Độ lại âm thanh cho BMW 528 - Một bộ âm thanh khủng

BALTIC

Xe container
Âm thanh siêu trầm từ sub là đa hướng cho nên vẫn nghe thấy bình thường, xe em lắp mỗi quả sub bò cạp 800k VND ở chỗ Trung Già mà mấy thằng bạn nghe thằng nào cũng khen hay !!!

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Theo em là vì muốn sub hay thì nam châm phải mạnh nghĩa là cái *** phải to và dài, trong xe chả có cái lỗ nào vừa cả nên đành lắp sau kụ ợ. Một số NSX cải tiến bằng cách làm sub dẹt để dầu dưới ghế lái, về vị trí thì tốt nhưng do nam châm kém nên tiếng sub thươn không chuẩn, hoặc quá ngắn cứng hoặc có đuôi như kụ totti nói ợ. Cái này là em dự thế ná, còn em không bít đâu ná :D

phonghamy

Xe điện
Em đọc báo thấy mấy con xe sang chỉ còn bộ khung nên cũng rén, thích thì có thích nhưng mà sợ( vừa éo vừa run)[-(

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Nói gì thì nói .. đến bây h e vẫn tháo tháo, lắp lắp con xe e suốt mà .. chửa ưng ý
Tưởng thế nào hóa ra vậy à :
Muốn âm trầm hay chỉ có một cách duy nhất như sau,cụ thử đi rồi vào đây cãi nhau nhé
Đóng 2 con loa Bass để gầm ghế ,cho nó cắt Band pass ở 70-200,sau đó cắt Sub thấp xuống cỡ 60-70 thôi,đảm bảo không bao giờ thấy sub kêu ở đâu và âm hình sẽ rất tốt

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Ý nhà em nói cái này chính là sự khác biệt của dây 10k với 100k đấy kụ ợ, kụ thử dấu dây đi, mời mới bác như bác totti đến nghe, đảm bảo phát hiện ra vô số tội luôn: chắc chắn ảnh hưởng đến âm hình, nhiễu, tạp âm, không tách được tiếng nhạc cụ ....
Cái bộ míc của kụ chỉ để setup cân bằng cho loa thôi, cái nì em cũng có bít, cái em nói đến nó phức tạp hơn nhiều kụ ợ. ví dụ cái của kụ không xác định được giao thoa chẳng hạn.....

Nhung em không nói nhà kụ dùng dây kém ná, không kụ lại ném đá em thì chết

Kụ totti làm món bí trộn mật kinh quá, Em dự là ý kụ là phải gắn loa vào phần khung xe, tránh tạo buồng phía sau (như kiểu không gian giữa cánh cửa - có đúng không kụ tôtti???
nói chung bố trí loa trong xe là khó rồi, em thấy mấy hãng xe đều phải kết hợip với hãng âm thanh để thiết kế bộ âm chuẩn đối với từng dạng khung xe, cái này quá phức tap, ví dụ như để làm được cái nì chắc với bộ loa 25K kia phải công thêm 50-100k nữa cho tiền thiết kế âm thanh ấy kụ nhỉ. Nếu thế thì không xài âm thanh nữa, lắp quả Nammôn nghe FM sóng 91.0 thôi, Thê thì buồn chết đi được.
Phân tích kiểu các cụ là lý thuyết rồi,các cụ để ý cho em mấy điểm sau nhé với âm thanh ô tô
Nếu cụ dùng dây AV đắt tiền > quá tốt,thế thì dây loa cũng phải đắt theo >ok ,và dây loa tốt mỗi cặp dây sẽ to như bó dây đi ra cửa
Đầu đọc theo xe cũng vứt,thậm trí các thiết bị đi kèm cũng vứt,các vị trí bắt loa đạt chuẩn là phải bắt vào đó,kể cả chỗ đó là vô lăng :D
Và thực sự nếu như thế chắc chẳng còn là cái xe,và em cũng bỏ nghề luôn
Với em khi độ xe cho khách hàng ,ngoài setup cho hay em còn phải cố gắng tôn trọng nhưng tính năng của xe sẵn có,với bộ loa thích thì chơi ,ko thích có thể tháo ra,chứ cả 1 chiếc xe không thể thích vứt đi là được

