[Funland] Doanh nhân, Đại gia nào là hình mẫu chuẩn mực nhất của VN thời kỳ đổi mới ?

provtc

Xe container
Tất cả không bằng cụ Tuyển Tuần Châu. Hiện tại mà tính tài sản thì cả Vin cũng không thể bằng được
em chỉ thấy tuần châu như mứt mà trong khi các tổ hợp của vin thì quá tuyệt vời, vậy tiền ai nhiều.

Ngocanhqn

Xe buýt
em chỉ thấy tuần châu như mứt mà trong khi các tổ hợp của vin thì quá tuyệt vời, vậy tiền ai nhiều.
tuần châu như mứt cụ có mua được mứt ở đấy mà ở không ạ?:)) e fun tý chứ cụ Tuyển giờ làm toàn bộ dịch vụ cảng du lịch của vịnh hạ long rồi, và đầu tư vào sài gòn vũng tầu rồi, tuần châu chỉ là chỗ xuất phát điểm cách đây 20 năm thôi, mặc dù ở đấy đất vẫn bao la và giá thì càng ngày càng lên giời:))
mà cụ chỉ nhìn thấy mỗi cái khách sạn ở tuần châu thôi thì làm sao biết được họ còn bao nhiêu ngành kinh doanh khác, cũng như cụ chỉ nhìn thấy tổ hợp vin tuyệt mà chả biết dòng tiền doanh thu từ tổ hợp của vin chỉ khoảng 40%,chi phí vận hành chủ yếu đến từ hoạt động tài chính,tổng nợ ngắn và dài hạn của vin cỡ 5 tỷ đô, cuối quý 3/2019, tổng nguồn vốn của Vingroup đạt mức 357 ngàn tỷ đồng nhưng nợ phải trả của Vingroup cũng chiếm tới gần 232 ngàn tỷ đồng cụ à.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
tuần châu như mứt cụ có mua được mứt ở đấy mà ở không ạ?:)) e fun tý chứ cụ Tuyển giờ làm toàn bộ dịch vụ cảng du lịch của vịnh hạ long rồi, và đầu tư vào sài gòn vũng tầu rồi, tuần châu chỉ là chỗ xuất phát điểm cách đây 20 năm thôi, mặc dù ở đấy đất vẫn bao la và giá thì càng ngày càng lên giời:))
mà cụ chỉ nhìn thấy mỗi cái khách sạn ở tuần châu thôi thì làm sao biết được họ còn bao nhiêu ngành kinh doanh khác, cũng như cụ chỉ nhìn thấy tổ hợp vin tuyệt mà chả biết dòng tiền doanh thu từ tổ hợp của vin chỉ khoảng 40%,chi phí vận hành chủ yếu đến từ hoạt động tài chính,tổng nợ ngắn và dài hạn của vin cỡ 5 tỷ đô, cuối quý 3/2019, tổng nguồn vốn của Vingroup đạt mức 357 ngàn tỷ đồng nhưng nợ phải trả của Vingroup cũng chiếm tới gần 232 ngàn tỷ đồng cụ à.
Cụ cho biết thông tin về tình hình tài chính của cụ Tuyển đi mới so được chớ :D

Simson

Xe buýt
Mình nghĩ a V thành công được 1 trong 2 mảng là ô tô hoặc điện tử là thừa đủ để vinh danh.

Còn bds, tỷ ông làm trước, có ông nào đạt tầm như V đâu. Đi sâu vào nhiều vấn đề lắm, và nói thẳng là khoai vãi, sểnh 1 d/a là phá sản ngay, hoặc luôn đứng trên bờ vực phá sản :D

Nói chung a V giàu nhất thật, nhưng mãi mãi ko có cửa vinh danh đâu cụ.

xemay_oto89

Xe điện
Thích chất dị dị của cụ Vũ TN

inovavgj

Xe container
Em đẩy lên trên

inovavgj

Xe container
Em đẩy lên trên

XPQ

Xe cút kít
Khi nói về doanh nghiệp Việt, tôi cảm thấy hơi thất vọng. Thất vọng ở đây của tôi chính là thất vọng về người tiêu dùng, về dân Ta. Dân Ta thế nào??? Thôi tự ngẫm, tôi chỉ xin vài mẩu thằng Tây nó nói
- Dân mày lúc nào cũng kêu tham nhũng, ko minh bạch, hành chính, lợi ích nhóm. Tất nhiên cần cải thiện, thay đổi nhưng nó cũng là thực tế của tất cả các nước đang phát triển. Và chính có bất cập, có rào cản thì bọn mày mới tồn tại dc. ( nếu minh bạch, ko lợi ích nhóm, ko... thì liệu có đến lượt mày ko?)
- Doanh nghiệp của mày rất khó lớn vì khả năng quản trị, dự báo chính sách ko dc, tâm lý sính ngoại, thị trường, vốn vay... thậm chí có cả yếu tố... ghét nội, như thằng Vinfast chẳng hạn. Nên lớn 1 tí thì bán như....
- chúng mày may có cs đã từng kìm hãm người Hoa. Nếu ko, trước kia của mày và hiện tại tất cả khối Asian, có nước nào ko bị người Hoa cầm nắm?

