[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

luckytom87

Xe hơi
Thực tế thì Việt Nam cũng giống các dân khác, ngay cụ Hồ cũng là người rất ý thức tính tự do của hiến pháp Mỹ.
Kte, xh, thượng tôn pháp luật... giúp cho Mỹ thành nơi sải cánh cho hàng triệu người. Nhưng ko phải lúc nào người ta cũng muốn ở đó, gia định, luật sở tại, tính dân tộc... làm cho chỉ một phần nhỏ định cư đc. Như hiện nay khoảng 2.5tr người Việt ở Mỹ, khoảng 1.3tr người ở Đức... nhưng chủ yếu vẫn là thế hệ 5x, 6x, 7x di cư thời chiến.
Em thì thấy tính dân tộc luôn chảy trong mỗi người, bản thân em nếu qua đó thì sẽ chỉ tạm vài năm là cùng, có thể học hỏi họ để làm việc chứ em chỉ hy sinh & cống hiến tâm huyết cho cái dân tộc em đc sinh ra thôi, cho cái mảnh đất đã lắng hồn núi sông ngàn năm.
Em thì ở hoàn cảnh khác , nhà em thì bà con dòng họ anh chị em và ba mẹ đã ở hết Mỹ rồi , chỉ còn gia đình nhỏ của em là chưa qua , nên nói thật ở VN thì e chỉ có bạn bè thôi chứ k có người thân , nên sau này vợ chồng con cái em cũng qua đó luôn . em vẫn luôn nghĩ nguồn cội và quê hương chứ k bao giờ bỏ , em nghĩ có đi rồi thì k bằng cách này cũng cách khác đóng góp cho quê hương . Em là dân kiếm trác xu nên xác định qua Mỹ em sẽ kiếm cái nghề khác nuôi vợ con , chỉ tội cho vợ em cô ấy mài đũng quần ở trường y gần 10 năm , làm giảng viên trường Y , sự nghiệp đang thăng tiến , mà h qua Mỹ phải học bác sĩ lại từ đầu thì thiệt thấy cũng tội nàng ấy , vì vợ em rất đam mê nghiên cứu y học , em cũng động viên vợ em mãi , nên qua Mỹ đối với vợ chồng em là một sự đánh đổi rất lớn .em cũng tính đường cày kéo ở vn rồi sau này cho mấy con đi du học nhưng nghĩ lại đời đâu biết trước ngày mai điều gì nên có cơi hội thì đi thôi , ít nhất qua đó lấy cái thẻ xanh xong rồi tính tiếp

zizou2006

Xe tải
Em thì ở hoàn cảnh khác , nhà em thì bà con dòng họ anh chị em và ba mẹ đã ở hết Mỹ rồi , chỉ còn gia đình nhỏ của em là chưa qua , nên nói thật ở VN thì e chỉ có bạn bè thôi chứ k có người thân , nên sau này vợ chồng con cái em cũng qua đó luôn . em vẫn luôn nghĩ nguồn cội và quê hương chứ k bao giờ bỏ , em nghĩ có đi rồi thì k bằng cách này cũng cách khác đóng góp cho quê hương . Em là dân kiếm trác xu nên xác định qua Mỹ em sẽ kiếm cái nghề khác nuôi vợ con , chỉ tội cho vợ em cô ấy mài đũng quần ở trường y gần 10 năm , làm giảng viên trường Y , sự nghiệp đang thăng tiến , mà h qua Mỹ phải học bác sĩ lại từ đầu thì thiệt thấy cũng tội nàng ấy , vì vợ em rất đam mê nghiên cứu y học , em cũng động viên vợ em mãi , nên qua Mỹ đối với vợ chồng em là một sự đánh đổi rất lớn .em cũng tính đường cày kéo ở vn rồi sau này cho mấy con đi du học nhưng nghĩ lại đời đâu biết trước ngày mai điều gì nên có cơi hội thì đi thôi , ít nhất qua đó lấy cái thẻ xanh xong rồi tính tiếp
Cụ là kts à, ko bibí cái nghề này sang đấy thì làm đc cái j cụ nhỉ? Có ai cùng nghề ae mình sang đó chưa cụ? Cụ còn cơ hội chứ e chả có cơ hội mà sang... Mặc dù chán ở thiên đường lắm rồi :(

