[Luật] Đố các bác em có vi phạm luật giao thông không ạ?

taductoan

Xe điện
Cụ ở trên làn đường có chỉ dẫn hướng phải theo nhưng cụ không theo mà cụ rẽ theo hướng khác thì theo luật cụ có sai chứ nhỉ. Cái lỗi mà nhà cháu biết là lỗi không tuân theo biển báo vạch chỉ đường
(Lỗi này 200 - 400K với ô tô và thu bằng trong trường hợp gây tai nạn) và giờ đó đang là giờ cao điểm cộng thêm mức lỗi cũng nhẹ thì lý do bận việc điều tiết giao thông để không lập biên bản cũng có thể hiểu được
Cụ có thể giải thích lý do vì sao cụ khẳng định là cụ không sai trong trường hợp này để nhà cháu được mở mang đầu óc với ạ
Cảm ơn cụ
Vạch kẻ đường thì có biển chỉ dẫn thì không vì vậy em chẳng sai. Còn chuyện giờ cao điểm thì cụ cũng sai ạ. Vì chọn xe để dừng mà cụ. Em ra đường nhiều khi thấy giao thông hỗn loạn kệ giao thông. Bắt và phạt là chuyện của khác, mà toàn dừng xe và cho đỗ xe cản trở giao thông. Phạt là quan trọng nhất.

huynguyen1102

Xe máy
thế chốt lại là cụ thớt bị lỗi gì ạ :-? :-?

chinhpham7983

Xe buýt
Em chưa đọc được cái quy định đó. Giả sử tắc đường mà cụ đi vào đường lạ cụ có nhìn thấy mấy cái mũi tên dưới đường không?
Thực ra cái lỗi không tuân thủ chỉ dẫn vạch kẻ đường là lỗi rất ít tiền, thấy cụ rắn nên nó chán hẳn 🤣

taductoan

Xe điện
Thực ra cái lỗi không tuân thủ chỉ dẫn vạch kẻ đường là lỗi rất ít tiền, thấy cụ rắn nên nó chán hẳn 🤣
300k đấy cụ. Rắn hay không thì cũng nộp vào ngân sách chứ rơi vào túi ai đâu cụ.

hoahuongduong

Xe buýt
Em bảo lập biên bản không lập cứ bảo lỗi này nhẹ anh xin em một câu em cho đi em nói là không xin thế là cứ đưa giấy tờ cho em đuổi đi với lý do ra hướng dẫn giao thông không có thời gian viết biên bản lão à.
mấy thằng mất zạy...e hay đi qua đg này, bọn nó ngang nhiên dừng xe con người ta đứng giữa ngã 4 ngã 5, cứ chềnh nghềnh ycau xuất trình giấy tờ, toàn bọn ngu đi làm công vụ....nhìn cực ngứa mắt tác phong làm việc....

taductoan

Xe điện
mấy thằng mất zạy...e hay đi qua đg này, bọn nó ngang nhiên dừng xe con người ta đứng giữa ngã 4 ngã 5, cứ chềnh nghềnh ycau xuất trình giấy tờ, toàn bọn ngu đi làm công vụ....nhìn cực ngứa mắt tác phong làm việc....
Em ngày nào chẳng đi qua đường này. Thấy dừng nhiều xe hướng Nguyễn Xiển Khuất Duy Tiến mà biển chỉ dẫn cực kỳ khó nhìn. Thật là bất cập.

phaodongky

Xe tải
Vạch kẻ đường thì có biển chỉ dẫn thì không vì vậy em chẳng sai. Còn chuyện giờ cao điểm thì cụ cũng sai ạ. Vì chọn xe để dừng mà cụ. Em ra đường nhiều khi thấy giao thông hỗn loạn kệ giao thông. Bắt và phạt là chuyện của khác, mà toàn dừng xe và cho đỗ xe cản trở giao thông. Phạt là quan trọng nhất.
Ý cụ là có vạch kẻ đường mà ko có biển báo thì là chúng ta cứ đi vô tư ạ?
Em vẫn mông lung, cụ giải thích cụ thể hơn bằng luật được ko?

