[CCCĐ] Dọc ngang nước Mỹ và những câu chuyện nhỏ nhặt

TUCSON9389

Xe điện
Đúng là khi đến bức tường đá hoa cương tưởng niệm các lính Mỹ tử trận tại Việt Nam mới thấy nỗi đau của nước Mỹ vẫn còn nhức buốt đến mức nào...có một câu nói rất hay : trong mọi cuộc chiến tranh kẻ thua trận luôn là NHÂN DÂN.
Cụ Lon, câu nói của ai vậy cụ, hay là cụ lấy của ....em đấy à ??
Đúng là câu nói quá hay. Mấy câu giải phóng dân tộc, thống nhất đất nước (75) hay như "nghĩa vụ quốc tế cao cả" cho biên giới tây nam em cho là chỉ là mị dân. 2 cuộc chiến này thử hỏi bao nhiêu mạng người Việt bị nướng vào cho cái mục đích này mà em thấy chỉ có mấy lão lđ được hưởng thôi, chứ nhân dân thì chỉ cần cơm no , áo ấm, không phải đi bán sức lao động rẻ mạt cho xứ người hoặc tha hương cầu thực !

milo1611

Xe hơi
Cụ kiếm cái siêu xe mang về đi chất luôn, bên đấy xe rẻ cụ nhỉ

Sirius =.=

Xe hơi
Thú vị quá ạ. Em lót cái dép chờ cụ ra ảnh tiếp

kientrunganh

Xe buýt
e đính chính lại cho cụ 1 cái là chỉ có hơn 58k lính mẽo bỏ mạng ở Vn thôi và khoảng vài nghìn thằng còn mất tích chứ k phải 70k đâu cụ. Ở Triều Tiên thì khoảng 30k . hihi

thanhthanh.sht

Xe tải
Cứ bị ham hố, cho em xí chỗ với ạ

Phongdeptrai

Xe buýt
Hóng tiếp ảnh của cụ. Cũng mong có cơ hội được đi Mỹ như cụ.

dexom

Xe Cứu Trợ
Cụ là một trong ít người may mắn được nhìn thấy sóc đấy ạ, chứ ở Vn mình toàn ăn Chuột cống xong khoe ầm lên là ăn sóc. Nước Mỹ thanh bình, xin chúc mừng cụ .
Ở nhà ngoại em nhìn thấy sóc mãi.
Nó cứ trèo lên rồi chuyền từ cành cây này sang cây kia nhanh cực.

dexom

Xe Cứu Trợ
Nhà ngoại cụ ở đâu ạ? nếu thế khác gì Mẽo?
Ở 1 tỉnh miền trung nóng vãi.
Nhưng các cụ bên nhà em có 1 cái vườn to toàn là tre với xoan, cứ chiều về là cò, vạc bay rợp trời rồi đậu xuống ngủ.
Có 2 thằng sóc không biết ở đâu cũng về đấy ở.
Lại có cả bìm bịp cứ chiều đến là kêu.

tai_trau

Xe tải
e đính chính lại cho cụ 1 cái là chỉ có hơn 58k lính mẽo bỏ mạng ở Vn thôi và khoảng vài nghìn thằng còn mất tích chứ k phải 70k đâu cụ. Ở Triều Tiên thì khoảng 30k . hihi
Cụ nói chính xác, con số chính thức công bố năm 2015 của CP Mỹ thì là 58,307 thôi. Còn số lượng khoảng 70k là do dân Mỹ tính thêm các ca chết hậu chiến và mất tích. Thanks cụ.

tai_trau

Xe tải
Tạm biệt D.C.

Thời gian ở D.C tuy không dài nhưng cũng đủ để em đi được khá nhiều nơi trong thành phố. Có một sự hối tiếc là em không đến nghĩa trang Arlington cũng nằm bên bờ Potomac và không xa Lầu 5 Góc lắm. Một phần vì thời gian hạn chế, phần nữa là rủ anh em không ai hưởng ứng nên ngại đi 1 mình.

Em nhớ có 1 sáng thứ 7 trời rất lạnh ở D.C, em không ngủ nướng mà quyết định lang thang ra đường. Hôm đó tuyết rơi nhẹ, nước đóng băng đầy mặt sông và những chiếc đài phun nước. Trời trong veo và xanh đến ngăn ngắt. Em mò ra phố với hy vọng kiếm được 1 quán cà phê còn mở cửa sáng thứ 7 trong thành phố. Qua mấy dãy phố mới đến 1 quán Starbuck, em lọ mọ bước vào thì chợt nhận ra hầu như đội ngũ người làm ở đó đều là đồng hương. Quán cũng vắng nên khi nhận ra nhau, mọi người xúm lại hỏi chuyện (và khá nhiều người ngạc nhiên là 1 cậu ở Hà Nội sang đó mà cũng nói được tiếng Anh. Hic hic). Có một số nơi các cccm nếu bị hạn chế thời gian thì có thể nên đến ở thủ đô là Bảo tàng báo chí (Newseum); tour tham quan Đồi Capitol và Nhà Trắng; các khu tưởng niệm chiến tranh Triều Tiên và Việt Nam.