Bác chỉ em cái thằng Tây nào vừa bị nhét chữ vào mồm mới!

Bọn tây nó ít "nhưng" lắm, lối trình bày kiểu "mặc dù - tuy nhiên" hay ' tuy - nhưng" thì không phải cách nghĩ của chúng nó. Mặc dù ngay cả các anh tây dân chủ Liên Xô Tiệp Khắc ngày xưa vẫn phải quanh co luồn lách trong các báo cáo họ cũng không dùng.

Em thì chính hiệu con Nai vàng Vinaboong thuần khiết nhưng 3 ý của thằng tây bác dẫn em nghĩ phải dư lày mới đúng:

- Dân mày lúc nào cũng kêu tham nhũng, ko minh bạch, hành chính, lợi ích nhóm. Là vì dân mày lười làm lười cả nghĩ, lúc nào cũng trông đợi vào một thế lực bên ngoài có trách nhiệm với mình. Đòi quan phải lo cho dân, đòi người trên phải đỡ kẻ dưới, không có ai nữa thì đòi cả Giời phải chịu trách nhiệm về sự yếu nhược của mình. Không phải nước đang phát triển nào cũng gặp những vấn đề như của chúng mày, vì ở đâu mỗi người dân đều có ý thức về sự công chính và biết tuân sợ Pháp luật thì ở đó quan lại cũng làm việc tốt hơn và ít dám mạo hiểm hơn. Nói rằng phải có những trái ngang như thế chúng bay mới tồn tại được thì mua Tây Du ký mà tụng.
- Doanh nghiệp của chúng bay khó lớn vì chỉ thấy cái lợi trước mũi mà theo. Hễ khi có quan hệ chống lưng mới dám vung tiền để bỏ một thu mười. Không coi việc buôn bán là một công việc nghiêm túc trí tuệ khoa học mà chỉ coi đó là cơ hội mọc ra từ thế lực này nọ hoặc dựa dẫm đây đó. Bởi thế doanh nghiệp chúng bay làm gì có sáng tạo mà đòi đi buôn. Lại nói Vin phát là doanh nghiệp nội bị ghét, nói thế là nói kiểu làm nũng ăn vạ. Ai ghét chúng mày, hàng rẻ hàng tốt người ta mua. Chúng mày đã rẻ đã tốt chưa mà cứ be lên là hàng nội bắt người ta phải mua?
- Chúng mày may là đã đuổi được người Hoa ư? Chẳng qua chúng mày sợ dao thì không dám dùng dao. Bỏ hết dao rồi chúng mày dùng cật nứa vẫn đâm chém nhau như thường đây thây?

:D:D:D:D:D:D:D:D

ChacuaTit

Xe tăng
Nguyễn Thị Phượng.......
Quyết FLC......

provtc

Xe container
Haha giống như kiểu nhà giàu nhưng ở nhà mái ngói đó hả, đùa chứ cỡ ông tuyển chỉ là đại gia tỉnh thôi, tuổi gì mà so với vin

coolpix8700

Xe ngựa
...
- Doanh nghiệp của chúng bay khó lớn vì chỉ thấy cái lợi trước mũi mà theo. Hễ khi có quan hệ chống lưng mới dám vung tiền để bỏ một thu mười. Không coi việc buôn bán là một công việc nghiêm túc trí tuệ khoa học mà chỉ coi đó là cơ hội mọc ra từ thế lực này nọ hoặc dựa dẫm đây đó. Bởi thế doanh nghiệp chúng bay làm gì có sáng tạo mà đòi đi buôn. Lại nói Vin phát là doanh nghiệp nội bị ghét, nói thế là nói kiểu làm nũng ăn vạ. Ai ghét chúng mày, hàng rẻ hàng tốt người ta mua. Chúng mày đã rẻ đã tốt chưa mà cứ be lên là hàng nội bắt người ta phải mua?
...
Tiêu chí của thớt là "tiêu biểu", chắc là đi tìm những doanh nghiệp tự lực đi lên, không phải là đám dựa vào tiền đút lót cho các quan tham để hưởng lợi lộc, làm giầu nhanh.
Còn móc ngoặc, cấu kết quan tham,... để làm giầu thì chỉ một nhóm nhỏ, không thể thành tiêu biểu, mọi người nêu gương được.
Nếu chỉ thống kê những người giầu, người kiếm tiền nhanh thì đám này sẽ lên đầu bảng.
Không thể so con cái, đám lâu la của các quan chức khi biết trước quy hoạch mua vét những mảnh đất dọc con đường chuẩn bị hình thành rồi bán thu lãi với người đầu tư kinh doanh, tự thân vận động.
Trường hợp cty con của một quan to, được chọn làm nhà đầu tư chiến lược mua cổ phần ưu đãi của 1 doanh nghiệp nhà nước và chỉ mất mỗi tiền đặt cọc, sau chưa đầy 1 tuần sang tên thu lãi hơn ngàn tỷ. Liệu đất nước có cần những "nhân tài" kiếm tiền nhanh như vậy hay không. Chắc phải đưa vào đây thành "tiêu biểu"?