DE-VN

Xe tăng
Bác đúng ạ, tiền 31-33% là đủ thứ Thuế + Bảo hiểm, trong đó có khoản BH y tế và thất nghiệp là lớn.
Nhưng phải thừa nhận, tụi Đức có quả BH y tế cực cực tốt đối với đại chúng, mặc dù chi phí y tế (do BH y tế chi trả) cao dã man.
Vâng thưa bác , như em đã nói ở trên . Một người đóng bảo hiểm y tế thì tất cả các thành viên trong gia đình không đi làm đều được hưởng . Đã nằm viện thì bệnh viện nó chịu trách nhiệm chăm sóc 24/24 mà không cần người nhà trợ giúp trong bất cứ trường hợp nào .
Vệ sinh cá nhân nếu không tự làm được thì ý tá nó lôi ra nó vầy cho sạch . Cơm đẩy vào ba bữa tận giường . Nó hầu hơn cả bố thế thì có đóng bảo hiểm cao tí cũng nỡ lòng nào mà chưởi nó thu cao bác nhỉ .
Quan trọng là chẳng may sa cơ khi thất nghiệp hay ở thành phần thấp hơn là ăn trợ cấp xã hội cũng được nó hầu tương tự như thế .

Hãi hơn cả là vụ nó trả cho mỗi đầu trẻ (không phân biệt bố, mẹ thuộc thành phần nào) , mỗi đứa nhận 188 €/tháng từ lúc lọt lòng cho đến 25 tuổi . Là đứa thứ 3 trong gia đình thì còn nhận hơn 200 €/ tháng . Với chúng nó đầu tư cho một con người từ bé đến trưởng thành quả là tốn kém.
Còn tụi trẻ học nghề không những không phải đóng tiền , mà lại còn nhận thêm tiền trợ cấp ( tối thiểu là trên 300 €) , hãng nào nhận dạy nghề , hãng đó trả trợ cấp cho học sinh học nghề .
Một đồn mười, bảo sao dân khắp nơi từ Âu đến Á đổ về xin tị nạn . Không biệt tụi Đức còn cân được tình trạng này đến bao giờ . Mùa đông thì sắp tới.

luckytom87

Xe hơi
Cụ là kts à, ko bibí cái nghề này sang đấy thì làm đc cái j cụ nhỉ? Có ai cùng nghề ae mình sang đó chưa cụ? Cụ còn cơ hội chứ e chả có cơ hội mà sang... Mặc dù chán ở thiên đường lắm rồi :(
Dạ cụ , em tốt nghiệp dh kiến trúc hcm , em có nghiên cứu rồi cụ , cái nghề mình qua đó do code nó khác nên học vất vả lắm , tốt nghiệp xong chưa chắc có việc làm vì ngành này thất nghiệp rất nhiều do Mỹ họ xây dựng hết rồi với làm bán lắp ghép và có modun sắn thì KTS làm dc gì , với muốn lấy cái chứng chỉ hành nghề gần cả 10 năm thì ai mà theo nổi có nhiều người thi mấy năm cũng không được cái chứng chỉ đó nữa , với phải có ý chí lắm mới theo nổi , trong khi h em mà qua cũng hơn đầu 3 rồi làm sao mà theo kịp tụi trẻ , em định qua đó học CC cao đẳng 2 năm rồi ra làm luôn chứ h em ngán học lắm rồi cụ ! Vợ em k biết qua đó có dc học lại bác sĩ thêm ít năm để đổi bằng không nữa , nếu k dc thì phải kiếm cách khác thôi chứ biết sao h cụ , học y tá ở Mỹ cũng đã rất khó rồi chứ huống chi bác sĩ nên em thấy cũng khó nuốt .