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
...
Đóng 2 con loa Bass để gầm ghế ,cho nó cắt Band pass ở 70-200,sau đó cắt Sub thấp xuống cỡ 60-70 thôi,đảm bảo không bao giờ thấy sub kêu ở đâu và âm hình sẽ rất tốt

..........với bộ loa thích thì chơi ,ko thích có thể tháo ra,chứ cả 1 chiếc xe không thể thích vứt đi là được
Ai lại chơi cắt bass thía :D với cả cái củ sub vừa to vừa dài, cái gầm ghế lại vừa nông vừa chật. không vào được đâu =))
Thế nên cái bọn DJ nó DYD audio là cũng dùng xe có kèm chữ SUB thì phải =))

Hì, nhà em cố dành dụm, khi nào kụ chủ đổi xe thì dụ dỗ mới cả gạ gẫm, nhà em kết quả 25K quá :D chả bít lúc đó có bị gỡ ra không nữa.

Chỉnh sửa cuối:

totruongto3

Xe buýt
Oài, bác lè quăng cục đá sao mà to thía!
Theo thiển ý của em, mỗi người có một í thik bác ợ. Bác nhiều thời gian thì bác chơi hi-end, hi iếc gì gì cũng được, nhưng đối với một số người "cắm mặt xuống đất, chổng mông lên trời" để cầy cuốc, thời gian ngoài đường nhều hơn thời gian ở nhà thì làm gì mà có thời gian để thưởng thức âm nhạc ở nhà các bác nhỉ b-) có khi đầu tư xong dàn hi-end ở nhà thì 1 tháng "on off" được 1 lần gọi là ... hay để trưng cho oai thì không bít là có phí tiền không bác nhẩy???
Việc lắp đặt âm thanh trong xe hơi nó tương đối khó khăn hơn âm thanh nhà vì còn phải phụ thuộc vào thiết kế và thẩm mỹ của xe nữa. Bác là người có kiến thức uyên bác trong lãnh vực âm thanh thì xin bác vài dòng chỉ giáo để chủ thớt rút kinh nghiệm mà hoàn thiện việc lắp đặt cho "khoa học và pro" chứ e thấy bác cứ chê lày chê lọ thì chủ thớt không buồn mới là lạ các bác nhỉ???
Vài dòng góp í cùng bác, có gì không phải mong bác niệm tình mà bỏ quá cho em nhé.
Mới vào nói chung chung vài thứ rồi quăng 2 cái Forum của VIETNAM, không có đường link cụ thể mà được nói là uyên thâm thì thích nhỉ??? Sao bác Totti không bảo anh em sang học viện Traicopxki hay Mozart học khoảng 50 năm rồi hãy về nói chuyện âm nhạc??? chứ vào có 2 4rum lèm nhèm đó mà nói về âm thanh thì cũng bình thường thôi mà!!! Em thấy bác Totti toàn nói về tiền trong âm thanh thôi đấy chứ !!!

Chỉnh sửa cuối:

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Vãi hàng, các cụ cứ choảng nhau choang choác thế :D

Xe làm xong rồi, chủ xe nhận xe cười tươi, tiền trả đủ không thiếu đồng nào, người làm cũng thấy hài lòng với thành quả mình làm ra. Vậy theo các cụ giao dịch này có thành công hay không??? =)) =))

Tưởng thế nào hóa ra vậy à :
Muốn âm trầm hay chỉ có một cách duy nhất như sau,cụ thử đi rồi vào đây cãi nhau nhé
Hớ hớ .. líu tin .. cho mượn đồ đê .. :-|

Vãi hàng, các cụ cứ choảng nhau choang choác thế :D

Xe làm xong rồi, chủ xe nhận xe cười tươi, tiền trả đủ không thiếu đồng nào, người làm cũng thấy hài lòng với thành quả mình làm ra. Vậy theo các cụ giao dịch này có thành công hay không??? =)) =))
Ớ ý hay .. giao dịch thành công rồi còn lại mấy lão vô công dồi nghề ngồi đây tám phét ... :D

