[Funland] Đời Người Tha Huơng

Duy Ly Vu

Xe tăng
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Có cụ nào gần giống hoàn cảnh em không ?

xuantien_mobis

Xe lăn
Ở đâu ổn định và thuận lợi cho bọn trẻ thì ở Cụ ơi, không tha hương nước ngoài mà như Cụ là ổn rồi

Attitudematters

Xe hơi
Cụ rủ anh em họ hàng Nam tiến cùng cho vui. Ở lâu mãi cũng thành quê hương thứ 2 thôi, đến 50-60 có khi còn ko muốn Bắc thoái nữa.

nguyenhuy2210

Xe điện
Hôm nay chủ nhật, trời mát chút nên em lại tâm tư. Em năm nay 38t, vợ 30t . Có 3 con, 2 gái 1 trai.
Vợ chồng em là người gốc Bắc, theo tiếng gọi của Đ và NN thì Nam tiến học tập và lập nghiệp từ khi rời mái trường phổ thông. Thời gian đầu khá vất vả vì xa quê, trong Nam lại chẳng người quen biết. Nhưng bằng sự nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, hiện nay em đã mua đất, xây cái nhà 1 trệt , 2 lầu( miền Bắc gọi là nhà 3 tầng) trên mảnh đất 150m2.
Chỗ ở thì tạm ổn, xe thì vẫn đi xe máy. 3 con học trường công gần nhà. Công việc thì cũng tàng tàng. Thu nhập 2 vợ chồng trừ các khoản chi tiêu tối đa thì vẫn dư 30 củ / tháng.

Nhiều lúc cũng thấy ÁP lực lắm. Muốn về quê hương nhưng lại nghĩ lại về quê thì làm gì?
Em thì ngược lại cụ. Em về quê nhưng cv vật vã, giờ lại muốn đi. Em cũng có thời gian nam tiến nhưng có lẽ ko chịu dc vất vả, ăn ở tạm bợ với ít bạn bè người quen trong đó nên muốn về

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ rủ anh em họ hàng Nam tiến cùng cho vui. Ở lâu mãi cũng thành quê hương thứ 2 thôi, đến 50-60 có khi còn ko muốn Bắc thoái nữa.
Cái này em đồng ý với cụ. Em cũng có ý định thế. Định rủ đứa cháu con chị gái mới tốt nghiệp ĐH vào lập nghiệp cùng.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Em thì ngược lại cụ. Em về quê nhưng cv vật vã, giờ lại muốn đi. Em cũng có thời gian nam tiến nhưng có lẽ ko chịu dc vất vả, ăn ở tạm bợ với ít bạn bè người quen trong đó nên muốn về
Em đã vượt qua được thử thách đó. Ăn ở nhà trọ , làm việc cũng ko vất vả nhưng lúc nào cũng phải tính đến trường hợp xấu nhất cụ ah. Như đợt tháng 3 vừa rồi. Em còn lập cả kế hoạch sinh tồn cho cả nhà nếu trường hợp dịch bệnh nghiêm trọng, mất việc làm, không đi đâu được.

huyleck

Xe điện
Tha hương mà kt mạnh như cụ là ước ao của bao người rồi, còn thì sướng khổ tự mình nhìn nhận chứ nói thật ở lại quê hương bản quán ở Bắc thì kinh tế chưa chắc đữ ngon ntn( phần nhiều là ko ) còn tình cảm cũng chưa chắc dã dc trọn vẹn đâu cụ

Duy Ly Vu

Xe tăng
Tháng dư 30 củ là ngon rồi , kêu ca gì nữa
Em không có ý định kêu ca về thu nhập cụ ah. Vi với thu nhập của em( cỡ 50 củ Net) và vợ em làm tàng tàng cho có + nuôi 3 nhóc tốn kém với em không vấn đề gì.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bình Dương phát triển tốt. Mấy người quen năm kia năm ngoái trúng lớn về đất. Hình như mua của chủ đầu tư Kim Oanh hay gì đó. Họ nói to nhất Bình Dương về bds là công ty này

NguyenAnhPhan

Xe container
Có được như vậy là tốt rồi. Trước khi đi, đã phải xác định từ trước sẽ xa quê, gia đình...thì khi đã đi rồi, lại còn lo chuyện đó sao được. giờ cụ đã có 3 đứa...lo cho chúng tốt là được rồi. Đời người, không phải cứ muốn là như ý được..

Duy Ly Vu

Xe tăng
Bình Dương phát triển tốt. Mấy người quen năm kia năm ngoái trúng lớn về đất. Hình như mua của chủ đầu tư Kim Oanh hay gì đó. Họ nói to nhất Bình Dương về bds là công ty này
Đúng rồi cụ ah. Em cũng bay nhảy chút với Kim Oanh và Becamex. Becamex to nhất BD cụ ạ

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!

Cụ 38 mà vẫn chưa nghiệm ra có vẻ hơi muộn. Tiền sẽ thu hẹp khoảng cách. Nhà cách 10 km chả đến thăm nhau mấy khi nhưng cách vài trăm thậm chí vài ngàn cây chuối vẫn gặp nhau thường xuyên. Áp lực chỉ nặng nề khi bố mẹ cụ bước sang tuổi 70 và không gần anh em cụ.

hamcuare!

Xe container
cụ ở trong đó cho sướng.
ra bắc khổ hơn ở trỏng là cái chắc, hy sinh đời bố, củng cố đời các con.

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ 38 mà vẫn chưa nghiệm ra có vẻ hơi muộn. Tiền sẽ thu hẹp khoảng cách. Nhà cách 10 km chả đến thăm nhau mấy khi nhưng cách vài trăm thậm chí vài ngàn cây chuối vẫn gặp nhau thường xuyên. Áp lực chỉ nặng nề khi bố mẹ cụ bước sang tuổi 70 và không gần anh em cụ.
Em nghiệm được cái này cụ ah. Cụ hướng mở lời cho em rồi đó. 2 cụ ở nhà đã trên 70( em đã 38t rồi mà :D) . Nhưng nhất quyết 2 cụ không muốn sống ở miền Nam vì ghét giọng nói miền Nam cụ ah. Thế mới khổ cho em chứ. Với lại, 2 cụ vào chơi thì 15 ngày sau đòi về bằng được. Đấy, đó là cái mà em tâm tư lớn nhất.
Như đợt dịch vừa rồi, gần chỗ quê em có dịch, lòng em như lửa đốt cụ ạ