[Funland] Đồ giường, tủ gỗ tự nhiên

NNS

Xe ngựa
Giờ kiếm gỗ gì của Việt hay Lào cũng hiếm, thế theo cụ giờ chơi đồ gỗ tự nhiên thì nên làm gỗ gì ạ?
Đồ cổ điển thì cứ gụ hay hương thôi,
Tủ phòng bọn trê nhà em đây: cũng ko đến nỗi già quá:

Tủ phòng em thì già hơn chút

Fly Chocopie

Xe máy
Đồ cổ điển thì cứ gụ hay hương thôi,
Tủ phòng bọn trê nhà em đây: cũng ko đến nỗi già quá:

Tủ phòng em thì già hơn chút

Gụ có sợ cũng gụ nam phi không bác :))
Hương thì giờ em thấy đâu cũng chỉ thi công hương đá thôi bác ơi

NNS

Xe ngựa
Gụ có sợ cũng gụ nam phi không bác :))
Hương thì giờ em thấy đâu cũng chỉ thi công hương đá thôi bác ơi
Giờ lấy đâu ra gụ ta nữa cụ, toàn gụ NP thôi vì gỗ đó np nó khai thác, đóng cont xuất khẩu, gụ lào cũng rất ít. Cái tủ của phòng em là gụ ta Quảng bình, đánh vecni chứ ko sơn pu, e mua đc 2 cái lâu lắm đến gần 20 năm rồi, sờ khác hẳn, gỗ mịn và mát. Tủ phòng bọn trẻ là gụ lào, đã kém nhiều, mặt tom gỗ thô ráp hơn chứ ko mịn mát lạnh như gụ ta

Fly Chocopie

Xe máy
Giờ lấy đâu ra gụ ta nữa cụ, toàn gụ NP thôi vì gỗ đó np nó khai thác, đóng cont xuất khẩu, gụ lào cũng rất ít. Cái tủ của phòng em là gụ ta Quảng bình, đánh vecni chứ ko sơn pu, e mua đc 2 cái lâu lắm đến gần 20 năm rồi, sờ khác hẳn, gỗ mịn và mát. Tủ phòng bọn trẻ là gụ lào, đã kém nhiều, mặt tom gỗ thô ráp hơn chứ ko mịn mát lạnh như gụ ta
:D thế thì giờ lấy đâu tủ gỗ gụ nào bì được với tủ nhà cụ được nữa, hôm trước em vào Grand Bois họ cũng báo luôn đồ gỗ của họ là gụ Nam Phi chứ chả còn gụ ta làm nữa cụ ah :(

chuot08

Xe lăn
Cánh tủ của cụ giờ mua gỗ (thực ra vẫn có của để dành nhưng rất hiếm) mỗi cánh chỉ tính riêng lá (chưa tính khung) cũng ngót 10tr. Riêng gụ với đồ dùng thì nên véc ni; đồ lối cổ thì xi sáp hoặc để mộc chứ PU là vứt! :P

Khongmatnick23

Xe tải
:))) hàng đấy giờ chắc cấm động đậy cụ nhể? Mà giá thì chắc giờ cũng chát chúa lắm rồi ạ
Đầy ra cụ ạ. Giấy tờ đầy đủ.xem hàng tại kho, giao hàng tại HN mới nhận tiền. nhưng là bán buôn, số lượng ít nhất phải 30m3.
thằng bạn em Nó vừa đầu tư 100m3 về để mộc như thế làm bàn ghế ở hội trường công ty. Nhìn phê lòi...

24AnTrạch

Xe buýt
Vâng, ngay từ đâu em cũng xác định dùng gỗ tự nhiên rồi mà cụ, em chưa biết xưởng nào uy tín nên mới lên đây xin các cụ chỉ giáo thêm đó :D
gỗ tự nhiêu có nhiều loại lắm, phổ biến như gỗ tần bì hay đc gọi là sồi nga thì giá rẻ còn nhiều loại đắt hơn.
thích hàng thiết kế thì về mấy làng nghề kiếm xưởng nào thuê họ đóng, còn loại đóng sẵn thì vào khu thach thất hay đe la thành

