[Thảo luận] Đỗ nơi không có biển cấm dừng, cấm đỗ vẫn bị phạt???

Krampus

Xe tải
Các cụ nói h e mới để ý
Nếu bắt đõ xe vậy thì HN 99% trường hợp sai luật
1% còn lại chắc là các cụ vừa đọc thớt này
Nhờ các cao nhân vào chỉ dẫn thêm e phải làm ntn khi đõ xe trên đường ko có biển cấm dừng, đỗ

shareclip90

Xe đạp
Quy định về đỗ xe thì có quy định đỗ xe trên đg phố & đỗ xe trên đg bộ (ko bao gồm đg phố).
bác thông não dùm.

tại điều 19 có nói : "khi dừng xe,đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này"
mà điều 18, lại là " đỗ xe theo đường bộ " ==> đỗ xe đường phố , phải đạt biển báo nguy hiểm

GLC43

Xe buýt
Đó là cụ suy diễn chứ có ở luật đâu nhỉ? Vì đường bộ là nói chung tất cả các loại đường trên đất liền, khác với đường thuỷ và đường không. Nó bao gồm cả đường phố, nội thị và ngoại thị ... Càng là đường phố nó lại càng nhiều vấn đề phát sinh. Cái này nếu ko nhầm thì cách đây khoảng 1 năm cũng có thớt rồi.
Đg ngoài khu đông dân cư, xe chạy tđ 90km/h, đỗ xe trên phần đg xe chạy mà ko có biển báo nguy hiểm thì rất dễ TN.

nesta_vn84

Xe buýt
cái này em cũng lơ tơ mơ lắm, ngồi hóng các cụ rồi rút kinh nghiệm ạ

Bopbi_hsgs

Xe container
bác thông não dùm.

tại điều 19 có nói : "khi dừng xe,đỗ xe trên đường phố phải tuân theo quy định tại Điều 18 của Luật này"
mà điều 18, lại là " đỗ xe theo đường bộ " ==> đỗ xe đường phố , phải đạt biển báo nguy hiểm
Đỗ xe theo điều 19 thì tuân theo các quy định tại điều 18 là các quy định chung khác; nhưng đg phố & đg bộ khác nhau ở chỗ: Đg phố gồm lòng đg & hè phố thì xe đỗ dưới lòng đg (cách vỉa hè 0,25m); đg bộ thì có thể có lề đg hoặc ko, nếu có lề đg thì xe phải đỗ trên lề đg hoặc khu đất bên phải phần đg xe chạy, nếu ko có lề đg, bắt buộc phải đỗ trên 1 phần đg xe chạy thì luật yêu cầu phải đặt biển báo nguy hiểm.

Ở HN mà xxx phạt xe đỗ xe ko có biển báo nguy hiểm thì có mà phạt cả ngày!? :)

vip tien sinh

Xe ngựa
Em hóng mạnh.

suzu37

Xe container
Chắc bác chủ thớt đưa tình huống thôi.

Làm gì có chuyện lập biên bản theo luật. Phải lập bb theo nghị định chứ.

Bopbi_hsgs

Xe container
Đó là cụ suy diễn chứ có ở luật đâu nhỉ? Vì đường bộ là nói chung tất cả các loại đường trên đất liền, khác với đường thuỷ và đường không. Nó bao gồm cả đường phố, nội thị và ngoại thị ... Càng là đường phố nó lại càng nhiều vấn đề phát sinh. Cái này nếu ko nhầm thì cách đây khoảng 1 năm cũng có thớt rồi.
Như ở trên e đã nói: Đg phố (đg đô thị) hay đg ngoài đô thị thì vẫn là đg bộ theo luật GTĐB, nhưng quy định về đỗ xe thì luật GTĐB tách riêng ra làm 2 loại: Quy định đỗ xe trên đg bộ (ko bao gồm đg phố) & quy định đỗ xe trên đg phố.

shareclip90

Xe đạp
ngoài ra mình đọc, còn phần nữa,mà chưa hiểu. mong được giải thích dùm.

điểm d khoản 3 điều 5.
- dừng xe , đỗ xe nơi phần đường có bề rộng, chỉ đủ 1 làn xe.
+ có bề rộng ==> quy định bao nhiêu mét. ?
+ 1 làn xe ==> quy định như thế nào?
----------------------------

điểm đ khoản 3 điều 5.
- dừng xe , đỗ xe che khuất biển báo đường bộ.
+ như thế nào che khuất?. ??
+ vậy xe oto con đỗ trước biển báo cấm đỗ. khoản 5m ==> xxx phán lỗi che khuất tầm nhìn, ??? có đúng ko?
+ vậy cho hỏi khoản cách từ xe tới một biển báo hiệu nào đó, bao nhiêu mét thì được gọi là không che khuất ????????

ubisapro

Xe trâu
ngoài ra mình đọc, còn phần nữa,mà chưa hiểu. mong được giải thích dùm.

