Độ xe

laodatma

Xe điện
Món này em khoái, nhưng gúc nát ra rồi chả có p.a nào khả thi :( nhìu khả năng phải thay ECU, thay hệ thống lái điện, khi đó mới mần đc món này.

Em sò 2014 có tính năng khi bật xi nhan thì đèn gầm tương ứng sẽ sáng để soi cho rõ :)) cái này íu biết là cải tiến hay cả lùi nữa :(
Èo, xi nhan bên nào đèn gầm bên đó bật tương ứng khó giề. Cụ Hòa chế cho phát ăn ngay thôi :D

Mấy con mec c thì tay lái đánh về bên nào bên đó đèn gầm sáng đấy! :)

Chỉnh sửa cuối:

Carens_SX

Xe buýt
Vụ này các cụ có tính đến trường hợp ghép xe chỗ hẹp ko? lúc đó oánh lái đèn gầm nó tắt bật như đèn sàn nhảy ah ? heheheh :)

chip&moon

Xe tăng
Èo, xi nhan bên nào đèn gầm bên đó bật tương ứng khó giề. Cụ Hòa chế cho phát ăn ngay thôi :D

Mấy con mec c thì tay lái đánh về bên nào bên đó đèn gầm sáng đấy! :)
Ẹc, thế em oánh võng trong phố thì hại bóng lắm cụ nhỉ :)

laodatma

Xe điện
Hê hê! Đó là nói về các đời xe nó thế chứ đã độ đâu mà lo. Xe để nhà cho mới thì sợ chi đánh võng =))
Ẹc, thế em oánh võng trong phố thì hại bóng lắm cụ nhỉ :)

nothinghd

Xe điện
Hê hê! Đó là nói về các đời xe nó thế chứ đã độ đâu mà lo. Xe để nhà cho mới thì sợ chi đánh võng =))
thua ông bên Điện lực hết; mua CR về độ đủ thứ trên đời, cất trong nhà cho đỡ phai sơn, 3 năm đi ko nổi 20k km; giờ lại lăm le lên Sò/Fe all new. Độ thế mới xứng đáng độ chứ :D, Điện sắp tăng giá òi :((

nikexpress

Xe tăng
thua ông bên Điện lực hết; mua CR về độ đủ thứ trên đời, cất trong nhà cho đỡ phai sơn, 3 năm đi ko nổi 20k km; giờ lại lăm le lên Sò/Fe all new. Độ thế mới xứng đáng độ chứ :D, Điện sắp tăng giá òi :((
Cụ cứ so với người của Điện Lực, cứ bì phấn với vôi! :)

huycm

Xe tăng
Cụ có quen ông ấy không? giới thiệu cho em để em chuyển sang làm cùng, chắc làm bên ấy một thời gian sau là em độ hẳn lên MEC nhỉ.:)):))

Cloudless

Xe tải
Các cụ độ nhiều quá làm xăng lại tăng giá lên rồi kìa.
Link đây ạ

laodatma

Xe điện
Hê hê! Sắp tới phải pha cồn vào xăng để theo chỉ đạo của anh y tá (để cứu mấy nhà máy cồn đang chết dở vì bí đầu ra) thì mỗi lần mua chỉ 500k thôi nhé. Xăng cồn chạy 1 tuần không hết bình nó ngậm nước cho là khổ đấy =))
Xe e đổ từ hôm qua đầy phè. Biết tăng thế này em mua thêm xe nữa đổ luôn thể cho tiết kiệm :)

taydixewavehg

Xe buýt
Xăng tăng thế này mỗi lần e lượn hà nội đổ đầy và làm mấy phuy bề dùng dần bớt chênh lệch gần 500đ/lit ợ. Hi

taydixewavehg

Xe buýt
Các chiên gia cho e hỏi tý nhé. Giờ e độ sang hộp số AT được không các cụ nhỉ. Chỉ đổi mỗi hộp số thì như nào ạ. E chưa hỏi háng. Tks các cụ

nothinghd

Xe điện
Các chiên gia cho e hỏi tý nhé. Giờ e độ sang hộp số AT được không các cụ nhỉ. Chỉ đổi mỗi hộp số thì như nào ạ. E chưa hỏi háng. Tks các cụ
Vào hãng đê, đổi qua cho em, em lắp MT lên xe em, cụ các cho em 50 củ nhá :D

taydixewavehg

Xe buýt

minkshagiang

Xe hơi
Nhận tiện sắp có cái mặt dưỡng của cụ Xmen em vừa làm dự án cải tiến hệ thống đèn phục vụ, đằng nào cũng phải động đến tô vít với móng tay.

Đầu tiên là mạch nguyên lý

Con P2 220kOhm em giả lập cái cảm biến quang. Còn cảm biến thực tế thì như dạng này:
http://www.icvn.com.vn/sản-phẩm/cảm-biến-sensor-37-sp/quang-in-tr-ldr-5mm-detail

Mạch này phục vụ cho hệ thống đèn gồm:
Đèn trần, 4 đèn tapi, 2 đèn trên gương
Hoạt động như sau:
- Bấm Unlock (hoặc khi về P): Đèn trần và 2 đèn gương sẽ sáng. Mở cửa nào đèn tapi cửa đó sáng.
- Lên xe đóng cửa: Đèn trần và đèn gương vẫn sáng, đèn tapi tắt.
- Xe chạy đến tốc độ 10km/h thì bộ Autolock của cụ Rừng sẽ Lock các cửa (hoặc khi bấm Lock) thì các đèn sẽ tắt.
- Đang chạy: Bấm camera trên gương thì đèn trên gương sẽ sáng (cả 2 đèn)
- Tất cả các đèn chỉ sáng khi trời tối (vì có cảm biến ánh sáng)
Trước kia em để bộ cảm biến này hoạt động cả ngày lẫn đêm nên dẫn tới hao xăng, nay em cải tiến lại, chỉ khi nào có tác động thì nó mới kích hoạt.
Trong mạch nguyên lý trên, phần nằm trong hình chữ nhật sẽ đấu trực tiếp trên hệ thống đèn (các diode phân luồng). Phần còn lại sẽ được đưa vào mạch linh kiện riêng.
Dưới đây là mạch em đã ráp xong:

Mạch 2 lớp hẳn hoi. Ráp cái mạch này quá cực nhọc. Nếu cụ nào làm thì nhờ mấy cơ sở chế được mạch PCB thì nhàn, vì chỗ em chả ai làm nên đành ráp thủ công, toét hết cả mắt. Lem nhem nhìn kinh vãi.
Con relay 8 chân màu xanh em nhặt ở hiệu sửa chữa điện tử, đồ nhổ từ thiết bị ra, ông chủ nói là của nhựt, bé hạt tiêu nhưng cũng 20A như ai.

Cuối cùng em nhét nó vào cái hộp nhựa cho an toàn.

Số hiệu đánh dấu màu đỏ trên mạch nguyên lý ở hình đầu tiên tương ứng với các dòng chú thích từ trên xuống dưới. Vì tiết kiệm nên em chỉ dùng cổng 8 chân, còn thiếu 3 chân đành đưa ra ngoài.

Kính các cụ tham khảo.
Cụ Hòa xem lắp hộ em cái đèn ở cửa với ạ