[Funland] Doanh nghiệp vừa và nhỏ - sự thiếu chuyên nghiệp, tầm nhìn ngắn hạn, chộp giật - luận bàn chút ạ

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Bẩm các cụ, covid rảnh quá đem chủ đề về tác phong tầm nhìn và hướng đi của doanh nghiệp vừa và nhỏ ra mời các cụ thông não cho e với.
- Trong hơn 10 năm công tác từng làm trong công ty xây dựng doanh thu 3000 tỉ/ năm đến việc giao lưu hợp tác với các doanh nghiệp nhỏ các ae kinh doanh buôn bán tự do. E gặp ae chuyên nghiệp ít quá từ tác phong, tầm nhìn và hướng đi e đều thấy rất nhiều vấn đề cực kỳ đơn giản và cơ bản. Nay ra làm kinh doanh tự do ko biết khôn ra hay mắc chứng dở mà nhìn đâu cũng thấy củ chuối chủ bất bình :D e xin tóm lược vài điểm yếu để các cụ chém giúp e
Về doanh nghiệp tư nhân
+ Ít anh em áp dụng hệ thống quản lý thống nhất từ chất lượng đến con người, văn hoá và môi trường làm việc kìm hãm lẫn nhau, khó tiến xa đc.
+ Ít chú trọng vào đào tạo nâng cao tay nghề anh em, ko mấy khi kiểm tra đánh giá năng lực và hiểm hơn là kinh nghiệm bài học của người đi trước ko tổng hợp đủ để truyền dạy cho lớp kế cận
Về ae buôn bán
+ Quá chộp giật lấy lợi ích đặt quá cao chấp nhận hi sinh luôn cả uy tín, chất lượng sản phẩm ngày càng lởm ít ae hướng xây dựng thương hiệu
+ Chậm cập nhật công nghệ 4.0 buôn bán vẫn giữ phong cách truyền thống
+ Ảo tưởng sức mạnh khi gặp thời, nhưng bị động và ngây thơ khi thất thế
+ Ít khi có khái niệm nhờ tư vấn từ xây dựng, công nghệ thưởng tự mò tự lỗ tự tử :D....
Em trình bày thế có cụ nào hiểu ko ạ, e từ trước tới nay ko hút cần, nhưng hay ngủ gật thôi, có sao mong các cụ chỉ giáo.

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Doanh nghiệp nhỏ thì thiếu và yếu đủ thứ

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Doanh nghiệp nhỏ thì thiếu và yếu đủ thứ
Căn bản là những cái yếu cơ bản đến nỗi khó giải thích, chứ cái gì cao xa e ko dám nhắc tới. Cái này nó liên quan đến văn hoá, giáo dục, môi trường. Nhưng đơn giản quá khiến e thấy hoang mang.

Demchinhhang.net

Xe container
Em xin 1 chân hóng, vào đoạn nào hợp chuyện em góp:D

Sơn thật thà

Xe buýt
Nay thành lập ăn được miếng mai sẵn sàng phá sản thành lập dn khác mà cụ. Nó bựa chứ đâu thể như các tập đoàn được. Giá trị uy tín dn =0

tuantab

Xe tăng
Chà chà, cụ nói như thể tất cả các doanh nghiệp mini đều hội tụ đủ những yếu tố kia vậy.

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Chà chà, cụ nói như thể tất cả các doanh nghiệp mini đều hội tụ đủ những yếu tố kia vậy.
E có nhấn là e gặp ae chuyên nghiệp ít quá mà. 1 phần là do tỉ lệ ko nhỏ, 1 phần là sự va vấp của e thôi, cũng ít cộng tác với các ông to hẳn và tây lông.

