[Funland] Đôi điều về cuộc sống ở Mỹ.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ thành đạt ở bên Mỹ, xét về chỉ tiêu thu nhập thì trước thuế khoảng 80k-90k/năm.

Tuy nhiên, đấy chỉ là một chỉ tiêu. Quan trọng hơn đó là sự hội nhập vào xã hội Mỹ, và được cộng đồng, xã hội ghi nhận.
Đồng ý với cụ. Cái quan trọng là mình sống và làm việc sao cho hữu ích đối với gia đình và xã hội. Mỹ là đất nước đa chủng nên chuyện kỳ thị hầu như không có hoặc chỉ ngấm ngầm trong suy nghĩ thôi, lộ ra là chết liền. Đi làm công ty Mỹ có khả năng làm sếp người Mỹ họ cũng tôn trọng và nghe lời chứ không phải là dân Á Châu mà họ coi thường đâu.

nguyenuyvu

Xe buýt
Nếu đi Mỹ được đến cái cột điện nó cũng muốn đi

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Với một người trên 30 tuổi mới nhập cư, tiếng Anh chưa sõi, nghề nghiệp chuẩn Mỹ chưa đạt, liệu học hỏi, siêng năng; có thẻ đạt tới thành đạt ở mức độ nào cụ? Cùng lắm cả đời cày cuốc mua được cái nhà.

Trong khi giả sử anh ta ở Việt Nam đã có gia đình, nhà cửa, nghề nghiệp ổn định (như bác sỹ chẳng hạn), thu nhập khá, có cơ hội thăng tiến, hoặc có kinh doanh ổn định; thì liệu anh ta có cần cân nhắc kỹ trước khi bỏ hết để sang Mỹ làm nail hoặc chạy bàn hay không?
Cụ đừng nói bác sĩ ở VN qua Mỹ làm cu ly nhé. Nếu đó là một bác sĩ thật sự (không phải loại mua bằng cấp), qua Mỹ anh ta có thể học thêm để lấy bằng hành nghề ở Mỹ. Cụ cũng đừng coi thường nghề làm nail, nhiều người khi mới qua không biết một chữ tiếng Anh nào, họ học lấy chứng chỉ làm nail ở trường dậy nghề của người VN, sau đó đi làm thu nhập rất khá. Biết bao nhiêu gia đình con cái thành bác sĩ, kỹ sư, chuyên viên từ đôi bàn tay làm nghề móng tay của người mẹ rồi đó cụ.

Cụ đã tới tận nơi và chắc chắn cụ cũng đã vào những siêu thị VN ở đây. Cụ trả lời cụ nào đó ở những trang trước là thực phẩm VN tràn ngập như thế nào. Cụ chắc cũng tới khu VN qua những con đường Magnolia, Westminster, Brookhurst, Euclid, Bolsa rồi chứ? Cụ thấy có còn thiếu cái gì của người Việt nữa đâu nhỉ?
Vâng, em cũng ở đó khá nhiều, hồi em ở Los Angeles thì em thuê 1 cái nhà (thuê vài hôm, qua airbnb), nhiều hôm đi mua đồ về tự nấu nướng nên cũng có qua các siêu thị, khẳng định không thiếu cái gì ở VN, muốn ăn cái gì cũng có, ông anh bên đó còn rủ ăn tiết canh, lòng lợn... thịt chó thì em không thấy bán nhưng ông anh bảo thích thì vẫn có thể có, ông còn kể trước có người quen từ VN sang còn mang được 2 con chó đã thui sang :D

Hoàng A Mã

Xe điện
Với một người trên 30 tuổi mới nhập cư, tiếng Anh chưa sõi, nghề nghiệp chuẩn Mỹ chưa đạt, liệu học hỏi, siêng năng; có thẻ đạt tới thành đạt ở mức độ nào cụ? Cùng lắm cả đời cày cuốc mua được cái nhà.

Trong khi giả sử anh ta ở Việt Nam đã có gia đình, nhà cửa, nghề nghiệp ổn định (như bác sỹ chẳng hạn), thu nhập khá, có cơ hội thăng tiến, hoặc có kinh doanh ổn định; thì liệu anh ta có cần cân nhắc kỹ trước khi bỏ hết để sang Mỹ làm nail hoặc chạy bàn hay không?
Đương nhiên từ một thằng bác sĩ VN, nghề nghiệp ổn định chẳng ai dại dột mà đi làm nail, tiếp viên nhà hàng hết dù đó là thiên đường trên thượng giới cả. Cụ so sánh khập khiểng quá. Theo em, còn trẻ nếu có điều kiện sinh sống thì qua Mỹ sống, dành dụm, tiết kiệm về già thì quay lại VN hưởng tuổi già. :-@

