[Funland] Đóng BHXH hay gửi Tiết kiệm

TsarPutin

Xe tăng
E nhớ quỹ a e mình hơn 700 ngàn tỷ (vtv1 nói nhá)
K rõ giờ đâu rồi nhỉ? Ai biết đang đâu hông

meotamthe

Xe cút kít
Các bạn nước ngoài đã có thời gian tích lũy tài sản, các quỹ tài chính hình thành hàng trăm năm rồi, Việt Nam ta mới chưa nổi 30 năm thì so sánh sao được cụ.
Em nói ở đây là định hướng thực hiện, còn khả năng thực hiện lại là chuyện khác, cụ có thể chọn hướng đi đúng, nhưng cụ không đủ tiền để theo đuổi nó nên cụ sẽ vất vả. Nhưng nếu cụ chọn hướng đi sai, sớm muộn cụ cũng sẽ phải trả giá cho sai lầm đó, lúc đó nhiều tiền chưa chắc đã gỡ được. Đúng với Sai, nhiều tiền với ít tiền, đây là 2 câu chuyện khác nhau, một cái mang tính cốt lõi của vấn đề, một cái mang tính mức độ của vấn đề. Trường hợp như cụ nói ta không có tích luỹ như họ vậy ta làm thế nào, nếu auto chê mà giàu lên được thì em cũng cân nhắc cụ ạ ;)

Ramdeuter

Xe hơi
Chỉ nộp khoản tiền tích lũy cho mình vào chính lương hưu của mình tí tẹo mà cũng đói thì người ấy có khả năng gì đóng góp cho xã hội.
Vì vậy, Nhà nước nên dứt khoát, người lao động phải đóng BHXH thì cứ đóng, còn đói làm đơn xin trợ cấp thì cứ xin và cứ giải quyết cấp trợ cấp nếu có nguồn tài chính khác.
Người ta có khả năng đóng góp gì cho xã hội hay không thì liên quan gì đến việc người ta đòi quyền lợi chính đáng của mình?? Ở đây người ta thấy đói thì rút lại phần đã đóng, hoàn toàn hợp pháp theo luật. Nhắc lại: dù ko tham gia BHXH hay rút sớm thì cũng chả ai kêu ca vì đó là lựa chọn cá nhân. Người ta chỉ kêu khi thấy không hợp lý và công bằng thôi.

vnposh

Xe điện
Em nói ở đây là định hướng thực hiện, còn khả năng thực hiện lại là chuyện khác, cụ có thể chọn hướng đi đúng, nhưng cụ không đủ tiền để theo đuổi nó nên cụ sẽ vất vả. Nhưng nếu cụ chọn hướng đi sai, sớm muộn cụ cũng sẽ phải trả giá cho sai lầm đó, lúc đó nhiều tiền chưa chắc đã gỡ được. Đúng với Sai, nhiều tiền với ít tiền, đây là 2 câu chuyện khác nhau, một cái mang tính cốt lõi của vấn đề, một cái mang tính mức độ của vấn đề. Trường hợp như cụ nói ta không có tích luỹ như họ vậy ta làm thế nào, nếu auto chê mà giàu lên được thì em cũng cân nhắc cụ ạ ;)
Vâng cụ. Quỹ BHXH về cơ bản vẫn là tích lũy tập trung mà cụ.
Các quỹ như BHXH thường quản lý quỹ theo kế toán dồn tích, nhưng nước mình nó khác "Nhà nước đảm bảo không vỡ quỹ" nên điều đó không cần thiết.

vnposh

Xe điện
Người ta có khả năng đóng góp gì cho xã hội hay không thì liên quan gì đến việc người ta đòi quyền lợi chính đáng của mình?? Ở đây người ta thấy đói thì rút lại phần đã đóng, hoàn toàn hợp pháp theo luật. Nhắc lại: dù ko tham gia BHXH hay rút sớm thì cũng chả ai kêu ca vì đó là lựa chọn cá nhân. Người ta chỉ kêu khi thấy không hợp lý và công bằng thôi.
Vậy thì người đó không nên tham gia BHXH, mà nên tham gia quỹ hụi họ với nhau. Hụi cũng nên ngắn ngày thôi, 6 tháng quay cho nhanh.

