Dỡ bỏ lệnh cấm vận vũ khí và triển vọng của vũ khí phương tây.

Hồng Quốc

Xe tải
Nói như cụ thì phải chốt 30 năm liên tục ở 2 con số thì mới thành NICs được. Chứ quanh quanh 7% thì chỉ tầm Mã-văn-Thái thôi
cụ ơi bọn nhật mất gần 20 năm còn bọn hàn cũng mất gần 30 năm đấy cụ , mà bọn họ cũng chỉ phát triển đc sau chiến tranh 1 thời gian thì mới phát triển đc . Cái trọng tâm hiện giờ mà nước mình cần giữ tỷ lệ ở 1 con số mà khả năng mình làm ra ở mức cao nhất và giữ tỷ lệ đó trong thời kì vàng càng lâu càng tốt thì may ra mới sau này mình mới có cơ hội hết dám đi xin ODA

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Hải quân được ưu tiên trước hay sao í ạ:D. Không quân cứ từ từ khoai sẽ nhừ cho tới 2020;)).

Ký Boeing là có mẹo cả:))
cụ cho cháu hỏi ngoài lề tí???
Cháu nghe nói, khi tổng thống ok nhưng cũng phải qua lưỡng viện gật thì mới có hiệu lực !!! không biết thông tin của cháu như vậy có đúng không ???
Nếu mua thì có cam kết là không chọc ngoáy ji . Chứ cái vụ Falkland Islands cháu thấy lưng nó cứ man mát thế nào ấy.

pain

Xe ba gác
cụ cho cháu hỏi ngoài lề tí???
Cháu nghe nói, khi tổng thống ok nhưng cũng phải qua lưỡng viện gật thì mới có hiệu lực !!! không biết thông tin của cháu như vậy có đúng không ???
Nếu mua thì có cam kết là không chọc ngoáy ji . Chứ cái vụ Falkland Islands cháu thấy lưng nó cứ man mát thế nào ấy.
Cụ đúng ạ nhưng vụ ký với B đơn thuần là Commercial transaction nên k cần Lưỡng viện ok!

Còn nếu mua bán vũ khí công nghệ cao mới cần đồng thuận của Tam đầu chế.

Mà vụ bỏ cấm vận này, theo em, mang tính biểu trưng là chính chứ để đến thực tế thì còn lâu, qua nhiều công đoạn lắm và quan trọng nhất là Tiền, VN lấy đâu ra mà mua. Nhiều ông cứ rú lên như bắt được vàng, cứ như là tháng sau thì vũ khí ùn ùn về cảng không bằng:))

Nhưng chí ít thì cũng không phải gửi HU-1A đi sửa và nâng cấp chui như vài năm nay nữa rồi M113 cũng có đồ spare parts thay thế, C130 may ra cũng dựng lại và nghe đâu cuối năm ký MOU về 2 bạn P-3:D

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Kính cụ chủ !!
Cháu có vài điều muốn bàn luận.
Nói chung bình thường hóa hoàn toàn với us là điều đáng mừng ( không phải bàn nữa) . Nhưng theo cháu biết ( có lẽ chưa hoàn chỉnh ) là khi Tổng thống ok thì phải đc lưỡng viện Hoa kỳ thông qua mới có hiệu lực. ( như cái TTP hình như TT ok rồi nhưng Hạ viện US chưa ok -- nếu cháu lạc hậu thông tin cụ bổ xung nhé ). Chắc bỏ cấm vận kỳ này mấy cụ con voi vui hơn mấy cụ con lừa.
Còn cái đồ chơi hitex này. Mang tiếng là mua em tuần biển P các loại, nhưng công tác bảo dưỡng, hậu cần cho ló cung mất khối xèng cụ nhỉ. mà nghe đâu mình chỉ được mua hàng li mi tịt chứ chưa đc dùng hang phun ốp sừn . Mua lô lớn thì còn đỡ chứ một vài em thì đầu tư bảo dưỡng , hậu cần khổ lắm ( kho tàng, bến bãi , vật tư, nhân lực...)những cái này cũng khối tiền cả đấy.
Các cụ trên này thường chỉ quan tâm đến mấy cái đồ hoành tráng mà thường quên chi phí vận hành ( hiện đại thì cũng hại ví ra chò). Ngày xưa lo ăn cho một E bọn tác chiến với bọn hậu cần cãi nhau như mổ bò. Ngày xưa nghe hóng ( lại nghe nói ) cứ 3 thằng cửu vạn mới đủ cho một thằng xung phong ( một cụ F trưởng lói vậy).
Với lại số bay lượn như vậy có đủ dùng không???chứ cái hồi bên K các cụ đó thình thoảng còn đc mấy cụ không quần che trở!!! chứ các cụ trên Hà giang, Cao bằng,... chửa thấy khói các em đó lần nào!!!
xin lỗi cụ chủ. cháu lính lác chỉ lo ăn thôi. mong cụ đại xá

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đúng ạ nhưng vụ ký với B đơn thuần là Commercial transaction nên k cần Lưỡng viện ok!