NNS

Xe ngựa
Cánh tủ của cụ giờ mua gỗ (thực ra vẫn có của để dành nhưng rất hiếm) mỗi cánh chỉ tính riêng lá (chưa tính khung) cũng ngót 10tr. Riêng gụ với đồ dùng thì nên véc ni; đồ lối cổ thì xi sáp hoặc để mộc chứ PU là vứt! :P
ặc, cụ cứ giỡn =)), ko có hàng thì hiếm chứ mua nhõn cái tấm gỗ cánh cửa, chưa khung mà 10 củ 1 cánh thì có mà điên ạ?:))

Fly Chocopie

Xe máy
Gụ với hương thì các cụ bảo cũng đã hết, em đi về quê em làm đồ bằng dổi với tếch đây ạ :))

chuot08

Xe lăn
ặc, cụ cứ giỡn =)), ko có hàng thì hiếm chứ mua nhõn cái tấm gỗ cánh cửa, chưa khung mà 10 củ 1 cánh thì có mà điên ạ?:))
Thật đấy cụ! Giờ để làm mới 1 cái sập mặt 2 lá 2cm, sập khổ 1,8x2m, gụ QB hay Lào (theo thợ nói đã) giá tb đã cỡ 60tr; gỗ đẹp thợ giỏi còn hơn. Em thà tìm mua hàng cũ sâu tuổi còn yên tâm và hạp lý hơn. Đồ chơi này càng sâu tuổi càng thích!

NNS

Xe ngựa
Thật đấy cụ! Giờ để làm mới 1 cái sập mặt 2 lá 2cm, sập khổ 1,8x2m, gụ QB hay Lào (theo thợ nói đã) giá tb đã cỡ 60tr; gỗ đẹp thợ giỏi còn hơn. Em thà mua hàng cũ sâu tuổi còn yên tâm và hạp lý hơn. Đồ chơi này càng sâu tuổi càng thích!
năm xưa em mua 2 cái giường quả bàng gỗ gụ, phản giường cũng là 2 cánh nguyên tấm gụ luôn, kể cả thang, ngày xưa là gỗ gì cứ phải nguyên bộ gỗ đó, trộn gỗ khác vào là mất giá trị, kể cả bộ phận ko quan trọng như giát, thang, tủ thì gần như ko có kim loại ngoài 4 cái ốc giữ 2 đầu hồi, 4 cái tay nắm và cái đinh quay cánh cửa. đồ tuy cồng kềnh nhưng tháo lắp rất dễ, miễn là đánh dấu đúng thứ tự, mình em với 1 người phụ cũng tự tháo lắp đc toàn bộ rất nhanh, đặt vào khớp thả ra 1 cái là nó tự bập vào.
Đồ gỗ quý là thứ tăng giá trị theo thời gian, kể cả mình ko phải dân buôn vẫn ko lỗ, mà mua hàng cũ về còn đẹp hơn hàng mới, nếu ko hư hỏng gì, chỉ tút tát đánh bóng là lại đẹp.

chuot08

Xe lăn
năm xưa em mua 2 cái giường quả bàng gỗ gụ, phản giường cũng là 2 cánh nguyên tấm gụ luôn, kể cả thang, ngày xưa là gỗ gì cứ phải nguyên bộ gỗ đó, trộn gỗ khác vào là mất giá trị, kể cả bộ phận ko quan trọng như giát, thang, tủ thì gần như ko có kim loại ngoài 4 cái ốc giữ 2 đầu hồi, 4 cái tay nắm và cái đinh quay cánh cửa. đồ tuy cồng kềnh nhưng tháo lắp rất dễ, miễn là đánh dấu đúng thứ tự, mình em với 1 người phụ cũng tự tháo lắp đc toàn bộ rất nhanh, đặt vào khớp thả ra 1 cái là nó tự bập vào.
Đồ gỗ quý là thứ tăng giá trị theo thời gian, kể cả mình ko phải dân buôn vẫn ko lỗ, mà mua hàng cũ về còn đẹp hơn hàng mới, nếu ko hư hỏng gì, chỉ tút tát đánh bóng là lại đẹp.
Nghe còm thấy cụ cũng lọ mọ món này phết! :D Giường giát liền tấm thì phải tầm đầu 2000 mới có, do khi đấy dân có đk kinh tế nên chơi cả giát, chứ xưa thì giát tre, giát gỗ rác tạp rải cái chiếu cho xong. Giường thường là 7 thang, hiếm lắm có cụ nào to béo đặt thêm 2 thang thành 9 cho yên tâm. Hồi đầu 9x về trước còn làm giường Mô-đéc, lát chun uốn bom bê, thỉnh thoảng khảm tí gỗ thừng mực hình quả trám kĩ thôi rồi! Giường này đi với tủ áo 3 buồng cánh cong như cậu với mợ. Sau style bom bê này mới là phẳng nhưng vẫn có tí yếm; thi công nhanh hơn.