Chỉnh sửa cuối:

fresh_air

Xe tải
Em kể chuyện người nhà em sang Đức nằm viện, tức là không bảo hiểm, mình tự chi trả 100%. Tính hiệu quả của hệ thống bệnh viện đức em đã nghe từ lâu, nhưng gần đây mới được chứng kiến. Em nói hiệu quả không chỉ vì nó có chất lượng tốt, mà còn vì giá cả quá ư dễ chịu (tức là bộ máy vận hành không bị thừa mứa nặng nề).

Viện phí = phí cơ bản (+ phí tiện nghi + phí bác sĩ thêm)

Đại đa số mọi người nằm viện chỉ mất phí cơ bản. Nếu có bảo hiểm thì bảo hiểm chi trả toàn bộ. Phí này bao gồm tất tần tật mọi thứ, phòng bệnh, ăn uống, bác sĩ, thuốc thang. Và nhà nước có khung sẵn chỉ cần tra là biết bao nhiêu. Giá cả chênh lệch 1 chút tuỳ vùng miền. Trong trường hợp nhà em, phải uống khá nhiều thuốc, ngày nào cũng có vài người tới hướng dẫn tập trị liệu các loại, rồi massage nếu bị đau, nhức mỏi chỗ này chỗ kia.

2 phí sau là do mình chọn lựa dịch vụ. Ví dụ người nhà em chọn nằm phòng đôi (thay vì phòng 3 người) để con cái tiện bề chăm sóc. Thực ra vào viện mình cũng chẳng làm gì ồn ào, nhưng vì người Đức nổi tiếng là kín đáo, dè dặt, và chả có mấy gia đình vào thăm cả ngày và hàng ngày, nên mình cũng ngại phiền họ. Cái này 65 eur 1 ngày. Phòng đơn thì em không biết giá.

Bác sĩ: thường là tính sẵn trong phí cơ bản. Trong khoa bác sĩ trưởng khoa luôn theo dõi bệnh án của tất cả các bệnh nhân, rồi phân công cho các bác sĩ khác quản lí từng trường hợp. Bác sĩ dưới quyền này là người đi thăm và khám cho bệnh nhân hàng ngày, 1-2 lần (và lúc nào họ cũng có mặt trong khoa, cần gì mình luôn gọi được). Tuy nhiên, trong trường hợp mình yêu cầu đích thân bác sĩ trưởng khoa khám chữa bệnh thì sẽ phải trả thêm, do văn phòng của bác sĩ bill chứ không phải bệnh viện. Nhà em chọn phương án này, để ăn chắc ý mà, sau này về VN cứ thế mà theo phác đồ, đỡ mất công đi lại. Bác sĩ trưởng khoa này là 1 bác sĩ đầu ngành tầm thế giới luôn ạ, ở Đức thì chắc là top 5. Chi phí 700 eur cho 2 tuần. Cái này làm em hơi băn khoăn, có lẽ bác sĩ ở Đức không giàu bằng 1 số bác sĩ VN. Và sau khi điều trị, người nhà em kết luận là đáng lẽ không cần điều trị bác sĩ trưởng khoa. Ông ấy giỏi là dĩ nhiên rồi, nhưng toàn bộ đội ngũ y bác sĩ ở đó quá tận tâm, chắc chắn họ sẽ hết lòng với mình và đưa ra ý kiến hợp lí nhất đối với trường hợp của mình cho dù mình chỉ chọn gói cơ bản.

fresh_air

Xe tải
Chỉ là trung bình của CAN thôi ạ. Khi nào con em còn được lãnh tiền child care benefit thì em vẫn chưa thoát nghèo, nhưng nghèo thật sự được lãnh mấy trăm một tháng chứ không như em được có 10 đồng. Năm ngoái em đổi căn nhà tổng chi phí khoảng 1 củ, bán nhà cũ down được 1/3, còn 2/3 vai trả góp trong 30 năm, mỗi tháng trả khoảng 3,000. Nói chung cuộc sống ổn định, mỗi năm đi chơi 2 lần vào mùa thu và mùa đông, em thích biển nên hay đi Carribean, còn mùa hè đi gần nhà. Bà xã em nói thật may mắn khi được sống ở CAN.
Em thấy 1 là cụ khiêm tốn và ở toàn chỗ đại gia, 2 là cụ đang khoe khéo nhé hehe. Em ko nắm rõ mortgage rate ở CAN nhưng 30 năm mà vẫn trả 3k/tháng là ghê rồi.
Child benefit ở CAN em tưởng cháu nào chẳng được hưởng,

cumina

Xe tải
Em bổ sung tí: chiều nay vc em ghé thăm cô bạn Single Mom có 1 bé gái học lớp 4, cô ấy vẫn dạy con theo kiểu Vietnam bắt con về nhà phải nói tiếng V, thỉnh thoảng vẫn lấy roi tét mông, k biết hôm nay cháu bị lỗi hay nợ hay sao mà thấy đếm cháu phải chịu đánh 6 roi, suy nghĩ 1 lúc cháu bé thấy nhiều hoảng nên nói: đây là nước Mỹ chứ k phải Vnam, mẹ k đc đánh con, thấny con mình bật lại cô bạn em mới: á à, có giỏi gọi Cảnh sát đi, họ sẽ đưa tới nơi ở dành cho trẻ mồ côi, con bé vấn k chịu: con sẽ k gọi Cs và con cũng k muốn ở trại mồ côi, nhưng mẹ cũng k đc đánh con, thật dễ thương nhưng đó là một thực tế ở Mỹ,

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy các anh chị em đang định cư ở các nước tư bản vào đây chia sẻ rất thật lòng. Chúng tôi cảm nhận, sống và chứng kiến cái gì nói đúng cái đó, không tô hồng và cũng chẳng bôi đen. Tất nhiên ở VN cũng biết nhiều nhưng có những chi tiết kông thể biết rõ bằng những người trong cuộc.Ânh chị em có thắc mắc gì cứ hỏi và ai biết rõ sẽ trả lời cho mọi người.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thưa bác , như em đã nói ở trên . Một người đóng bảo hiểm y tế thì tất cả các thành viên trong gia đình không đi làm đều được hưởng . Đã nằm viện thì bệnh viện nó chịu trách nhiệm chăm sóc 24/24 mà không cần người nhà trợ giúp trong bất cứ trường hợp nào .
Vệ sinh cá nhân nếu không tự làm được thì ý tá nó lôi ra nó vầy cho sạch . Cơm đẩy vào ba bữa tận giường . Nó hầu hơn cả bố thế thì có đóng bảo hiểm cao tí cũng nỡ lòng nào mà chưởi nó thu cao bác nhỉ .
Quan trọng là chẳng may sa cơ khi thất nghiệp hay ở thành phần thấp hơn là ăn trợ cấp xã hội cũng được nó hầu tương tự như thế .

Hãi hơn cả là vụ nó trả cho mỗi đầu trẻ (không phân biệt bố, mẹ thuộc thành phần nào) , mỗi đứa nhận 188 €/tháng từ lúc lọt lòng cho đến 25 tuổi . Là đứa thứ 3 trong gia đình thì còn nhận hơn 200 €/ tháng . Với chúng nó đầu tư cho một con người từ bé đến trưởng thành quả là tốn kém.
Còn tụi trẻ học nghề không những không phải đóng tiền , mà lại còn nhận thêm tiền trợ cấp ( tối thiểu là trên 300 €) , hãng nào nhận dạy nghề , hãng đó trả trợ cấp cho học sinh học nghề .
Một đồn mười, bảo sao dân khắp nơi từ Âu đến Á đổ về xin tị nạn . Không biệt tụi Đức còn cân được tình trạng này đến bao giờ . Mùa đông thì sắp tới.
Chúc mừng bác và các bác đang định cư hợp pháp ở Germany.
Tôi thì bỏ về lâu rồi.

