Chi hội Độ start / Stop cho Spark

thaison2008

Xe container
- Dây đề của em lớn mà, tiết diện 1.5mm có đấu qua rơ le trung gian ngoài (rơ le Denso Nhật mới), còn rơ le đề bộ điều khiển bé tí tẹo em làm cấp tín hiệu điều khiển rơ le Denso trên, nên dây này em làm bé

Thay dây điều khiển toàn bộ rơ le ngoài như Rơle đề và ACC của bộ start/stop

Thay rơ le công suất, cái này chịu dòng tới 30A

Rơ le theo bộ điều khiển start/stop bé tí tẹo, e khẳng định nó chỉ chịu được 5A xung khởi động chứ như quảng cáo trên vỏ ghi 30A e cho rằng dính tiếp điểm ngay, dính là không nhả xe cứ đề không tắt được
Nó đây, 4 con bé chưa bằng cái móng tay, lắp nguyên bản dễ cháy xe

- Test thử bộ đề, thời gian đóng đề 680ms

Lắp hoàn thiện

Cụ cho cho em hỏi là bộ này khi cụ dừng xe lại có cách nào xe mở cửa không ạ?ko dùng điều khiển ạ.vì nhiều khi mình dừng cho khách lên hoặc xuống xe rất bất tiện

hoangtunamtan

Xe buýt
Em thấy qua 2 tầng rơ le thì độ tin cậy giảm đi 2 lần. em thì có giải pháp ngắt bộ điều khiển về khóa điện cho lúc nào cũng có 2 PA ạ.
Cụ có phương án hay cho em biết nhé, phù hợp em thay luôn

thaison2008

Xe container
Em hỏi ngu tý , thế lắp cái này con Matit nó hay bốc khói ko nhỉ . Các cụ nhớ mang binh cứu hoả nhá . Toàn phí tiền \:D/:))
Cụ nói chán bỏ mẹ.cụ tốt nhất có cái gì cứ để nguyên mà đi chưa gì đã rủa người khác cháy.

HungBotn

Xe hơi
Cụ namxlda ăn nói bậy bạ quá.để các cụ ngâm cứu ae còn học hỏi thêm chứ

bfdien

Xe buýt
Em không cho vào vừa nhé, để thế thôi
cụ lấy máy khò khò nóng nó bong cái quận dây đồng cùng cái mạch bé tí ra là kiếm chỗ cho vào khóa được mà, em làm rồi, cụ cứ làm mạnh lên, hỏng cái khóa xanh em đền cho 10 cái lo gì.

Đứt dây kiếm cái quận dây khác hàn vào còn được cơ mà. nó chỉ là cái ăng ten thôi.

Bộ điều khiển học được khóa mới, em chưa thử xem được bao nhiêu khóa, nhưng hiện giờ của em đang dùng 3 khóa òi.

hoangtunamtan

Xe buýt
cụ lấy máy khò khò nóng nó bong cái quận dây đồng cùng cái mạch bé tí ra là kiếm chỗ cho vào khóa được mà, em làm rồi, cụ cứ làm mạnh lên, hỏng cái khóa xanh em đền cho 10 cái lo gì.

Đứt dây kiếm cái quận dây khác hàn vào còn được cơ mà. nó chỉ là cái ăng ten thôi.

Bộ điều khiển học được khóa mới, em chưa thử xem được bao nhiêu khóa, nhưng hiện giờ của em đang dùng 3 khóa òi.
Em khò rồi, cũng được

Ho Hung

Xe hơi
hhoho hay quá bác chủ ơiii

Matizbk

Xe tải
Relay trên mạch chính là 25A/30A thì cũng không nhất thiết phải làm thêm relay xịn bên ngoài. Nhưng nếu làm thêm relay xịn bên ngoài thi an toàn hơn. Cháu đang định dùng vi xử lý tự viết bộ này. Nhưng vì tự viết nên muốn nó có thêm những tính năng nữa:

1. Điều khiển thêm chuột đóng mở cửa
2. Biết chắc xe đã nổ máy chưa?
3. Biết tốc độ xe.