DriveBravo

Xe buýt
Thế các cụ có nghĩ rằng với những chủ xe chịu chơi thế này thì họ cõ thể đã có những bộ dàn hàng 100K$ để nghe nhạc ở nhà không?
Người đã xác định bỏ ra ngần này tiền cho bộ âm thanh ở ô tô thì cái tai cũng phải biết nghe rồi đó, không chỉ lắp cho oai đâu (vì nó có thể hiện ra bên ngoài nhiều đâu mà oai)
Thêm nữa, có bác bảo nghe ở nhà cho sướng, dễ cảm nhận. Vậy đã khi nào các bác chạy xe lên Mộc Châu, đỗ xe ven đồi, hạ hết cửa kính và nghe bản nhạc mình thích chưa? Khi đó 25K em e rằng vẫn rẻ.
Bọn em chơi Môtô, các bác trong hội cũng độ âm thanh cho xe đó (không đến tiền mấy chục những cũng vài ngàn), và cũng đã được cảm nhận cái cảm giác đi giữa núi rừng nghe bài hát "Sông quê" rồi (mà những cái xe đó. 1 năm có khi cũng chỉ chạy chục lần)
Chơi mỗi người một thú khác nhau, miễn sao hài lòng là cùng vui rồi, chúc mừng bác chủ xe và bác chủ shop nhé.

Note: em cũng là tín đồ của audio, nhưng giờ đã giác ngộ, chỉ còn chơi Môtô thôi

các cụ khai mở cho em quả thuật ngữ " âm hình " nó phải hiểu theo nghĩa như nào với @-)
Giải thích lằng con bà nhằng bủ mệ .. đại loại như hệ thống tốt thì nó sẽ mô tả sân khấu âm nhạc như trước mắt bạn chứ không phải là âm thanh phát ra từ hai cái loa. Cụ tỉ là cô ca sĩ ngồi ở đây, bộ gõ ngồi chỗ kia, anh đàn dạng háng gãi gãi .. chỗ nọ .. đại loại là như thế.
Muốn có được cái này thì phải kết hợp:
- không gian phù hợp
- vị trí loa phù hợp
- thiết bị phối ghép tốt.
- độ cảm thụ của người nghe
Hai cái đầu là điều gần như không tưởng trong Car Audio nên âm hình trong xe là .. khoai phết đới ... [-X

Thế các cụ có nghĩ rằng với những chủ xe chịu chơi thế này thì họ cõ thể đã có những bộ dàn hàng 100K$ để nghe nhạc ở nhà không?
Người đã xác định bỏ ra ngần này tiền cho bộ âm thanh ở ô tô thì cái tai cũng phải biết nghe rồi đó, không chỉ lắp cho oai đâu (vì nó có thể hiện ra bên ngoài nhiều đâu mà oai)
Thêm nữa, có bác bảo nghe ở nhà cho sướng, dễ cảm nhận. Vậy đã khi nào các bác chạy xe lên Mộc Châu, đỗ xe ven đồi, hạ hết cửa kính và nghe bản nhạc mình thích chưa? Khi đó 25K em e rằng vẫn rẻ.
Bọn em chơi Môtô, các bác trong hội cũng độ âm thanh cho xe đó (không đến tiền mấy chục những cũng vài ngàn), và cũng đã được cảm nhận cái cảm giác đi giữa núi rừng nghe bài hát "Sông quê" rồi (mà những cái xe đó. 1 năm có khi cũng chỉ chạy chục lần)
Chơi mỗi người một thú khác nhau, miễn sao hài lòng là cùng vui rồi, chúc mừng bác chủ xe và bác chủ shop nhé.