acatanacio

Xe hơi
Cám on cụ nhưng quê hương là chùm khế ngọt mà cụ. Nhiều khi ngồi nghĩ đất nước mình mà như Malay hay Thái thì em đâu tha hương như vậy.
sao cụ nỡ bỏ thiên đường mà qua dãy chết thế
nhiều lúc cũng thấy nản với cái thiên đường này,có khi bị chinhcais bảo vệ mịnh hại mình(CA bắt là ko biết làm sao,gd ko cứu đc)
chúc mừng cụ

hoxuantu

Xe buýt
Dạ cụ , em tốt nghiệp dh kiến trúc hcm , em có nghiên cứu rồi cụ , cái nghề mình qua đó do code nó khác nên học vất vả lắm , tốt nghiệp xong chưa chắc có việc làm vì ngành này thất nghiệp rất nhiều do Mỹ họ xây dựng hết rồi với làm bán lắp ghép và có modun sắn thì KTS làm dc gì , với muốn lấy cái chứng chỉ hành nghề gần cả 10 năm thì ai mà theo nổi có nhiều người thi mấy năm cũng không được cái chứng chỉ đó nữa , với phải có ý chí lắm mới theo nổi , trong khi h em mà qua cũng hơn đầu 3 rồi làm sao mà theo kịp tụi trẻ , em định qua đó học CC cao đẳng 2 năm rồi ra làm luôn chứ h em ngán học lắm rồi cụ ! Vợ em k biết qua đó có dc học lại bác sĩ thêm ít năm để đổi bằng không nữa , nếu k dc thì phải kiếm cách khác thôi chứ biết sao h cụ , học y tá ở Mỹ cũng đã rất khó rồi chứ huống chi bác sĩ nên em thấy cũng khó nuốt .
Em có quen một bác trước khi sang Mỹ ở VN cũng là kĩ sư trưởng của một hãng nước ngoài ở VN, sang Mỹ rồi bác ấy được họ hàng giúp nên mở tiệm nail kinh doanh cụ ạ, nói chung cuộc sống chẳng phải lo nghĩ gì nhiều.
Trường hợp vợ cụ em nhớ các page trước có cụ nói đến, bác sĩ ở VN, nếu mà khá giỏi thực sự, sang Mỹ hình như chỉ cần học và thi lấy chứng chỉ gì đó tầm 1 năm là có thể hành nghề ở Mỹ. Em nghĩ vợ cụ sang đó mà tiếp tục theo được nghề bác sĩ thì cụ chắc ở nhà nội trợ, chăm con cho vợ là ngon rồi.

Chào các cụ/ mợ.
Khi viết những dòng này thì e chính thức ở Mỹ dc 5 tháng. Em muốn chia sẽ với các cụ mợ về cuộc sống xứ giãy chết mà thỉnh thoảng trên otofun e hay gặp những topic về rời xứ thiên đường nhà mình.
Khi còn bên vn thì cuộc sống e tương đối ổn. Cv ổn định lương cũng tương đối lo đủ cuộc sống VỢ và 2 con. Làm ngày 8-9 tiếng chiều tối về đón con xong đi thể dục tối về ăn cơm nhà xong chở vợ con đi chơi ( nhậu nnẹt thì tuần 1,2 lần chủ yếu tụ tập xem đá bóng).
Nhưng khi qua Mỹ thì nó khác. Em may mắn là khi qua Mỹ đi thăm thú 1 tháng xong là có việc đi làm luôn. Về cuộc sống theo cảm nhận cá nhân e thì:
Mặt được:
Đại đa số tôn trọng luật pháp.
Môi trường không khí sạch sẽ, cây cối rừng, công viên thì quá trời.
Đường xá gọn gàng dễ đi, bản chỉ dẫn rõ ràng.
Con người tự do bài tỏ chính kiến của mình.
Vệ sinh thực phẩm bảo đảm
Các F1 dc đi học miễn phí và các chế độ cho F1 rất tốt.
Y yế sức khoẻ cho dân tốt.
Mặt chưa dc :
Tình cảm gia đình, bạn bè ko gắn bó.
Nhiều lúc e thấy buồn đến phát sợ.
Kiếm tiền, kiếm tiền và kiếm tiền để mua nhà, trả thuế.
Áp lực mưu sinh rất lớn.
Em ol bằng dt viết đến đây mỏi tay em post trước. Các cụ cần hỏi gì thì e post tiếp.
Xe e mua dc 2 tháng
http://www.otofun.net/threads/em-khoe-camry-xle-2015.903189/
Bác tham khảo trang này: http://hieuminh.org/.
Của 1 bác đã có tuổi, có khá đủ trải nghiệm cuộc đời cũng như chế độ rồi và đang định cư ở Mỹ, sẽ có cái nhìn tổng quát và đầy đủ hơn.