Vài tấm hình ở bảo tàng Báo chí Newseum, D.C (nới này khá gần đồi Capitol):

Đây là mấy tấm hình hoạt giải Pulitzer trong bảo tàng em chộp lại:

Hình một cô gái Đông Âu đang thăm bảo tàng:

Tạm biệt bờ Đông, em dịch chuyển dần lên bờ Tây. Cũng không muốn để nhiều câu chuyện vụn vặt làm cccm mất thời gian nên em sẽ chỉ kể những nơi em thấy ấn tượng nhất, và nơi tiếp theo sẽ là một tiểu bang rất yên bình là Utah.

Lavande

Xe điện
cái tên nghe quen quen bên vnav, cơ mà thớt apple quá hự :D

Lequythuan185

Xe tải
Hô hô, trước giờ e mặc định táo là vuông vuông, vì thỉnh thoảng mới nghe chị em phàn nàn, giờ vô đây mới biết táo đích thị là gì :)) Sữa chua cụ chủ, cho em ngồi nhà được mở mang thêm :)

tai_trau

Xe tải
Utah – Miền đất thanh bình

Em đến Utah vào một ngày cực lạnh với nhiệt độ âm dưới 20oC, tuyết rới dày đặc nhiều chỗ phải vun lại từng đống cao quá đầu người. Thành phố em lưu lại là Salt Lake city, nơi đã có lần Thế vận hội mùa đông được tổ chức (hình như từ tận năm 2002 thì phải). Ngược lại với khung cảnh náo nhiệt sầm uất thường thấy ở các thành phố lớn thì Salt Lake rất yên bình.

Tuyết rơi lạnh sun cả tờ rym...

Đây là tiểu bang mà nhà thờ Thiên chúa giáo có ảnh hưởng rất lớn nên có rất nhiều công trình tôn giáo khá khủng được xây dựng ở đây. Có một sáng chủ nhật em theo mọi người dự lễ Mass tại nhà thờ trong thành phố. Buổi lễ hôm đó rất hoành tráng được quay trực tiếp lên kênh TV địa phương với dàn đồng ca lên đến vài chục người.

Em có tí hình nhà thờ sâu lên cho cccm cú dòm:

Đây là nhà thờ nhìn bên ngoài...

Hành lang bên trong có tranh tường khá oách

Bên trong thì khủng, với số ghế ngồi lên đến 25,000 (tức là lớn hơn cả Sân Hàng Đẫy quê mình).

Dàn đồng ca nhìn choáng cmn váng luôn

Đặc biệt nhà thời ở nơi này cũng là đầu mối điều phối các hoạt động từ thiện. Mỗi năm em được thông báo là có hàng trăm triệu bộ quần áp từ khắp nước Mỹ được gửi về, làm sạch, sắp xếp và phân loại trước khi chuyển

đến những vùng cần cứu trợ trên toàn thế giới. Họ có 1 khoản ngân sách rất lớn và ổn định hàng năm do những người đi làm trong tiểu bang đóng góp (chiếm khoảng 10% tổng số thu nhập của họ)....

Còn tiếp....

tai_trau

Xe tải
Utah – Miền đất thanh bình (tiếp)

Đến tiểu bang này nếu cccm chẳng may sa cơ lỡ vận thì có thể gọi tổng đài 211 để được …cứu nét. Tổng đài này có ngược trực 24/7 để kịp thời hỗ trợ cccm nào cần chỗ ngủ hay thiếu cái ăn. Do ảnh hưởng của đức tin nên lối sống ở nơi này cũng có phần khác biệt những nơi khác em đã từng đến, đó là nhịp sống khá chậm và khá lành mạnh. Sự lạm dung bia rượu và chất kích thích được kiểm soát chặt qua các nhà bán hàng và nơi tiêu thụ. Nhân nói đến đồ uống thì em nhớ lại 1 tối tuyết rơi dày vật vã, em đếch đi ra ngoài được mới mò xuống quầy bar của ks, vô tình gặp mấy bạn sinh viên VN làm thêm giờ ở đó ngồi trò chuyện thấy đỡ nhớ quê nhiều.

Buổi tối thi thoảng em cũng lọ mọ ra ngoài đi dạo. Do trời quá lạnh nên đường phố Salt Lake khá vắng vẻ (em nhận thấy phần lớn các anh lởn vởn ngoài đường là toàn dân da màu nên đoi khi em cũng thấy hãi hãi. Nhỡ đâu các anh ý lôi vào tống cho ít dầu Tường An thì trĩ mất).

Em kính cccm tí hình gọi là thêm minh họa đường phố ở Salt Lake:

Trong thời gian lưu lại đây em có được mời đến một buổi điều trần về 1 dự luật mới của tiểu bang. Lúc em tới nơi đã thấy các anh Nghị sĩ cãi nhau chí chóe cùng mấy anh lóp bi hớt hải ngược xuôi tỉ tê gạ gẫm. Nói chung là khá vui nhộn và mới mẻ với em. Nom các bác ấy chí chóe một lúc thì em chuồn đi lang thang trong tòa nhà Quốc hội này và check in tí hình đặng hầu cccm:

Nom bên ngoài khá giản dị:

:

Nom bên trong lòe loẹt phết các cụ ạ:

Chả hiểu các anh Nghị sĩ cho 1 bạn bệnh Down ngồi cạnh làm gì, chắc là biểu hiện của dân chủ mí lại hòa nhập cộng đồng, em đoán vậy: