ngữ yêu thương nữa là bọn trẻ, vậy sao phải ngại ngùng nhờ:))

Kiên Khùng

Xe điện
Tôi có phủ nhận các lý thuyết tren đâu cụ.
Mợ chuẩn.
Cô bạn vợ mình 3 đứa con tự kỷ các cấp độ cả 3.
Giữ cho các cháu sống thôi đã khó.
Nghĩ lại thì may mắn chiếm phần lớn trong những gì ta có đấy.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Mình cũng mới tư vấn nghề nghiệp cho Nàng thứ 2 ( đang học lớp 11). Nàng ấy cứ buâng khuâng mãi ko biết chọn nghề gì. Sau khi mình chia sẻ về nhóm tính cách thì Nàng ấy đã biết ở nhóm nào và biết chọn nghề phù hợp. Giờ cũng biết chia sẻ và tư vấn cho mấy cô bạn thân.

Với Chị cả ( đang Sinh viên năm 2) thì vừa làm bạn hỗ trợ học tập vừa kiêm tư vấn tâm lý

Chỉnh sửa cuối:

xedaprach

Xe điện
Như cụ nói chắc là khó :) cả gđ ngồi ăn tối cũng đã khó rồi chứ k nói ‘30-60’ sau khi con học xong’ :)
Gđ e về cơ bản vẫn giữ nếp ăn tối cùng nhau, k cùng đc thì luôn để phần chỉn chu dù người vắng là con hay bố mẹ….
Con thì tối ngoài học chính còn học phụ, gần như full tuần. Bố thì hay đi ctac về muộn (sau 7h tối)… mẹ thì 6h hơn mới về tới nhà. Bữa cơm tối thường ăn lúc 7-8h… có hôm 9h kém mới ăn vì bố 8h mới về, tắm qoáng qàng ngồi ăn cùng con.
Đc cái bữa ăn gđ cũng khá chất lượng, con cái nói chuyện học hành, bạn bè trường lớp… bme thì động viên con cố đc 8-9-10 ý chứ đừng lẹt đẹt qá mà sau này cháo cũng chả có mà húp ;))
Sau giờ đó gần như gđ tuỳ nghi di tản, mỗi đứa 1 phòng học/chơi… bố lv, mẹ dọn nhà… tý là 22h hơn đi ngủ.
Bm dạo 1 vòng nhắc con học xong để ngủ sớm, sáng mai ăn gì để nấu or cho tiền tự ăn…
Bố thì hầu như k bao giờ bỏ cơm tối :)
Nên tâm tư tình cảm của con cái cũng nắm đc! Luôn cố gắng hỗ trợ, khuyên con theo hướng nó dễ chấp nhận/lựa chọn chứ ít khi ép buộc chúng.
Nuôi con từ bé rồi, nên bm nào cũng sẽ biết con ntn, vùng cấm của nó là gì để tiếp cận cho đỡ xung đột thôi.
Vâng cụ, ý em là trong lúc con học thì ngồi ở gần đấy, đọc điện thoại, xem báo cũng được nhưng nên gần gũi để có gì tâm sự trò chuyện, chỉ bảo con học hành nếu cần. Thế mình mới gần gũi con, có gì nó còn tâm sự, chia sẻ hay sớm nắm bắt được các thay đổi, tâm lý của bọn trẻ.
Đương nhiên mỗi cá nhân gia đình khác nhau, có gia đình bố mẹ dân lao động, kinh doanh, đi làm tối ngày nhưng con cái có ý thức tốt thì vẫn ngoan ngoãn và trưỏng thành. Ngược lại có gia đình bố mẹ kè kè nhưng không giáo dục đúng cách thì hở ra là hỏng.
Tuy nhiên cái em muốn đưa ra cái mốc định tính ở đây là để đảm bảo có được đủ sự sát sao để đảm bảo kiểm soát tình hình và các bậc phụ huynh cố gắng nên như vậy.
Những cái đã bỏ qua đi thì không bao giờ lấy lại được nữa, hối hận cũng không kịp. Chắc cccm hiểu ý em.