lotto

Xe buýt

Đoạn 2 thì em đồng ý với cụ là thất sách mới làm vậy, nhưng nói thế khập khiễng quá. Làm sao cụ bì tầng lớp elite ăn trên ngồi chốc ở Vn với tầng lớp đáy XH bên này được.
Đoạn 1 thì đơn cử như e, sang đây cũng DHS sau ĐH thôi, sau 5 năm học ra trường cũng ổn định dần. Với lương cơ bản chân tay thì còn nói cả đời cày cuốc chứ như e tính chỉ trong 10 năm là xong tiền nhà và vẫn còn thừa tiền để đi chơi đây đó, ăn uống nhà hàng, mua sắm đồ dùng ... Tất nhiên không phải ai cũng vậy nhưng chẳng có gì là viển vông. Trong khi em ở nhà đi, nếu không phải 5C mà cứ công viên chức bình thường, cứ cho 2 vc 30 tr/tháng đi cũng chẳng để ra đồng nào đâu, nhà thì cũng của phụ huynh cho thôi chứ tự mua nhà, dù là căn cc hơn tỏi cũng phải vay mượn hoặc phụ huynh giúp chứ không chắc em phải đi cướp mới mua được nhà nếu ở VN tính đến giờ.

FordHagiang

[Tịch thu bằng lái]
Cháu cũng phấn đấu để F1 qua xứ tư bản, Bắc Mỹ hoặc Úc cũng được.

nguyenuyvu

Xe buýt

Đây là cụ chỉ mới nói đến bản thân cụ, nhưng còn gia đình con cái cụ thì sao. Chúng nó còn học hành, rồi y tế, giao thông, ăn uống, cụ có chắc là đảm bảo được ko. Ở việt nam này đâu phải có thu nhập ổn định là sống đoàng hoàng được đâu cụ. Cái gì cũng phải đối phó hết, ra đường thì sợ tai nạn, công an giao thông, y tế thì phải đút lót nhưng chết lúc nào ko biết,giáo dục thì đang cải cách kiểu thối nát vân vân và vân vân... Cụ thử kể xem có cái nào tốt ở việt nam này cháu xem. Thử hỏi con cháu cụ sẽ sống thế nào hay chúng nó cũng sẽ phải đối phó như chúng ta bây giờ thậm chí còn khổ hơn.

simo2001

Xe tăng
Cụ đừng nói bác sĩ ở VN qua Mỹ làm cu ly nhé. Nếu đó là một bác sĩ thật sự (không phải loại mua bằng cấp), qua Mỹ anh ta có thể học thêm để lấy bằng hành nghề ở Mỹ. Cụ cũng đừng coi thường nghề làm nail, nhiều người khi mới qua không biết một chữ tiếng Anh nào, họ học lấy chứng chỉ làm nail ở trường dậy nghề của người VN, sau đó đi làm thu nhập rất khá. Biết bao nhiêu gia đình con cái thành bác sĩ, kỹ sư, chuyên viên từ đôi bàn tay làm nghề móng tay của người mẹ rồi đó cụ.
Bác sỹ ở Việt Nam, để làm việc ở Mỹ, em nghĩ chắc phải học thêm chục năm. Nên khả năng cao là sang Mỹ phải bỏ nghề thôi.

Còn nghề nào cũng cao quý cả. Nhưng cần cân nhắc khi bỏ nghề bác sỹ để chuyển sang nghề làm nail hoặc xúc tuyết.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, em cũng ở đó khá nhiều, hồi em ở Los Angeles thì em thuê 1 cái nhà (thuê vài hôm, qua airbnb), nhiều hôm đi mua đồ về tự nấu nướng nên cũng có qua các siêu thị, khẳng định không thiếu cái gì ở VN, muốn ăn cái gì cũng có, ông anh bên đó còn rủ ăn tiết canh, lòng lợn... thịt chó thì em không thấy bán nhưng ông anh bảo thích thì vẫn có thể có, ông còn kể trước có người quen từ VN sang còn mang được 2 con chó đã thui sang :D
Thịt chó thì tuyệt đối không dám có đâu cụ. Hồi trước bên Texas có khu người VN quây quần như cái làng nhỏ, dám làm thịt chó nhậu với nhau, cảnh sát Mỹ phát hiện cả khu khốn đốn, từ đó tuyệt nhiên chừa tới chết cụ à.

