Thảo luận Độ bền xe mazda

tranhoangminh

Xe container
Đọc 1 lượt cc comment mà e cứ ngồi cười 1 mình. Theo e các cụ đi chưa gần lắm với vấn đề cụ chủ thớt phân vân. Lại thi nhau so sánh mazda với toy rồi hàn hay honda.
E cũng gần 4 xịch nên ko còn bị coi là trẻ ranh. Nhưng sống từng ấy năm e thấy ở đời ko có chuyện ngon-bổ-rẻ luôn sánh vai nhau. Nhưng sinh ra mỗi người 1 sở thích và nhu cầu nên có người thích toy, có người thích hàn, có kẻ lại thích mazda.... cũng là chuyện rất bình thường. Hơn nữa mỗi hãng họ đều có chiến lược kinh doanh và biết chiều lòng đối tượng muốn nhắm đến nên có vài cái mà hãng này hơn hẳn hãng khác cũng ko có gì lạ và đáng khen/chê. Nếu như cc thì xe hàn xe tàu sx ra ko ai đi thì chả đóng cửa nhà máy lâu òi (e đang hóng a Vượng nhà ta làm ăn ntn thôi).
Túm váy thì hài lòng trong tầm tiền là ổn rồi cc ạ. Chứ cc cứ chát qua chát lại e sợ phang nhau đến nơi ấy chứ.
E cũng đang xài cx5 hai năm nay. Bố e là kỹ sư cơ khí ô tô nên e cũnb biết cách sử dụng và bảo dưỡng xe nên 2 năm e cầm lái ko thấy thất vọng gì cả. E ưng và yêu con xe e đang có.
Chúc cc óp phờ sức khoẻ và năm mới bình an.
vậy là cụ cũng chạy fl như e rồi, e cũng thấy chả có gì cả sau gần 3 năm, mà lúc mua cũng đã so với crv cả rồi, ưng con nào thì múc thôi, nhưng nghe cụ nói như vậy, chắc n cụ nghĩ cụ sell mazda roài keke,
vừa rồi có cái tạp chí nào đánh giá cx5 tốp 5 xe bền 2018 đấy
chả thấy cụ nào đưa vào, e thì chạy e này thấy hài lòng, vừa đủ với 1 con xe bình dân, chi phí sửa chữa, bd vừa phải, k lo bị vặt như xe sang.

datto70

Xe container
Bà xã đang thích m3 đít cộc nên cố đọc hết 6 trang, ý kiến các nhân
1- Không có gì là Ngon-Bổ-Rẻ
2- Không có gì là hoàn hảo cho tất cả mọi người
3- madza có trang bị nhiều tính năng, giá bán thấp hơn các xe Nhật tại VN ( To..., Hon..) cùng phân khúc đương nhiên chất lượng không thể bằng được, nhưng cái quan trọng nhất là Ai có nhu cầu nào, sở thích nào thì mua xe đấy, hài lòng với chiếc xe mình mua và hiện nay TH đang thành công với CX5 và M3 tại VN
3- Của bền tại người, cái này rất quan trọng
4- Lại nói về sở thích, cháu đang đi Cam nhưng thích cái xe to rộng, nên mặc dù chỉ xem qua ảnh, thông số, còn chất lượng thì chưa biết nhưng cũng xuống tiền 50 tr, cọc con SA 2.0 của Vin.
5- Bà xã đang đi Vios, cháu bảo đổi altis mà đi cho rộng, êm, nhưng không cứ thích cái đít của con M3- đuôi cộc ( 5 cửa) chứ lỵ. Nên cố vào đọc xem các cụ phán xe madza như thế nào.

