Chi hội Độ âm thanh forte - tư vấn giúp em với các bác ơi!!!!

TheBlue

Xe buýt
Cụ này khuyên phải, sáng nay vừa mới đú đởn ra nhà cụ Khôi phệ lắp bộ focal 165a1 đang khuyến mãi, gọi được thêm 2 offer nữa, down giá được 30%, tổng thiệt hại 8,3 củ. Lắp xong vào nghe, cảm giác cứ bâng khuâng, không biết diễn tả thế nào, hoặc là tai em là tai trâu hay sao í mà nghe một hồi thì hình như vẫn i như cụ thì phải. hehehe, chán quá.
ahf mà đã có cụ nào tháo loa cánh của forte chưa ạ, xe Trường Hải của em nó là loa china cụ ạ. thế mà nghe cũng hay ghê nhỉ.
Bộ loa china nguyên bản so với bộ loa focal danh tiếng sau khi lắp vào mà nghe thấy không khác biệt nhiều. đúng là không biết đường nào mà lần các cụ ạ.
E cũng đang lăn tăn vụ lắp loa Focal ở chỗ bác Khôi, định vào nhờ các cụ nhà KFC có ai lắp chưa, thấy bác phán thế này e nản quá. E có điện cho bác Khôi thì bác ấy bảo xe của cụ Hunglm76 lắp DVD Caska nên không hay được, chẳng biết có nên đầu tư vụ này ko nữa, lăn tăn quá.

Chỉnh sửa cuối:

PoBeo

Xe điện
E cũng đang lăn tăn vụ lắp loa Focal ở chỗ bác Khôi, định vào nhờ các cụ nhà KFC có ai lắp chưa, thấy bác phán thế này e nản quá. E có điện cho bác Khôi thì bác ấy bảo xe của cụ Hunglm76 lắp DVD Caska nên không hay được, chẳng biết có nên đầu tư vụ này ko nữa, lăn tăn quá.
Thì cụ Khôi đã nói rồi thì cụ đầu tư quả DVD nào khác xịn hơn đi :)) kiểu như Alpine chẳng hạn.....em thì chấp nhận con CD nguyên bản, thêm con VietMap 1000L rồi nên chả dám độ DVD nữa :) (vì lái xe đâu có được xem)

TheBlue

Xe buýt
Thì cụ Khôi đã nói rồi thì cụ đầu tư quả DVD nào khác xịn hơn đi :)) kiểu như Alpine chẳng hạn.....em thì chấp nhận con CD nguyên bản, thêm con VietMap 1000L rồi nên chả dám độ DVD nữa :) (vì lái xe đâu có được xem)
Bác Khôi bác bảo CD zin của Forte đi với bộ loa Focal này còn hơn nhiều cái DVD Caska cụ ah, ko biết âm thanh nó lên được bao nhiêu so với loa zin, của e thì đang dùng DVD Pioneer 4250.

PoBeo

Xe điện
Bác Khôi bác bảo CD zin của Forte đi với bộ loa Focal này còn hơn nhiều cái DVD Caska cụ ah, ko biết âm thanh nó lên được bao nhiêu so với loa zin, của e thì đang dùng DVD Pioneer 4250.
Hay em và cụ hẹn cụ hungbm76 ra HotPub rồi vào nghe thử xem thế nào nhỉ :) nói chung là cứ phải so sánh trực tiếp cụ ạ....xe em và cụ nguyên bản loa, còn xe ý cụ thay rồi, cầm 2 file nhạc ném lên 2 xe xem khác biệt thế nào ;)

hongfam

Xe buýt
Thanh Xuân - Hà Nội hoặc alo em 0977.51.51.68
Cụ vẫn muốn CD nguyên bản thì cụ phải có ampli cụ ạ. Nếu không có nắp loa component (focal, jpl, ...) vào không đủ công suất đánh cho loa. Âm thanh nghe còn kém hơn cả cái loa nguyên bản.
Vì loa component thường công suất RMS thường từ 50-60W mà cái CD của cụ công suất mỗi đầu ra loa có 15W tới 25W là kịch kim thì làm sao hay đc
Còn loa nguyên bản của Forte công suất nó thiết kế cho đầu CD nguyên bản rồi nên nó đồng bộ.
Đã chơi âm thanh thì phải chơi cho đủ cụ ạ. Khập khà khập khiễng không ổn cụ ạ.

JuneSun

Xe tăng
Cụ vẫn muốn CD nguyên bản thì cụ phải có ampli cụ ạ. Nếu không có nắp loa component (focal, jpl, ...) vào không đủ công suất đánh cho loa. Âm thanh nghe còn kém hơn cả cái loa nguyên bản.
Vì loa component thường công suất RMS thường từ 50-60W mà cái CD của cụ công suất mỗi đầu ra loa có 15W tới 25W là kịch kim thì làm sao hay đc
Còn loa nguyên bản của Forte công suất nó thiết kế cho đầu CD nguyên bản rồi nên nó đồng bộ.
Em vote cho comment này của cụ, đã chơi là phải đồng bộ chứ ko đầu tư theo kiểu hôm nay lắp cái này, lâu lâu sau lắp cái khác được đâu ;))

PoBeo

Xe điện
Em vote cho comment này của cụ, đã chơi là phải đồng bộ chứ ko đầu tư theo kiểu hôm nay lắp cái này, lâu lâu sau lắp cái khác được đâu ;))
Ú ú 2 cụ chắc đang bị nhầm thế nào chứ câu em trả lời là cho cụ TheBlue vì cụ ý đang phân vân không biết có nên lắp Focal ở cụ Khôi Béo Phệ không đấy ạ? Cá nhân em thì hiểu như cụ hongfam nói là CD + loa nguyên bản đồng bộ rồi ạ......

Topic bên độ Âm Thanh cụ Minh Khôi cũng nói là chỉ cần dàn CD nguyên bản - lắp thêm bộ loa cánh Focal là ngon hơn nhiều rồi.....vậy em suy ra đầu CD của Forte chắc là cũng tạm được - nếu cần chắc thêm loa sub + bộ ampli nữa thôi

Cụ Giun Xoắn đại gia quá - hay là cho em vay tiền trả góp em thay hết 1 thể nhỉ ;)) lãi suất 0% nhá nhá

TheBlue

Xe buýt
Hay em và cụ hẹn cụ hungbm76 ra HotPub rồi vào nghe thử xem thế nào nhỉ :) nói chung là cứ phải so sánh trực tiếp cụ ạ....xe em và cụ nguyên bản loa, còn xe ý cụ thay rồi, cầm 2 file nhạc ném lên 2 xe xem khác biệt thế nào ;)
Okie cụ, cụ có lhệ với được cụ hungm76 không, chủ nhật e với cụ ra Hotpot, có gì cụ báo lại e.

hongfam

Xe buýt
Ú ú 2 cụ chắc đang bị nhầm thế nào chứ câu em trả lời là cho cụ TheBlue vì cụ ý đang phân vân không biết có nên lắp Focal ở cụ Khôi Béo Phệ không đấy ạ? Cá nhân em thì hiểu như cụ hongfam nói là CD + loa nguyên bản đồng bộ rồi ạ......

Topic bên độ Âm Thanh cụ Minh Khôi cũng nói là chỉ cần dàn CD nguyên bản - lắp thêm bộ loa cánh Focal là ngon hơn nhiều rồi.....vậy em suy ra đầu CD của Forte chắc là cũng tạm được - nếu cần chắc thêm loa sub + bộ ampli nữa thôi

Cụ Giun Xoắn đại gia quá - hay là cho em vay tiền trả góp em thay hết 1 thể nhỉ ;)) lãi suất 0% nhá nhá
Em đến ạ cụ
Cái này bọn tóc vàng đầu hói nó tính cả rồi cụ ạ.
Đừng tiếc tiền sắm cái ampli khi mà muốn nâng cấp loa:
Với Focal 165A1 công suất RMS nó là 60 watts mà cụ lại muốn nắp thẳng vào CD nguyên bản thì không thể cho âm thanh hết tầm của nó được đâu ạ. Vả lại tần số đáp ứng của nó là 60 - 20000 Hz nên tiếng bass không xuống sâu được bắt buôc cụ phải có Sub để nâng đỡ. Cụ làm cái ampli 4 cổng. Loa 4 cánh dùng 2 cổng thôi còn lại 2 cổng cụ ghép nối cầu 2 kênh để đánh loa sub sẽ rất ngon mà chi phí hợp lý.

