[Funland] Doanh nhân, Đại gia nào là hình mẫu chuẩn mực nhất của VN thời kỳ đổi mới ?

xe đạp Japan

Xe tăng
Sếp Long làm BĐS chủ yếu là BĐS công nghiệp chứ BĐS thương mại thì chỉ có ít khu đô thị, chung cư thôi cụ. Hơn nữa tỷ trọng BĐS trong cơ cấu doanh thu/lợi nhuận của Hòa Phát có đáng là bao. Các khu công nghiệp của Hòa Phát tỷ lệ lấp đầy rất cao, dòng tiền đều đặn. Hòa Phát đang đầu tư rất mạnh trong dự án Dung Quất 2 (sau khi Dung Quất 1 đi vào hoạt động), tất nhiên vẫn phải có BĐS trong đó (BĐS cho công nhân, người lao động...) nhưng cũng không đáng kể.
Sợ nhất mấy ông BĐS ôm hết dự án nọ đến dự án kia (đẩy giá lên ngất trời, có đi vào hoạt động rồi lại dính phốt với cư dân, ban quản trị...) nhưng bao năm bất động, người cần thì k có chỗ để ở, người bị thu hồi thì không làm gì được trên chính mảnh đất canh tác trước đây của mình nữa.
BĐS công nghiệp mà dòng tiền ổn có nhà chị Nguyệt Hường vợ cụ Tuấn mượt.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Ko hiểu sao mấy tay offer lại có ấn tượng xấu với các cđt kinh doanh bất động sản, nếu nguồn cung dồi dào, thì liệu dân có phải mua chung cư mi ni ko nhỉ?
Thiếu đoạn "giá cả hợp lý" nữa.

xeitbanh

Xe tải

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Dân đổ về 2 đầu đất nước đúng theo quy luật cung cầu thì làm sao có "giá cả hợp lý" cho tất cả mọi người được cụ
Quy hoạch tốt, chính sách minh bạch, hạ tầng đầy đủ thì có giá hợp lý ngay cụ ạ. Còn đô thị hóa là xu hướng chung của cả thế giới rồi. Chỉ khác là ở các nước đang phát triển là tốc độ đô thị hóa tăng nhanh hơn.
Giá cả hợp lý thì dân số thủ đô tăng nhanh lắm cụ à.

Kiabuoisang

Xe container
Phạm Nhật Vượng, có thể anh chưa giỏi nhất nhưng anh là điển hình doanh nhân thời đại qua việc thu lời từ địa tô.
Em đọc lại cứ tưởng thu lời từ “ô tô”

quocanhnguyen201

Xe tăng
Quy hoạch tốt, chính sách minh bạch, hạ tầng đầy đủ thì có giá hợp lý ngay cụ ạ. Còn đô thị hóa là xu hướng chung của cả thế giới rồi. Chỉ khác là ở các nước đang phát triển là tốc độ đô thị hóa tăng nhanh hơn.
Quy hoạch tốt như Trung Quốc mà giá nhà các đô thị loại 1, 2 còn cao hơn ta ngất ngưởng thì vấn đề không ở đấy đâu cụ. Quy luật cung cầu vẫn là mấu chốt khiến giá nhà nội đô không thể hợp lý cho tất cả mọi người được

Napolong

Xe điện
Em nghĩ topic như này nên tồn tại cho đến khi đất nước rất thịnh vượng, văn minh. :P

xeitbanh

Xe tải
Em không nhầm đâu ạ, cụ ấy có 2 biệt danh là Tuấn chợ (từ Đông Âu về), còn mượt là đầu tóc lúc nào cũng bóng mượt như tài tử.
Oh, vậy thì em phải cập nhật thêm thôi, cứ nghĩ có a Tuấn “mượt” 84 của Gelex, giờ thêm anh “mượt” này nữa ah. :D

xe đạp Japan

Xe tăng
Oh, vậy thì em phải cập nhật thêm thôi, cứ nghĩ có a Tuấn “mượt” 84 của Gelex, giờ thêm anh “mượt” này nữa ah. :D
Vâng, những cụ mà đi làm việc đầu tóc luôn gọn gàng, bóng mượt trong ngành chúng em đều gọi là mượt cả, không cứ doanh nhân. :)

Nikola.Tesla

Xe buýt
Em không nhầm đâu ạ, cụ ấy có 2 biệt danh là Tuấn chợ (từ Đông Âu về), còn mượt là đầu tóc lúc nào cũng bóng mượt như tài tử.
Tuấn Mượt và Tuấn Chợ là 2 ông khác nhau mà cụ. Tuấn Chợ cùng thời Lam, Vượng, Vỹ còn Tuấn Mượt 84 trẻ măng mới được dựng lên mấy năm nay thôi.

victory_1980

Xe điện
Sếp Long làm BĐS chủ yếu là BĐS công nghiệp chứ BĐS thương mại thì chỉ có ít khu đô thị, chung cư thôi cụ. Hơn nữa tỷ trọng BĐS trong cơ cấu doanh thu/lợi nhuận của Hòa Phát có đáng là bao. Các khu công nghiệp của Hòa Phát tỷ lệ lấp đầy rất cao, dòng tiền đều đặn. Hòa Phát đang đầu tư rất mạnh trong dự án Dung Quất 2 (sau khi Dung Quất 1 đi vào hoạt động), tất nhiên vẫn phải có BĐS trong đó (BĐS cho công nhân, người lao động...) nhưng cũng không đáng kể.
Sợ nhất mấy ông BĐS ôm hết dự án nọ đến dự án kia (đẩy giá lên ngất trời, có đi vào hoạt động rồi lại dính phốt với cư dân, ban quản trị...) nhưng bao năm bất động, người cần thì k có chỗ để ở, người bị thu hồi thì không làm gì được trên chính mảnh đất canh tác trước đây của mình nữa.
Quản lý vận hành cả 01 kđt với hàng chục, thậm chí hàng trăm nghìn dân, ko có va chạm mới là chuyện lạ.
Những cđt mà chỉ ôm đất, ko xây, thì họ đang hoặc quá thừa tiền, hoặc mục đích của cđt này ko phải xây nhà để bán.
Chứ phần đông các cđt đều cố gắng đưa ra sp để có dòng tiền, còn trang trải cho hoạt động, ko là tèo ngay.

victory_1980

Xe điện
Thiếu đoạn "giá cả hợp lý" nữa.
Ở XH minh bạch như bên trời âu, mỹ, khi mà luật chơi rõ ràng, mà giá nhà cũng ko có cái gọi là "hợp lý", nhiều người vẫn mua theo kiểu trả góp đến già mới đc sở hữu.
Còn ở ta, có rất nhiều rào cản, nhưng họ vẫn tạo ra đc các sản phẩm có ích cho xh là đáng khen rồi.