[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

glai11.h

Xe tải
Bài viết hay. Cảm ơn cụ chủ, em vào đánh dấu

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Up topic lên cái :))
Tầm này năm ngoái em đang ở mẽo chơi đây. Chả biết bao giờ mới lại đc sang tiếp, hi hi.
Giờ là đang đi qua cái thị trấn này, quên béng tên, hình như là Solvang thì phải? đẹp vãi...cụ nào biết thì đính chính hộ ạ.

Chính xác là Solvang đó, tượng trưng cho Đan Mạch. Thị trấn này nhỏ gần Santa Barbara. Cành rất đẹp và êm đềm. Tới đây mua rượu và nón là hết xẩy.

thanhtps

Xe buýt
oánh dấu cái ạ

cairong_2011

Xe container
Em có đứa cháu cùng bạn trai ở Huston. bản thân nó đi học xong ra đi làm kế toán mới gần 1 năm, lương đâu 2K/tháng. Còn bạn trai thì đang học TS tiếp (tất nhiên tiền do bố mẹ chu cấp). Ngoài ra chúng nó có đi làm thêm quán phở gì đó. Vừa rồi chúng nó mua một cái ô tô mới và bảo là tiền vay. Vì tế nhị em ko hỏi trực tiếp nên muốn hỏi các cụ có KN bên đó. Với vị trí của bản thân nó và bạn trai thì có thể dễ dàng vay tiền mua xe (trước đây em thấy có cái xe cũ cà tàng thì mình ko để ý lắm) hay là tiền bố mẹ phải trợ cấp ?

Bác sỹ ở Việt Nam, để làm việc ở Mỹ, em nghĩ chắc phải học thêm chục năm. Nên khả năng cao là sang Mỹ phải bỏ nghề thôi.

Còn nghề nào cũng cao quý cả. Nhưng cần cân nhắc khi bỏ nghề bác sỹ để chuyển sang nghề làm nail hoặc xúc tuyết.
Bác sĩ của VN thu nhập từ đâu? Từ 30-40% commission từ các hãng dược. Các hãng dược lấy tiền từ đâu để chi cho các bác sĩ để họ kê đơn dùng thuốc của hãng dược phẩm A,B,C? từ tiền của những người bệnh. Và ko gì vô liêm sỉ hơn việc kiếm tiền từ những người bệnh, những người đang phải đối mặt với tột cùng của sự bất hạnh.

bluebird123

Xe buýt
Em có đứa cháu cùng bạn trai ở Huston. bản thân nó đi học xong ra đi làm kế toán mới gần 1 năm, lương đâu 2K/tháng. Còn bạn trai thì đang học TS tiếp (tất nhiên tiền do bố mẹ chu cấp). Ngoài ra chúng nó có đi làm thêm quán phở gì đó. Vừa rồi chúng nó mua một cái ô tô mới và bảo là tiền vay. Vì tế nhị em ko hỏi trực tiếp nên muốn hỏi các cụ có KN bên đó. Với vị trí của bản thân nó và bạn trai thì có thể dễ dàng vay tiền mua xe (trước đây em thấy có cái xe cũ cà tàng thì mình ko để ý lắm) hay là tiền bố mẹ phải trợ cấp ?
Mua xe bên Mỹ dễ mà cụ. Nếu credit tốt thì tiền lãi ít và ngược lại. Trả trước mấy ngàn xách xe về chạy rồi trả dân hàng tháng. Trả ko dc thì nó đến kéo xe về đồng thời bị bad credit thì tiêu.

cairong_2011

Xe container
Mua xe bên Mỹ dễ mà cụ. Nếu credit tốt thì tiền lãi ít và ngược lại. Trả trước mấy ngàn xách xe về chạy rồi trả dân hàng tháng. Trả ko dc thì nó đến kéo xe về đồng thời bị bad credit thì tiêu.
Nhưng bọn nó có kiểm tra tình hình credit của người mua ? Vì đứa cháu thì mới đi làm được gần 1 năm, tiền để thuê nhà, sinh hoạt ... có lẽ ko còn nhiều. Còn anh bạn thì lại đang đi học dạng đóng tiền. Tiền nếu có trong TK cũng là tiền làm thêm nhưng cũng ko phải dư dả

Bẩm cụ cuối tuần em vừa đi xem cái nhà này

Diện tích nhà gần 400m2, đất gần 1000m2
Khu vục đẹp, dân trí cao, trường học toàn 9-10 điểm.