điểm d khoản 3 điều 5.
- dừng xe , đỗ xe nơi phần đường có bề rộng, chỉ đủ 1 làn xe.
+ có bề rộng ==> quy định bao nhiêu mét. ?
+ 1 làn xe ==> quy định như thế nào?
----------------------------

điểm đ khoản 3 điều 5.
- dừng xe , đỗ xe che khuất biển báo đường bộ.
+ như thế nào che khuất?. ??
+ vậy xe oto con đỗ trước biển báo cấm đỗ. khoản 5m ==> xxx phán lỗi che khuất tầm nhìn, ??? có đúng ko?
+ vậy cho hỏi khoản cách từ xe tới một biển báo hiệu nào đó, bao nhiêu mét thì được gọi là không che khuất ????????
E cứ mạnh dạn trả lời trước cho các cụ khác gạch:D

1. 1 làn xe tức là 3,5m. Điều này e cứ hiểu theo cách dân dã, khi mình đỗ xe thì để đường cho xe khác đi qua được. Đơn giản vậy thôi:D Còn nếu xe khác ko qua được thì đừng có đỗ, ko ăn phạt thì cũng ăn gạch:))

2. e đi xe con nên cũng chẳng quan tâm điều này vì xe con ko che được biển. Nếu che được thì do thằng cắm làm sai, chứ ko phải do ... e=))

suzu37

Xe container
lỗi này điểm đ khoản 1 điều 5. --> 150k
:D.

"Đen" cho bác thoai.

---

Cách đây nửa năm, trong văn bản của UB ATGTQG có đề nghị thảo luận điểm khó thực hiện này. Họ gợi ý thảo luận thay đổi việc "đặt ngay biển báo nguy hiểm" rất khó thực hiện. Nếu không nhầm thì họ đề nghị bỏ điểm này.

---

Nếu gặp tay em thì ... :D

ubisapro

Xe trâu
:D.

"Đen" cho bác thoai.

---

Cách đây nửa năm, trong văn bản của UB ATGTQG có đề nghị thảo luận điểm khó thực hiện này. Họ gợi ý thảo luận thay đổi việc "đặt ngay biển báo nguy hiểm" rất khó thực hiện. Nếu không nhầm thì họ đề nghị bỏ điểm này.

---

Nếu gặp tay em thì ... :D
thì làm ... sao?:))

Còn cái củ chuối này thì thế nào?:"đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét". Các bác ở trển có thảo luận ko ợ?

shareclip90

Xe đạp
E cứ mạnh dạn trả lời trước cho các cụ khác gạch:D

1. 1 làn xe tức là 3,5m. Điều này e cứ hiểu theo cách dân dã, khi mình đỗ xe thì để đường cho xe khác đi qua được. Đơn giản vậy thôi:D Còn nếu xe khác ko qua được thì đừng có đỗ, ko ăn phạt thì cũng ăn gạch:))

2. e đi xe con nên cũng chẳng quan tâm điều này vì xe con ko che được biển. Nếu che được thì do thằng cắm làm sai, chứ ko phải do ... e=))
chính xác. nếu áp dụng cho container. thì mình đồng ý. còn oto con, thấp lè tè. mà áp dụng không khả thi.

suzu37

Xe container
thì làm ... sao?:))

Còn cái củ chuối này thì thế nào?:"đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét". Các bác ở trển có thảo luận ko ợ?
K vẽ đường cho ... hiêu chạy :P.

---

Cái 20 mét là có cơ sở. Chớ có đùa. Đừng có động vào cái đới.

ubisapro

Xe trâu
K vẽ đường cho ... hiêu chạy :P.

---

Cái 20 mét là có cơ sở. Chớ có đùa. Đừng có động vào cái đới.
Giờ cứ trong phố, lôi cái 20m này ra mà phệt thì chết như ngả rạ. Cần j cái khác :))

GLC43

Xe buýt
Nếu triệt để xử lý theo đúng những cái này thì không có một điểm đỗ có phép nào ở HN đạt. Từ đặt biển, khoảng cách, chiểm bao nhiêu phần đường. Có phép ko đạt thì dù ko có biển cấm đỗ càng ko đạt. Tóm lại nên xoá thớt này để hươu không có đường chạy.