Mà vụ bỏ cấm vận này, theo em, mang tính biểu trưng là chính chứ để đến thực tế thì còn lâu, qua nhiều công đoạn lắm và quan trọng nhất là Tiền, VN lấy đâu ra mà mua. Nhiều ông cứ rú lên như bắt được vàng, cứ như là tháng sau thì vũ khí ùn ùn về cảng không bằng:))

Nhưng chí ít thì cũng không phải gửi HU-1A đi sửa và nâng cấp chui như vài năm nay nữa rồi M113 cũng có đồ spare parts thay thế, C130 may ra cũng dựng lại và nghe đâu cuối năm ký MOU về 2 bạn P-3:D
he he chào cụ!!
Thế cái TTP cháu nghe nói chưa có hiệu lực chính thức thì phải ?????( vì cụ Voi với cụ Lừa hình như còn bận troanh cử )
cụ đề cập đến cáo M113 cháu thấy hình như cái này đơn giản lắm thì phải như UAZ . có lần ( nghe nói) em nó dính mìn. thấy 3 cụ nhẩy xuống, ngắm nghía hồi lâu. Rồi vặn vặn. đập đập, có cả chửi nữa nhé, khoảng hơn 1 tiếng sau em nó ị ra một đám khói đen xì, rồi lục khục lên đuờng. khà khà cái vụ này lính lác phải xuống cảnh giới, nước ngập đến kheo chân đứng không đc ngồi ướt hết cả háng bệnh húng lìu nặng thêm. Mấy ngày sau gãi không xuể, phải dùng dây súng cò cưa kéo xẻ mới đã. Bi giờ háng vẫn thâm sì . hỏng hết cả làn da ...háng ...châu á.

tank_fun

Xe tăng
Hê hê, nhiều cụ cứ lo không có tiền, em nghĩ cần thì các cụ nhà mình cũng nhích cả thôi, mài ra ăn để giữ chủ quyền, giữ cái ghế của Port chứ không có dao phóng lợn phòng thân thì mất cả chì lẫn chài lúc nào không hay. Các cụ gõ bàn phím bình thiên hạ còn biết cái việc Vịt dùng hệ vũ khí giống hệt của tầu, mình có cái gì nó có cái đó, rồi thậm chí hịn hơn-đông hơn, chả nhoẽ IQ cao của Port và Guest house lại không biết ? Em tin lần này sẽ ra tấm ra món cả thôi, đừng bị cái tư duy sợ sệt bảo thủ nó kìm hãm mình.
Biết đâu một buổi sáng dậy lôi báo ra đọc thấy tin Vịt sắm nguyên 12 chiếc F-18 cho hải quân thì sao ? Hê hê em mơ mộng tí.

Hồng Quốc

Xe tải

mọi vụ mua bán vũ khí của Hoa Kỳ đều phải thông qua 3 Anh Họ đúng ko cụ Pain ?
em nghĩ mình cần khôi phục lại C130 vs HU-1A trước đấy cụ , để thuận tiện việc tăng cường cho các đảo ở biển đông

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
mọi vụ mua bán vũ khí của Hoa Kỳ đều phải thông qua 3 Anh Họ đúng ko cụ Pain ?
em nghĩ mình cần khôi phục lại C130 vs HU-1A trước đấy cụ , để thuận tiện việc tăng cường cho các đảo ở biển đông
Khôi phục hàng cũ ah???
Hay đấy nhưng ...
Còn đủ niên hạn để khôi phục nâng cấp ???
Chi phí để nâng cấp có tương xứng với công năng ???
Em tạm nêu vậy :D

Hồng Quốc

Xe tải
Khôi phục hàng cũ ah???
Hay đấy nhưng ...
Còn đủ niên hạn để khôi phục nâng cấp ???
Chi phí để nâng cấp có tương xứng với công năng ???
Em tạm nêu vậy :D
nếu ko khôi phục đc thì mua hàng mới lun. Đám máy bay vận tải hiện giờ cũng sắp tới thời kì nghỉ hưu thì giờ chỉ có 3 em C295 để tiếp tế cho quần đảo trường sa và hoàng sa.Nên đám C130 nếu mua hay khôi phục thì công năng rất xứng đáng mà hiện giờ đám máy bay vận tải cũng chỉ mỗi 3 em C295 là máy bay hiện đại ( còn mấy em giấu hàng thì em ko bít ) mà KQ lên hiện đại thì mình rất cần mấy em tiếp tế hiện đại trong hiện tại và tương lai