taductoan

Xe điện
Ý cụ là có vạch kẻ đường mà ko có biển báo thì là chúng ta cứ đi vô tư ạ?
Em vẫn mông lung, cụ giải thích cụ thể hơn bằng luật được ko?
Ý em là vậy đấy ạ. Phải có biển chỉ dẫn thì mới phạt được bác nhé. Mà biển chỉ dẫn ở đường có 2 làn đường trở lên thì phải được treo trên cần vươn hoặc giá long môn. Không có biển chỉ dẫn đúng luật thì cứ đi bình thường cụ à.

phaodongky

Xe tải
Ý em là vậy đấy ạ. Phải có biển chỉ dẫn thì mới phạt được bác nhé. Mà biển chỉ dẫn ở đường có 2 làn đường trở lên thì phải được treo trên cần vươn hoặc giá long môn. Không có biển chỉ dẫn đúng luật thì cứ đi bình thường cụ à.
Em hiểu ý cụ rồi. Có dẫn chiếu điều luật nào cụ thể để mình làm cơ sở trả lời xxx ko cụ?

taductoan

Xe điện

hyulee

Đi bộ
Em vẫn chưa rõ chỗ này lắm ! Theo quy chuẩn 41 năm 2019:
"QCVN 41:2019/BGTVT
QUY CHUẨN KỸ THUẬT QUỐC GIA VỀ BÁO HIỆU ĐƯỜNG BỘ
Điều 55. Hiệu lực của vạch kẻ đường
Vạch kẻ đường khi sử dụng độc lập thì người tham gia giao thông phải tuân theo ý nghĩa của vạch kẻ đường. Vạch kẻ đường khi sử dụng kết hợp với đèn tín hiệu, biển báo hiệu thì người tham gia giao thông phải tuân theo ý nghĩa, hiệu lệnh của cả vạch kẻ đường và đèn tín hiệu, biển báo hiệu theo thứ tự quy định tại Điều 4 của Quy chuẩn này."
Thì chỉ cần có vạch kẻ đường là cụ có thể bị phạt nếu vi phạm rồi ạ ?

Steve41

Xe đạp
Chỗ này hôm nọ e đi từ Nguyễn Xiển để lên đường trên cao. Mà đứng vào làn trong tắc đường k sang đc. Lúc định đi thẳng thì nhận ra mình ở làn rẽ trái. May đánh kịp cái xi nhan xong rẽ vội vào Nguyễn Trãi r quay ngược lại chứ k thì cũng ăn đòn như cụ.

Havo

Xe Cứu Trợ
Ai cũng như bác thớt, thì loạn xới, xong lại kêu tắc đường :))
Ko có biển trên giá long môn thì cũng nên tuân thủ vạch kẻ dưới đường khi ngày nào bác cũng đi qua đó, biết rõ vạch kẻ ntn rồi ;)
Nếu lần đầu đi ko biết thì thông cảm được :D

taductoan

Xe điện
Ai cũng như bác thớt, thì loạn xới, xong lại kêu tắc đường :))
Ko có biển trên giá long môn thì cũng nên tuân thủ vạch kẻ dưới đường khi ngày nào bác cũng đi qua đó, biết rõ vạch kẻ ntn rồi ;)
Nếu lần đầu đi ko biết thì thông cảm được :D
Bác có biết tại sao ở đường Nguyễn Xiển có biển báo mà đường Nguyễn Trãi không có biển báo không?

NNS

Xe ngựa
có biển mà ko có vạch: thì biết phân chia phần đường éo nào mà theo, biển thành vô nghĩa, nhưng ngược lại, có vạch mà ko có biển, thì vẫn phải theo. (điều này chỉ rõ trong luật rồi)
chắc xxx nó cần năng suất vồ đc nhiều chứ đúng là ngồi lập bb cho cái lỗi đá vạch của cụ là lỗi nhẹ hều thì nó chán đuổi đi cho nhanh, chứ ko phải cụ ko vi phạm gì đâu cụ nhé.