[Funland] Đòi tiền do chuyển khoản bị nhầm

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt cho cái số tk và tên lên đây xem có ra đc thông tin câ nhân ko.

SonPeck

[Tịch thu bằng lái]
Chẳng ông nhân viên vcb nào cho chủ topic thông tin người thụ hưởng vì đó là vi phạm luật bảo mật thông tin, mất việc đó.
Quen nhân viên thì lấy đc, vì chẳng có bằng chứng là lộ ttin từ đâu. Đen là bbe k ai làm Vietcom

nguoibatdau

Xe tăng
Cụ nói vớ vẩn. Ng ta lấy đc số đt hay địa chỉ ng ta đâu có bảo vcb cho tôi mà kiện vcb. Cứ nói lý nhưng là thứ lý cùn mang nặng tính suy diễn.
Vị trí của cụ chắc cũng thường ko đủ bao quát mà trà lời đc. Thực tế chuyển nhầm hay bị lừa câu tiền mà có quen là ra đc thông tin.
Uh. Thực tế là méo thằng nhân viên vcb nào ngu đến mức để lộ thông tin KH, ok chưa ông?. Nhiều thằng chạy vài lít để vào vcb nên nó méo ngu đạp nồi cơm của nó đâu. Còn nếu nó tiết lộ thì nó ngu quá và xứng đáng về ăn ****.

nguoibatdau

Xe tăng
Quen nhân viên thì lấy đc, vì chẳng có bằng chứng là lộ ttin từ đâu. Đen là bbe k ai làm Vietcom
Thằng nào cho ông info thì thằng đó xứng đáng là thằng ngu, chạy vào vcb đôi khi mất vài lốp, ko ai điên đi đạp bát cơm của mình đâu. Thằng bị lộ nó mà khô nó kiện cho mất việc.

loithuxua

Xe tăng
#chuyennham #cknham
Sự việc là thế này: Ngày 26/2, mình có thực hiện 1 giao dịch từ Tech sang Vietcom, nhưng nhầm cho 1 người khác. Mình đã gọi lên tổng đài Tech để phản ánh, họ nói ghi nhận thông tin và phối hợp với bên Vietcom để giải quyết. Đến ngày 29/3 bên Tech có gọi điện lại cho mình, là Vietcom báo khách k đồng ý hoàn lại tiền. Và báo mình làm đơn qua Tech xác nhận, kèm theo sao kê giao dịch để báo công an giải quyết.
Tech cũng nói sẽ đòi được và mình cũng hỏi và tìm hiểu thì trên 10tr có thể bị đi tù vì cố ý chiếm đoạt tài sản người khác.
Đây cũng là lỗi của mình, và cũng k hề muốn kiện cáo để người khác bị vạ vì lòng tham.
Rất mong cộng đồng mạng chia sẻ để nhắn đến được với bạn này. Vì đây cũng là số tiền k nhỏ, nên b ý k trả thì mình phải nhờ pháp luật giải quyết. K nên vì lòng tham mà để công an vào cuộc.

P/S: Trong trường hợp này, nếu chủ tài khoản bạn gửi nhầm đã được ngân hàng thông báo, bạn đã yêu cầu trả lại số tiền nhưng người này vẫn cố ý chiếm giữ trái phép tài sản thì có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 141, Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009:
“Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ 10 triệu đồng đến dưới 200 triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm”.
số tiền này hơi ít đối với phía cán bộ thì phải, kiện cáo hơi lê thê. Mất cắp trộm cướp trị giá hàng vài chục mà mấy bố chả thèm điều tra cơ mà

SonPeck

[Tịch thu bằng lái]
Thằng nào cho ông info thì thằng đó xứng đáng là thằng ngu, chạy vào vcb đôi khi mất vài lốp, ko ai điên đi đạp bát cơm của mình đâu. Thằng bị lộ nó mà khô nó kiện cho mất việc.
B tôi làm NH nói binh thuong, khách k có cơ sở để kiện lộ lọt ttin khách hàng

Chỉnh sửa cuối:

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
#chuyennham #cknham
Sự việc là thế này: Ngày 26/2, mình có thực hiện 1 giao dịch từ Tech sang Vietcom, nhưng nhầm cho 1 người khác. Mình đã gọi lên tổng đài Tech để phản ánh, họ nói ghi nhận thông tin và phối hợp với bên Vietcom để giải quyết. Đến ngày 29/3 bên Tech có gọi điện lại cho mình, là Vietcom báo khách k đồng ý hoàn lại tiền. Và báo mình làm đơn qua Tech xác nhận, kèm theo sao kê giao dịch để báo công an giải quyết.
Tech cũng nói sẽ đòi được và mình cũng hỏi và tìm hiểu thì trên 10tr có thể bị đi tù vì cố ý chiếm đoạt tài sản người khác.
Đây cũng là lỗi của mình, và cũng k hề muốn kiện cáo để người khác bị vạ vì lòng tham.
Rất mong cộng đồng mạng chia sẻ để nhắn đến được với bạn này. Vì đây cũng là số tiền k nhỏ, nên b ý k trả thì mình phải nhờ pháp luật giải quyết. K nên vì lòng tham mà để công an vào cuộc.

P/S: Trong trường hợp này, nếu chủ tài khoản bạn gửi nhầm đã được ngân hàng thông báo, bạn đã yêu cầu trả lại số tiền nhưng người này vẫn cố ý chiếm giữ trái phép tài sản thì có thể sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 141, Bộ luật Hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009:
“Người nào cố tình không trả lại cho chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc không giao nộp cho cơ quan có trách nhiệm tài sản có giá trị từ 10 triệu đồng đến dưới 200 triệu đồng, cổ vật hoặc vật có giá trị lịch sử, văn hoá bị giao nhầm hoặc do mình tìm được, bắt được, sau khi chủ sở hữu, người quản lý hợp pháp hoặc cơ quan có trách nhiệm yêu cầu được nhận lại tài sản đó theo quy định của pháp luật, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm”.
Chưa biết đúng sai, nhưng thông tin của cụ thì cụ bôi đen. Còn người nhận, cụ để tơ hơ - thế là em thấy cụ chơi không đẹp!
Còn nhầm hay gì ? Cứ theo pháp luật mà làm.

SonPeck

[Tịch thu bằng lái]
Uh. Thực tế là méo thằng nhân viên vcb nào ngu đến mức để lộ thông tin KH, ok chưa ông?. Nhiều thằng chạy vài lít để vào vcb nên nó méo ngu đạp nồi cơm của nó đâu. Còn nếu nó tiết lộ thì nó ngu quá và xứng đáng về ăn ****.
Mấy cái tk cá nhân cỏn con này k gì đâu cụ. B tôi làm NH cũng nói, khách cá nhân k bao giờ kiện đc và cũng chả có căn cứ gì để kiện

longdelta

Xe tăng
E cũng dùng Tech, ck cho ngân hàng khác e dùng 24/7 thì nhập số tk nó hiện tên người nên trường hợp ck nhầm là rất khó. Lại thêm 1 bước nhập mã OTP, ko hiểu cụ thớt sao mà nhầm đc?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
B tôi làm NH nói binh thuong, khách k có cơ sở để kiện lộ lọt ttin khách hàng
Đúng rồi cụ. Ông kia nói như bòi, lý thuyết vl.
Các vụ kiểu tìm thông tjn này bạn e nó đã từng, có chút wuen biết là ra ngay. Loại ăn cắp đang muốn im chuyện lại còn đòi kiện ngược bank. Lý thuyết vl.

Cụ cứ share số tk và tên cùng câu chuyện lên fb nhờ mọi ng tìm giúp chị Nga trả tiền là nhanh ra thôi.