just for fun

Xe lăn
Bhxh zất tốt, zất có lợi cho bác nào sau khi nghỉ hưu và sống được thêm quá 15 năm :))
Chứ vừa cầm (có bác còn ko kịp cầm) đã oạch thì lõm nặng lắm, nhưng đã gọi là bảo hiểm thì chấp nhận vì nó là vậy.
Bố mình nghỉ hưu vào năm 1990, nghỉ hưu non nên lúc về bố mình mới có 46 tuổi, đến giờ bố mình vẫn rất khỏe mà lương hưu của bố mình khoảng đâu 4.2M gì đó hihi
Cả bố cả mẹ mình đều có lương hưu, có bảo hiểm y tế nên thực sự các con của bố mẹ mình là rất nhàn, gọi là biếu thêm hương hoa thôi nên tình cảm với các con dâu đều tình thương mến thương lắm.

Sat xi

Xe buýt
BHXH chỉ béo mấy bác ca/qd thôi, hiện tại tuổi về còn nâng lên chút chứ cách đây hơn chục năm; nhiều cụ mới có hơn 40 chút về ăn lương thiếu tá, trung tá; mà các cụ này việc nhàn, sức khỏe tốt sống thọ; có khi hưởng hơn 40 năm lương hưu thì chả chết chúng em còn gì.

SPL

Xe container
Người lao động mà không thoả thuận được với chủ để đòi lấy công bằng cho mình, mà lại đòi Nhà nước phải bảo đảm chu toàn cho mình thì đến ông Giời cũng bó tay.

Cụ thích cơ chế thị trường cũngđược nhưng cụ ở môi trường tư bản nguyên thuỷ thế thì ai giúp được cụ.
Em đóng tiền cho nhà nước theo đúng luật thì nhà nước cầm tiền của em phải đảm bảo chu toàn cho em, em đâu cần ai giúp. Việc em đóng tiền như nào nó có thật, đầy đủ giấy tờ, sao lúc em rút tiền về nó chỉ là 1 con số nhỏ nhoi so với số tiền em đã đóng, không tính đến phần cty đóng "thay" cho em, phải chăng BHXH ăn quá dầy

vnposh

Xe điện
BHXH chỉ béo mấy bác ca/qd thôi, hiện tại tuổi về còn nâng lên chút chứ cách đây hơn chục năm; nhiều cụ mới có hơn 40 chút về ăn lương thiếu tá, trung tá; mà các cụ này việc nhàn, sức khỏe tốt sống thọ; có khi hưởng hơn 40 năm lương hưu thì chả chết chúng em còn gì.
Cụ nói thế nào chứ. Ngày nào các cụ ấy chả phải lao động đạp xe hùng hục vài vòng hồ. :D

Ramdeuter

Xe hơi
Sai bét nhè.

