[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

mixaogion

Xe đạp
Nói tới nói lui, em thấy có tiền thì ở đâu cũng sướng cả. Còn không có tiền thì ở Châu nào cũng cực thôi. Có chăng khác nhau chỉ là ở chố nào cực hơn hay sướng hơn thôi.:))

maple_leaf

Xe điện
Tiền thuế nhà sẽ lo cho trường học, cảnh sát, cứu hoả, đổ rác, thư viện, trung tâm cộng đồng... như nhà em mối năm đóng gần $5,000. Mà thuế này tuỳ thành phố, có nơi thấp, nơi cao.

lotto

Xe buýt
Tiền thuế nhà sẽ lo cho trường học, cảnh sát, cứu hoả, đổ rác, thư viện, trung tâm cộng đồng... như nhà em mối năm đóng gần $5,000. Mà thuế này tuỳ thành phố, có nơi thấp, nơi cao.
Vấn đề ở chỗ e và cụ đều happy để trả. Chứ thuế má nó vào túi bọn xxx hang ngày mà đành cắn rang chịu vì không làm gì được bọn nó thì mới gọi là khổ :D.

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
tưởng các cụ ở bển giờ này đang cày như trâu cơ mà nhỉ ? sao vẫn rảnh lên mạng chém gió đc ha

pinkmoth

Xe tải
Đùa, bây h mà cho em qua đó làm lao công, nail, chạy bàn,... e đi ngay và luôn. Em chẳng ham giàu sang chỉ cần đủ ăn và sống lương thiện, bệnh tật ko chết vì ko có tiền viện phí là được. Những thứ đó xứ mình có ko?

raklei

Xe điện
Chẳng lẽ cụ lại trách nước Mỹ đầy ải họ, hay người Mỹ phải làm từ thiện cho họ để họ có cuộc sống tốt hơn sao?
các cụ ca tụng Mẽo gớm thế, bên đấy chắc ko có ngân sách 3tr một tháng cho bọn vô công rồi nghề như ở VN nhể :D

romaxx

Xe hơi
Lâu em không trở lại Mẽo, lại vào hóng kinh nghiệm. :))

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ Ofer, tôi tầu ngầm ở đây lâu lắm hôm nay mới lập nick. Tôi đang sống ở Mỹ được 27 năm rồi, cuộc sống cũng được kể là thành công. Trong topic này có những điều đúng nhưng cũng có điều chưa đúng. Tôi sẽ góp thêm những gì tôi hiểu trên đất nước này.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Em nói có vẻ không rõ nghĩa lắm, có thể động chạm.

Ý em là muốn đàng hoàng, thành công ở Mỹ thì khó lắm. Nơi đó có quá nhiều người giỏi.

Đa phần những người gốc Việt mình ở Mỹ sống lay lắt qua ngày. Cả đời gom góp mua được cái nhà đã coi là thành công.

Phải đến đời F1, sinh ra và lớn lên ở Mỹ thì mới hy vọng được.

Thế nên các cụ U30 -40 sang Mỹ thì khó hy vọng lắm.

Về chuyện này cụ nói sai hoàn toàn, ở đây nếu chịu khó học hỏi và siêng năng, chuyện thành đạt trong tầm tay thôi.

