[Funland] Độ chế những thứ đồ hữu ích;

Batman

Xe container
Cái động cơ cho cánh đảo gió là động cơ giảm tốc cụ ạ, cái này bán đầy trên Lazada rẻ bèo…
Em vẫn còn cái sơ cua ở nhà Cụ ạ.
Cái này nó chạy được tầm 2 năm là lại kêu váng đầu. :)

hat65

Xe điện
Vâng Cụ, ai cũng nói vậy, nhưng đèn led của em công xuất nhỏ, kể cả bật toàn thời gian cũng không ảnh hưởng đến dung lượng của bình. Em chạy mấy tháng chưa thấy vấn đề gì.
Em chỉ chạy thêm dây và cầu chì độc lập lên tránh việc cháy (đứt) dây nguồn cấp cho ổ khóa thôi ạ.
Có thể bình xe cụ còn tốt nên nó đang còn chịu dc. Cụ dùng đồng hồ đo sẽ thấy khi cụ bật đèn dòng sạc cho bình nó âm

Batman

Xe container
Có thể bình xe cụ còn tốt nên nó đang còn chịu dc. Cụ dùng đồng hồ đo sẽ thấy khi cụ bật đèn dòng sạc cho bình nó âm
Thường thì khi acquy đầy, điện sạc sẽ được xả triệt tiêu dòng.
Nếu tải mắc bằng điện bình, khi dòng sạc max đủ cấp cho tải thì dòng sạc ko bị âm.
Trường hợp dòng sạc âm thì cũng rất thấp, 5Ah chạy được cho bóng 15watt trong 4h. Ví dụ dòng sạc tương đương 6watt thì 9watt sẽ lấy từ bình, ít ai đi thâu đêm để bị hết điện lắm Cụ.

Trần Đoành.

Xe container
Chào anh Đoành.
Anh cho em xin 500 ảnh con dream chiến nhà anh nhé, con xe nhà em sau 2 lần hỏng lốp do để kho, giờ em bắt đầu mới mó tới. 10 năm qua, cái xe này em bỏ không, giờ mới đem ra chở con gái 15 tháng tuổi đi chơi cho nhẹ nhàng. Khụ!

hat65

Xe điện
Thường thì khi acquy đầy, điện sạc sẽ được xả triệt tiêu dòng.
Nếu tải mắc bằng điện bình, khi dòng sạc max đủ cấp cho tải thì dòng sạc ko bị âm.
Trường hợp dòng sạc âm thì cũng rất thấp, 5Ah chạy được cho bóng 15watt trong 4h. Ví dụ dòng sạc tương đương 6watt thì 9watt sẽ lấy từ bình, ít ai đi thâu đêm để bị hết điện lắm Cụ.
Chắc cụ suy luận từ các thiết bị sạc khác từ điện lưới, ở ô tô xe máy nguồn phát nó thay đổi theo tốc độ quay của máy.
Cụ thể ở xe máy dream thái đèn pha có công suất tiêu thụ điện lớn chỉ sau mỗi moto đề
Nhà sx ko tính phụ tải này vào trong dòng nạp cho bình vì có nguồn riêng nên họ thiết kế cuộn điện phát và nạp với công suất nhỏ. Khi cụ lấy nguồn câp cho đèn pha bằng bình thì cuộn điện và nạp ko bù đủ nên chủ yếu lấy từ bình ra, nên điện áp bình tụt dần theo time.
Cụ mà rảnh thì cứ kiếm đồng hồ đo dòng nạp cho bình sẽ thấy rõ ngay.

NobitaJP

Xe hơi
Nó chỉ sáng tương đương với xe máy thế hệ mới bây giờ thôi cụ (độ chói thua SH), công xuất nó có hơn chục wat mà, ke ke, mấy dòng Bi-xenon đời cũ thì nó mới làm chói mắt người đối diện.

Em thấy con SCR độ sáng đã đảm bảo rồi, lắp led vào có khi lại thành hạ cấp ấy chứ. :)
Vâng với giờ đèn đường cũng sáng đâu cần đừn sáng quá đâu

Ta^.pLa'i

Xe buýt
Nhân tiện các cụ thông thái cho cháu hỏi. Có cách nào cân bằng (động hay tĩnh, em cũng ko biết nữa) cái quạt lồng sóc chạy tốc độ khá cao, trên 2000rpm.
Chẳng là nó bị cháy, em mang đi quấn lại. Giờ cảm giác chạy nhanh hơn trước, cũng ko chắc nhưng nó rung ầm ầm thì là thật. Giờ em phải làm sao?