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container
phải gửi HU-1A đi sửa và nâng cấp chui như vài
Kính cụ chủ !!
Cháu có vài điều muốn bàn luận.
Nói chung bình thường hóa hoàn toàn với us là điều đáng mừng ( không phải bàn nữa) . Nhưng theo cháu biết ( có lẽ chưa hoàn chỉnh ) là khi Tổng thống ok thì phải đc lưỡng viện Hoa kỳ thông qua mới có hiệu lực. ( như cái TTP hình như TT ok rồi nhưng Hạ viện US chưa ok -- nếu cháu lạc hậu thông tin cụ bổ xung nhé ). Chắc bỏ cấm vận kỳ này mấy cụ con voi vui hơn mấy cụ con lừa.
Còn cái đồ chơi hitex này. Mang tiếng là mua em tuần biển P các loại, nhưng công tác bảo dưỡng, hậu cần cho ló cung mất khối xèng cụ nhỉ. mà nghe đâu mình chỉ được mua hàng li mi tịt chứ chưa đc dùng hang phun ốp sừn . Mua lô lớn thì còn đỡ chứ một vài em thì đầu tư bảo dưỡng , hậu cần khổ lắm ( kho tàng, bến bãi , vật tư, nhân lực...)những cái này cũng khối tiền cả đấy.
Các cụ trên này thường chỉ quan tâm đến mấy cái đồ hoành tráng mà thường quên chi phí vận hành ( hiện đại thì cũng hại ví ra chò). Ngày xưa lo ăn cho một E bọn tác chiến với bọn hậu cần cãi nhau như mổ bò. Ngày xưa nghe hóng ( lại nghe nói ) cứ 3 thằng cửu vạn mới đủ cho một thằng xung phong ( một cụ F trưởng lói vậy).
Với lại số bay lượn như vậy có đủ dùng không???chứ cái hồi bên K các cụ đó thình thoảng còn đc mấy cụ không quần che trở!!! chứ các cụ trên Hà giang, Cao bằng,... chửa thấy khói các em đó lần nào!!!
xin lỗi cụ chủ. cháu lính lác chỉ lo ăn thôi. mong cụ đại xá
Cái đỏ: Bảo dưỡng là bảo dưỡng cái gì hả cụ ? Bảo dưỡng đồ điện tử hay con máy bay ? Bảo dưỡng cái máy bay thì thì mấy anh bên dân sự làm hằng ngày; Còn đồ điện tử quân sự Mẽo thì cụ yên tâm đê, nó chả bao giờ hỏng đâu hoặc 15-20 năm nữa mới hỏng;

Chổ cháu đồ điện tử công nghiệp Mẽo chạy phà phà 24/24. Chất lượng vượt xa đồ Nhật. Bọn cháu chơi amply đèn săn lùng những món quân sự Mẽo những năm trước 1950 vẫn cực giá trị mà hàng mới bây giờ không bao giờ có cửa.

Hồng Quốc

Xe tải
he he chào cụ!!
Thế cái TTP cháu nghe nói chưa có hiệu lực chính thức thì phải ?????( vì cụ Voi với cụ Lừa hình như còn bận troanh cử )
cụ đề cập đến cáo M113 cháu thấy hình như cái này đơn giản lắm thì phải như UAZ . có lần ( nghe nói) em nó dính mìn. thấy 3 cụ nhẩy xuống, ngắm nghía hồi lâu. Rồi vặn vặn. đập đập, có cả chửi nữa nhé, khoảng hơn 1 tiếng sau em nó ị ra một đám khói đen xì, rồi lục khục lên đuờng. khà khà cái vụ này lính lác phải xuống cảnh giới, nước ngập đến kheo chân đứng không đc ngồi ướt hết cả háng bệnh húng lìu nặng thêm. Mấy ngày sau gãi không xuể, phải dùng dây súng cò cưa kéo xẻ mới đã. Bi giờ háng vẫn thâm sì . hỏng hết cả làn da ...háng ...châu á.
cái TPP nó chỉ mới đc các bộ trưởng kí à cụ còn phải đợi quốc hội các nước có chịu hay ko :D nghe nói là đây phần gay gắt nhất thì phải

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
những cái công nghệ cao, thời bon cháu không rành lắm. nhưng ví dụ cái 105 của anh cccp. để lâu ở các khẩu đội chả bảo dưỡng the đúng quy trình. lúc lâm nguy mấy thằng pháo thủ bắn cái uỳnh , bệ không hồi lại, chúng nó lấy xà beng bẩy lại, đâu băn 1 ,2 phát ji đó là lại bình thường. cái đồ anh cccp rất kỳ. nó lành lành thế nào ấy !!!

Bung To

Xe điện
Cụ đang hóng ATM hay Real ạ?
Theo cụ, Mĩ mà tung kế hoạch Marshan phiên bản Việt với 1000 tỉ đô trong vòng 10 năm liệu GDP chúng ta có tăng 60%/năm ko ợ?
Mẽo nó chả cho không ai cái gì đâu cụ ơi !
Ít nhất nó cũng đòi mình bỏ cái đuôi ...định hướng :D

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Hàng Mỹ hịn như vậy hả cụ ơi
Người Mỹ vốn cẩn thận.
GI đi trận có đận còn được phát thêm 1 cái nòng súng M16 để phòng thay khi cần.
Được tặng nắm bao cao su chụp nòng súng hòng tránh bụi, nước.
Được hướng hẫn khi lội sình phải nâng súng ngang trên đâug bằng cả 2 Tay.
Nói chung là chu đáo lắm:D

tân tinh

Xe tăng
Chỉ có các Hiệp ước quốc tế hoặc các Luật mới cần lưỡng Viện phê chuẩn. Hệ thống 9h chị Mỹ vẫn đề cao vai trò TT