[Funland] Đồng hành cùng con!

xitruman

Xe tăng
Em có ku em vợ năm nay vừa vào đại học, kém vợ em 15 tuổi. Do là cậu con trai cố sau khi có 2 chị nên khá được chiều, là con nhà nông mà chả biết làm gì, thời gian hầu hết là ở trong phòng, đến bữa gọi xuống, ăn xong lại mất tăm.
Lên học đại học thì vào nhà em ở, lúc đó bà ngoại đang trông cháu nhỏ nhà em hơn 1 tuổi. Hôm đầu đi học, bà lấy cơm sẵn, ku cậu vào vs ngồi mà bà cứ loay xoay hỏi sao thế, như chăm trẻ con vậy. Em ngứa mắt bảo là nó phải trẻ con nữa đâu mà bà chăm nó như đứa lên 3, thế là bị bà giận, bỏ về quê (ở ngoại thành HN thôi), bảo ku em thế nào đòi ra ngoài thuê trọ ở, ra ở được 1 tối thì bảo không ở được lại mò về nhà em, mà vẫn giấu bà vì sợ bà biết ko cho ở. Giờ nhà em có 2 F1, lại cõng thêm 1 F1 già nữa. Trước đó thì em có nói với bà là muốn nó trưởng thành, sau này nó đỡ khổ thì phải để nó tự lập, mà bà bảo là con tao tao chăm. Thế là em không tham gia nữa, ở nhà e 2 tháng rồi, nhìn ku cậu cứ như bóng ma ăn xong vào phòng đóng cửa cả ngày lẫn đêm. Nghĩ ông bà cố được thằng con trai mà cứ thế thì sớm muộn gì cũng hỏng.
Ông em vợ nhà em cũng thế. Lên đại học rồi ông bà vẫn mua sữa để gầm giường cho uống mỗi sáng. Em ngứa mắt lắm nhưng kệ. Kaka

xitruman

Xe tăng
Các cụ, các mợ cho em hỏi, có cuốn sách nào hay nói về thời kỳ ẩm ương của các con kg ạ? Em mua đọc phát với ạ.

nguyentoan.uct

Xe điện
Giống con em vợ em trước kia, (nhiều cái cũng chẳng muốn kể..) và em đã đuổi thẳng cổ luôn
Mệt mỏi lắm cụ ah, đúng là kể ra thì thành ra mình ko hay cụ nhỉ. Em thì cũng nghĩ nó là phận em út ko chấp, thời gian đầu chưa quen nên cũng chả nói gì.

cunglatruong

Xe container
Được nhưng ô thớt nói thì đã ko có bún mắm cháo chửi chốn ngàn năm văn hiến:)) . 1 gia đình 3 thế hệ vục mặt xuống húp bún mặc kệ bị chủ quán chửi trên đầu :)) thật thanh lịch :)

mylam86

Xe tải
Mệt mỏi lắm cụ ah, đúng là kể ra thì thành ra mình ko hay cụ nhỉ. Em thì cũng nghĩ nó là phận em út ko chấp, thời gian đầu chưa quen nên cũng chả nói gì.
Vâng ko chấp, nhưng đừng bố láo, vì thái độ, hành động, cách ứng xử của nó ảnh hưởng đến con cái mình, môi trường trong nhà mình. Em cũng cố chịu gần năm, sau tống cổ đi

nguyentoan.uct

Xe điện
Các cụ nói cao siêu đến đâu đi chăng nữa cũng vẫn không thể thiếu yếu tố MAY MẮN, Trời thương cho đứa con ngoan ngoãn, hiếu thảo, có ý chí thì mọi lý thuyết trên auto đúng.
Môi trường ảnh hưởng phần nhiều cụ ơi, trẻ con sinh ra nó như là miếng đất mềm vậy, mỗi tác động nhỏ đều nắn nó thành hình thù khác nhau, mà chúng ta cứ nghĩ là nó tự nhiên.

nguyentoan.uct

Xe điện
Vâng ko chấp, nhưng đừng bố láo, vì thái độ, hành động, cách ứng xử của nó ảnh hưởng đến con cái mình, môi trường trong nhà mình. Em cũng cố chịu gần năm, sau tống cổ đi
Em cũng cho thời gian làm quen, không trưởng thành được thì góp ý, sau đó sẽ nêu rõ quan điểm. Không tiến bộ được thì cho ra sông mà tự bơi.

