[CCCĐ] Dọc ngang nước Mỹ và những câu chuyện nhỏ nhặt

tai_trau

Xe tải
Một số hình ảnh khu tưởng niệm chiến tranh Việt Nam

tai_trau

Xe tải
Một số hình ảnh khu tưởng niệm chiến tranh Việt Nam. Bức tường đá này là nơi khắc tên gần 70k bác lính đã thiệt mạng.

(tiếp)

Đúng là khi đến bức tường đá hoa cương tưởng niệm các lính Mỹ tử trận tại Việt Nam mới thấy nỗi đau của nước Mỹ vẫn còn nhức buốt đến mức nào...có một câu nói rất hay : trong mọi cuộc chiến tranh kẻ thua trận luôn là NHÂN DÂN.

Sarachiu

Xe đạp
Từ khi tận mắt được nhìn thấy Obama ở Việt Nam là em ấp ủ ước mơ đi sang Mỹ. Mong 1 ngày được bước chân đến nơi đây giống như cụ. Thật tuyệt vời

vietpq75hanes

Xe container
Cụ tai_trau vnav bơi sang đây viết phóng sự ah. Lót Kotex hóng nào.=D>

tai_trau

Xe tải
Cụ tai_trau vnav bơi sang đây viết phóng sự ah. Lót Kotex hóng nào.=D>
Lão Ziệt nhiều tóc hử. Lót dày vào nhá. :D :D
Từ khi tận mắt được nhìn thấy Obama ở Việt Nam là em ấp ủ ước mơ đi sang Mỹ. Mong 1 ngày được bước chân đến nơi đây giống như cụ. Thật tuyệt vời
Kể thì cũng đáng cụ à. Dám mơ mới dám làm cụ ơi.

tai_trau

Xe tải
Đây là khu kỉ niệm cuộc chiến tranh Triều Tiên. Kể mà anh Ủn đứng đây chụp 1 kiểu thì chất luôn các cụ nhể.

soc bo

Xe buýt
tiếp đi cụ ơi. đi mỹ đã quá.

tai_trau

Xe tải
Lượn lờ ở D.C – Câu chuyện vụn vặt về hậu chiến tranh (tiếp)

Buổi đến thăm và nói chuyện tại Tòa án Tối cao Hoa Kỳ mang lại cho em những cảm giác không thoải mái. D.C hôm đó như thường lệ vẫn lạnh, nắng vàng trong veo. Với kiến trúc tươm tất và chắc chắc, tòa được xây dựng rất bề thế với vô số những cột đá granite nguyên khối khổng lồ bên trong đại sảnh. Đón tiếp đoàn là một bác đạo mạo có nhiệm vụ giới thiệu các hoạt động hành pháp của Tòa Tối cao Mỹ.

Hình Tòa Tối cao Mỹ bên ngoài:

Bên trong tòa đây ạ :

Buổi nói chuyện được bắt đầu khá thẳng thắn với việc bác chủ nhà sau bài giới thiệu chốt lại một câu “Em thật với các cụ, Tòa Tối cao bọn em mỗi năm chỉ mở vài lần vì công việc các tòa tiểu bang đã chén hộ hết. Riêng đối với các vụ mang đến tòa tối cao thì bọn em phệt một nhát là xong. Tòa tuyên rồi thì khỏi cãi”. Em ngồi nghe 1 lúc thấy ngứa bộ nhai quá nên mới xung phong giơ tay em thưa cô “Cụ cho hỏi khí không phải thế nếu tòa xử sai thì chết con nhà người ta vì đếch còn cơ hội kêu ca nào nữa..”. Khi bác chủ nhà nói địa ý “Sai thế đếch nào được”, em dẫn luôn vụ kiện mấy triệu nạn nhân chất độc da cam ở VN để hỏi vặn lại “Các cụ bảo là đếch đủ chứng cứ để tòa xử, trong khi đó lại có vô số các dự án phi lợi nhuận của chính Hoa Kỳ để giúp đỡ các nạn nhân tại quê em. Phóng sự, tài liệu, báo cáo, nghiên cứu đầy ra, em thật chứ nếu xử thì các cụ thua chắc nên tốt nhất cho các cụ là léo xử. ..” , cũng thấy các bác khác trong phòng vỗ tay. Chém gió đại loại 1 như vầy xong thì bọn em lại về.!

Từ tòa tối cao, bọn em mò sang bên Trung tâm Nghiên Cứu Pew (Pew Research Center - PRC). Đây là môt tổ chức chuyên nghiên cứu và cung cấp thông tin về các vấn đề xã hội, xu thế chính trị…của nước Mỹ cũng như trên toàn thế giới. Hôm đó PRC (không nhầm với Tung của các cụ nhé) có mời mấy cụ Thượng nghị sĩ đến tiếp bọn sửu nhi chúng em. Các cụ TNS phải nói trình trảm phong thì thượng thừa, các vấn đề lập pháp, hành pháp, các chính sách của nước Mỹ nhất quán ntn cứ phải nói là chém rầm rầm. Em ngồi chả dám ho he gì, đành lôi máy ra chụp mấy kiểu về khoe với dân làng Nhô vậy.