MasanobuFukuoka

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm các cụ, covid rảnh quá đem chủ đề về tác phong tầm nhìn và hướng đi của doanh nghiệp vừa và nhỏ ra mời các cụ thông não cho e với.
- Trong hơn 10 năm công tác từng làm trong công ty xây dựng doanh thu 3000 tỉ/ năm đến việc giao lưu hợp tác với các doanh nghiệp nhỏ các ae kinh doanh buôn bán tự do. E gặp ae chuyên nghiệp ít quá từ tác phong, tầm nhìn và hướng đi e đều thấy rất nhiều vấn đề cực kỳ đơn giản và cơ bản. Nay ra làm kinh doanh tự do ko biết khôn ra hay mắc chứng dở mà nhìn đâu cũng thấy củ chuối chủ bất bình :D e xin tóm lược vài điểm yếu để các cụ chém giúp e
Về doanh nghiệp tư nhân
+ Ít anh em áp dụng hệ thống quản lý thống nhất từ chất lượng đến con người, văn hoá và môi trường làm việc kìm hãm lẫn nhau, khó tiến xa đc.
+ Ít chú trọng vào đào tạo nâng cao tay nghề anh em, ko mấy khi kiểm tra đánh giá năng lực và hiểm hơn là kinh nghiệm bài học của người đi trước ko tổng hợp đủ để truyền dạy cho lớp kế cận
Về ae buôn bán
+ Quá chộp giật lấy lợi ích đặt quá cao chấp nhận hi sinh luôn cả uy tín, chất lượng sản phẩm ngày càng lởm ít ae hướng xây dựng thương hiệu
+ Ít khi có khái niệm nhờ tư vấn từ xây dựng, công nghệ thưởng tự mò tự lỗ tự tử :D....
Em trình bày thế có cụ nào hiểu ko ạ, e từ trước tới nay ko hút cần, nhưng hay ngủ gật thôi, có sao mong các cụ chỉ giáo.
Người Việt mình suy nghĩ ngắn hạn mà cụ. Nhưng đôi khi "thánh nhân đãi kẻ khù khờ" :))

FUN PLUS

Xe buýt
Toàn chủ tịt với tổng giám đốc mà cụ nói thế ah? :)) . Em gặp mấy chú học xong 12 rồi.

nvk155

Xe điện
Về doanh nghiệp tư nhân
Về ae buôn bán
Cháu xí tầng này. Cũng đang chuẩn bị quay lại nghề xd, muốn áp dụng triệt để 4.0 đây
- 2007 , sếp bẩu : người ta dấu số liệu không được, ghi chép lại làm gì
- 2020 , sếp khác : thôi thôi, tiền ấy để cho giám sát thì còn được lãi nhiều hơn, mà tất cả cùng vui.
- 2021: cháu nói sơ qua việc cháu tính làm lại xd, B’ cũng đc với 1 chủ DN khác nữa. Nói vài câu thì chủ DN ráo luôn: như thế là làm hoặc hoà hoặc lãi, không có rủi ro nhỉ, rủi ro B chính chịu hết. =)) => thầu chính này luôn chịu rủi ro về pháp lý, quan hệ nên chuyện đường dài là ko nghĩ đến.
Ấy là tư tưởng của chủ DN nhỏ, ngành xd
2017 cháu có thử mua máy phun bột bả và phun sơn, sau 6 tháng nuôi đủ các thể loại thợ thì rút ra: thợ quá lởm.
+ thợ phụ quá lười.
+ thợ sơn bả : gặp trở ngại tâm lý cụ thể là. Với thợ 7-15 năm trong nghề bị lệ thuộc quá nhiều vào con lu và dao bả (tất nhiên, 2 cái này là cái nuôi sống và niềm tự hào của người lao động), không hề muốn thay đổi cách lao động. Một số thành phần học đx nghề thì quay lại cạnh tranh (nhưng cũng chả đến đâu vì ko hiểu đc máy móc, mà thực ra máy nó cực đơn giản thôi)
Sau 6 tháng vật vã bực bội cháu nghĩ ra cách khá hiệu quả … cách này cháu xin phép ko chia sẻ 😂😂