Note: em cũng là tín đồ của audio, nhưng giờ đã giác ngộ, chỉ còn chơi Môtô thôi
Em chả biết mấy ông mua bộ 100K về để nghe nhạc hay là chủ yếu để ... khoe mẽ ...
Dư mà nếu tai người nghe mà khó tính ở bộ dàn home 100k thì .. ở xe hơi nhân vài lần số tiền ấy + loại xe đặc biệt (tất nhiên không phải là Sedan) thì mới thỏa mãn được bác ấy ạ.
Chơi gì thì chơi .. cứ thích là được thôi, mỗi thú chơi nó có cái hay riêng của nó .. không thể nói cái nào hay hơn cái nào cả. Âm thanh, ô tô, mô tô, ảnh ọt, chim cá, .. ông nào mà ham chơi thì sẽ đi một vòng đủ cả .. :D

thongnhat

Xe buýt
Em chỉ thắc mắc giống thớt nâng cấp âm thanh X6 thôi, mà em hỏi nhắc đi nhắc lại 2 lần mà chủ thớt chả giải thích để em đỡ băn khoăn. Thắc mắc của em là:
Độ thế này thì mất tiêu iDrive à? muốn chỉnh chỉnh cái gì lại ngó xuống một cái màn hình khác? Hay là 528 (chắc của EA) không có iDrive?

Ai đờ roai là cái gì hả cụ Thống Nhất .. e đi con 520 của cu đệ e thấy nó có cái núm chỉnh các chức năng hiển thị ở màn hình LCD, núm nằm ở giữa gần chỗ cần số .. đúng không ạ

thongnhat

Xe buýt
Bác Mèo, iDrive hình như đúng là cái núm tròn tròn đó bác, option này ở EA là hơn 100 triệu đó.
Em không bàn về cách chơi, những người đủ điều kiện họ chơi theo cách của người có điều kiện, họ không nghĩ như mình. Nhưng mà độ thế nào mà để toi mất iDrive hoặc bị hạn chế nó thì hơi phí cho BMW owner. Em đặc biệt lăn tăn cách độ âm thanh ở thớt X6 đỏ.
Còn về âm hình âm ho gì gì đó thì ở trong xe ô tô chắc chả có đâu, em đoán thế vì ở nhà em cắm rút nâng cấp các kiểu mà chả vừa lòng, chỉ được chất âm là hài lòng thôi.

dlamtv

Xe buýt
Tóm lại là độ âm thanh trong xe hơi là: Thích thì chơi ( he he như bao thú vui khác) còn ông di vu thì miễn là khách ok là xong.
Độ âm thanh là một thứ cảm nhận không có hồi kết, ông nào cũng hay và giỏi cả, tranh cãi cả ngày.
Chỉ cần............
Đồ cao cấp nhất có thể phù hợp với cái xe và đồng tiền bỏ ra của chủ xe.
Chủ xe sử dụng ra làm thao thì tùy họ, cái ông tranh luận có được dùng đâu.
Còn em......
Chưa độ thì cố làm cho bằng được, mục đích là để mở cho xe đỡ ồn ( xe cũ)
Đến khi đi cái xe nó ít ồn thì thấy bộ dàn cũng chỉ mở cho đỡ buồn ngủ khi lx thôi.
Còn khi lx thì thực là rất ít khi nghe nhạc ( toàn đi 1 mình) thi thoảng show hàng khi đỗ xe.

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Em chỉ thắc mắc giống thớt nâng cấp âm thanh X6 thôi, mà em hỏi nhắc đi nhắc lại 2 lần mà chủ thớt chả giải thích để em đỡ băn khoăn. Thắc mắc của em là:
Độ thế này thì mất tiêu iDrive à? muốn chỉnh chỉnh cái gì lại ngó xuống một cái màn hình khác? Hay là 528 (chắc của EA) không có iDrive?
Để em trả lời hộ nhà Khôi nhá :D iDriver vẫn chạy bình thường cụ ợ, có mất đâu :D

Mr Noob

Xe tăng
theo em nghĩ âm thanh trên 4B là tương đối. còn làm thế nào và bao nhiêu thì phụ thuộc vào yêu cầu và túi tiền của khách hàng. khó mà biến cái không gian như bao diêm thành rạp hát được phải không các cụ? em không phải là can các cụ nhưng mong các cụ hiểu vấn đề chính trong việc này ạ. em xin hết