[Funland] Doanh nghiệp thoi thóp chờ Trung Quốc công bố hết dịch ổn định sản xuất

Mr. Toàn

Xe điện
May mặc muốn thoát Tàu là cực khó nha!
Bông nguyên liệu Tàu nó cũng nhập từ Mỹ, Bangladesh, Ấn ... về kéo sợi chứ không phải nó tự chủ được , dưng thế léo nào mấy doanh nghiệp sản xuất sợi của Vn sản xuất ra giá vẫn đắt hơn của Tàu 30%. Không nhờ cơ chế bảo hộ thì các nhà máy sợi Vn chết sặc tiết hết với sợi của Tàu.
lãi suất ngân hàng cụ ơi. Bên em 60-70% lợi nhuận là để nuôi ngân hàng. Năm rồi bọn em phải chấp nhận đầu tư trở lại khá nhiều tiền mặt để giảm vay của ngân hàng xuống thì lại bị tăng lãi suất.

Toietmoi

Xe điện
Nhiều người kêu gào thoát Tàu, chửi chính quyền này nọ nhưng lại đang vào OF này bằng điện thoại sx tại Tàu.
Lại nhớ hồi Khựa tranh chấp đảo với Nhật, dân Khựa kéo nhau đi đập phá hàng hóa của Nhật, tẩy chay hàng Nhật nhưng những hình ảnh đó lại được ghi bằng camera, máy ảnh sx tại Nhật :P

Mr. Toàn

Xe điện
Cty em sx ốc vít, bản lề,///chả làm sao cả. Sx ầm ầm. Qui mô 400 công nhân.
Vn. TQ. Nhật.///giàu lên là nhờ buôn bán, chơi với Mĩ/ Không phải do quan hệ với TQ mà VN giàu lên. Thế các cụ bẩu Jpan. Hàn nó giàu lên là nhờ Tàu à ?
cụ sx ốc vít với bản lề có 1 kho thép ở Bình Dương rồi thì nguyên liệu không thiếu, nhưng nếu cụ cung cấp trong nước thì khoảng 2-3 tháng nữa sẽ ngấm với đơn hàng giảm. Đơn giản vì các đơn hàng xây dựng giờ đang thực hiện các công trình cũ. các dự án mới tạm dừng

Mr. Toàn

Xe điện
Em ko làm hàng TQ mấy nhưng cũng bị ảnh hưởng, riêng nắp đậy, mấy đồ lặt vặt ko nhập được cũng mệt, chưa tính cụ nào buôn đồ với vận chuyển thông thương với nó thì mệt nữa. TQ nó là công xưởng của TG rồi, muốn thoát phải tạo công xưởng thứ 2 có vẻ Ấn Độ thay thế được nhưng đa sắc tộc, tỷ lệ giàu nghèo nhận thức còn khá xa, e nghĩ khó thể thay được TQ. Còn cụ nào làm về sản xuất mới hiểu được dây truyền sx vì sao ko ăn được thằng Tàu.
bài toán logistics cụ ơi. Mình gần TQ mà đi mua của thằng Ấn thì riêng chi phí logistics đã bị thằng đối thủ nó đè chết rồi

sonphdmg

Xe tải
TQ là thị trường lớn mà, cung cấp NVL thì mình chủ yếu trông vào TQ thôi

doctor76

Xe ba gác
Người OF

coolpix8700

Xe ngựa
Họ chỉ thấy bề nổi :)
VN giống gà đẻ làm con giống, toàn nhập TQ
...
Mợ mới đúng cỡ 1/3->1/4 thôi!
Đây là mấy cái hộp đen (thực ra là thiết bị giám sát nhiệt độ) được đặt trong những thùng gà giống, được chuyển về bằng máy bay. Chuyến vừa rồi chuyến về từ Mỹ, còn không, chúng về từ Hà Lan, Úc, Niu Di Lan,...

Ngay cả gà gốc tầu, cũng có những đàn đã được nhập rồi nuôi thuần từ cách đây cỡ 2 chục năm!

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ mới đúng cỡ 1/3->1/4 thôi!
Đây là mấy cái hộp đen (thực ra là thiết bị giám sát nhiệt độ) được đặt trong những thùng gà giống, được chuyển về bằng máy bay. Chuyến vừa rồi chuyến về từ Mỹ, còn không, chúng về từ Hà Lan, Úc, Niu Di Lan,...