Chỉnh sửa cuối:

soulmales

Xe buýt
Đúng là doanh nghiệp nhỏ là vậy. Thiếu rất nhiều và yếu cũng rất nhiều. Nhìn các tập đoàn tài chính lớn như Wefinex hay Docimex họ làm bài bản lắm các cụ ạ.....:D:D:D:D

ceconam

Xe điện
E cũng nhỉ thôi, vào tiếp thu các cụ góp ý

nvk155

Xe điện
Đúng là doanh nghiệp nhỏ là vậy. Thiếu rất nhiều và yếu cũng rất nhiều. Nhìn các tập đoàn tài chính lớn như Wefinex hay Docimex họ làm bài bản lắm các cụ ạ.....:D:D:D:D
Rất nhiều ngành đổ lỗi cho khách quan, cho cơ chế là sai. Nhưng với ngành xd của VN cháu nghĩ là đúng.

stylish_farmer

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Cháu thì bỏ xây dựng vì ko áp nổi 4.0 vào công ty, doanh thu cũng 3k tỉ 1 năm mà có những cơ chế phải nói là kinh điển và vĩ đại của sự vô lý và chủ quan.
- Cứ công trình sau thì cái lỗi của công trình trước vẫn lặp lại mấy chục %
- Công trình 200 tỏi 3 thằng trắc đạc mỗi thằng làm 1 việc, ko kiểm tra chéo bao giờ, hòng thì sửa
- Công việc thi công đặc thù thì lớp trước ko để lại cho lớp sau, cứ mới vào là tự làm tự sai tự sửa cty chịu.
Giờ sang làm kinh doanh ngoài, ae buôn bán mở cửa hàng vốn đầu tư 40 tỏi mà ko thuê đc 1 kế toán, làm lán trại thì lược bỏ cả thanh chống xiên :D rồi sau buộc cáp kéo.
E lại xách dép chạy mất

nvk155

Xe điện
Cháu thì bỏ xây dựng vì ko áp nổi 4.0 vào công ty, doanh thu cũng 3k tỉ 1 năm mà có những cơ chế phải nói là kinh điển và vĩ đại của sự vô lý và chủ quan.
- Công trình 200 tỏi 3 thằng trắc đạc mỗi thằng làm 1 việc, ko kiểm tra chéo bao giờ, hòng thì sửa
- Công việc thi công đặc thù thì lớp trước ko để lại cho lớp sau, cứ mới vào là tự làm tự sai tự sửa cty chịu.
Giờ sang làm kinh doanh ngoài, ae buôn bán mở cửa hàng vốn đầu tư 40 tỏi mà ko thuê đc 1 kế toán, làm lán trại thì lược bỏ cả thanh chống xiên :D rồi sau buộc cáp kéo.
E lại xách dép chạy mất
Muốn áp cụ phải là chủ doanh nghiệp, phải vừa độc tài, vừa khéo léo. Cháu nhận ra điều này từ năm 2012 rồi. Để có đc sự độc tài ấy thì cụ chỉ có cách là làm 1 mình thôi nhé, chung đụng thì còn lâu.
Câu chuyện của cổ phần trong xd nhiều khi nó là thế này: sẽ có cổ đông muốn khuấy cho đục, đục nước béo cò.

Chỉnh sửa cuối:
E lại xách dép chạy mất
Đầu tư 40 tỏi mà ko thuê được kế toán? Cụ có đùa em ko đấy? Tầm cỡ này phải có cả phòng kế toán rồi ấy chứ.

butchikim

Xe ba gác
Quản lý, chủ donh nghiệp biết cả đấy…nhưng họ phải lựa chọn, chính xác là đánh đổi, không dễ mà thay đổi đâu. Nên những người có tư duy mong muốn thay đổi thì phần lớn sẽ out khỏi tổ chức, phần nhỏ chấp nhận để tiếp tục.

td lines

Xe điện
Không biết có liên quan gì đến quá khứ không nhỉ . Ví dụ như chiến tranh , thiên tai đói khổ cả thế kỷ nó cũng thành cái nếp trong suy nghĩ , không dám tính kế hoạch dài hơi , sai đến đâu sửa đến đó .