[Funland] Đời Người Tha Huơng

NguyenAnhPhan

Xe container
Em đang coi ti vi...nói về Bác..
Lại nhớ câu nói của Người:
"Miền Nam luôn ở trong trái tim tôi.."
Lúc này trong người lại khó chịu...
Muốn xê dịch.
"Chủ nghĩa xê dịch" củ Ông NT - từng khiến ông ấy gặp rắc rối với chính quyền suốt 1 dạo...

Duy Ly Vu

Xe tăng
Ôi, giai BK có giá phết cụ nhề ;))
Đùa thôi chứ lúc đấy là duyên số ạ em có biết hay dở gì đâu.
Em cũng giai BK. Nhưng BK HCM. Em thấy cũng BT . Nhiều cụ cũng Khô cằn lắm.
Nhanh thật, sắp sang tuổi 40 rồi.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em đang coi ti vi...nói về Bác..
Lại nhớ câu nói của Người:
"Miền Nam luôn ở trong trái tim tôi.."
Lúc này trong người lại khó chịu...
Muốn xê dịch.
"Chủ nghĩa xê dịch" củ Ông NT - từng khiến ông ấy gặp rắc rối với chính quyền suốt 1 dạo...
Ông NT là ông nào, lần đầu em nghe

114hangbong

Xe cút kít
Em cũng giai BK. Nhưng BK HCM. Em thấy cũng BT . Nhiều cụ cũng Khô cằn lắm.
Nhanh thật, sắp sang tuổi 40 rồi.
Vâng, trường nào cũng có người này ngừoi kia nhưng mà nhiều nên dễ chọn lựa so sánh ạ. ;))

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em nam tiến tròn 20 năm trong đó có 4 năm học đại học. Bản thân em thấy phù hợp với cách sống trong này nên chưa có ý định hồi hương mắc dù mẹ em và tất cả các anh, chị đều đang ở quê hương.
Vậy cụ bằng tuổi em rồi. Em cũng đi Nam năm 2000.

• Vodka
Reactions: NVV

wolverine13

Xe đạp
Nhất cụ rồi. Tha hương mà kinh tế vững vàng, vợ đẹp con ngoan, nhà cao cửa rộng xe xịn. 😁
Nếu buồn thì lên kế hoạch nghỉ hưu năm 45 tuổi đi cụ. Hồi hương tận hưởng cuộc sống. :D

chuadutienmuaxe

Xe tăng
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?
Cháu chỉ mong được 1 nửa như cụ

Em vào mãi mà ăn uống không quen được, trong này cứ ăn ít ít rau xanh, xe máy thì phi vù vù 50,60 như bên Đài Loan ...
Nhưng mà có những thứ vẫn nhớ da diết. Gia đình và họ hàng thì tất nhiên rồi, đơn giản như bạn bè cấp 3, bạn bè Đại học, nước chè vối, bia hơi lạc luộc ... thì nhớ quay quắt.
Được cái trong này cafe, pub mở xuyên đêm ăn chơi bét tè lè nhè thì vui

Tài Chính F88

Xe hơi
nơi nào vui mình sống,nơi nào thơ mộng nhất...
đấy là quê hương

khoinguyen82

Xe tải
Cụ chủ thớt là người tình cảm, nhớ quê âu cũng là lẽ thường. Con người ta lúc trẻ ai cũng cố lên nơi phố hội mải lo nhiều thứ, công danh sự nghiệp, vợ con gia đình, nhưng càng về già và nhất là có chút điều kiện, thì sẽ có nhiều thời gian để nhớ về nơi chôn rau cắt rốn.
Không hẳn là cụ ở tận miền Nam nên bố mẹ cụ không vào, nhiều cụ ở HN, bố mẹ ở cách tầm vài chục km, điều kiện thừa sức, nhưng ông bà cũng không chịu về thủ đô đâu, vì sao ư, vì ai cũng có nơi để gắn bó, và nếu không vì lý do gì đặc biệt thì sự tự do, những thói quen cá nhân mới làm con người thoải mái sống.
Em nhớ mang mang cô Nguyễn Cao Kỳ Duyên có kể về cha mình là ông tướng Nguyễn Cao Kỳ, cũng một thời chọc trời khuấy nước đất SG, về sau có về thăm quê mang theo cành đào xứ Bắc về trồng ở tận trời Tây, cô không hiểu sao tướng Kỳ nâng niu cái cây đào bé tý ấy!

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ chủ thớt là người tình cảm, nhớ quê âu cũng là lẽ thường. Con người ta lúc trẻ ai cũng cố lên nơi phố hội mải lo nhiều thứ, công danh sự nghiệp, vợ con gia đình, nhưng càng về già và nhất là có chút điều kiện, thì sẽ có nhiều thời gian để nhớ về nơi chôn rau cắt rốn.
Không hẳn là cụ ở tận miền Nam nên bố mẹ cụ không vào, nhiều cụ ở HN, bố mẹ ở cách tầm vài chục km, điều kiện thừa sức, nhưng ông bà cũng không chịu về thủ đô đâu, vì sao ư, vì ai cũng có nơi để gắn bó, và nếu không vì lý do gì đặc biệt thì sự tự do, những thói quen cá nhân mới làm con người thoải mái sống.
Em nhớ mang mang cô Nguyễn Cao Kỳ Duyên có kể về cha mình là ông tướng Nguyễn Cao Kỳ, cũng một thời chọc trời khuấy nước đất SG, về sau có về thăm quê mang theo cành đào xứ Bắc về trồng ở tận trời Tây, cô không hiểu sao tướng Kỳ nâng niu cái cây đào bé tý ấy!
Vì cô Duyên kia quên mất rằng, ông Kỳ là người gốc Bắc, xứ Sơn Tây.

114hangbong

Xe cút kít
Vì cô Duyên kia quên mất rằng, ông Kỳ là người gốc Bắc, xứ Sơn Tây.
Ông Kỳ là em gọi bà nội em là chị họ, bố em và các chú gọi ông là cậu. Quê ở Sơn Tây.

Sazi

Xe điện
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?
1. khi có nhiều tiền chuyển cả quê vào phố, chuyển đang phát triển thành phát triển... Áp lực rất mạnh và khó
2. Chuyển phố thành quê người mù chữ cũng biết làm

cmyk77

Xe điện
Tính cả nước khỏang 90 triệu thì cụ xếp trên khoảng 70 triệu người đấy nên cụ tâm tư làm giề....