Ngay cả gà gốc tầu, cũng có những đàn đã được nhập rồi nuôi thuần từ cách đây cỡ 2 chục năm!
Vì bạn em và đồng nghiệp em toàn mua giống ông bà lương phượng bên đó về làm trại và lò ấp, ngay cả cq cũ của em :(
Mà cụ lại nói ...
Nên từ lâu rồi em chả thích tranh luận với cụ đâu :( Vì em biết tầm hiểu biết của cụ thế nào rồi :P

coolpix8700

Xe ngựa
Vì bạn em và đồng nghiệp em toàn mua giống ông bà lương phượng bên đó về làm trại và lò ấp, ngay cả cq cũ của em :(
Mà cụ lại nói ...
Nên từ lâu rồi em chả thích tranh luận với cụ đâu :( Vì em biết tầm hiểu biết của cụ thế nào rồi :P
Lấy việc làm của 1 người để bảo là toàn.
Vì mợ và rất nhiều người rất thích lên đây tung tin bịa đặt thì tôi mới phải lên tiếng.
Cơ quan cũ của mợ nhập 1 lần gà LP vào năm 2000 và lần sau 2003, 2 đàn đó họ vẫn giữ đến tận ngày nay để cung cấp làm mái nền cho rất nhiều nơi, nếu không biết mợ lên cơ sở 2 của họ ở Phổ Yên mà mục sở thị!

Chỉnh sửa cuối:

Mr. Toàn

Xe điện
Bác chưa biết cái ngành này rồi!
Vịt ở phía Bắc này ăn được mấy con?
Mấy năm vừa rồi xô vào nuôi vịt có phải để dân Bắc ăn vit quay đâu, mà chủ yếu xuất sang tầu (chính là con giống).
Còn gà thì phải phân biệt gà mầu hay gà trắng.
Gà mầu là cho các nhà hàng, còn gà trắng ở phía Bắc thì đích đến là các khu công nghiệp.
Lên hay xuống phụ thuộc chính vào cầu, chứ cung được điều chỉnh rất nhanh.
Dịch vừa rồi chỉ một ít vịt bị ảnh hưởng, còn gà chủ yếu là các bệnh khác.
Mà như hiện nay chờ cầu lên lại sẽ phải khá lâu!
em nghĩ nhu cầu thực vẫn đều đều vậy nhưng nguồn cung đang giảm vì nông dân sợ dịch bán chạy đàn khá nhiều và tạm thời không nuôi lại. Gà với vịt tái đàn nhanh nhưng vấn đề là tâm lý người nông dân không nuôi nên giá cả sẽ tăng nhanh vào mùa hè này.
Ý em chỉ phản đối các lập luận cho rằng VN mình có thể tách ra không phụ thuộc vào TQ
Quan điểm của em là giảm phụ thuộc thì được chứ tách ra thì khó. Mà chả việc gì phải thế. Mình ngay cạnh thằng cung NVL lớn nhất thế giới thì tội thì không tận dụng mà cứ phải đẩy nó ra xa
em chống việc buôn lậu với làm giả nhé.

meotamthe

Xe cút kít
Góc nào thì góc, chứ nói mà ko làm được thì giống nhau :)
Thì con ếch nó chả bẩu trời to gì đâu, có bằng miệng giếng ấy, nhìn thấy có miệng giếng thì mới cho là chỉ bằng miệng giếng, chuyện đời thường mà

coolpix8700

Xe ngựa
em nghĩ nhu cầu thực vẫn đều đều vậy nhưng nguồn cung đang giảm vì nông dân sợ dịch bán chạy đàn khá nhiều và tạm thời không nuôi lại. Gà với vịt tái đàn nhanh nhưng vấn đề là tâm lý người nông dân không nuôi nên giá cả sẽ tăng nhanh vào mùa hè này.
...
Không bán được sang tầu người nuôi vịt ngồi khóc ròng, muốn giảm đàn cũng không dễ vì lượng tiêu thụ vịt ở phía Bắc cực thấp, nhất là mấy năm vừa rồi nuôi vịt rất trúng, số lượng vịt tăng lên cực nhiều!

Toietmoi

Xe điện

Chúng ta sẽ kiên quyết thoát Khựa để chuyển sang dùng hàng Hàn, Nhật nhé :P

Hai Toan

Xe container
Lệ thuộc TQ là do tầm nhìn lãnh đạo và doanh nghiệp, chủ yếu do TQ họ tài tình bứt phá trước bởi tầm nhìn họ sáng suốt mà nguồn lực huy động của họ dồi dào. Nước mình thì thiển cận nên không có sách lược đúng đắn.
Nhưng nhờ vụ dịch cô vít này thì không riêng Việt Nam mà cả hoiàn cầu thế giới đều sẽ phải hoạch định lại, nước Tàu đợt này thiệt hại nhiều hơn một cơn đại dịch.
Khổ thân anh bẹn hàng xóm,hết giặc dã(Trump),rồi lại dịch giã (nCoV),sau đợt này không biết thằng Ấn đụ nó có phang thêm cho cái nào không.