simo2001

Xe tăng
Đây là cụ chỉ mới nói đến bản thân cụ, nhưng còn gia đình con cái cụ thì sao. Chúng nó còn học hành, rồi y tế, giao thông, ăn uống, cụ có chắc là đảm bảo được ko. Ở việt nam này đâu phải có thu nhập ổn định là sống đoàng hoàng được đâu cụ. Cái gì cũng phải đối phó hết, ra đường thì sợ tai nạn, công an giao thông, y tế thì phải đút lót nhưng chết lúc nào ko biết,giáo dục thì đang cải cách kiểu thối nát vân vân và vân vân... Cụ thử kể xem có cái nào tốt ở việt nam này cháu xem. Thử hỏi con cháu cụ sẽ sống thế nào hay chúng nó cũng sẽ phải đối phó như chúng ta bây giờ thậm chí còn khổ hơn.
Em không thích câu cửa miệng "hy sinh đời bố, củng cố đời con".

Đời nào lo cho đời ấy thôi, không dùng con cái để biện minh thất bại của bản thân mình được.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Bác sỹ ở Việt Nam, để làm việc ở Mỹ, em nghĩ chắc phải học thêm chục năm. Nên khả năng cao là sang Mỹ phải bỏ nghề thôi.

Còn nghề nào cũng cao quý cả. Nhưng cần cân nhắc khi bỏ nghề bác sỹ để chuyển sang nghề làm nail hoặc xúc tuyết.
Nếu cụ có bằng BS ở Vn rồi cụ chỉ mất tối đa 2 tới 3 năm để lấy bằng bên Mỹ. Cụ học lại chứ không phải học như sinh viên mới tốt nghiệp trung học. Cụ tu nghiệp như vậy cụ có thể mượn tiền để trang trải và sau này cụ đi làm trả lại. Tiền cụ mượn để chi phí học vấn không phải trả tiền lãi nhé. Nếu cụ mà có mặt ở Sài gòn, tháng sau tôi có thể dẫn cụ tới gặp một chủ công ty, thu nhập rất cao nhưng đã làm xong thủ tục qua Canada định cư theo diện đầu tư rồi.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]

Đời nào lo cho đời ấy thôi, không dùng con cái để biện minh thất bại của bản thân mình được.
Câu cụ nói là của VN. Còn với chúng tôi qua Mỹ hay các nước tư bản là bản thân mình có cơ hội thành đạt (ở VN nằm mơ cũng không dám nghĩ mình được như vậy). Sau đó là con cái có môi trường quá tuyệt hảo để thành công trên xứ người. Nói thật với cụ, nếu tôi còn ở VN, con tôi chắc cũng chỉ tới mức đi làm công nhân hay hơn chút thôi, nhưng nhờ ở đây, chúng nó quá thành công rồi (ngay cả với nhãn quan của người Mỹ).

hoxuantu

Xe buýt
Em nói có vẻ không rõ nghĩa lắm, có thể động chạm.

Ý em là muốn đàng hoàng, thành công ở Mỹ thì khó lắm. Nơi đó có quá nhiều người giỏi.

Đa phần những người gốc Việt mình ở Mỹ sống lay lắt qua ngày. Cả đời gom góp mua được cái nhà đã coi là thành công.

Phải đến đời F1, sinh ra và lớn lên ở Mỹ thì mới hy vọng được.

Thế nên các cụ U30 -40 sang Mỹ thì khó hy vọng lắm.
Xin lỗi cụ, cụ tiếp xúc được bao nhiêu người sang Mỹ rồi mà phán thánh thế, hay là lại đọc báo Đảng. Cá nhân em tiếp xúc với những người VN sang bên này, dù chỉ làm nail thì cuộc sống của họ cũng là đáng mơ so với ở VN rồi. Em thấy người VN bên này mà nghèo thì chỉ hai lí do : một là lười lao động, hai là không biết quản lí chi tiêu thôi.

nguyenuyvu

Xe buýt

Nhà cháu ko hiểu cụ lấy hai từ "thất bại " ở đâu trong comment nhà cháu. Nhà cháu đang dẫn chứng lại comment của cụ rằng thu nhập ổn định, có cơ hội thăng tiến chưa chắc đã phải là sống đoàng hoàng ở cái đất việt nam này. Còn về con cái thì theo cụ đẻ chúng nó ra thì mặc kệ chúng nó tự lăn lộn từ bé mà không định hướng đầu tư gì à???

