Dỡ bỏ lệnh cấm vận vũ khí và triển vọng của vũ khí phương tây.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Sáng nay 23/05/2016 tại Hà Nội, Tổng thống Obama đã tuyên bố Dỡ bỏ lệnh cấm vận vũ khí đối với VN. Chính thá bỏ hạn chế cuối cùng trong quan hệ giữa hai nước.

Xin hoan nghênh quyết định của TT Mỹ, và hy vọng tương lai hợp tác trong lĩnh vực này sẽ sớm có thành tựu như trong lĩnh vực kinh tế.
Cụ chủ cho vài lời bình !!!
http://vnexpress.net/tin-tuc/the-gioi/phan-tich/tuong-vo-tien-trung-khong-nen-mua-vu-khi-chi-mua-phuong-tien-my-3409323.html

haiphdt

Xe buýt
Mình thừa tiền mua mọi thứ,kể cả Tàu Sân Bay,nhưng...tiền đâu mà nuôi,rồi còn không setup được với nhau,máy bay Mỹ lắp tên lửa Nga kiểu gì.Sau năm 1975 bao nhiêu xe tăng máy bay của Mỹ để lại có sử dụng được mấy đâu,hỏng toàn vứt không có đồ để thay.Nghe thì sướng nhưng gian truân lắm,đi theo đó là cả 1 bộ phận hậu cần.Nghĩ đơn giản thế này nhé nhìn cái M48 đã khác cái T54 rồi.

Hại Điện

Xe container
Mình thừa tiền mua mọi thứ,kể cả Tàu Sân Bay,nhưng...tiền đâu mà nuôi,rồi còn không setup được với nhau,máy bay Mỹ lắp tên lửa Nga kiểu gì.Sau năm 1975 bao nhiêu xe tăng máy bay của Mỹ để lại có sử dụng được mấy đâu,hỏng toàn vứt không có đồ để thay.Nghe thì sướng nhưng gian truân lắm,đi theo đó là cả 1 bộ phận hậu cần.Nghĩ đơn giản thế này nhé nhìn cái M48 đã khác cái T54 rồi.
Em hỏi thật: Cụ có làm công tác kỹ thuật vũ khí cho quân đội không ạ ? Hay cũng dạng nghe hơi nồi chõ rồi phán như đúng rồi ?

Hiện trong biên chế có rất nhiều vũ khí của Ít, vậy có khó khăn gì không ?

haiphdt

Xe buýt
Em hỏi thật: Cụ có làm công tác kỹ thuật vũ khí cho quân đội không ạ ? Hay cũng dạng nghe hơi nồi chõ rồi phán như đúng rồi ?

Khó khăn chứ cụ,vũ khí nó phải đi theo với hậu cần,ví dụ như nhập súng là phải đi cùng đạn,lại phải nhập thêm dây chuyền sản xuất đạn.Máy bay,xe tăng,tàu chiến cũng vậy,không complete thì không sử dụng được,trường hhợ lai ghép được là những trường hợp đặc biệt thôi chứ không đại trà được cụ nhé.Em không trong nghành nhưng cũng là người yêu thích và hay nghiên cứu về lĩnh vực này.

Hại Điện

Xe container
Khó khăn chứ cụ,vũ khí nó phải đi theo với hậu cần,ví dụ như nhập súng là phải đi cùng đạn,lại phải nhập thêm dây chuyền sản xuất đạn.Máy bay,xe tăng,tàu chiến cũng vậy,không complete thì không sử dụng được,trường hhợ lai ghép được là những trường hợp đặc biệt thôi chứ không đại trà được cụ nhé.Em không trong nghành nhưng cũng là người yêu thích và hay nghiên cứu về lĩnh vực này.
Khó khăn đương nhiên là có nhưng không đến mức phải quá lo lắng. Quan điểm không nên mua đồ Tây vì khó khăn trong bảo dưỡng...chỉ là cách bàn lùi của những người ghét phương Tây.

Quan điểm của em rút ra từ thực tế sử dụng hàng công nghiệp.

haiphdt

Xe buýt
Khó khăn đương nhiên là có nhưng không đến mức phải quá lo lắng. Quan điểm không nên mua đồ Tây vì khó khăn trong bảo dưỡng...chỉ là cách bàn lùi của những người ghét phương Tây.