Môi trường ảnh hưởng phần nhiều cụ ơi, trẻ con sinh ra nó như là miếng đất mềm vậy, mỗi tác động nhỏ đều nắn nó thành hình thù khác nhau, mà chúng ta cứ nghĩ là nó tự nhiên.
Tôi có phủ nhận các lý thuyết tren đâu cụ.

TNLak

Xe điện
Em có ku em vợ năm nay vừa vào đại học, kém vợ em 15 tuổi. Do là cậu con trai cố sau khi có 2 chị nên khá được chiều, là con nhà nông mà chả biết làm gì, thời gian hầu hết là ở trong phòng, đến bữa gọi xuống, ăn xong lại mất tăm.
Lên học đại học thì vào nhà em ở, lúc đó bà ngoại đang trông cháu nhỏ nhà em hơn 1 tuổi. Hôm đầu đi học, bà lấy cơm sẵn, ku cậu vào vs ngồi mà bà cứ loay xoay hỏi sao thế, như chăm trẻ con vậy. Em ngứa mắt bảo là nó phải trẻ con nữa đâu mà bà chăm nó như đứa lên 3, thế là bị bà giận, bỏ về quê (ở ngoại thành HN thôi), bảo ku em thế nào đòi ra ngoài thuê trọ ở, ra ở được 1 tối thì bảo không ở được lại mò về nhà em, mà vẫn giấu bà vì sợ bà biết ko cho ở. Giờ nhà em có 2 F1, lại cõng thêm 1 F1 già nữa. Trước đó thì em có nói với bà là muốn nó trưởng thành, sau này nó đỡ khổ thì phải để nó tự lập, mà bà bảo là con tao tao chăm. Thế là em không tham gia nữa, ở nhà e 2 tháng rồi, nhìn ku cậu cứ như bóng ma ăn xong vào phòng đóng cửa cả ngày lẫn đêm. Nghĩ ông bà cố được thằng con trai mà cứ thế thì sớm muộn gì cũng hỏng.
Chuẩn cụ, nên bạn bè nhóm em h tích cực cho con ra ngoài thể thao tiếp xúc nhiều cho nó dạn. Ko lại thành wibu. Bố mẹ cũng làm gương cho con

Mzc

Xe điện
Cụ cafe hay rủ nó uống bia nói chuyện với nó xem sao. Mẹ thế thì con k nát mới lạ. Con em mẫu giáo đã biết tự ăn, thậm chí lâu lâu còn đc nấu dưới sự hướng dẫn của mẹ, đi đâu tự kéo vali thậm chí kéo luôn cho bố rồi.

mimi2023

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con em chưa tới tuổi dậy thì, mới lớp 1 nhưng em cố gắng đồng hành cùng con nhiều nhất có thể, đóng vai trò như bạn của con; sáng chiều đưa đi đón về, chơi thể thao cùng con, ăn cùng con, buổi tối học bài xong, đọc truyện cho con và hỏi thăm con xem ngày hôm nay của con ntn, con cảm thấy buồn hay vui. Sáng dậy nếu có thời gian sẽ hỏi xem con nhớ lại được truyện gì mẹ kể ngày hôm qua để luyện lại trí nhớ và tăng cường sự tương tác. Đôi khi bố mẹ bận bị cuốn vào công việc sẽ không cảm nhận được sự thay đổi về tâm sinh lý hàng ngày của bé đâu ạ!

Steven

Xe tăng
Cái bọn ẩm ương này khó xử lý thật, mềm thì nó nhờn, mắng mỏ đánh thì tác dụng tiêu cực, nói xong toàn nước đổ lá khoái, lúc ngoan lúc bèo nhèo, vừa khóc xong lại cười nói toe toét - hát váng nhà

mimi2023

Xe tải
Các cụ mợ có hay nói "bố yêu con", "mẹ yêu con" không? em nghĩ mỗi ngày em nói điều đó chắc không dưới 30 lần. Con em lớp 4 rồi.
Có chứ Cụ, mợ ơi! Ngoài ra, em vẫn thường nói, mẹ tự hào về con hoặc mẹ rất ngưỡng mộ con, mẹ tin con sẽ làm được! Một đứa trẻ được gieo hạt mầm tự tin sẽ khác với đứa trẻ sống trong môi trường bị chê bai, dè bỉu và phân biệt. Mình cũng từng là 1 đứa trẻ nên mình hãy nghĩ xem mình thích gì, mình cần gì thì khắc sẽ có sự đồng cảm với con. Con sống với ái ngữ yêu thương mỗi ngày thì tính cách cũng sẽ khác với đứa trẻ bị lạnh nhạt, bị bỏ bẵng đi ạ!

