[Funland] Doanh nghiệp xây dựng ngày cuối năm.

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ nghề xd đi cụ ơi, bạc lắm!
Từ ngày cầm tấm bằng ra trường, uống xong bữa rượu liên hoan là em lếch thếch ôm balo lên Thủy điện rồi. Đến giờ em cũng chẳng biết làm nghề gì khác ngoài nghề này.

Thanhtranbk

Xe buýt

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Thủy điện Sơn La, Lai Châu, Bản Vẽ chôn vùi thanh xuân bao anh tài BK vs GT XD. Hồi đó em cũng định đi thì ô em họ bên viện Thủy Lợi cản kip
Vâng ạ. Lứa bọn em 16 anh em lên đấy thì giờ có mình em theo nghề.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thì vẫn non, chưa có quyền chọn việc, biết khoai mà vẫn phải làm, không làm thì gói sau mất suất.
Ko có chuyện gói sau đâu cụ ạ, gói nào biết gói đấy, gói sau có đc ưu tiên thì cũng trải qua vòng chào giá khốc liệt chứ ko phải nó giao thầu luôn cho mình.
Doanh thừ xây lắp của em chỉ chiếm 30% thôi còn đang mệt đây này

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Ko có chuyện gói sau đâu cụ ạ, gói nào biết gói đấy, gói sau có đc ưu tiên thì cũng trải qua vòng chào giá khốc liệt chứ ko phải nó giao thầu luôn cho mình.
Doanh thừ xây lắp của em chỉ chiếm 30% thôi còn đang mệt đây này
30% là cũng tạm rồi cụ ạ. Làm hạ tầng, hoàn trả nghe thì cao nhưng comeback thì ốm luôn.

khanhnguyen09

Xe container
Làm đường lãi nhất mà cụ còn kêu thì bọn em chắc ko có sức để kêu nữa.:))

No Problem

Xe tăng
Mình làm riêng thấy rất dễ chịu và thoải mái, tự chủ mọi mặt, nhất là thời gian và kinh tế, có thu nhập tốt gấp nhiều lần so với các đồng chí nhà nước (nhân viên thôi ạ, sếp không bàn). 19 năm rồi thấy không có gì hối hận!

thanh.long

Xe tăng
Hạ tầng đường xá và điện nước ngầm là ngon nhất mà cụ thớt vẫn còn kêu, âm lãi dương hớt váng

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Hạ tầng đường xá và điện nước ngầm là ngon nhất mà cụ thớt vẫn còn kêu, âm lãi dương hớt váng
Dạ, nếu ngon vậy thì em đã đi đắp chăn ngủ ấm để sáng mai dậy đi ngắm đào quất cho đã mắt chứ giờ này ngồi vò đầu bứt tóc với đống giấy tờ làm gì cụ ơi.

Demchinhhang.net

Xe container
XD dân dụng em thấy có hết việc đâu. XD ầm ầm khăp nnơi, làm dân dụng tư nhân tiền tươi nữa. Chắc cụ bên DA nên nó loằng ngoằng hơn mảng dân dụng.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cccm!
Thế là sắp đến cái Tết thứ 3 em rời khỏi cơ quan Nhà nước để ra mở doanh nghiệp tư nhân, và cũng là cái Tết covid thứ 2 em phải chèo lái. Công việc thì cũng đang khép dần lại, giờ là em bộn bề với những con số, quyết toán, công nợ, thuế má, gọi điện đòi nợ và nghe điện thoại của chủ nợ.
Ba năm ra làm kinh tế tư nhân, cảm giác cũng khó tả, dần dần em cũng gần bỏ hết cái thói quen đi làm NN, thay vào đó là đầy cái thay đổi. Ba năm qua, em uống rượu bia nhiều hơn, tiếp khách nhiều hơn, quát nạt nhiều hơn, nhịn nhục cũng nhiều hơn, thời gian cho gia đình thì ít hơn. Thời gian này, cũng muốn lo cho anh em Cán bộ Công nhân viên 1 cái Tết ấm hơn, cho gia đình một cái Xuân rộn ràng hơn à sao khó quá. Vẫn biết đang thời khó khăn, đã chuẩn bị tinh thần mà vẫn thấy nghẹn ở cổ. Cái cảm giác đứng ra chịu trách nhiệm trước tập thể là không dễ tý nào. Anh em bạn bè có gặp nhau thì cũng chỉ quanh quẩn vài ba câu chuyện phiếm, nào là năm nay anh nào lên trưởng, miếng bánh nào ngon, rồi quà cáp, lốp bi linh tinh. Thế mà nó lại trở thành một phần của cuộc sống lúc nào không hay.
Không biết lúc này có bao nhiêu cụ có tâm trạng giống em, nhưng mệt mỏi thực sự các cụ ạ. Em trải lòng một chút, hi vọng mọi chuyện rồi sẽ tốt lên với tất cả chúng ta. Kính chúc cccm một mùa Xuân an lành, một cái Tết đầm ấm, tạm gác lại mọi muộn phiền âu lo
Chia sẻ với cụ!
Cuối năm, mọi thứ luôn khó khăn!
Sau cơn mưa trời sẽ sáng!

Quakhoang

Xe buýt
Một trong những ngón tay ODA của Vn là sang Lào, và các nhà thầu sạc gạch với cách làm của anh Lào
Ồ, vậy theo tôi các bác có thể đề nghị cấp trên cấp ODA sang nước khác, còn rất rất nhiều nước cần ODA & kể cả Indonesia cũng vẫn cần nhiều ODA hàng năm.
Cá nhân tôi thắc mắc rằng thực tế:
- 99.9% các nước cấp ODA trên thế giới này có mục đích là để phục vụ nhu cầu phát triển của nước đó và làm gia tăng ảnh hưởng-các doanh nghiệp nội địa của họ đều theo cp trong xu hướng này và họ khá đoàn kết. Vậy không lẽ ODA chỗ các bác lại thuộc 0.1% khác biệt thế giới sao? Có mục đích khác sao? Không có doanh nghiệp ủng hộ đi cùng sao?

Tôi không cho rằng thế mà tôi cho rằng các bác chưa có cách làm ODA phù hợp thôi-và tiền ODA không phải là vấn đề đối với một nền kinh tế như vậy. Tuy nhiên tôi vẫn tôn trọng suy nghĩ của bác, chắc chắn rồi.

Venus

Xe buýt
Cuối năm xd cực

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Em thì lại thấy khác đấy cụ, như e chứng kiến thì to mấy thì to, kể cả đứng đầu 1 cty lớn (dân thường gọi là tập đoàn cho oai đi)...thì vẫn phải nhậu, nhưng khách thì tầm quan nhớn, và cách uống nó văn minh hơn.
...
vì giầu lại sợ chết hơn mấy anh nghèo...trên zăng dưới zép ;))

Có giao lưu thì cv ms thuận giò xuôi b.ướm, tựu chung lại, tiền % các anh vẫn thế, chẳng thay đổi đc...nhưng thằng nào quan tâm, chăm sóc chiều chuộng hơn, thì vẫn đc ưu ái, xuê xoa hơn đám còn lại :)
chính xác cụ ah