Chuyện đi làm 1 thời gian rồi bị cho nghỉ việc và rất khó xin việc là vấn đề tồn tại ở nhiều quốc gia, nó xuất phát từ chất lượng lao động, cơ cấu lao động xung đột với mức độ phát triển sản xuất, ngoài ra còn liên quan đến tình hình kinh tế, xã hội chung. Khi cơ cấu sản xuất hoặc bản đồ sản xuất vì lý do nào đó thay đổi, những chuyện dừng thuê dụng, sa thải là sẽ xẩy ra, hoặc khi dịch bệnh bùng phát, khả năng tài chính và đầu ra của doanh nghiệp bị bóp nghẹt, doanh nghiệp buộc phải dừng sản xuất để hạn chế thua lỗ.
Hệ luỵ phát sinh phản ánh cơ cấu đào tạo ngành nghề và trình độ đào tạo, khả năng dự đoán và xây dựng chính sách, khả năng ứng phó với biến động lớn, khả năng hỗ trợ của Nhà nước không tương xứng với thời cuộc.
Đài Loan là quê nhà của Bảo Chấn (pouyen), họ đã phải lập ra nhiều chuyên đề nghiên cứu thực hiện việc tái đào tạo và hỗ trợ người lao động mất việc khi chưa hết tuổi lao động, nhưng hiệu suất không lớn và hiệu quả chỉ ở mức khiêm tốn, vì căn nguyên nằm ở chỗ người lao động không đáp ứng được với tốc độ nâng cấp của doanh nghiệp, trước đây 10 năm họ cần thao tác được máy móc ở mức độ này, nhưng 10 năm sau với sự cạnh tranh khốc liệt, họ phải đưa vào máy móc có hiệu suất lớn hơn, thậm chí là tự động hoá mức độ cao, số nhân công cần có chỉ bằng 1/4 thì số người mất việc làm sẽ là 3/4, tuy doanh nghiệp thực hiện đầy đủ nghĩa vụ theo luật và hợp đồng lao động đã ký kết, nhưng việc đào tạo lại hoặc trang bị kiến thức tay nghề cho lực lượng lao động kia khó hơn nhiều so với 10 năm trước. Câu chuyện này càng trầm trọng nếu đất nước có tỷ trọng nghành nghề nghiêng về sản xuất chế tạo, với những quốc gia có tỷ trọng nghiêng về dịch vụ thì đỡ hơn do khác biệt trong đào tạo chuyên môn, để đào tạo 1 kỹ thuật viên sẽ khó hơn đào tạo 1 hướng dẫn viên.

Tuy nhiên, câu chuyện này không liên quan đến việc xác định nên lựa chọn BHXH hay gửi tiết kiệm, vì chọn phương án nào thì việc không có việc làm cũng khiến người lao động rơi vào khó khăn, nên đưa chuyện này vào là lạc đề :)
Tôi cũng định chửi ông sai bét nhè nhưng thế lại thành tấn công cá nhân như ông thì cũng chả ra gì!

Mà ông cũng đã biết đặt lương hưu với BHXH vào bối cảnh chung của tình hình lao động, kinh tế, XH rồi thì sao lại bảo ko liên quan gì? Đã biết đặc thù của VN, của rất đông NLĐ là thế, sao không có chính sách ưu tiên họ mà trước mắt toàn thấy ưu tiên cán bộ với mức 5 năm cuối?? Họ chiếm con số lớn trong XH đó.

Sao ko có chính sách để đóng 15 năm là đã có thể được hưởng mức nào đó?

Có mấy ông cũng hay so với nước ngoài mà chả thấy so sức mua của đồng tiền, tốc độ lạm phát, mặt bằng đời sống xem NLĐ cơ bản bên đó có mua được nhà, được xe với mức lương tối thiểu, chất lượng y tế và tuổi thọ trung bình ...

Tôi thắc mắc là sao ông không cùng đại diện Bộ LĐTBXH ra trả lời thế này trước hàng ngàn công nhân Pouyen năm đó nhỉ? Ông đã mất công viết cái tên cúng cơm của công ty ở Đài Loan ra thì sao ko viết nốt nguyên nhân tại sao có vụ năm đó đi? Là công nhân bất ngờ do không hề được hỏi ý kiến hay tham khảo trước đó. BHXH cũng là 1 dạng khế ước XH, thay đổi mà ko hỏi ý kiến thì thôi, chơi 1 mình đi cho khỏe.

Chỉnh sửa cuối:

Tony_Le

Xe container
Bố mình nghỉ hưu vào năm 1990, nghỉ hưu non nên lúc về bố mình mới có 46 tuổi, đến giờ bố mình vẫn rất khỏe mà lương hưu của bố mình khoảng đâu 4.2M gì đó hihi
Cả bố cả mẹ mình đều có lương hưu, có bảo hiểm y tế nên thực sự các con của bố mẹ mình là rất nhàn, gọi là biếu thêm hương hoa thôi nên tình cảm với các con dâu đều tình thương mến thương lắm.
Cái đó gọi là đánh đu vào Đ và NN giống bố mẹ em.