mimi2023

Xe tải
Cái bọn ẩm ương này khó xử lý thật, mềm thì nó nhờn, mắng mỏ đánh thì tác dụng tiêu cực, nói xong toàn nước đổ lá khoái, lúc ngoan lúc bèo nhèo, vừa khóc xong lại cười nói toe toét - hát váng nhà
Mình ngày xưa cũng thế mà cụ, thậm chí có khi còn tệ hơn! Chúng ta đang xem những hành vi của con qua lăng kính nghiêm khắc của 1 bậc làm cha mẹ nên chưa hiểu hết được con đâu ạ. Hãy kiên trì và bình tĩnh 1 chút, ngẫm lại xem 1 thời niên thiếu dữ dội của chúng ta thì sẽ thấy chúng nó vẫn còn ổn chán, đúng ko ạ')))

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Mình cũng mới tư vấn nghề nghiệp cho Nàng thứ 2 ( đang học lớp 11). Nàng ấy cứ buâng khuâng mãi ko biết chọn nghề gì. Sau khi mình chia sẻ về nhóm tính cách thì Nàng ấy đã biết ở nhóm nào và biết chọn nghề phù hợp. Giờ cũng biết chia sẻ và tư vấn cho mấy cô bạn thân.

hamcuare!

Xe container
Gia đình vẫn là cái gốc, đến bao giờ các bậc phụ huynh bố trí được bữa cơm tối gia đình đúng nghĩa với dành ra 30-60' ngồi sau các con khi chúng nó học bài thì hãy tính đến các bước tiếp theo được.
View attachment 8175696
Xin cái ảnh mạng đề mô ah.
Như cụ nói chắc là khó :) cả gđ ngồi ăn tối cũng đã khó rồi chứ k nói ‘30-60’ sau khi con học xong’ :)
Gđ e về cơ bản vẫn giữ nếp ăn tối cùng nhau, k cùng đc thì luôn để phần chỉn chu dù người vắng là con hay bố mẹ….
Con thì tối ngoài học chính còn học phụ, gần như full tuần. Bố thì hay đi ctac về muộn (sau 7h tối)… mẹ thì 6h hơn mới về tới nhà. Bữa cơm tối thường ăn lúc 7-8h… có hôm 9h kém mới ăn vì bố 8h mới về, tắm qoáng qàng ngồi ăn cùng con.
Đc cái bữa ăn gđ cũng khá chất lượng, con cái nói chuyện học hành, bạn bè trường lớp… bme thì động viên con cố đc 8-9-10 ý chứ đừng lẹt đẹt qá mà sau này cháo cũng chả có mà húp ;))
Sau giờ đó gần như gđ tuỳ nghi di tản, mỗi đứa 1 phòng học/chơi… bố lv, mẹ dọn nhà… tý là 22h hơn đi ngủ.
Bm dạo 1 vòng nhắc con học xong để ngủ sớm, sáng mai ăn gì để nấu or cho tiền tự ăn…
Bố thì hầu như k bao giờ bỏ cơm tối :)
Nên tâm tư tình cảm của con cái cũng nắm đc! Luôn cố gắng hỗ trợ, khuyên con theo hướng nó dễ chấp nhận/lựa chọn chứ ít khi ép buộc chúng.
Nuôi con từ bé rồi, nên bm nào cũng sẽ biết con ntn, vùng cấm của nó là gì để tiếp cận cho đỡ xung đột thôi.

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF
Các cụ mợ có hay nói "bố yêu con", "mẹ yêu con" không? em nghĩ mỗi ngày em nói điều đó chắc không dưới 30 lần. Con em lớp 4 rồi.
Tối nào em chả lói 5-7 lần với 2 KucKu (14t+19t) nhà em :))