xedaprach

Xe điện
Các cụ cũng lưu ý là không nên mắng mỏ trong lúc ăn cơm. Trời đánh tránh miếng ăn.
Nhà em cũng quán triệt, không chỉ mắng mỏ mà đến bữa ăn chỉ được nói chyện vui. Những chuyện liên quan đến suy tính, bàn bạc ... cũng không nói khi ăn cơm ah.

lum..zzz

Xe điện
Ngoài những ý cụ thớt đã chia sẻ, em xin bổ sung 2 ý nữa ạ:
- Tìm và tạo dựng cho con 1 đam mê phù hợp năng khiếu để có thể giảm căng thẳng ngay mỗi khi bị stress. Việc này nói thì dễ mà làm thì vừa khó vừa phải kiên trì, từ phát hiện đến tìm thày rồi tạo điều kiện và khích lệ các kiểu để qua được các thời kỳ nản chí mới biến được thanh đam mê
- Cùng chơi với con 1 môn thể thao để có môi trường gần gũi, chia sẻ cùng con và tạo dựng cho con sức khỏe thể chất, tinh thần. Việc này cũng rất khó và đã nhiều người thất bại với nguyên nhân cả từ CM và F1
Như nhà em thì thằng lớn 2K đam mê âm nhạc và tennis, em đầu tư 2 món này cũng hết trăm củ, 2 bố con vẫn tuần 3-4 buổi đi oánh cùng nhau. Con nhóc 2K7 thì thích vẽ vời và làm media nhưng đầu tư ít hơn. Đến giờ em thấy chúng đang sống lành mạnh, qua được tuổi ẩm ương tương đối nhẹ nhàng
Chuẩn cụ, em từ những năm 80 ông cụ cho tập võ, bơi rồi vào tuyển tập trung, đi tập huấn thời gian học và tập hết ngày, đặt lưng là ngủ. Bh khác các cháu tiếp xúc nhiều thứ nhưng 3 đứa nhà em đều chơi thể thao và nhạc cụ. Thằng lớn bóng chày và Cello, 2 đứa sau lại bơi và violin. Thôi thì hy vọng lớn khi nào cần giải toả chúng nó xả vào đó chứ ko chọn tiêu cực

xukthal

Xe lăn

xukthal

Xe lăn

Matxech

Xe container
Gia đình vẫn là cái gốc, đến bao giờ các bậc phụ huynh bố trí được bữa cơm tối gia đình đúng nghĩa với dành ra 30-60' ngồi sau các con khi chúng nó học bài thì hãy tính đến các bước tiếp theo được.
View attachment 8175696
Xin cái ảnh mạng đề mô ah.
Mình vẫn luôn bảo bọn con nhà mình là
Muốn đi đâu thì đi , làm ji thì làm
1 ngày phải có 1 bữa cơm gđ
Đây là lúc trao đổi chuyện trò về học hành cv gđ
Ko có bữa cơm ko thành gđ
Bọn nó nếu ko ngồi ăn cơm cùng có khi cả ngày ko nhìn thấy mặt con chứ chưa nói đến chuyện chuyện trò

