[Thảo luận] Đỗ nơi không có biển cấm dừng, cấm đỗ vẫn bị phạt???

ubisapro

Xe trâu
Có thế vấn rẻ hơn nếu 100 lần cụ đỗ xe trên cao tốc và xẩy ra 1 lần bị thông mít.
E đang tính đỗ trong phố thôi. Chứ đỗ cao tốc thì ko mất được rùi, 2 cái là đủ :))

Hp007hp

Xe buýt
Các bác sợ mất thì đặt rồi chuọp ảnh, xong cất đi. Có việc gì kêu mất rồi :))

shareclip90

Xe đạp
Theo như các nói các cụ Of thì biển này sai QC41, vô giá trị. :))
trong luật chỉ nói phải đặt biển báo nguy hiểm. ==> có biết bao nhiêu loại biển báo nguy hiểm ===> ko nói cụ thể biển nào. ===> lấy gì đúng qc41 kakakak

redTop

Xe điện
Tất nhiên đg phố cũng là đg bộ, nhưng luật GTĐB quy định đỗ xe trên đg bộ là đg phố & đg bộ ko phải là đg phố :)
Đoạn đầu tiên của Luật quy định về đỗ xe trên đường bộ ghi rõ: "
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây"
Tức là phái theo quy định trên đường bộ và thêm các quy định trên đường phố

redTop

Xe điện
Cụ đặt cái biển này nhé
Biển của QC đây:

Trên xe em chi có 1 cái chắc phải mua thêm để đặt cả trước và sau:))

Theo em quy định này áp dụng trong phố không phù hợp. Ở VN đặt cái biển này đi khỏi là có người "cất hộ" ngay lại thành không mất.
Để đối phó chi có cách là đổ theo đoàn và không đỗ đầu hay cuối đoàn thì sẽ không phải đặt biển

shareclip90

Xe đạp
thứ nhất: luật chỉ nói đặt biển báo nguy hiểm:( từ w201 --> w247) , chứ ko có nói đặt biển nguy hiểm số bao nhiêu. ==> muốn đặt số nào thì tùy
thứ 2: nếu đặt w247. trường hợp xe trước, và xe sau, người ta đi và lấy biển. xe bác ở lại. thì sao????
Biển của QC đây:

Trên xe em chi có 1 cái chắc phải mua thêm để đặt cả trước và sau:))

Theo em quy định này áp dụng trong phố không phù hợp. Ở VN đặt cái biển này đi khỏi là có người "cất hộ" ngay lại thành không mất.
Để đối phó chi có cách là đổ theo đoàn và không đỗ đầu hay cuối đoàn thì sẽ không phải đặt biển

Bopbi_hsgs

Xe container
Đoạn đầu tiên của Luật quy định về đỗ xe trên đường bộ ghi rõ: "
Người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này và các quy định sau đây"
Tức là phái theo quy định trên đường bộ và thêm các quy định trên đường phố
Đg phố gồm lòng đg & hè phố khác với đg ko phải là đg phố thì có phần đg xe chạy & lề đg, quy định về đỗ xe trên đg bộ ngoài khu đông dân cư & trong khu đông dân cư khác nhau ở chỗ đấy.

redTop

Xe điện
thứ nhất: luật chỉ nói đặt biển báo nguy hiểm:( từ w201 --> w247) , chứ ko có nói đặt biển nguy hiểm số bao nhiêu. ==> muốn đặt số nào thì tùy
thứ 2: nếu đặt w247. trường hợp xe trước, và xe sau, người ta đi và lấy biển. xe bác ở lại. thì sao????
Luật không nói rõ đặt biển nào thì đọc QC sẽ biết đặt biển nào.Luâtj mà rõ rồi thì cần gì đến TT, NĐ nữa

redTop

Xe điện
Đg phố gồm lòng đg & hè phố khác với đg ko phải là đg phố thì có phần đg xe chạy & lề đg, quy định về đỗ xe trên đg bộ ngoài khu đông dân cư & trong khu đông dân cư khác nhau ở chỗ đấy.
Không khác nhau thì nó có quy đinh thêm Điều 19 làm gì. Cái cần quan tâm là quy định đặt biển có khác nhau không. Quy định của đường phố có bỏ quy định đặt biển của đường bộ không.