TYFN

Xe tăng
Chào cc
Biết là mazda đặc biệt là mazda 3 đang bán rất chạy ở Việt Nam. Cá nhân em thấy xe mới có khá nhiều ưu điểm, nhưng trên các 4room nhiề
u cụ chê mazda tơi tả.
Nào là ko bền, nào là đồ tàu nhiều, nào là mất giá...
Vậy em xin hỏi những cụ đang đi mazda, đặc biệt là những cụ đi mazda thaco hoặc biết nhiều về xe là mazda có thực sự nhanh tã như lời đồn ko? Những chi tiết nào nhanh xuống cấp? Những linh kiện nào của tàu (em nhìn thấy cái đùm phanh rồi)
Cảm ơn
Em chưa đi xe hãng khác nên không biết, nhưng nói về Mazda 3 thì có cảm nhận thế này (xe em là 3s của Trường Hải lắp, sử dụng từ 10/2014 đến nay)
1.Tiêu thụ nhiên liệu đi làm hàng ngày Thái Thịnh - Liễu Giai - Gia Lâm và ngược lại quãng 11~12l/100km
2.Độ ồn: Tùy mặt đường, có đoạn đường đi thấy êm ru nên chấp nhận được
3.Nội thất: Không long lanh nhưng cũng chả xấu, cân đối nên cũng ok
4.Độ rộng rãi: Thua toyota, honda ở khoang sau
5.Âm thanh: Ổn áp không ngờ (chắc tại em dễ tính)
6.Cách âm: Bình thường(chả mong gì hơn ở hạng xe dưới 800tr), nghe thấy tiếng ống xả rú khi tăng tốc thật phấn khích.
7.Điều hòa: Toàn thấy vợ con ngồi sau kêu lạnh
8.Khả năng leo trèo: Em vừa đi thăm Lũng Cú về thì thấy đúng là bé hạt tiêu. 1.6 mà vào cua dốc cứ ngọt thỉu cùng tiếng ống xả rất kích thích
9.Cảm giác lái: Thú vị khi chạy các loại đèo vùng đông bắc, tây bắc. Không có kiểu bềnh bồng tí nào
10.Khả năng vượt: Vì có 1.6 nên phụ thuộc nhiều vào kỹ năng thì mới thấy không tệ. Chứ nhắm mắt mà đạp ga sẽ thấy hụt hẫng
11.Thay thế phụ tùng: Thay ắc quy ở mốc 3.5 vạn, thay một giảm sóc trước ở mốc 6.1 vạn (vừa thay hôm nay vì bị chảy dầu). 2.1 tr cho một giảm sóc made in poland
12. Ngoài hai mục ắc quy và giảm sóc nói trên thì chỉ định kỳ lọc gió điều hòa, lọc dầu và lọc xăng lúc 4 vạn.
Sơ sơ như vậy, chả biết thế là bền hay không, nhưng thấy mình chấp nhận được là được.

lapin

Xe container
Em thay rotuyn lái của chiếc Escape (Mazda Tribute) 2.3 ở mức 3,6 hay 3,8 vạn km. Có lần em hỏi CX-5 còn bị lỗi này không (coi là đời sau mà) thì không thấy ai trả lời, mà chẳng ai để ý:))

Thành Civic

Xe buýt
Em thay rotuyn lái của chiếc Escape (Mazda Tribute) 2.3 ở mức 3,6 hay 3,8 vạn km. Có lần em hỏi CX-5 còn bị lỗi này không (coi là đời sau mà) thì không thấy ai trả lời, mà chẳng ai để ý:))
Bây giờ vẫn ko ai trả lời, mà chẳng ai để ý =))

Thành Civic

Xe buýt
Bà xã đang thích m3 đít cộc nên cố đọc hết 6 trang, ý kiến các nhân
1- Không có gì là Ngon-Bổ-Rẻ
2- Không có gì là hoàn hảo cho tất cả mọi người
3- madza có trang bị nhiều tính năng, giá bán thấp hơn các xe Nhật tại VN ( To..., Hon..) cùng phân khúc đương nhiên chất lượng không thể bằng được, nhưng cái quan trọng nhất là Ai có nhu cầu nào, sở thích nào thì mua xe đấy, hài lòng với chiếc xe mình mua và hiện nay TH đang thành công với CX5 và M3 tại VN
3- Của bền tại người, cái này rất quan trọng
4- Lại nói về sở thích, cháu đang đi Cam nhưng thích cái xe to rộng, nên mặc dù chỉ xem qua ảnh, thông số, còn chất lượng thì chưa biết nhưng cũng xuống tiền 50 tr, cọc con SA 2.0 của Vin.
5- Bà xã đang đi Vios, cháu bảo đổi altis mà đi cho rộng, êm, nhưng không cứ thích cái đít của con M3- đuôi cộc ( 5 cửa) chứ lỵ. Nên cố vào đọc xem các cụ phán xe madza như thế nào.
Theo em thì xe bình dân ko có cái nào tốt nhất. Chỉ có cái xe phù hợp nhất với mình thôi. Thích cái nào mua cái đó, chăm chút nó thì thấy yêu hơn thôi. Như cụ nói vậy.
Bà xã cụ thì đi m3 là đẹp hơn đấy. Mỗi ng 1 xe cần j quá rộng rãi đâu.
Xe mới em đi thấy ổn với giá tiền: đẹp, lái thật, tiết kiệm.