TheBlue

Xe buýt
Em đến ạ cụ
Với Focal 165A1 công suất RMS nó là 60 watts mà cụ lại muốn nắp thẳng vào CD nguyên bản thì không thể cho âm thanh hết tầm của nó được đâu ạ. Vả lại tần số đáp ứng của nó là 60 - 20000 Hz nên tiếng bass không xuống sâu được bắt buôc cụ phải có Sub để nâng đỡ. Cụ làm cái ampli 4 cổng. Loa 4 cánh dùng 2 cổng thôi còn lại 2 cổng cụ ghép nối cầu 2 kênh để đánh loa sub sẽ rất ngon mà chi phí hợp lý.
Thế của e DVD Pioneer 4250 công suất có 50W, e đã có loa sub công suất 200W, thế thì có cần phải thêm Ampli ko cụ, e thì hiểu cái ampli nó chỉ là nâng công suất tín hiệu lên cho đồng bộ giữa các bộ phận thôi, để có công suất lớn hơn. chứ ko cần công suất lớn mà đã đồng bộ rồi thì cũng chả cần ampli nữa.

Chỉnh sửa cuối:

hongfam

Xe buýt
Thế của e DVD Pioneer 4250 công suất có 50W, e đã có loa sub công suất 200W, thế thì có cần phải thêm Ampli ko cụ, e thì hiểu cái ampli nó chỉ là nâng công suất tín hiệu nên cho đồng bộ giữa các bộ phận thôi, để có công suất lớn hơn. chứ ko cần công suất lớn mà đã đồng bộ rồi thì cũng chả cần ampli nữa.
Sub của cụ là sub hơi hay sub điện vậy? còn tùy cụ ạ. Đã nắp sub đương nhiên phải có ampli, nếu loại của cụ có sẵn rồi thì cứ thế mà chiến thôi cụ. Còn loại sub không có thì đương nhiên phải kiếm cái ampli mono rồi.

TheBlue

Xe buýt
Sub của cụ là sub hơi hay sub điện vậy? còn tùy cụ ạ. Đã nắp sub đương nhiên phải có ampli, nếu loại của cụ có sẵn rồi thì cứ thế mà chiến thôi cụ. Còn loại sub không có thì đương nhiên phải kiếm cái ampli mono rồi.
Sub của e là sub điện NSX nhưng có thùng gỗ đi kèm ampli bên trong rồi, tiếng bass rất chắc cụ ah, thế e có phải thêm ampli ra loa cánh nữa không cụ.

PoBeo

Xe điện
Em đến ạ cụ
Ối giời, em biết quái đâu, em nghe cụ Khôi phán là ok thì em cũng biết là ok....chứ cụ có ạ em đến gãy cổ em cũng chả khá hơn :)) :)) :))

Mà đoạn cụ trích dẫn là em nói đúng như ý cụ mà - cụ đọc chả kĩ gì cả - em nói là cần bổ sung thêm ampli và loa sub còn giè =)) :)) đương nhiên đó đang là mục tiêu nâng cấp của em....

Chỉnh sửa cuối:

hongfam

Xe buýt
Sub của e là sub điện NSX nhưng có thùng gỗ đi kèm ampli bên trong rồi, tiếng bass rất chắc cụ ah, thế e có phải thêm ampli ra loa cánh nữa không cụ.
Thế thì cụ lăn tăn gì về vụ ampli nữa chứ. Vì Sub của cụ đã có ampli rồi ạ.