Ramdeuter

Xe hơi
Vậy thì người đó không nên tham gia BHXH, mà nên tham gia quỹ hụi họ với nhau. Hụi cũng nên ngắn ngày thôi, 6 tháng quay cho nhanh.
Okie, hụi họ cũng là 1 lựa chọn cá nhân của họ, trừ khi cái đó bị pháp luật cấm. Còn không thì chả ai được phép bỉ bôi cả!

vnposh

Xe điện
Em đóng tiền cho nhà nước theo đúng luật thì nhà nước cầm tiền của em phải đảm bảo chu toàn cho em, em đâu cần ai giúp. Việc em đóng tiền như nào nó có thật, đầy đủ giấy tờ, sao lúc em rút tiền về nó chỉ là 1 con số nhỏ nhoi so với số tiền em đã đóng, không tính đến phần cty đóng "thay" cho em, phải chăng BHXH ăn quá dầy
Trước hết, cụ nói rằng chủ nó bắt cụ phải nộp cả phần nó phải nộp cho cụ bằng lương trả cho cụ. Như vậy chủ của cụ là loại ông chủ "tư bản nguyên thủy" cực kỳ dã man.

Thứ hai, phần Nhà nước giữ lại 25% ghi trong luật rồi, cụ hưởng 75%. Nếu cụ có cơ sở mặc cả được thì mời cụ.

k4mjkaze2

Xe buýt
Cụ này chắc chưa phải đóng thuế TNCN. Chưa hiểu cảm giác mất ngay 50% lương tháng (khi còn là Pháp lệnh thuế TN với người có TN cao) và 35% của thuế TNCN hiện tại. Mất ko sủi tăm, cụ nhé =))
cụ cứ làm như VN mới có thuế này

35N1169

Xe điện
Nếu cụ gửi với ls 6%/năm. quên nó đi thì sau 20 năm cụ có 1.6 tỷ
Bây giờ 500tr mua được 10 cây vàng, 20 năm sau 1.6 tỷ chắc mua được 3 cây vàng.Giống như năm 2000 có 50 tr mua được 10 cây vàng, bây giờ sau 20 năm có 150tr mua được 3 cây vàng. Nói chung đóng BHXH là khoản tiền quên đi coi như không có. Em đóng BHXH cũng mất mấy trăm tr rồi, muốn rút 1 lần mà quá mất năm, thành ra lại tặc lưỡi thôi quên nó đi.

congngo

Xe điện
Các cụ phản đối BHXH toàn ngồi trên quan điểm của người có tiền để phán xét, những người làm công ăn lương khi hết tuổi lao động ( không có tài sản tích lũy, không có thu nhập khác từ đầu tư tài chính, BĐS...) mà không có lương hưu và BHYT thì khổ lắm. Có thể số tiền đóng BHXH cộng dồn cho 25-30 năm lên đến tiền tỷ nhưng người lao động chỉ đóng có 1/4 trong số đó thôi còn người SD lao động phải đóng, và nếu không đóng BHXH thì thực tế cũng chả để dành được tí tích lũy nào đâu ( có mấy tiền hàng tháng đâu, tiêu hết ấy mà)

vnposh

Xe điện
Okie, hụi họ cũng là 1 lựa chọn cá nhân của họ, trừ khi cái đó bị pháp luật cấm. Còn không thì chả ai được phép bỉ bôi cả!
Bất kể việc gì cụ làm mà không đảm bảo 3 lợi ích này thì đều HỎNG BÉT: Lợi ích của nhà nước, lợi ích của tập thể/doanh nghiệp và lợi ích của người lao động/nhân dân lao động.

Bino

Xe điện
Bất kể việc gì cụ làm mà không đảm bảo 3 lợi ích này thì đều HỎNG BÉT: Lợi ích của nhà nước, lợi ích của tập thể/doanh nghiệp và lợi ích của người lao động/nhân dân lao động.
Cụ thật là người kiên nhẫn. Em tưởng em kiên nhẫn lắm rồi hoá ra vẫn thua cụ :))