Thảo luận độ cruise control cho crv ld 2009 2.4

congnongphonui

Xe buýt
Vừa độ xong, về nhà ủn lên ngay cho nó nóng.
Xe em crv 2009 độ đẽo một số thứ ngon ngon nên riêng món cruise này phải làm cho nó chuẩn tí. Liều mạng nghe các cụ trên này, đầu năm hên xui phát. Kết quả như sau:
- Hàng họ Mexico, trông ngon, nguyên nilon, thấy ghi Honda genuine
- Thời gian thi công 40 phút, thấy nhanh gọn, cụ chủ trực tiếp làm thấy rất thành thạo, cắm phát lên ngay
- Thái độ nhiệt tình, vui vẻ...
- Bảo hành, cụ chủ nói bảo hành đến khi đổi xe.....nên em yên tâm đến lúc hỏng thì thôi...hehe. Đi từ hàng cụ chủ về nhà chưa thấy hỏng..
Nói chung là rất hài cái lòng.
Em lần đầu đăng ký nick để chia sẻ, không có ý PR.
Cụ cho em hỏi hêta tổng cộng bao nhiêu ạ?

sparkler

Xe tải
Đây là khoản nâng cấp tuyệt vời, hữu dụng nhất đấy cụ

lai thue

Xe điện
Theo ngu ý của nhà cháu các cụ nên đổi thành Phục Hồi Chức Năng Cruise Control cho CRV, vì nhiều cụ nghe đến từ ĐỘ là lại đau tim, nhất là mấy cụ bên Toy ạ

ngacnhienchua

Xe máy
Xe em crv 2009 độ đẽo một số thứ ngon ngon nên riêng món cruise này phải làm cho nó chuẩn tí. Liều mạng nghe các cụ trên này, đầu năm hên xui phát. Kết quả như sau:
- Thời gian thi công 40 phút, thấy nhanh gọn, cụ chủ trực tiếp làm thấy rất thành thạo, cắm phát lên ngay
- Bảo hành, cụ chủ nói bảo hành đến khi đổi xe.....nên em yên tâm đến lúc hỏng thì thôi...hehe. Đi từ hàng cụ chủ về nhà chưa thấy hỏng..

Dạ vâng cảm ơn cụ ạ ! Bây giờ mới có thời gian trả ảnh cụ

-- Đây xe cụ lúc chưa vào phẫu thuật đây

Sau đó là đồ thay thế

Tháo vôlang ra nó thế này

Cáp rin của ta và cáp của mẽo. Nó thêm rắc cruise, dây dợ nó cũng dài hơn và cẩn thận hơn nhiều. Đời 2010 - 2012 nó còn mỗi mẩu trông chán hơn nữa cơ

Miếng nhựa rin và tay cruise

Đã lên cruise main

Cắm nó vào ECU. Nhân tiện cụ đi rửa máy đi trông bẩn quá ka ka. Còn ko mang ra em lấy nước dội cho =))

Rồi lên xe phi thôi

Milaneto

Xe tải
Cụ cho em xin cái rổ rá và địa chỉ để em nghiên cứu với a. Em cũng muốn cho em nó fullservice quá mà chưa biết chỗ làm :)

Milaneto

Xe tải
Nói xin lỗi các cụ chứ đọc xong bài này em có cái cảm giác như hồi 18, nhìn thấy gái xinh chỉ muốn phịch một cái mà chả biết gạ gẫm thế nào, đằng này có đầy đủ giá cả, địa chỉ rồi thì ngày mai phải chiển ngay thôi

mc2014

Xe tải
Em là em rất phục các cụ. Các cụ dám nghĩ dám làm. E thì cứ nguyên bản là máu thôi ạ :)

Milaneto

Xe tải
Em là em rất phục các cụ. Các cụ dám nghĩ dám làm. E thì cứ nguyên bản là máu thôi ạ :)
Cái này em cũng nghiên cứu nát óc thấy nó tiện dủ đường nên mới mò mẫm tìm người đi trước mà học hỏi thôi cụ ạ. Noa hữu ích lắm đấy

lai thue

Xe điện
Cái này là nguyên bản mà cụ, cụ hình dung nó giống như 1 ngôi nhà rất đẹp nhưng bị trộm tháo mất bộ cửa, bây giờ ta đi tìm về lắp lại cho đủ thôi mà

mc2014

Xe tải
Em bị thèm cái này mà lại k có CDX vs Cruze mới đau :( e đang tìm xe các cụ ạ :(

ngacnhienchua

Xe máy
Vâng thực ra cụ thang cuoi gọi là độ là cũng chưa chính xác. Vì e chỉ lắp cái mà các cụ đáng lẽ ra phải có thôi. Về vn honda cắt của các cụ đó