TheBlue

Xe buýt
Thế thì cụ lăn tăn gì về vụ ampli nữa chứ. Vì Sub của cụ đã có ampli rồi ạ.
Ko đấy nó chỉ là ampli cho mỗi loa sub thôi chứ cụ, còn ampli cho loa cánh nữa mà. E thì cũng khá hài lòng về loa cánh zin của cerato rồi, chỉ hơi thấy nó bị yếu cải dải âm cao nữa thôi, nghe hơi chói nếu để có stress, nếu để ít stress thì tiếng nó lại hơi tù.

hongfam

Xe buýt
Ko đấy nó chỉ là ampli cho mỗi loa sub thôi chứ cụ, còn ampli cho loa cánh nữa mà. E thì cũng khá hài lòng về loa cánh zin của cerato rồi, chỉ hơi thấy nó bị yếu cải dải âm cao nữa thôi, nghe hơi chói nếu để có stress, nếu để ít stress thì tiếng nó lại hơi tù.
Con DVD Pioneer 4250 của cụ công suất RMS out put(công suất sử dụng bình thường) 14 watts, công suất Peak out put (Công xuất kịnh kim) là 50 watts, thường để tính công suất phối loa người ta dùng công suất RMS chứ không dùng công suất kịch kim đâu cụ ạ. Công suất kịch kim chỉ có trong phòng thí nghiệm của bản hãng.
DVD Pioneer 4250 nếu chỉ để nghe loa orginal của Forte thì ổn. Nhưng mà cụ muốn độ loa thì vẫn phải thêm ampli cụ ạ. (Có ampli nó mới nâng công suất lên cho giải tần để loa còn thể hiện).
Khi nâng cấp cần tính toán công suất ampli và công suất loa phù hợp. Ampli công suất bé quá thì không đáp ứng cho loa. Ampli công suất lớn quá thì dễ cháy loa.

nem_da_giau_tay

Xe buýt
e cũng đồng tình với ý kiến của cụ, âm thanh muốn hay phải đồng bộ: đầu đọc - âm ly - loa.
nguyên bản của fortr là nhà sx nó đã tích hợp đồng bộ cả rồi cho nên nếu các cụ mà chỉ thay 2 cái loa của cụ Khôi thì k hơn là mấy trừ khi có âm ly thêm.
e thấy con forte của e nó có cái loa ở chỗ dưới cốp để đồ ghế phụ, cái loa đó nó úp mặt lên trên và quay lụng xuống sàn xe, e đoán đây trính là loa trầm của forte, trong trường hợp các cụ muốn âm thanh hay hơn chút thì e đang nghĩ là xem cái đàu đọc nguyên bản nó có dư cổng ra cho thêm loa nũa k, và công suất rồi abc gì đó là thế nào , sau đó lắp thêm 1-2 cái loa quảng ra cốp sau, hoặc là cho thêm 1 thùng loa có kèm âm ly cho ra phía sau , k biết như thế khả năng có hay hơn k, các cụ chém thử xem
còn nếu có nhiều thóc lúa thì hãy tính đến chuyện thay loa của forte, e dự chắc tầm k dưới 20 củ đâu, phải thay cả 4 loa cánh, thêm âm ly, thêm loa sub, thậm trí thay cả đầu đọc, cách âm ....
ở đây có cụ nào đã thử chỉ lắp thêm 1-2 cái loa quảng ra cốp sau kèm amli chưa, phát biểu e hóng cái nào

Hungm76

Xe tải
Nhà cụ đã chơi DVD pioneer 4250 rồi thì còn gì phải lăn tăn nữa. ra Cụ Khôi mà thay ngay và luôn bộ focal đang khuyến mãi đi, tiết kiệm được khoản khá đấy ạ.

PoBeo

Xe điện
Nhà cụ đã chơi DVD pioneer 4250 rồi thì còn gì phải lăn tăn nữa. ra Cụ Khôi mà thay ngay và luôn bộ focal đang khuyến mãi đi, tiết kiệm được khoản khá đấy ạ.
Hị hị........em cũng đang hồi hộp nghe cái loa mới của cụ....chủ nhật em ra được hay không thì chưa rõ .....nhưng cụ ném em cái số cầm chân để em qua cụ giao lưu nhá nhá :P

heroesdaubu

Xe điện
Vợ 2 của cụ Pó có mấy cái mồm, bản thiếu nó chỉ có 4 cái mồm nên hát không hay bằng vợ 2 của nhà Gà (phình phường là có 6 cái mồm) nhá:P