Thành Civic

Xe buýt
Em chưa đi xe hãng khác nên không biết, nhưng nói về Mazda 3 thì có cảm nhận thế này (xe em là 3s của Trường Hải lắp, sử dụng từ 10/2014 đến nay)
1.Tiêu thụ nhiên liệu đi làm hàng ngày Thái Thịnh - Liễu Giai - Gia Lâm và ngược lại quãng 11~12l/100km
6.Cách âm: Bình thường(chả mong gì hơn ở hạng xe dưới 800tr), nghe thấy tiếng ống xả rú khi tăng tốc thật phấn khích.
8.Khả năng leo trèo: Em vừa đi thăm Lũng Cú về thì thấy đúng là bé hạt tiêu. 1.6 mà vào cua dốc cứ ngọt thỉu cùng tiếng ống xả rất kích thích
9.Cảm giác lái: Thú vị khi chạy các loại đèo vùng đông bắc, tây bắc. Không có kiểu bềnh bồng tí nào
10.Khả năng vượt: Vì có 1.6 nên phụ thuộc nhiều vào kỹ năng thì mới thấy không tệ. Chứ nhắm mắt mà đạp ga sẽ thấy hụt hẫng
11.Thay thế phụ tùng: Thay ắc quy ở mốc 3.5 vạn, thay một giảm sóc trước ở mốc 6.1 vạn (vừa thay hôm nay vì bị chảy dầu). 2.1 tr cho một giảm sóc made in poland
12. Ngoài hai mục ắc quy và giảm sóc nói trên thì chỉ định kỳ lọc gió điều hòa, lọc dầu và lọc xăng lúc 4 vạn.
Sơ sơ như vậy, chả biết thế là bền hay không, nhưng thấy mình chấp nhận được là được.
Vâng. E cũng nghĩ mấy xe bình dân đồ thay cũng rẻ, chấp nhận đc. Mấy cụ bảo dưỡng 2-3 vạn có 2 tr mà cứ kêu đắt. Em thấy so với giá trị cả cái xe như vậy là bt.
Mazda được cái lái rất thật, mịn, vô lăng chuẩn. Các đặc điểm cũng giống như cụ nói, chứng tỏ nó cũng ko thay đổi nhiều trừ thiết kế.

tranhoangminh

Xe container
cụ đi lũng cú về rồi à, cụ đi đoàn hay chỉ 1 nhà, e định tết này đi mà đang ngại quá, đi 1 nhà cứ buồn buồn , rủ mấy ông kia thì ông nào cũng lười

Mancity86

Xe máy
Mazda thì e thấy xe cũng bền đẹp nhưng cách âm không tốt lắm

TYFN

Xe tăng
cụ đi lũng cú về rồi à, cụ đi đoàn hay chỉ 1 nhà, e định tết này đi mà đang ngại quá, đi 1 nhà cứ buồn buồn , rủ mấy ông kia thì ông nào cũng lười
Em đi gia đình thôi. Được cái bà cả cũng thích đi nên không tệ lắm. Phải tranh thủ ngày nghỉ chứ ngày thường khó nghỉ để đi lắm cụ ợ.
Sau chuyến đi về thì em giảm sóc từ ẩm chuyển sang ướt nhoẹt luôn hic. Như vậy đánh dấu mốc thay phụ tùng lớn ở mức 6.1 vạn hề hề.