Mytv

Xe điện
Em có ku em vợ năm nay vừa vào đại học, kém vợ em 15 tuổi. Do là cậu con trai cố sau khi có 2 chị nên khá được chiều, là con nhà nông mà chả biết làm gì, thời gian hầu hết là ở trong phòng, đến bữa gọi xuống, ăn xong lại mất tăm.
Lên học đại học thì vào nhà em ở, lúc đó bà ngoại đang trông cháu nhỏ nhà em hơn 1 tuổi. Hôm đầu đi học, bà lấy cơm sẵn, ku cậu vào vs ngồi mà bà cứ loay xoay hỏi sao thế, như chăm trẻ con vậy. Em ngứa mắt bảo là nó phải trẻ con nữa đâu mà bà chăm nó như đứa lên 3, thế là bị bà giận, bỏ về quê (ở ngoại thành HN thôi), bảo ku em thế nào đòi ra ngoài thuê trọ ở, ra ở được 1 tối thì bảo không ở được lại mò về nhà em, mà vẫn giấu bà vì sợ bà biết ko cho ở. Giờ nhà em có 2 F1, lại cõng thêm 1 F1 già nữa. Trước đó thì em có nói với bà là muốn nó trưởng thành, sau này nó đỡ khổ thì phải để nó tự lập, mà bà bảo là con tao tao chăm. Thế là em không tham gia nữa, ở nhà e 2 tháng rồi, nhìn ku cậu cứ như bóng ma ăn xong vào phòng đóng cửa cả ngày lẫn đêm. Nghĩ ông bà cố được thằng con trai mà cứ thế thì sớm muộn gì cũng hỏng.
Ông bà nhà e đang làm "hỏng" 2 đứa nhà e. Thiếu điều đút cho nó ăn thôi. Suốt mấy năm nay e đang đau hết đầu ko biết dạy 2 đứa kiểu j. Vd như bảo nó lên phơi quần áo thôi bà cũng ko cho. May quá h thằng a thoát dc cảnh ở chung với ông bà & phải tự lập tất cả mọi thứ. H còn con e thì e dễ xử lý hơn & nó cũng ko dc bà chiều như thằng a.
Nói chung thì e thấy yếu tố may mắn vẫn chiếm phần lớn. Chả phải tự nhiên có câu "bố mẹ sinh con, trời sinh tính". Tất nhiên sự giáo dục của gđ là định hình lên con người chúng nó

caisua

Xe lăn
Em có ku em vợ năm nay vừa vào đại học, kém vợ em 15 tuổi. Do là cậu con trai cố sau khi có 2 chị nên khá được chiều, là con nhà nông mà chả biết làm gì, thời gian hầu hết là ở trong phòng, đến bữa gọi xuống, ăn xong lại mất tăm.
Lên học đại học thì vào nhà em ở, lúc đó bà ngoại đang trông cháu nhỏ nhà em hơn 1 tuổi. Hôm đầu đi học, bà lấy cơm sẵn, ku cậu vào vs ngồi mà bà cứ loay xoay hỏi sao thế, như chăm trẻ con vậy. Em ngứa mắt bảo là nó phải trẻ con nữa đâu mà bà chăm nó như đứa lên 3, thế là bị bà giận, bỏ về quê (ở ngoại thành HN thôi), bảo ku em thế nào đòi ra ngoài thuê trọ ở, ra ở được 1 tối thì bảo không ở được lại mò về nhà em, mà vẫn giấu bà vì sợ bà biết ko cho ở. Giờ nhà em có 2 F1, lại cõng thêm 1 F1 già nữa. Trước đó thì em có nói với bà là muốn nó trưởng thành, sau này nó đỡ khổ thì phải để nó tự lập, mà bà bảo là con tao tao chăm. Thế là em không tham gia nữa, ở nhà e 2 tháng rồi, nhìn ku cậu cứ như bóng ma ăn xong vào phòng đóng cửa cả ngày lẫn đêm. Nghĩ ông bà cố được thằng con trai mà cứ thế thì sớm muộn gì cũng hỏng.
tới lúc đó cụ dễ bị đổ tội oan lắm, rồi lại ảnh hưởng tới hòa khí gia đình cụ, nên cứ lường trước là vừa ạ

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em mới nói với cậu cả tuần trước khi nó khoe có người yêu mới.
Cậu cả bao tuổi rồi Cụ ơi ;))
Klq: Em thì bảo cậu cả nên có kế hoạch tập trung tốt nghiệp đại học và sự nghiệp lên trước. Tầm 30 chín chắn tính chuyện gia đình là vừa.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Mỗi người có 1 phương pháp để tiếp cận để giáo dục con ạ! Có thể phụ nữ bọn em dễ nói lời yêu thương hơn phái mạnh nên con dễ gần gũi và tâm sự hơn. Em đã nói vậy từ khi thai giáo tới giờ con lớp 1 vẫn vậy. Nuôi con đã khó, dạy con còn khó hơn. Mình cũng thích được nghe ái ngữ yêu thương nữa là bọn trẻ, vậy sao phải ngại ngùng nhờ:))
Em yêu con từ sâu thẳm bên trong nhưng em chỉ đứng xa ngắm nghía thôi..