metalins

Xe tăng
Nói thì là khó tin, nhưng hôm trước em sửa qua cái nhà mới thuê ở SG, ông thợ hồ đến nhận việc tầm 50t, và ngôi buôn chuyện một lúc kể " anh cũng ở Mỹ về mấy năm rồi đấy chứ, ở bên đấy không trụ được phải về VN để 2 đứa con ở bên đấy đang đi học, nó ở với cô chú nó. Sau này già rồi và 2 đứa con đi làm thì vợ chông anh sang" em nghe trố mắt bảo "anh đùa em đấy à, ở Mỹ ko ở lại về đây làm thợ hồ ", ông rút ra cho xem cái thẻ xanh và bảo thỉnh thoảng vẫn phải ra lãnh sứ quán đóng ít tiền để gia hạn vísa gì đó để sau này còn sang Mỹ, ông ấy bảo về VN có nhà sẵn rồi 2 vợ chông làm gì cũng sống được, ở bên đó nhà đi thuê mệt lắm, ông còn bồi cho 1 câu " chả phải mình anh, đợt anh về có mấy thằng cũng tầm tuổi anh cũng về VN vì không tìm được việc làm", nghe ông ấy kể mà em cũng chưa hình dung ra áp lực ở bên Mỹ nó ghê ghớm như nào để mà phải về VN nhỉ, vì thấy ông ấy 50t nhưng vẫn còn rất khỏe
Cụ ơi, cách đây gần năm hình như trg thớt hỏi về di cư tuổi 40 của cụ cockcu cũng có cụ em chả nhớ nick kể câu chuyện y chang thế này ko sai một chữ :-s Dám hỏi hai cụ sống cùng nhà ạ? Căn nhà có bị sao ko mà vài ngày ông kia lại đến sửa rồi kể đi kể lại mỗi câu chuyện đó như tua băng vậy?

nowhereland

Xe điện
Chào các cụ Ofer, tôi tầu ngầm ở đây lâu lắm hôm nay mới lập nick. Tôi đang sống ở Mỹ được 27 năm rồi, cuộc sống cũng được kể là thành công. Trong topic này có những điều đúng nhưng cũng có điều chưa đúng. Tôi sẽ góp thêm những gì tôi hiểu trên đất nước này.
Em thấy những cụ ở như thế này mới đủ thời gian và cảm nhận, mong nhận được nhiều chia sẻ của cụ.
Cá nhân em thì nghĩ ở đâu cũng có cơ hôi cho những người biết phấn đấu, còn chỉ ham chơi với nhậu thì ở đâu cũng toi cả thôi.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ơi, cách đây gần năm hình như trg thớt hỏi về di cư tuổi 40 của cụ cockcu cũng có cụ em chả nhớ nick kể câu chuyện y chang thế này ko sai một chữ :-s Dám hỏi hai cụ sống cùng nhà ạ? Căn nhà có bị sao ko mà vài ngày ông kia lại đến sửa rồi kể đi kể lại mỗi câu chuyện đó như tua băng vậy?
Cụ tò mò thế...một cụ là chủ nhà sửa thì cụ hàng xóm sang bồ hóng...nên tuy là 2 nhưng biết cùng câu chuyện thôi mà :))

...nhưng sao nay cuối tuần...cụ thao thức sớm thế nhể :)

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy những cụ ở như thế này mới đủ thời gian và cảm nhận, mong nhận được nhiều chia sẻ của cụ.
Cá nhân em thì nghĩ ở đâu cũng có cơ hôi cho những người biết phấn đấu, còn chỉ ham chơi với nhậu thì ở đâu cũng toi cả thôi.
Cảm ơn cụ. Cụ nói rất đúng. Đất Mỹ là đất cơ hội cho bất cứ ai quyết tâm. Tôi đặt chân lên dất nước này với tài sản duy nhất là 110 dollars. Vợ chồng cùng cố gắng và hôm bay coi như cũng thành đạt, con cái thành công trên đất nước này rồi.

metalins

Xe tăng
Cụ tò mò thế...một cụ là chủ nhà sửa thì cụ hàng xóm sang bồ hóng...nên tuy là 2 nhưng biết cùng câu chuyện thôi mà :))

...nhưng sao nay cuối tuần...cụ thao thức sớm thế nhể :)
Đêm qua rượu ngon ngủ tít, dậy sớm uống nc định đạp xe vài vòng mà mưa nên lại thôi. Ở Mỹ sao sướng bằng thế đc :D

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Đêm qua rượu ngon ngủ tít, dậy sớm uống nc định đạp xe vài vòng mà mưa nên lại thôi. Ở Mỹ sao sướng bằng thế đc :D
Thế anh nên về giường, làm nốt giấc mơ Mỹ đang dang dở....mưa zó thế này...xe pháo zề :D

lotto

Xe buýt
Cụ ấy là cụ kể cùng chuyện này lần trước mà, thế nên e hỏi cụ ấy có phải cộng tác viên dư luận XH không :)