tranhoangminh

Xe container
Em đi gia đình thôi. Được cái bà cả cũng thích đi nên không tệ lắm. Phải tranh thủ ngày nghỉ chứ ngày thường khó nghỉ để đi lắm cụ ợ.
Sau chuyến đi về thì em giảm sóc từ ẩm chuyển sang ướt nhoẹt luôn hic. Như vậy đánh dấu mốc thay phụ tùng lớn ở mức 6.1 vạn hề hề.
Ý e là 1 gd cụ đi hay mấy GĐ? Em đi 1 gd cứ thấy ít ít

Đ.Khôi Mazda

Đi bộ
E Khôi 16 tuổi, hiện e đang phụ trách showroom Mazda Bắc Ninh. Cụ nào có nhu cầu alo e nhé !!
E Khôi 16 tuổi : 0966.705.024

TYFN

Xe tăng
Cụ truyền e chút kn để tết âm e đi, với con nhỏ 3 tuổi k biết đi bộ ko?
Em cũng mới lần đầu đi Hà Giang thoai. Đại khái là nếu cụ đi trong 3 ngày thì ngày 1 Hà Nội - Hà Giang - Yên Minh, ngày 2 Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc, ngày 3 Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội. Nhưng đi thế sợ bé 3 tuổi mệt. Nếu thêm được 1 ngày nữa thì dễ chịu hơn.
Nên đặt phòng từ bây giờ cho thoải mái và chủ động. Nhưng tết âm mà bố trí 4 ngày lên đây thì khó khả thi cụ nhể.

tranhoangminh

Xe container
Sao khó cụ ơi.
Em cũng mới lần đầu đi Hà Giang thoai. Đại khái là nếu cụ đi trong 3 ngày thì ngày 1 Hà Nội - Hà Giang - Yên Minh, ngày 2 Yên Minh - Đồng Văn - Mèo Vạc, ngày 3 Mèo Vạc - Hà Giang - Hà Nội. Nhưng đi thế sợ bé 3 tuổi mệt. Nếu thêm được 1 ngày nữa thì dễ chịu hơn.
Nên đặt phòng từ bây giờ cho thoải mái và chủ động. Nhưng tết âm mà bố trí 4 ngày lên đây thì khó khả thi cụ nhể.

myob

Xe tăng
Đọc các cụ so sánh này nọ nên em nghĩ theo em nên so sánh từng hạng mục, option của xe cho công bằng. Vì không thể nói xe này bền xe kia kia kém khi những thiết bị đó lại chỉ có xe này mà không có ở xe kia.
Ví dụ của em là:
1. Độ bền thân vỏ
2. Độ bền động cơ
3. Độ bền hệ thống chuyển động, giảm sóc
4. Độ bền các thiết bị điện tử....

Ví dụ : mấy cụ bảo gương cx5 kém, mở ra toàn nhựa thì như vậy không bền bằng Toyota rồi.

trong_hang2007

Xe buýt
Thằng sâu này ng.u nhất hãng!
Focus cùng tầm tiền nó chấp cả cụ tổ Mazda ttường hải đấy!
Chú bảo a ngu nhưng thực chất là chú còn ko hiểu khôn và ngu ra làm sao. A giới thiệu với chú a là admin của Hải Dương Ford. Show của ford còn phải qua a đấy. Có đk chú về sr a chơi, a tiếp chú. A nói vậy cho mazda đã khách quan chưa? Người có trình độ và có chất ko bao giờ chửi ng khác ngu. Cái loại ngựa non háu đá mới phát ngôn hồ đồ. Chú chửi a có đc gì ko? Trc khi chửi phải biết mình chửi để làm gì và đc gì hiểu ko? Chửi cái thẳng nó cứ chổng đít vào mặt thì nhục và ức chế, hại não mình chứ đc gì đâu.

Thành Civic

Xe buýt
Admin đóng comment hộ em cái Topic này với. Các cụ căng quá, cái em hỏi thì ít cụ trả lời, lại quay ra chưởng nhau rồi =))