Đổ xăng khi vẫn nỏ máy???

dungqt

Xe hơi
70% có thể thành đống sắt vụn, nếu có người ngồi trên xe thì có khả năng giống lợn quay.

nên tắt máy khi đổ xăng cho nó lành
..ứt...chắc bác có người nhà bị thế rồi à. Bác đã nghe thấy có vụ nào như thế chưa. Nổ máy hay không chẳng liên quan gì đến việc tiếp nhiên liệu cả. Nói như bác thì xe F1 phải tắt máy khi vào pitstop à? đek biết thì đừng nói, bác chắc làm loanh quanh ở EVN hay Petrolimex. Lập luận nghe xxx vãi...

Okane

Xe container
Thế thì e cũng lẩm cẩm :)) nếu tắt máy, đóng kín cửa xe, chờ đổ xăng xong, viết hóa đơn, thanh toán tiền, ra ngoài xe chắc đưa mọi người đi viện wa *-)

novsf

Xe tải
Em toàn tắt máy, trời nóng thì nóng cũng chỉ vài phút, xe vẫn còn mát.
Không tắt máy nhỡ xăng nó bắt lửa từ tia lửa điện xe mình thì chín tất chứ chả phải nóng :21:

adco

Xe điện
Áp suất giảm thì là có thật nhưng mà chả ảnh hưởng j đến việc hút nhiên liệu cả, bơm vẫn hút cho máy nổ như thường, còn tiếng xì mà bác nghe được thì e thấy bác cũng tài thật đấy, xe cộ ồn ào, vặn nắp xăng ra lúc đầu nó cứ tạch tạch tạch tạch mà bác nghe được:77::77::77: còn chuyện tia lửa điện thì (b)
còn e đổ xăng thì 100% e tắt máy trước khi đổ
Tiếng này thì nghe thật rõ bác à , xe em vẫn nghe . Bên OS cũng đã có bài bàn luận chuyện này . Để em tìm lại đường link .

Việc đổ xăng khi máy còn nổ là chuyện khg nên làm . Nhiều bác chủ quan cho là khg sao nhưng theo em tắt vẫn hơn , thậm chí nhiều cây xăng còn qui định khg nghe điện thoại khi châm xăng nửa mà

haiphus

Xe buýt
Tóm lại nếu theo tiêu chí "an toàn" thì không chơi!

Riêng em cứ vào cây xăng, giơ mấy ngón tay. Thế là ngồi yên mà đợi :P
Mấy đồng chí bán xăng rất hay quên vặn chặt nắp bình xăng và còn hay làm rớt bụi vào nữa vì thường hay để nắp bình xăng vào chỗ bẩn :(

Ford Escape

Xe tăng
Các bác buồn cười bỏ xừ:)), em nói cho các bác biết, lúc các bác tắt máy đổ xăng thì chẳng sao, nhưng lúc bác đề máy để nổ thì mới là lúc nhiều tia lửa có dòng điện mạnh xuất hiện nhất, vì thế khả năng có đống sắt vụn và lợn quay là rất cao:69:.

Em khuyên các bác tuyệt đối không được tắt máy khi vào đổ xăng, nhân viên bán xăng mà yêu cầu tắt máy thì chưởi cho nó 1 trận:mad:

tienpham1102

Xe tăng
Áp suất giảm thì là có thật nhưng mà chả ảnh hưởng j đến việc hút nhiên liệu cả, bơm vẫn hút cho máy nổ như thường, còn tiếng xì mà bác nghe được thì e thấy bác cũng tài thật đấy, xe cộ ồn ào, vặn nắp xăng ra lúc đầu nó cứ tạch tạch tạch tạch mà bác nghe được:77::77::77: còn chuyện tia lửa điện thì (b)
còn e đổ xăng thì 100% e tắt máy trước khi đổ
cái tiếng xì kia là có thật, không nhỏ đâu mà to nghe rất rõ nữa cơ ạ. Em thấy trong hướng dẫn sử dụng xe người ta cũng nhắc đến thao tác mở nắp bình xăng: mở từ từ hết tiếng xì thì mở hết ợ (đại khái thế)

d4e

Xe buýt
Em thì quen thời đi 2B rồi nên cứ vào đổ xăng là tắt máy và ra khỏi xe (đứng cạnh nắp bình xăng), nhưng nói chung là nên tuân thủ càng đầy đủ càng tốt các nội quy ở những khu vực nguy hiểm như vậy, chả thừa đâu ạ

sodepmobile.com

Xe máy
Website
www.sodepmobile.com
cái tiếng xì kia là có thật, không nhỏ đâu mà to nghe rất rõ nữa cơ ạ. Em thấy trong hướng dẫn sử dụng xe người ta cũng nhắc đến thao tác mở nắp bình xăng: mở từ từ hết tiếng xì thì mở hết ợ (đại khái thế)
cái í là hơi xăng mừ , bình xăng nào mà chả thế , bác mở nắp can xăng cũng thấy xì hơi như khui bia zị ( vd thui , như thế thì bỏ mie :P)