simo2001

Xe tăng
Nếu cụ có bằng BS ở Vn rồi cụ chỉ mất tối đa 2 tới 3 năm để lấy bằng bên Mỹ. Cụ học lại chứ không phải học như sinh viên mới tốt nghiệp trung học. Cụ tu nghiệp như vậy cụ có thể mượn tiền để trang trải và sau này cụ đi làm trả lại. Tiền cụ mượn để chi phí học vấn không phải trả tiền lãi nhé. Nếu cụ mà có mặt ở Sài gòn, tháng sau tôi có thể dẫn cụ tới gặp một chủ công ty, thu nhập rất cao nhưng đã làm xong thủ tục qua Canada định cư theo diện đầu tư rồi.
Vâng, người rất giàu và rất nghèo sang Mỹ thì hợp cụ ạ. Người rất giàu thì họ là global citizen rồi, đi đâu chẳng được. Người rất nghèo thì có gì mà mất, sang Mỹ chỉ có ngon hơn thôi.

Còn người có chuyên môn, công việc, gia đình ổn định, ngon lành, trình độ khá nhưng không outstanding so với mặt bằng thế giới... thì chẳng việc gì phải cố sống, cố chết sang Mỹ làm gì, cụ ạ. Đấy là ý kiến cá nhân của em, dựa trên trải nghiệm đã bỏ Mỹ về Việt nam.

Phaodung

Xe tăng
Ngày xưa người châu Âu cũng vì bức xúc với chế độ cocc mà bỏ hết, di cư sang Mỹ tạo ra Mỹ ngày nay.
Ngày nay, người Việt chỉ còn trông chờ sao Hỏa có nước để thiên di.

simo2001

Xe tăng
Nhà cháu ko hiểu cụ lấy hai từ "thất bại " ở đâu trong comment nhà cháu. Nhà cháu đang dẫn chứng lại comment của cụ rằng thu nhập ổn định, có cơ hội thăng tiến chưa chắc đã phải là sống đoàng hoàng ở cái đất việt nam này. Còn về con cái thì theo cụ đẻ chúng nó ra thì mặc kệ chúng nó tự lăn lộn từ bé mà không định hướng đầu tư gì à???
Em thấy dân Việt mình hay có kiểu: "tôi như thế này, tôi khổ thế này, là vì con, vì cái". Bao đời nay nói thế rồi, con cái cũng có khá hơn đâu.

Tốt nhất là phải lo cho bản thân ngon lành, học hành, thăng tiến, tự phấn đầu, tự kiếm tiền. Rồi con cái nó nhìn theo mình mà cùng phấn đấu. Chứ cứ đời nay hy sinh vì đời sau thì chẳng có đời nào khá cả. Nói thế không có nghĩa là không đầu tư cho con. Nhưng mính sống cho mình trước hết, thì con cái mới được nhờ.

Cũng quan điểm cá nhân của em thôi, cụ không cần phản ứng dữ quá làm gì.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, người rất giàu và rất nghèo sang Mỹ thì hợp cụ ạ. Người rất giàu thì họ là global citizen rồi, đi đâu chẳng được. Người rất nghèo thì có gì mà mất, sang Mỹ chỉ có ngon hơn thôi.

Còn người có chuyên môn, công việc, gia đình ổn định, ngon lành, trình độ khá nhưng không outstanding so với mặt bằng thế giới... thì chẳng việc gì phải cố sống, cố chết sang Mỹ làm gì, cụ ạ. Đấy là ý kiến cá nhân của em, dựa trên trải nghiệm đã bỏ Mỹ về Việt nam.
Tôi hoàn toàn không đồng ý với cụ về điều này. Cuộc sống không phải chỉ có cơm, áo, gạo tiền phải không ạ. Nếu được lựa chọn một nơi ta có thể vươn lên bằng chính khả năng của mình ( không phải nhờ vào những quen biết dưới gầm bàn), con cháu có cơ hội học hỏi, thành đạt và hữu ích cho chính bản thân chúng nó và xã hội thì ta có nên nắm bắt không? Nói thật với cụ, tôi vẫn nói với những người bạn ở Vn rằng tôi may mắn khi ở đây thôi, chứ nếu còn ở VN tôi cũng chẳng hy vọng gì ngóc đầu lên nổi. Tôi cũng nói thêm với cụ nghề nghiệp đầu tiên của tôi ở đất nước này là bỏ báo và làm phụ ở club thôi.

lx125_black

Xe container
Ai cũng muốn đổi màu hộ chiếu như cụ thì lấy ai xây dựng quê hương.sau này đất nc đổi mới lại mò về ah.
À, quê hương là nơi em sống, làm việc và hưởng thụ thành quả lao động.
Giấc mơ Mỹ là điều cần thiết và em đang lao động để thực hiện. Đất nước này đổi mới á? Cụ cứ ở đó chờ nhé.