Milaneto

Xe tải
Hôm qua em mò ra Yên Phụ định thám thính, ngắm nghía trước mà sao tìm cái địa chỉ mãi mà ko thấy nhỉ 42i, quanh quanh toàn hàng quán bán đồ lặt vặt mà :( lúc đấy lại cầm có cái stupid phone nên ko có số cụ Điệp mà hỏi :(

ngacnhienchua

Xe máy
Hôm qua em mò ra Yên Phụ định thám thính, ngắm nghía trước mà sao tìm cái địa chỉ mãi mà ko thấy nhỉ 42i, quanh quanh toàn hàng quán bán đồ lặt vặt mà :( lúc đấy lại cầm có cái stupid phone nên ko có số cụ Điệp mà hỏi :(
Cụ qua call e trc số e : 0982.101.755
Đúng là cửa hàng e nằm ở giữa quán bia và cafe thật cụ. Quán bia là 42k . Cách cái bar hero của chồng siêu mẫu Nguyễn Ngọc Thạch gì đó 5m lùi nhé cụ

reloaded

Xe tăng
Cụ qua call e trc số e : 0982.101.755
Đúng là cửa hàng e nằm ở giữa quán bia và cafe thật cụ. Quán bia là 42k . Cách cái bar hero của chồng siêu mẫu Nguyễn Ngọc Thạch gì đó 5m lùi nhé cụ
Cụ cho em hỏi, xe em Grand Carnival 2006 bị thiếu chức năng Cruise này, em thấy trên đèn taplo có sẵn chữ cruise và set. Xe bên Châu Âu có, nên em nghĩ xe này có hỗ trợ sẵn trong ECU. Em đã order bộ công tắc và dây theo xe châu âu trên ebay về và ra chỗ btek lắp. Tuy nhiên khi lắp lên kiểm tra thì trên taplo không có bóng đèn cruise (chỉ có ô chữ để sẵn) và chức năng cũng chưa hoạt động được. Bên btek có giới thiệu em qua 1 bác chuyên về điện oto cấy đèn vào, bác này đã cấy mạch và đèn vào taplo, nhưng sau đó kiểm tra không có dây điện từ ECU lên và bác ấy cũng đầu hàng.

Tình hình là như vậy. Cụ xem có hướng xử lý vụ này không thì em sẽ mang xe qua chỗ cụ. Nếu không có hướng xử lý em đành để làm trang trí vậy.

ngacnhienchua

Xe máy
Cụ cho em hỏi, xe em Grand Carnival 2006 bị thiếu chức năng Cruise này, em thấy trên đèn taplo có sẵn chữ cruise và set. Xe bên Châu Âu có, nên em nghĩ xe này có hỗ trợ sẵn trong ECU. Em đã order bộ công tắc và dây theo xe châu âu trên ebay về và ra chỗ btek lắp. Tuy nhiên khi lắp lên kiểm tra thì trên taplo không có bóng đèn cruise (chỉ có ô chữ để sẵn) và chức năng cũng chưa hoạt động được. Bên btek có giới thiệu em qua 1 bác chuyên về điện oto cấy đèn vào, bác này đã cấy mạch và đèn vào taplo, nhưng sau đó kiểm tra không có dây điện từ ECU lên và bác ấy cũng đầu hàng.

Tình hình là như vậy. Cụ xem có hướng xử lý vụ này không thì em sẽ mang xe qua chỗ cụ. Nếu không có hướng xử lý em đành để làm trang trí vậy.
Vâng e thấy cụ thật mầy mò.
Bản chất của cruise control này có thể nói không là độ chỉ là gắn những cái mà hãng nó cắt bỏ của các cụ đi thôi.
Hiện thời bên em làm chắc chắn tất cả các dòng Honda ( Trừ city 2015 loại này cắt từ đồng hồ ko có đèn cruise main ). Và tất cả các dòng xe Toyota có mặt trên thị trường VN chỉ cần soi thấy có đèn cruise main là làm được. Tgian thi công từ 30p đến 1 tiếng, có thể nói vui là bọn em tự tin cho các cụ bịt mắt vẫn đấu đúng. E fun tý
Trở lại vấn đề xe của cụ, e thấy cụ hơi liều về cái việc câu đèn đóm gì trong đồng hồ. Vấn đề chưa active được cruise main nó có thể xảy ra 2 Trường Hợp
Trường hợp 1: Phần mềm ECU chưa active, cái này phải thử đầu tiên bằng cách vào hãng chạy phần mềm của hãng xem mục Speed... nó có bị disible ko nếu bị disible thì phải bật nó lên.
Trường hợp 2: Sau khi làm cái TH1 rồi mà nó vẫn chưa active thì lúc đó mới dò cáp từ đồng tới cổ vô lăng xem nó bị thiếu cáp nào và nối thêm.

Chứ nói thực là em cũng ko bao giờ dám cấy ngay vào đèn taplo để cho nó sáng làm gì. Vì thực chất cruise control là ga điện tử + set tốc độ trên đồng hồ + chân phanh. Đơn giản thế này đồng hồ báo 50km => nút báo set => ecu giữ lệnh lên bướm ga + nhấn phanh điện 12v xung vào ecu báo tắt set . Cụ nói thế e cũng ko rõ là bác thợ kia đã cấy những gì rồi.
Và quan trọng nhất ở đây em muốn nhấn mạnh là : Không người thợ nào dám liều động vào ECU khi không có bản vẽ, cũng như không làm quen. Bởi vì điện xung vào ECU là 12v, trong ECU có rất nhiều chân với các điện xung khác nhau như: 3, 5v.... . Nếu cắm nhầm vào 1 chân nào thì coi như ngủ ECU. Và cái giá mà ngủ ECU thì bác biết rồi đó, khỏi nói luôn. Cụ tạm thời cứ để làm cảnh vậy. Để em ngâm cứu thêm về ECU KIA nếu ok em sẽ alo cụ

reloaded

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ đã tư vấn. Tạm thời em chưa manh động gì vậy. Chờ tin cụ. Thanks cụ nhiều.

Milaneto

Xe tải
Đã qua cụ điệp mần tình con xe của em mất 30p, ngồi nghe cụ tư véo các thứ khoảng tiếng nữa rồi về! Cruise Control ngon chớt quớt :)) thanks cụ ngacnhienchua !