khoa68

Xe buýt
Nên tắt máy vì lúc mở bình xăng áp suất của bình xăng giảm do mở nắp sẽ ảnh hưởng đến việc hút nhiên liệu. bác có để ý khi mở bình xăng sẽ có tiếng xì nhỏ.
và hạn chế ra vào xe khi đổ xăng đặc biệt với thời tiết hanh khô vì có thể xảy ra tia lửa điện do tĩnh điện giũa xe, người quần áo gây hỏa hoạn với hơi xăng bốc ra từ bình xăng.
Bác khuyên rất phải.(b)
Ngoài ra, em bổ sung thêm là nên tắt máy, rút chìa, và khóa cửa lại (trường hợp đi một mình) rồi mới lúi húi đổ xăng. Không thì đằng sau đổ xăng, đằng trước có kẻ gian móc đồ. Điều này rất nhiều ae OF đã nhắc, tiện đây em nhắc lại luôn.:41:

BSK

Xe tăng
Nói chung là cẩn thận vẫn hơn. Bình xăng nó thường ngược bên với ống xả, nhưng ống xả bùm bùm lúc nổ máy thế, sợ lắm.

novsf

Xe tải
Bác khuyên rất phải.(b)
Ngoài ra, em bổ sung thêm là nên tắt máy, rút chìa, và khóa cửa lại (trường hợp đi một mình) rồi mới lúi húi đổ xăng. Không thì đằng sau đổ xăng, đằng trước có kẻ gian móc đồ. Điều này rất nhiều ae OF đã nhắc, tiện đây em nhắc lại luôn.:41:
Chuẩn đấy ạ. Chờ đèn xanh đèn đỏ nó còn mở cả cửa sau khoắng, em tận mắt nhìn rồi.

BSK

Xe tăng
Chuẩn đấy ạ. Chờ đèn xanh đèn đỏ nó còn mở cả cửa sau khoắng, em tận mắt nhìn rồi.
Đúng vậy. Nhưng lúc đổ xăng mình đừng ngay cạnh thì đứa nào dám hả cụ.

NguoiGia

Xe tăng
Chào các bác,
Không biết đã bác nào lẩm cẩm như em chưa, hôm trước, khi xuống xe đổ xăng, lơ ngơ thế nào mà em lại quên không tắt máy (vì trên xe còn có người), khi đổ xăng xong rồi, lên xe mới biết là mình vẫn để xe nổ khi nạp xăng. Em hỏi các bác như thế có làm sao không? Đã bác nào quên như em chưa?
Xe em Civic 1.8MT.
Sợ thế bác!

Vô số nguyên nhân có thể gây cháy trong khi mở nắp bình xăng và bơm xăng mà bác. Nói chung chỗ này được thiết kế để có mức an toàn cao nhưng xác xuất nhỏ lại nhỡ rơi vào mình thì.. ặc...ặc... (phỉ phui cái mồm!).

Cứ tắt máy, rút chìa, kéo phanh tay cho nó lành các bác ạ. Riêng đoạn phải tắt điện thoại di động là em cứ thắc mắc hoài, mà cũng chả thấy ai làm. Chắc xác xuất rủi ro nhỏ lắm nhưng người ta cứ nhắc cho yên tâm chăng. Liệu có liên quan gì đến hệ thống ăn cắp xăng điều khiển từ xa không các bác nhể? Các bác bán xăng nghe câu này là ức lắm đây. He..he..

nguyenanhson

Xe buýt
THì xác xuất bị cháy cũng gần bằng xác xuất trúng sổ xố thôi có phải ai cũng bị đâu nếu xác xuất cao thế chắc chẳng phải nhắc ai cũng biết rồi

t2b

Xe tải
Đi 1 mình thì em tắt máy, chở chân dài thì nổ máy vì để điều hòa cho nó mát da, mát thịt em ý.

tienpham1102

Xe tăng
Sợ thế bác!

Vô số nguyên nhân có thể gây cháy trong khi mở nắp bình xăng và bơm xăng mà bác. Nói chung chỗ này được thiết kế để có mức an toàn cao nhưng xác xuất nhỏ lại nhỡ rơi vào mình thì.. ặc...ặc... (phỉ phui cái mồm!).

Cứ tắt máy, rút chìa, kéo phanh tay cho nó lành các bác ạ. Riêng đoạn phải tắt điện thoại di động là em cứ thắc mắc hoài, mà cũng chả thấy ai làm. Chắc xác xuất rủi ro nhỏ lắm nhưng người ta cứ nhắc cho yên tâm chăng. Liệu có liên quan gì đến hệ thống ăn cắp xăng điều khiển từ xa không các bác nhể? Các bác bán xăng nghe câu này là ức lắm đây. He..he..
Việc tắt máy khi đổ xăng là an toàn cho chính mình thoai, tỉ lệ dẫn đến cháy nổ là bi nhiêu thì chắc lúc nào dính mới biết các cụ nhể:77::77:
Riêng món điện thoại thì chắc chắn không bị (ĐTDD đang sử dụng bình thường). Các trường hợp cháy nổ do điện thoại thì do chập, cháy pin của điện thoại --> có tia lửa là cháy