Chỉnh sửa cuối:

namson229

Xe điện
dưới vạn điểm - thường tín thường làm bàn ghế, tủ kiểu cổ (ghế kiểu đào, minh, sập....) ko làm đồ hiện đại đâu cụ ạ, e cũng mua dưới đấy mấy món: sập với tủ rượu; giờ hết gụ ta, toàn làm bằng hương nam phi với loại gỗ gì e quên mất tên, cụ làm e cho địa chỉ, dthoai

NNS

Xe ngựa
Nghe còm thấy cụ cũng lọ mọ món này phết! :D Giường giát liền tấm thì phải tầm đầu 2000 mới có, do khi đấy dân có đk kinh tế nên chơi cả giát, chứ xưa thì giát tre, giát gỗ rác tạp rải cái chiếu cho xong. Giường thường là 7 thang, hiếm lắm có cụ nào to béo đặt thêm 2 thang thành 9 cho yên tâm. Hồi đầu 9x về trước còn làm giường Mô-đéc, lát chun uốn bom bê, thỉnh thoảng khảm tí gỗ thừng mực hình quả trám kĩ thôi rồi! Giường này đi với tủ áo 3 buồng cánh cong như cậu với mợ. Sau style bom bê này mới là phẳng nhưng vẫn có tí yếm; thi công nhanh hơn.
em cũng mê món gỗ này, nhưng nhà chật bỏ mẹ nên cũng ko có khả năng bày biện mua sắm. giát giường nguyên tấm hồi đó là option, em thấy tấm phản bóng lừ thích quá thì lấy thêm, đắt hơn hàng giát ghép thanh nhiều, cơ mà cả đời mua về cũng chưa từng nhìn ngắm lại vì đặt mẹ nó cái đệm cao su lên là khỏi bỏ luôn :))
cơ mà thang giường nhẽ em thấy lại nên làm bằng mẹ nó sắt hộp, chuẩn hơn làm bằng gỗ, dù đc cái tự sướng là "gỗ 100%"

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
em cũng mê món gỗ này, nhưng nhà chật bỏ mẹ nên cũng ko có khả năng bày biện mua sắm. giát giường nguyên tấm hồi đó là option, em thấy tấm phản bóng lừ thích quá thì lấy thêm, đắt hơn hàng giát ghép thanh nhiều, cơ mà cả đời mua về cũng chưa từng nhìn ngắm lại vì đặt mẹ nó cái đệm cao su lên là khỏi bỏ luôn :))
Mấy bác mua giát này, nói là mê gỗ là nói thác đi thôi; chứ cái hiệu quả là an toàn và ko cộng hưởng kêu cót két thì ai chả biết! Mê mà chưa thèm nhìn lại! :P

chuot08

Xe lăn
Rảnh rỗi em nguệch ngoại lại cái giường Mô đéc! Mấy chục năm ko vẽ vẽ cắt cắt khuôn dưỡng làm đồ nên giờ cứng tay như gà bới! Gợi dáng là chính! :D

Nhà cụ nào còn giường này cho em xin mấy kiểu ảnh.

Fly Chocopie

Xe máy
Rảnh rỗi em nguệch ngoại lại cái giường Mô đéc! Mấy chục năm ko vẽ vẽ cắt cắt khuôn dưỡng làm đồ nên giờ cứng tay như gà bới! Gợi dáng là chính! :D
ơ giường này quê em giờ thấy các cụ già vẫn hay nằm =))

NNS

Xe ngựa

Nhà cụ nào còn giường này cho em xin mấy kiểu ảnh.
giường này thịnh hành ở HN những năm 8x, thường bằng gỗ lát,lạng mỏng đóng hộp, trông cũng dày dặn phết, nhưng chỉ có 2 cái vai giường là gỗ tử tế,
trời nồm nó thi thoảng nứt nổ đánh toác 1 phát, vui đáo để