Chuyện mua đồ em không bàn ở đây,đây là chuyện vũ khí và khí tài quốc phòng cụ à.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]

cháu xin lỗi chen ngang !!
hai cụ lói mỗi cụ đúng một ý.
nếu nói công nghệ cao hay hơi cao cao một tí , đồng bộ không phải dễ. nếu trực chiến cùng lúc trên cùng một khu vực,. còn nếu trên toàn mặt trận chắc phải có vùng đệm để chuyển đổi thì chỉ huy tác chiến mới đc đồng bộ. ( đơn cử hệ m và hệ f ). còn trong huấn luyện cũng mất khá thời gian. nếu một binh chủng này phối thuộc với binh chủng khác rất dễ sai lệch . hay. cùng binh chủng nhưng khí tài lại có cấu hình khác nhau.. lôi thôi lắm. rồi vật tư thay thế, sửa chữa nếu trong cùng một f mà có nhiều khí tài cấu hình khác nhau ( cháu lấy thí dụ con bulon thôi 1 cái hệ m 1 cái hệ anh. là đến khổ mấy thằng quân khí).
cụ hại điện nói đúng khó khăn không nên bàn lùi. nhưng thực tế chiến đấu đặt ra cho các chỉ huy. và tham mưu, tác chiến. nhiều việc phải làm lắm. cái này phải đc chuẩn bị từ lúc huấn luyện vũ khí mới,chứ lúc oánh nhau rồi chả còn thời gian đâu mà huấn luyện. mà đồng bộ được các loại vũ khí khác hệ không dễ nhé ( nhà sản xuất nó chả nói cho mình đâu).
kính hai cụ mỗi cụ một lý

vietcaregp

Xe tải
Cứ mua về, rồi qua thực tế huấn luyện chiến đấu thì sẽ rút kinh nghiệm được nhanh mà. Có khi hơn cả thằng sản xuất ấy chứ

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Rất nhiều là bao nhiêu ah cụ ???
:)) :)) :))

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Hàng công nghiệp khác xa hàng quốc phòng nha :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]

Gương tầy liếp là chiến tranh Malvinas nha.
Gương sáng lắm đấy :D

haiphdt

Xe buýt
Em thấy chỉ nên mua một vài loại máy bay cảnh báo sớm, máy bay săn ngầm của Mẽo là tốt nhất, chứ vũ khí bộ binh thì Mẽo không tốt bằng của Nga. Cái mạnh của Mỹ là thông tin và sự phối hợp giữa các đơn vị :D
Em nghĩ mua chọn lọc là được,hoặc giả sử sửa hoặc nâng cấp mấy con M113 hoặc UH1,chinok dùng tiếp.

haiphdt

Xe buýt
Em thấy mấy con đó dùng từ chiến tranh biên giới phía Nam nát lắm rồi, chắc khó dùng thêm. Có khi mua mới ý chứ.
Vẫn chạy tốt cụ ơi,vài con UH vẫn bay cùng với Mi mà,còn lại vẫn lưu kho suốt,giờ chuẩn bị có đồ thay+nâng cấp là ngon lành cành đào

Hồng Quốc

Xe tải
thế mạnh CNQP của Mĩ nằm ở không quân và hải quân còn lục quân thì Mĩ hay mua của đồng minh hơn tự sản xuất. Nga thì nằm ở Lục Quân và Không Quân.
Chơi đồ Mĩ hay đồ Nga ko quan trọng mà quan trọng ở chỗ phối hợp cách sử dụng của các binh chủng kìa . Ngành CNQP của các nước trên TG mỗi nước ( kể cả đồng minh nước này nước nọ ) đều khác nhau thế mạnh tùy vào chiến lược phát triển của họ chứ ko có sự đồng bộ nào cả , riêng việc bảo trì thì khi cụ mún sử dụng đồ chơi này tiếp thì sẽ tự nhiên có cách sự dụng tiếp à

Bigmoto

Xe container
Vẫn chạy tốt cụ ơi,vài con UH vẫn bay cùng với Mi mà,còn lại vẫn lưu kho suốt,giờ chuẩn bị có đồ thay+nâng cấp là ngon lành cành đào
Mấy em UH là nâng cấp sửa chữa lại rồi cụ, chứ nguyên bản thì tèo lâu roài. Mà nghe đâu vụ sửa chữa mấy em này nhà ta cũng "lách luật" ghê lắm đấy :))