Bopbi_hsgs

Xe container
Luật không nói rõ đặt biển nào thì đọc QC sẽ biết đặt biển nào.Luâtj mà rõ rồi thì cần gì đến TT, NĐ nữa
Luật chỉ quy định lx phải đặt biển báo nguy hiểm khi đỗ xe chiếm 1 phần đg xe chạy trên đg bộ chứ ko phải bắt buộc lx phải đặt biển báo nguy hiểm đúng như trong quy chuẩn, đúng kích thước, hình dáng, vị trí & chiều cao treo biển theo chiều ngang đg và chiều dọc đg?

shareclip90

Xe đạp
đặt biển thuộc thẩm quyền của cơ quan chứng năng.
bác chỉ dùm mình luật nào?, quy định nào? người dân được đặt biển báo.?

shareclip90

Xe đạp
Luật chỉ quy định lx phải đặt biển báo nguy hiểm khi đỗ xe chiếm 1 phần đg xe chạy trên đg bộ chứ ko phải bắt buộc lx phải đặt biển báo nguy hiểm đúng như trong quy chuẩn, đúng kích thước, hình dáng, vị trí & chiều cao treo biển theo chiều ngang đg và chiều dọc đg?
đồng ý quan điểm này của bác

Havo

Xe Cứu Trợ
Cụ nói em mới để ý. Phạt là đúng theo luật thật:
* Nghị định 46/2016, Điều 5 - Khoản 1 - Điểm đ (Mức phạt 150k):
đ) Khi đỗ xe chiếm một phần đường xe chạy không đặt ngay báo hiệu nguy hiểm theo quy định, trừ hành vi vi phạm quy định tại Điểm c Khoản 7 Điều này và trường hợp đỗ xe tại vị trí quy định được phép đỗ xe;
Quy định như thế này e nghĩ là ok, bắt e thì e cãi ngay:
Thế nào là vị trí quy định đc phép đỗ xe, theo e hiểu thì nó là vị trí kô có biển cấm đỗ xe. E đỗ xe ở nơi ko có biển cấm đỗ tức là e đang đỗ ở nơi quy định đc phép đỗ xe, nên ko thể bắt e đc. Chỉ cần tuân thủ đỗ sát đg 25cm, ko đỗ trên miệng cống, cửa cơ quan công sở 5m là ok. Còn vụ đỗ phải cách xe bên phần đg bên kia 20m thì nhiều khi hơi khoai, tốt nhất là ta né đỗ so le đi 1 tí, ko thì hên xui ạ :D

ThiênLộ

Xe hơi
Cái việc đỗ xe cũng gian nan nhỉ. Xem các cụ phán đúng sai em mệt đầu quá.

shareclip90

Xe đạp
vị trí quy định đc phép đỗ xe:
nơi có đặt biển I408.
còn ko có biển này thì gọi là: nơi không cấm đỗ và dừng
Quy định như thế này e nghĩ là ok, bắt e thì e cãi ngay:
Thế nào là vị trí quy định đc phép đỗ xe, theo e hiểu thì nó là vị trí kô có biển cấm đỗ xe. E đỗ xe ở nơi ko có biển cấm đỗ tức là e đang đỗ ở nơi quy định đc phép đỗ xe, nên ko thể bắt e đc. Chỉ cần tuân thủ đỗ sát đg 25cm, ko đỗ trên miệng cống, cửa cơ quan công sở 5m là ok. Còn vụ đỗ phải cách xe bên phần đg bên kia 20m thì nhiều khi hơi khoai, tốt nhất là ta né đỗ so le đi 1 tí, ko thì hên xui ạ :D

Bopbi_hsgs

Xe container
Không khác nhau thì nó có quy đinh thêm Điều 19 làm gì. Cái cần quan tâm là quy định đặt biển có khác nhau không. Quy định của đường phố có bỏ quy định đặt biển của đường bộ không.
Đg phố thì ko có lề đg để: "Nếu đỗ xe chiếm 1 phần đg xe chạy", mà chắc chắn phải đỗ xe dưới lòng đg, đấy chính là sự khác nhau quy định giữa đg bộ ko phải là đg phố và đg bộ là đg phố đới :)

Havo

Xe Cứu Trợ
vị trí quy định đc phép đỗ xe:
nơi có đặt biển I408.
còn ko có biển này thì gọi là: nơi không cấm đỗ và dừng
Thì e mới bảo là cãi lý mà: nơi ko có biển cấm đỗ và dừng là nơi được phép đỗ xe theo quy định. Còn nếu luật chỉ rõ "vị trí quy định được phép đỗ xe có đặt biển I408" như cụ nói thì e mới chịu ko cãi được :D Mà thực tế là hiện nay xxx cũng hiểu như e, chứ ko thì bắt xe đỗ sai quy định mệt nghỉ ;)