Giá khoảng 10 tỷ tiền VN cụ ạ
Chết mất. Ơ VN thì được cái nhà ống mặt phố thôi

Em phát hiện ra thớt này quá muộn và hì hụi đọc suốt 2 ngày mới xong. Quá nhiều thông tin tuyệt vời và rất chân thực. Cám ơn các cụ nguyencharlie lotto maple_leaf ... Mỹ, Úc, Nhật, Hàn...e đều đã đến cả và e thấy thực sự đó là nơi đáng để chúng ta gửi gắm cuộc đời. Thật tiếc là hộ chiếu của e chưa có dấu nhập cảnh Ca na da. E đang động viên con gái lớn e cố gắng tìm được học bổng, cháu sang năm lên lớp 12 và đang học chuyên Anh nên thuận lợi về ngoại ngữ. Nếu cần tư vấn gì e rất mong các cụ đang ở bên đó giúp e nhé. Công việc hiện tại của e đang tốt, lương được trả cũng cỡ chừng 2500-3000$/ tháng nhưng chưa khi nào e hết mơ ước được ra nước ngoài sống. E đã quá muộn để thực hiện giấc mơ đó, nhưng e đã truyền cảm hứng và cả giao nhiệm vụ cho cô con gái lớn. Được cái cô này cũng có tính hướng ngoại :D

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Em phát hiện ra thớt này quá muộn và hì hụi đọc suốt 2 ngày mới xong. Quá nhiều thông tin tuyệt vời và rất chân thực. Cám ơn các cụ nguyencharlie lotto maple_leaf ... Mỹ, Úc, Nhật, Hàn...e đều đã đến cả và e thấy thực sự đó là nơi đáng để chúng ta gửi gắm cuộc đời. Thật tiếc là hộ chiếu của e chưa có dấu nhập cảnh Ca na da. E đang động viên con gái lớn e cố gắng tìm được học bổng, cháu sang năm lên lớp 12 và đang học chuyên Anh nên thuận lợi về ngoại ngữ. Nếu cần tư vấn gì e rất mong các cụ đang ở bên đó giúp e nhé. Công việc hiện tại của e đang tốt, lương được trả cũng cỡ chừng 2500-3000$/ tháng nhưng chưa khi nào e hết mơ ước được ra nước ngoài sống. E đã quá muộn để thực hiện giấc mơ đó, nhưng e đã truyền cảm hứng và cả giao nhiệm vụ cho cô con gái lớn. Được cái cô này cũng có tính hướng ngoại :D
Tôi tưởng cụ đang ở Fresno rồi. Sau này cụ có cần tin gì thêm nếu biết chúng tôi sẽ giúp cụ hiểu hơn. Thân.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng bọn nó có kiểm tra tình hình credit của người mua ? Vì đứa cháu thì mới đi làm được gần 1 năm, tiền để thuê nhà, sinh hoạt ... có lẽ ko còn nhiều. Còn anh bạn thì lại đang đi học dạng đóng tiền. Tiền nếu có trong TK cũng là tiền làm thêm nhưng cũng ko phải dư dả
Dĩ nhiên là có credit mới mua trả góp bên Mỹ được. Nhưng nếu ai chưa có credit có thể nhờ người khác bảo lãnh cũng vẫn OK. Trả góp mua xe tương đối nhẹ nhàng. Thí dụ mua xe 25 ngàn dollars, trả trước chừng 5 ngàn, nợ 20. Trả ba năm mỗi tháng vài trăm thôi. Nếu điểm tín dụng tốt (good credit) phân lời rất thấp, có khi vào những đợt khuyến mãi không mất luôn tiền lời.

bluebird123

Xe buýt
Câu trả lời cho trường hợp này là như ví dụ của e.
Em sang Mỹ tháng 5, thang 6 e đi làm.Ngay 4/7/15 em mua xe con Camry 2015 XLE giá niêm yết 30k nhưng lễ Độc Lập nên sale còn 27k. E trả trước 5k mang xe về chạy còn 22k trả trong 60 tháng mỗi tháng là 365 đồng kèm lãi xuất 0 %. Do e mới qua và chưa có credit nên có bà Dì đứng ra co-sign mới dc. Nôm na ra bà Dì cùng e đứng tên cái xe. Tiền do e trả nhưng nếu e ko trả thì nó nắm bà Dì.

Tôi tưởng cụ đang ở Fresno rồi. Sau này cụ có cần tin gì thêm nếu biết chúng tôi sẽ giúp cụ hiểu hơn. Thân.
Dạ, e về nước lâu rồi cụ. E ở Mỹ một thời gian ngắn thôi ạ. Cám ơn cụ Nguyễn. Vừa rồi cụ vè Việt Nam chơi có lâu ko ạ?

Dạ, e về nước lâu rồi cụ. E ở Mỹ một thời gian ngắn thôi ạ. Cám ơn cụ Nguyễn. Vừa rồi cụ vè Việt Nam chơi có lâu ko ạ?

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Tôi về hơn một tháng cụ à. Thật sự ở Mỹ rồi về VN thấy hơi ngộp thở vì khí hậu, xe cộ. Về đó tôi cũng có gặp gỡ vài cụ ở đây, nói chuyện rất vui.

Tôi về hơn một tháng cụ à. Thật sự ở Mỹ rồi về VN thấy hơi ngộp thở vì khí hậu, xe cộ. Về đó tôi cũng có gặp gỡ vài cụ ở đây, nói chuyện rất vui.
Buồn cười, hồi e mới ở Mỹ về cứ tầm 4,5h sáng là đói ko ngủ được vì tầm đó là đến giờ ăn tối bên Mỹ :D. Bác chắc ở quận Cam ạ? E qua đó thấy như nột Sài gòn thu nhỏ, biển hiệu toàn chữ Việt cũng thấy vui. Cái chợ Phước Lộc Thọ e cũng vào ngồi uống cà phê rồi, khu đó e thấy toàn người gốc Việt cao tuổi thôi