luckytom87

Xe hơi
[QUOT
Em có quen một bác trước khi sang Mỹ ở VN cũng là kĩ sư trưởng của một hãng nước ngoài ở VN, sang Mỹ rồi bác ấy được họ hàng giúp nên mở tiệm nail kinh doanh cụ ạ, nói chung cuộc sống chẳng phải lo nghĩ gì nhiều.
Trường hợp vợ cụ em nhớ các page trước có cụ nói đến, bác sĩ ở VN, nếu mà khá giỏi thực sự, sang Mỹ hình như chỉ cần học và thi lấy chứng chỉ gì đó tầm 1 năm là có thể hành nghề ở Mỹ. Em nghĩ vợ cụ sang đó mà tiếp tục theo được nghề bác sĩ thì cụ chắc ở nhà nội trợ, chăm con cho vợ là ngon rồi.
Dạ dc như cụ nói thì còn gì bằng , nếu sang đó mà vợ em đi học lại vài năm để lấy lại bằng thì em sẽ đi làm kiếm tiền nuôi vợ con trước , sau này vợ lấy xong chứng chỉ hành nghề thì em sẽ đi học lại , chứ cả 2 cùng đi học 1 lúc thì ai lo gia đình con cái , nói chung sẽ vất vả lắm chứ k phải màu hồng hết nếu muốn vươn lên trong XH Mỹ , còn nếu nói như ba mẹ em đang ở Mỹ thì qua đó đi làm nail với làm công nhân hãng thì cũng đủ sống có nhà có xe chứ k đến nỗi tệ , trừ khi làm biếng không muốn lao động thì chịu thôi , dạng đó thì đói biết trách ai

KoThich

Xe buýt
Em đã từng đi Mỹ 2 tuần. Nhiều bác cứ nói tình cảm hàng xóm láng giềng. Em không biết hồi xưa thế nào chứ ở VN, em về khu mới 2 năm nay hàng xóm trái, phải tên là gì em không biết luôn. Và đặc biệt là họ cũng chẳng có nhu cầu giao lưu, kết bạn hay chuyện trò gì cả.

Còn hồi trước thì tình làng nghĩa xóm cũng nhạt, nhiều lúc còn chửi nhau vì làm ồn, đốt than tổ ong, tranh giành địa bàn :D (vỉa hè)

Cảm nhận của em là nước Mỹ yên bình, an toàn, không như phim Mỹ thấy toàn cạnh tranh với súng ống đạn dược. Cũng thấy nhiều vô gia cư, mà lạ cái là có ông vô gia cư da đen, cao khoảng 1m90 khỏe mạnh vẫn vỗ ống lon xin tiền => người lười ở đâu cũng có.

Em đi ít nên chỉ cảm nhận vậy thôi.

fresh_air

Xe tải
[QUOT

Dạ dc như cụ nói thì còn gì bằng , nếu sang đó mà vợ em đi học lại vài năm để lấy lại bằng thì em sẽ đi làm kiếm tiền nuôi vợ con trước , sau này vợ lấy xong chứng chỉ hành nghề thì em sẽ đi học lại , chứ cả 2 cùng đi học 1 lúc thì ai lo gia đình con cái , nói chung sẽ vất vả lắm chứ k phải màu hồng hết nếu muốn vươn lên trong XH Mỹ , còn nếu nói như ba mẹ em đang ở Mỹ thì qua đó đi làm nail với làm công nhân hãng thì cũng đủ sống có nhà có xe chứ k đến nỗi tệ , trừ khi làm biếng không muốn lao động thì chịu thôi , dạng đó thì đói biết trách ai
Cụ nói vợ cụ tìm hiểu về chứng chỉ USMLE gồm 3 phần. Có mấy sách luyện thi đó, vợ cụ có thể vác về coi ngô coi khoai thế nào. Nó có điểm khó là ở phần 2 có bài thi thực hành với bệnh nhân, tức là bắt buộc ngoại ngữ phải cực kì thông thạo. Đây là lí do nhiều bác sĩ lớn tuổi chuyển sang Mĩ từ những nước không nói tiếng Anh khó lấy được bằng.