SonPeck

[Tịch thu bằng lái]
E cũng dùng Tech, ck cho ngân hàng khác e dùng 24/7 thì nhập số tk nó hiện tên người nên trường hợp ck nhầm là rất khó. Lại thêm 1 bước nhập mã OTP, ko hiểu cụ thớt sao mà nhầm đc?
Bt nhầm thế nào đc. Hôm đó vừa nói chuyện vừa chuyển tiền, stk thì chụp ảnh nên k copy đc, phải nhìn gõ tay mới nhầm chứ

longdelta

Xe tăng
Bt nhầm thế nào đc. Hôm đó vừa nói chuyện vừa chuyển tiền, stk thì chụp ảnh nên k copy đc, phải nhìn gõ tay mới nhầm chứ
Xác xuất số tài khoản bị sai nhưng họ tên vẫn đúng người mình chuyển cũng hơi thấp. Nếu cụ nhập sai số TK mà tên vẫn đúng thì số nhọ rồi :D

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Sao k xin sdt chủ tk gọi xem như nào, phọt lên xem ser được gì k ?

xe tăng nga

Xe hơi
Cụ làm đơn đề nghị đến ngân hàng vietcom thông báo cho chủ tài khoản kia là cụ là người đã chuyển nhầm số tiền vào tài khoản của cụ kia và đề nghị người nhận tiền trả lại tiền cho cụ, nếu người kia đã nhận được thông báo mà cố tình không trả thì cụ cứ làm đơn tố cáo gửi cơ quan công an

BonnieBlue

Xe buýt
Kiên trì là đòi được thôi cụ ạ. Cứ khởi kiện ra toà theo đúng thủ tục.

vaio9700

Xe buýt
- trường hợp rút rồi, alo đến nó bảo khó khăn, sẽ trả, mỗi tháng 500k, tháng nào nghèo đói nó trả mịa 100k hoặc giãn hoãn nợ thì mệt
- trường hợp chưa rút:
cứ cho là đến khâu công an mang đủ đơn, công văn tiếp nhận giải quyết, gọi lên làm việc đến. chứng minh có thằng chuyển nhầm đến đề nghị a chuyển lại.. abc xyz
+ TH1: e nghĩ lúc này ng nhận khó nói kiểu "chờ xác minh ng thân có gửi hay ko" đc, vì có sao kê, tại thời điểm đó chứng minh rồi. đành rằng lúc đó chưa khẳng định là ng nhận nhầm sai, qua biên bản làm việc lần 1 thì đã có đủ căn cứ nói đã có thông báo rồi mà vẫn cố ý chiếm đoạt
+ TH 2: nói phong tỏa, cứ để đó, chưa lấy, chưa có chứng minh là chiếm đoạt. nhưng khi xxx làm việc thì quy trình lại quay lại TH1
nhưng với TH chưa rút này thì để XXX vào cuộc thì chắc mất tí phí bôi trơn, với ng nhận nó cứng thì cứ đủ công văn, giấy tờ, quy trình nó mới làm việc thì mấy ông kiểu ăn tiền xong dọa vớ vẩn ko đúng quy trình là vỡ mồm :D

datbq

Xe tải
Trường hợp nhầm như cụ thớt rất nhiều. Bên tech đã xử lý đúng qui định, khách hàng từ chối trả xác định là không đòi được. Bên vcb họ cũng đã làm hết trách nhiệm, không có chuyện tự trích tài khoản khách hàng trả lại cụ đâu. Nếu số tiền lớn còn có thêm cửa nhờ công an hỗ trợ, vài chục triệu chã bỏ công. Trường hợp cụ là tự nguyện chuyển, khác với bị lừa đảo, một số cụ tư vấn báo Công an dạng tố cáo là không đúng, chỉ nhờ hỗ trợ thôi, không giúp gì được đâu, cụ nào đó còn tư vấn khởi kiện rất tỷ mỹ, cụ thử kiện xem có giống kiện củ khoai không

SonPeck

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm đơn đề nghị đến ngân hàng vietcom thông báo cho chủ tài khoản kia là cụ là người đã chuyển nhầm số tiền vào tài khoản của cụ kia và đề nghị người nhận tiền trả lại tiền cho cụ, nếu người kia đã nhận được thông báo mà cố tình không trả thì cụ cứ làm đơn tố cáo gửi cơ quan công an
Bên Tech họ thay mình đề nghị bên Vietcom rồi cụ. Và Vietcom đã phản hồi lại Tech là khách k đồng ý hoàn trả