Cháu thì chỉ biết về vi điều khiển, còn xe thì biết ít lắm nên xin hỏi các cụ.

Câu tín hiệu tốc độ của xe ở đâu (tín hiện 0-5V thì càng tốt không thì sẽ dùng bộ chuyển đổi).
Câu tín hiện máy bơm xăng chạy (để biết xe đã nổ máy) ở đâu.

Và điều quan trọng nữa các cụ có biết chỗ nào nó chỉ bán cái nút Start/Stop riêng không ah?

bfdien

Xe buýt
Relay trên mạch chính là 25A/30A thì cũng không nhất thiết phải làm thêm relay xịn bên ngoài. Nhưng nếu làm thêm relay xịn bên ngoài thi an toàn hơn. Cháu đang định dùng vi xử lý tự viết bộ này. Nhưng vì tự viết nên muốn nó có thêm những tính năng nữa:

1. Điều khiển thêm chuột đóng mở cửa
2. Biết chắc xe đã nổ máy chưa?
3. Biết tốc độ xe.

Cháu thì chỉ biết về vi điều khiển, còn xe thì biết ít lắm nên xin hỏi các cụ.

Câu tín hiệu tốc độ của xe ở đâu (tín hiện 0-5V thì càng tốt không thì sẽ dùng bộ chuyển đổi).
Câu tín hiện máy bơm xăng chạy (để biết xe đã nổ máy) ở đâu.

Và điều quan trọng nữa các cụ có biết chỗ nào nó chỉ bán cái nút Start/Stop riêng không ah?
Dây tín hiệu tốc độ là dây VSS - cái này thường cấp xung - theo số vòng quay của bánh xe thì phải -

Bơm xăng thì câu dây hộp cầu trì ngoài khoang máy.

Nút riêng trên Aliexpress có bán
http://vi.aliexpress.com/item/start-stop-button-suitable-for-push-button-start-stop-product-only-the-button/1889026249.html?ws_ab_test=201526_3,201527_3_71_72_73_74_75,201409_1

Cho em tham gia dự án chế tạo này nhé, em phụ trách mảng truyền thông

Chỉnh sửa cuối:

hoangtunamtan

Xe buýt
Dây tín hiệu tốc độ là dây VSS - cái này thường cấp xung - theo số vòng quay của bánh xe thì phải -

Bơm xăng thì câu dây hộp cầu trì ngoài khoang máy.

Nút riêng trên Aliexpress có bán
http://vi.aliexpress.com/item/start-stop-button-suitable-for-push-button-start-stop-product-only-the-button/1889026249.html?ws_ab_test=201526_3,201527_3_71_72_73_74_75,201409_1

Cho em tham gia dự án chế tạo này nhé, em phụ trách mảng truyền thông
Cụ mua nút nhớ rủ em mua cùng cho rẻ nhé, em muốn mua thêm cái nữa

Matizbk

Xe tải
Em đang hoàn thiện nốt bộ vi xử lý bằng cách giả tín hiệu. Cả bộ của TQ có 870K mà riêng cái nút nó chém mình 200K. Dã man nhỉ hix.

Cái bộ của bọn TQ em nghĩ nó chấp nhận mọi loại thẻ từ. Còn bộ em làm lấy nó chỉ chấp nhận các thẻ từ mà em đã khai báo thôi cụ bfdien ah

bfdien

Xe buýt
Em đang hoàn thiện nốt bộ vi xử lý bằng cách giả tín hiệu. Cả bộ của TQ có 870K mà riêng cái nút nó chém mình 200K. Dã man nhỉ hix.

Cái bộ của bọn TQ em nghĩ nó chấp nhận mọi loại thẻ từ. Còn bộ em làm lấy nó chỉ chấp nhận các thẻ từ mà em đã khai báo thôi cụ bfdien ah
Nó chấp nhận những thẻ nào mà mình khai báo chứ, trong mạch có 1 nút, bấm giữ lúc nào nó kêu eng éc thì vẫn giữ và đưa thẻ mới vào là nó nhận.