luckytom87

Xe hơi
Cụ nói vợ cụ tìm hiểu về chứng chỉ USMLE gồm 3 phần. Có mấy sách luyện thi đó, vợ cụ có thể vác về coi ngô coi khoai thế nào. Nó có điểm khó là ở phần 2 có bài thi thực hành với bệnh nhân, tức là bắt buộc ngoại ngữ phải cực kì thông thạo. Đây là lí do nhiều bác sĩ lớn tuổi chuyển sang Mĩ từ những nước không nói tiếng Anh khó lấy được bằng.
Dạ cảm ơn cụ , để em nói vợ em xem , tiếng Anh vợ em ok nhưng đó là ở VN xài chứ e nghĩ qua đó thì phải ôn luyện dữ lắm chứ k phải dễ ăn nhất là cái nghề bác sĩ liên quan tới mạng người

bubu8x

Xe hơi
Ở Vn mà làm việc được chăm chỉ như đang ở nước ngoài (12-14 tiếng/ngày, tuần 6 ngày) thì em đảm bảo từ khá đến giầu. Chẳng qua ở nhà ăn chơi có truyền thống nên không tiến được, thế cho nhanh.

Mấy ông đi Mẽo, đi Châu Âu đều cầy bục mặt xong bảo: Tư bản nó giúp mình, thật ra tự mình giúp mình thôi, không tự giác thì đứt. Ở nhà thì thả con lô, con đề khéo lại êm, đủ lương cả tháng :))
căn bản ở VN muốn làm 12-14 tiếng 1 ngày cũng chả được cụ ạ, vì xung quanh nó nghỉ cả, mình làm với ai :D

ZARG

Xe container
căn bản ở VN muốn làm 12-14 tiếng 1 ngày cũng chả được cụ ạ, vì xung quanh nó nghỉ cả, mình làm với ai :D
Không nói thế đc cụ ạ.

Trước cơ quan em có 1 thằng rất trâu bò. Bọn em cứ 6h tối là té nhưng riêng nó ngồi cầy đến 10-12h đêm. Cả T7, CN luôn. Có hôm nó mệt quá ngủ gục trên bàn.

Nó vào cùng lứa với em nhưng sau 2 năm đã tiến bộ vượt bực, được trưởng phòng và giám đốc rất tin cậy. Đề nghị Chiến sỹ thi đua cấp Bộ.

Giờ so với bạn cùng lứa thì khá hơn rất nhiều rồi. Em ko làm ở cơ quan cũ nữa nhưng có thể thấy mình muốn cố gắng thì sẽ được!

Không nói thế đc cụ ạ.

Trước cơ quan em có 1 thằng rất trâu bò. Bọn em cứ 6h tối là té nhưng riêng nó ngồi cầy đến 10-12h đêm. Cả T7, CN luôn. Có hôm nó mệt quá ngủ gục trên bàn.

Nó vào cùng lứa với em nhưng sau 2 năm đã tiến bộ vượt bực, được trưởng phòng và giám đốc rất tin cậy. Đề nghị Chiến sỹ thi đua cấp Bộ.

Giờ so với bạn cùng lứa thì khá hơn rất nhiều rồi. Em ko làm ở cơ quan cũ nữa nhưng có thể thấy mình muốn cố gắng thì sẽ được!
Cũng tùy CQ, tùy vị trí, đa số chả có việc mà làm chứ đừng nói là cày :D Tư nhân thì còn có đất mà diễn chứ nhiều CQ nhà nước thì toàn thấy đúng kiểu sáng cắp ô đi tối cắp về :)