Hình bọn em ở PRC đây ạ

Thêm mấy cụ Thượng nghĩ sỹ đang trảm phong, nom rất gợi:

Chỉnh sửa cuối:

Emhamchoi

Xe buýt
Bài hay mà táo quá, lão kể tiếp đê :D

tai_trau

Xe tải
Giời nóng nên apple chút cụ thông cảm nha. Hic

mailam

Xe máy
cụ được đi nhiều nơi nhỉ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ. em cũng hóng của cụ luôn, vì em không có khả năng thì chỉ hóng của cụ thôi à :D

chak

Xe hơi
Nước Mỹ đẹp thật

tai_trau

Xe tải

Em xin hầu tiếp các cụ....

Lượn lờ ở D.C – Câu chuyện nhỏ ở Bộ NG Mỹ

Ăn hút ở DC cũng được một thời gian, thăm thú 1 số nơi hot spots của thành phố thấy cũng ưng cái bụng. Một hôm chúng em có lịch đến thăm thú Bộ NG Mỹ. Thế là em hăm hở là lượt, vuốt keo, cạo râu (em đếch có râu mấy), nước hoa nước hoét lọ chai đặng vào cái cơ quan của chị Clinton cho nó tươm tất.

Ấy thế mà cái vụ quần áo này cũng thành lôi thôi. Chuyện là thế này thưa các cụ. Hôm đó bọn em 26 đứa đủ các thành phần màu da nọ kia lốc nhốc kéo đến, có cụ thì chơi mũ đen kèm theo phục trang lụng thụng của hồi giáo nom bí hiểm; có mợ thì quấn mấy miếng vải màu mè quanh người theo mốt thổ dân châu Phi; em thì chả biết ăn mặc gì nên quần tây áo vét cà vạt cho nó an toàn. Trong đoàn em có 1 cụ người Nigeria khá bựa (đến thành phố nào cũng lôi được một bạn da đen về phòng ks chịch quần quật, giỏi thế cơ chứ) ăn mặc luộm thuộm kiểm ngang tàng. Đang lấy thẻ làm thủ tục vào Bộ NG thì cái tay cán bộ trẻ măng lôi cổ bạn Nigeria này ra mắng tưng bừng luôn. Em đứng ngay cạnh nên nghe rõ đại ý là “Sao mày không ăn mặc chỉn chu như những đứa khác trong đoàn mà nhếch nhác dư lày. Cái áo mày mặc chắc made in chị na, còn cái quần mày mặc chắc mết in Việt nam…phải không, phải không?”. Á à, nghe đến đoạn này em lại lộn cmn ruột lên mới hất hàm bật lại thằng cu Mỹ “Mày vừa nói cái gì thế, mết in Việt Nam thì làm sao hả? Mày có biết quê tao xuất (khẩu) 1 đống vào mồm chúng mày từ lâu rồi không? Này nhé, nông sản này, hải sản này, cà phê này…rồi thì đồ may mặc này, giầy dép này…? Đừng có kiểu miệt thị thế tao bực rồi đấy. vjbjbdbADBjadjđá.ndASDDSK….”. Cu cậu biết nhỡ lời nên cũng xin lỗi nhưng nhất quyết không cho tay Nigeria kia vào.

Vào bên trong bọn em ngồi buôn dưa với chị trợ lí Bộ trường một lúc (bác gái Clinton bận nên không ra tiêp được) rồi sau đó mỗi đứa đến nói chuyện với người phụ trách khu vực tại Bộ NG để tra đổi thông tin xã giao nọ kia. Bạn cán bộ phụ trách VN (Vietnam Desk officer) khá thân thiện nên bọn em buôn cũng lâu, đủ thứ hầm bà lằng từ việc quê mình nuôi con gì trồng cây gì cho đến chuyện vĩ mô như quan hệ hai nước cái lọ cái chai…bạn ý hỏi cả em việc tại sao lại để cho phụ nữ VN bị buôn sang Tàu cho bọn khựa nó chịch. Đại loại là khá rôm rả.

Do trong này bọn em không được cầm máy ảnh vào nên chỉ có ảnh chụp của Bộ rồi họ tráng rửa gửi cho mỗi đứa 1 cái.

Sau đó bọn em mò ra trung tâm Nghệ thuật Kennedy ngay bên bờ sông Potomac xem cũng thấy đẹp, chủ yếu là tranh thủ seo phi mí lại check in đặng về khoe khoang…

Mấy hình em chụp ở TT Kennedy.

tai_trau

Xe tải
Không hiểu sao hôm nay tải ảnh khoai quá các cụ ạ.

zenda081008

Xe buýt
Không hiểu sao hôm nay tải ảnh khoai quá các cụ ạ.
Đang hóng chuyến đi của cụ, hay quá ạ! Cụ ơi giờ up ảnh phải resize cho nó nhỏ nhỏ ~1mb chứ cứ để origin thì ko lên được đâu ạ. Cụ chịu khó để cccm ngó nữa nhé :D