Chỉnh sửa cuối:

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
=))
Các cụ bàn cũng đã vãn tuồng mà chưa thấy ai xác định được vinh danh, bình chọn là hình mẫu chuẩn mực diễn ra dưới hình thức nào.
Ví dụ được bình chọn bởi Time, Fortune, Forbes hay nhận huân chương lao động chăng?
Các cụ chốt rồi cùng đi tìm là ra ngay ấy mà. Ít ra được vinh danh bởi tổ chức uy tín với bộ tiêu chí riêng của họ.
Chứ mấy ofer ông ổng "huyền thoại" với "bước vào ngôi đền" em sợ quá, nghe như lạc vào giáo phái nào ý.

Em bầu cử Anh Ba X, người kinh doanh trong lĩnh vực 9 trị và chuyển đổi thành công từ 1 anh y tá, và cuối cùng hạ cánh thành công hưởng phúc cuối đời!

Ngocanhqn

Xe buýt
Haha giống như kiểu nhà giàu nhưng ở nhà mái ngói đó hả, đùa chứ cỡ ông tuyển chỉ là đại gia tỉnh thôi, tuổi gì mà so với vin
thế thì cụ quá nhầm, em sợ bây giờ cả sun + vin vào chưa bằng được cụ Tuyển đấy cụ à:)) giống chị Nga BRG đấy cụ, vin chả lại được đâu:))

Chỉnh sửa cuối:

provtc

Xe container
thế thì cụ quá nhầm, em sợ bây giờ cả sun + vin vào chưa bằng được cụ Tuyển đấy cụ à:)) giống chị Nga tnr đấy cụ, vin chả lại được đâu:))
Vãi sun với vin không bằng bác tuyển ha ha thôi em chịu, nếu giàu như thế thì tuần châu nó không xấu và bẩn như giờ.

Ngocanhqn

Xe buýt
Vãi sun với vin không bằng bác tuyển ha ha thôi em chịu, nếu giàu như thế thì tuần châu nó không xấu và bẩn như giờ.
hì nói chuyện cả doanh nghiệp mà mấy cụ cứ chỉ nhìn thấy mỗi cái đảo tuần châu thì mới thấy cụ Tuyển mới thực là giỏi thiên hạ chẳng ai biết cụ ấy đang làm gì kkk, cụ chủ nhẹ phím google tí xem trong sài gòn vũng tầu dự án của Tuần Châu có gấp 3 4 lần thủ thiêm ko ạ, cụ nhẹ phím google xem chị Nga TNR chị ấy làm cái smartcity bên đông anh tài sản chị ấy bằng mấy lần a vượng vin ạ:)) vin mí săn chỉ duy trì dòng tiền được thời điểm này đã là hạnh phúc kkkk

provtc

Xe container
hì nói chuyện cả doanh nghiệp mà mấy cụ cứ chỉ nhìn thấy mỗi cái đảo tuần châu thì mới thấy cụ Tuyển mới thực là giỏi thiên hạ chẳng ai biết cụ ấy đang làm gì kkk, cụ chủ nhẹ phím google tí xem trong sài gòn vũng tầu dự án của Tuần Châu có gấp 3 4 lần thủ thiêm ko ạ, cụ nhẹ phím google xem chị Nga TNR chị ấy làm cái smartcity bên đông anh tài sản chị ấy bằng mấy lần a vượng vin ạ:)) vin mí săn chỉ duy trì dòng tiền được thời điểm này đã là hạnh phúc kkkk
Càng nói chuyện với cụ em thấy cụ càng ngô nghê, e thử tí thôi nhưng chung quy cụ chả hiểu cái gì cả.