Nó nhận loại RFID Low frequency 125 KHz: Dải đọc ngắn tốc độ đọc thấp. - loại này phải gí sát ăng ten.

Cụ làm thì dùng loại Dải tần cao - High frequency 13.56 MHz: Khoảng cách đọc ngắn tốc độ đọc trung bình, thì có thể để thẻ trong túi nó vẫn nhận thì hay hơn

Matizbk

Xe tải
Nó chấp nhận những thẻ nào mà mình khai báo chứ, trong mạch có 1 nút, bấm giữ lúc nào nó kêu eng éc thì vẫn giữ và đưa thẻ mới vào là nó nhận.

Nó nhận loại RFID Low frequency 125 KHz: Dải đọc ngắn tốc độ đọc thấp. - loại này phải gí sát ăng ten.

Cụ làm thì dùng loại Dải tần cao - High frequency 13.56 MHz: Khoảng cách đọc ngắn tốc độ đọc trung bình, thì có thể để thẻ trong túi nó vẫn nhận thì hay hơn
Kính cụ, em làm xong mạch vi xử lý và chạy ngon lành rồi. Giờ đang xem cách lấy tín hiệu tốc độ cho xe để cho nó chốt cửa khi xe chạy quá 30KM.

Em mua cái thẻ đọc có 7K thôi nên chấp nhận dí gần 5cm cụ ah. Cái đầu đọc khoảng cách xa bằng 1/10 cái oto roài.

bfdien

Xe buýt
Kính cụ, em làm xong mạch vi xử lý và chạy ngon lành rồi. Giờ đang xem cách lấy tín hiệu tốc độ cho xe để cho nó chốt cửa khi xe chạy quá 30KM.

Em mua cái thẻ đọc có 7K thôi nên chấp nhận dí gần 5cm cụ ah. Cái đầu đọc khoảng cách xa bằng 1/10 cái oto roài.
Cụ cho xin ít hình ảnh đi ạ, hàng handmade chắc ngon hơn hàng chợ rồi, em tìm cái sơ đồ mạch điện của Spark 2011 mà khó quá, tìm được bản chuẩn thì những việc lấy tín hiệu tốc độ quá đơn giản ạh

http://world.taobao.com/item/521786367115.htm?spm=a312a.7700714.0.0.fvjfyJ

Vấn đề khoảng cách cụ dùng bộ này này, đơn giản chỉ 1 đầu ra on/off. Đỡ phải gí gí

Matizbk

Xe tải
Cụ cho xin ít hình ảnh đi ạ, hàng handmade chắc ngon hơn hàng chợ rồi, em tìm cái sơ đồ mạch điện của Spark 2011 mà khó quá, tìm được bản chuẩn thì những việc lấy tín hiệu tốc độ quá đơn giản ạh

http://world.taobao.com/item/521786367115.htm?spm=a312a.7700714.0.0.fvjfyJ

Vấn đề khoảng cách cụ dùng bộ này này, đơn giản chỉ 1 đầu ra on/off. Đỡ phải gí gí
Vấn đề khoảng cách thực sự thì không đáng ngại. Chỉ cần bộ thu phát 315M khoảng 70K là ok ngay. Tại ở đây em đang muốn làm theo cái bộ mà cụ mua bên TQ và nâng cấp nó chút, sau này có thời gian thì lại tháo mạch ra làm theo kiểu khoảng cách xa như bộ full. Cái chính của em là hoàn thiện về phần cứng. Biết câu kéo tín hiệu từ oto và loại tín hiệu đó. Ảnh thì em xin nợ nha vì giờ em chưa đấu relay mà chỉ là các đèn LED (đóng cửa, mở cửa, ACC, ON_1, Start, Đèn Start/Stop) để chạy phần mềm thôi.